[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

starsn

Xe điện
Hihi tại thấy mợ chê quê hương kinh quá, hno còn lên án cả chế độ xhcn bên thớt học cấp 3, mợ đại diện cho số ít kiều bào lâu lắm e k dc gặp nên tò mò chút thôi
Em thấy thái độ của cụ là tọc mạch, tiêu cực đúng hơn là tò mò. Mỗi người đều có quan điểm, cụ nên học cách tôn trọng quan điểm của người khác.

Cụ muốn nói chuyện thớt nào thì về thớt đấy mà nói, đem đi rêu rao như này khó coi lắm.

Giodong2

Xe buýt
Vâng cụ, nó mỗi năm mua 1,2 căn từ hơn chục năm nay. Kiểu của các cụ có lương làm nửa chỉ vàng ấy cụ.
Vì sao ko mua nhà đất mà lại mua nhiều chung cư vậy cụ nhỉ?
Vì em thấy nhà đất sau 5-10 năm nó lên nhanh gấp mấy lần tiền thuê chung cư cộng lại, trong khi chung cư lại xuống cấp mất giá

sắt con

Xe điện
Cụ cho em hỏi cụ cần nhiều thứ thế để làm gì ạ? 5tỏi hay 300k usd gửi ngân hàng là thừa để sống thoải mái roài. Hay là cụ có nhiều sgbb quá phải chu cấp chứ em thấy nếu cụ sẵn các thứ liệt kê rồi thì hiu thôi còn không cứ mơ thêm cũng không sao ợ. :(
ối, ko đơn giản thế đâu cụ ơi. Em tính cho mà nghe
Đùng phát đổi tiền
Đoàng phát lạm phát
Đốp cái lại cấm với dừng vàng
Chát phát một số thông tư, quy định về việc phải tăng nọ, bổ sung khoản phí kia..
….
…..
Các cụ cứ nói tiền tỷ với tiền tấn, chứ năm 2010 ăn bát phở/ uống cốc chè xu bao tiền? Năm 2023 thì bao nhiêu???
em còn 16 năm nữa chạm mốc tuổi hưu. Thử hỏi tiêu gì? Sống ntn?
Sướng thì ước cho sướng hằn. An toàn hẳn😝😝😝

Smile1102

Xe container
Vì em thấy nhà đất sau 5-10 năm nó lên nhanh gấp mấy lần tiền thuê chung cư cộng lại, trong khi chung cư lại xuống cấp mất giá
Cái này tùy gu đầu tư mỗi ng mà mợ.
Đất tăng giá cũng tùy chỗ, ko phải chỗ nào cũng tăng, mua cc cũng tăng giá tuy chậm hơn nhưng dòng tiền tốt hơn. Ngoài ra mua đất đòi hỏi tiền sẵn nhiều hơn, cc thì thường trả góp rồi cho thuê dễ, lấy tiền cho thuê trả góp cái tiếp theo...
Nếu em có tiền ví dụ 30 tỷ em sẽ phân bổ tầm 10 tỷ nhà đất, 8-10 tỷ chung cư, 5 tỷ tiền mặt và 5 tỷ ck với coin :)

Rô-Ron

Xe điện
Cái này tùy gu đầu tư mỗi ng mà mợ.
Đất tăng giá cũng tùy chỗ, ko phải chỗ nào cũng tăng, mua cc cũng tăng giá tuy chậm hơn nhưng dòng tiền tốt hơn. Ngoài ra mua đất đòi hỏi tiền sẵn nhiều hơn, cc thì thường trả góp rồi cho thuê dễ, lấy tiền cho thuê trả góp cái tiếp theo...
Nếu em có tiền ví dụ 30 tỷ em sẽ phân bổ tầm 10 tỷ nhà đất, 8-10 tỷ chung cư, 5 tỷ tiền mặt và 5 tỷ ck với coin :)
Máu phiêu lưu của mợ cao nhỉ! Hẳn 5tỷ ck với coin,
Mình ngu về tài chính nên ko có 1 xu nào ck và coin củng gì.

Smile1102

Xe container
Máu phiêu lưu của mợ cao nhỉ! Hẳn 5tỷ ck với coin,
Mình ngu về tài chính nên ko có 1 xu nào ck và coin củng gì.
Em ko phiêu lưu lắm ạ, em toàn đầu tư ren rén thôi. Nhà em giờ coin nhiều lắm rồi hơn mức 5 tỷ (ấy là nói giai đoạn cao cao, giờ còn ko buồn ngó ạ), nhưng thi thoảng em lại mua thêm tầm mấy K usd coi xem nhỡ may sau này có giàu ko :D
Em nghĩ ck xuống thêm chắc em đầu tư một ít vì VN vẫn là nc đang có tốc độ phát triển tốt, cứ túc tắc mua cũng dc, giai đoạn này giá tốt thì mua ăn cổ tức ạ. CK với coin cũng dễ mua bán đầu tư hơn đất.
Em cũng ngu về tài chính nhưng vẫn thích đua đòi.
Em thấy chị đầu tư nhiều về BDS nghỉ dưỡng ạ? Mà em cũng mù tịt vụ đó

Rô-Ron

Xe điện
Em ko phiêu lưu lắm ạ, em toàn đầu tư ren rén thôi. Nhà em giờ coin nhiều lắm rồi hơn mức 5 tỷ (ấy là nói giai đoạn cao cao, giờ còn ko buồn ngó ạ), nhưng thi thoảng em lại mua thêm tầm mấy K usd coi xem nhỡ may sau này có giàu ko :D
Em nghĩ ck xuống thêm chắc em đầu tư một ít vì VN vẫn là nc đang có tốc độ phát triển tốt, cứ túc tắc mua cũng dc, giai đoạn này giá tốt thì mua ăn cổ tức ạ. CK với coin cũng dễ mua bán đầu tư hơn đất.
Em cũng ngu về tài chính nhưng vẫn thích đua đòi.
Em thấy chị đầu tư nhiều về BDS nghỉ dưỡng ạ? Mà em cũng mù tịt vụ đó
Dân công nghệ các mợ xu hướng đầu tư hợp thời! Mình giờ thấy bản thân trì trệ và lạc hậu quá nên chỉ biết ăn chắc mặc bền mua đất vứt đấy coi như tích luỹ tài sản chứ ko mua đi bán lại. 2/3 tài sản của mình là đất. 1/3 còn lại là gửi tk và cái nhà chung cư đang ở. Ko có tý nào đầu tư!

Smile1102

Xe container
Dân công nghệ các mợ xu hướng đầu tư hợp thời! Mình giờ thấy bản thân trì trệ và lạc hậu quá nên chỉ biết ăn chắc mặc bền mua đất vứt đấy coi như tích luỹ tài sản chứ ko mua đi bán lại. 2/3 tài sản của mình là đất. 1/3 còn lại là gửi tk và cái nhà chung cư đang ở. Ko có tý nào đầu tư!
Hic gọi là cho vui thôi chị ạ, nếu chồng em mà chốt đúng thời điểm thì em đã nghỉ hưu được rồi :)
Nếu ko tính cua một thời đã từng trong lỗ là đống coin, thì hiện tại tài sản nhà em cũng 2/3 là nhà (đang ở) và đất, gần 1/3 gửi tk và có chút ít coin và ck. Coin đợt này lại đang lên (bitcoin từ 20K usd lên 27K trong vòng 1 tuần vừa rồi). Cách đây 30 phút em vừa mua thêm 2K usd ETH và CHZ :D
Nói chung em ko mua kiểu nhiều một lúc mà nạp 5-7K usd vào tk rồi thi thoảng ngứa tay là mua 500-1k-2k usd cho nó vui thôi.

starsn

Xe điện
"Khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn" mợ ạ.
Em thì cũng yêu HN, nên sẽ thích ở HN nhiều nhất, tại có bạn bè chơi và chém gió mà em lại ham vui :)
Đoạn này phụ thuộc hoàn cảnh lớn lên của mỗi người. Em sống ở khu THNC từ lúc sinh ra, môi trường ở cái khu liên tục thay đổi đấy chưa bao giờ ổn định. Lúc bé chỉ biết học với gd, giờ lớn bm em suốt ngày quê quê quán quán mình chả thấy liên quan gì đến mình cả. Với em đi khỏi lúc vẫn còn đang rất mở lòng đón nhận cái mới. Tám chuyện ở đây vui & tiện, còn bạn bè gặp nhau mãi từng ấy chuyện nó cũng nhàm, cs phải kiêng nọ kiêng kia nữa :D

Em nhớ chị mới sửa nhà ở KĐT xong vẫn ở chung cư ạ? Em cũng không có nhu cầu đầu tư lấy dòng tiền vì vẫn còn đi làm dài dài. Nhưng chắc lâu dài vẫn phải giữ nửa hoặc quá nửa trong nhà đất cho an toàn.

Hỏi khí không phải cụ có mấy căn nhà cho thuê, chung cư hay mặt đất để em phấn đấu ạ.
Giờ em vẫn tay làm hàm nhai mà chưa biết phương án nào tạo dòng tiền và giữ tài sản tốt nhất huhu.
Để em ngâm cứu 1-2 năm nữa em triển khai trc khi về hưu.
Em thấy ví dụ mua 1 cái lk ở Tây Nam Linh Đàm 10t cho thuê được 25tr, 2 chung cư 1 ở THNC (2-3 tỷ - 10tr), 1 ở Royal City (4-5 tỷ - 20tr), cộng với 3 tỷ gửi tiết kiệm là khá yên tâm rồi ạ. Xác định tiêu 40-45tr, còn lại giữ để cải tạo nhà khi cần.

Cộng: 20 tỷ.

Còn mợ chăm đi lại, giỏi đầu tư thì bớt 1 căn chung cư để mua thêm ở vùng biển hay khu du lịch.

Dream Thai

Xe điện
Hihi tại thấy mợ chê quê hương kinh quá, hno còn lên án cả chế độ xhcn bên thớt học cấp 3, mợ đại diện cho số ít kiều bào lâu lắm e k dc gặp nên tò mò chút thôi
Mợ ấy ko đại diện cho tầng lớp người V thoát ly ra nước ngoài đâu cụ, người điềm đạm sâu sắc họ sẽ hiểu quê hương đi lên từ nghèo khó thì còn nhiều mặt chế so với PT là hiển nhiên.

Con ko chê cha mẹ khó, chó ko chê chủ nghèo, đó mới là lý lẽ sống ở đời

Đông86

Xe điện
Về hưu nhà cửa cho mình cho con xong rồi, có thêm khoảng 5 tỏi tk là yên tâm.

TorienT

Xe container
Có chắc là mua miếng đất xong nó lên nhanh gấp mấy lần không cụ.
P/s: Cá nhân em làm tốt đúng nghề của mình, các khoản đầu tư mang tính chất bảo toàn tài sản là chính thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Như e là nhà cửa, xe cộ đầy đủ và có khoản thu thụ động ổn định khoảng 100tr/tháng là có thể nghỉ hưu.

Chun SUV

Xe buýt
Cụ thiếu văn hóa quá ạ :)
Văn hoá ko phải ở chỗ có bằng cấp vị trí và biết ăn nói ngọt nhạt đâu mợ ạ. Văn hoá nó là thứ phi vật chất đc tôi luyện qua sướng khổ nằm sâu thẳm trong tâm hồn mà em thấy mợ mới đang thiếu nặng ấy.
Cụ kia em thấy cụ ấy nói vừa đúng vừa hóm ấy ạ. Chứ phải em em đã bảo: “Mợ chổng về quê hương đằng mồm thì thúi mà đằng môg thì mụn. Chúng em xin mợ tha cho”
Kkk

Johnny Cupcakes

Xe điện
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Đoạn không phải lo nghĩ thì chỉ chỉ xuống lỗ mới hết thôi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ sarcastic ah em chưa nghe nói HN bé với buồn ;;) Em chẳng gắn bó quá với nơi nào cả, toàn đặt lên bàn cân cân tính tính thôi. Chắc tại em còn trẻ ham vui còn cụ có tuổi rồi ;)

Nơi em có tình cảm lưu luyến nhất là Sydney, không phải HN. Dù về VN nghe tiếng V cũng thấy gần gũi thân thương :)
Chắc mợ k có a e bạn bè ở HN nhỉ, e đi chơi đâu thì dc chứ ở hẳn sao e thấy k ở dc, k về HN là thấy nhớ da diết ấy. Trc có đợt e di cư vào SG, cả gia đình nhỏ e vào đó và e đã mua nhà ở đó rồi e lại bán về HN. Nghỉ hưu đang tính làm căn nhỏ ở tp biển phía Nam nào đó để tránh rét mà k biết có chán lại k ở lại mò về k nữa, khả năng cao là lại có :))

Shadow381

Xe điện
Sau khi cho con cái mỗi đứa 1 ít làm vốn thì chỉ cần 1 căn chung cư nho nhỏ, 1 cái xe ô tô tốt tốt và 1 khoản tiết kiệm bằng khoản tiền mua căn chung cư và cái xe là đủ dưỡng già, em nghĩ thế đang theo hướng đấy.

starsn

Xe điện
Văn hoá ko phải ở chỗ có bằng cấp vị trí và biết ăn nói ngọt nhạt đâu mợ ạ. Văn hoá nó là thứ phi vật chất đc tôi luyện qua sướng khổ nằm sâu thẳm trong tâm hồn mà em thấy mợ mới đang thiếu nặng ấy.
Cụ kia em thấy cụ ấy nói vừa đúng vừa hóm ấy ạ. Chứ phải em em đã bảo: “Mợ chổng về quê hương đằng mồm thì thúi mà đằng môg thì mụn. Chúng em xin mợ tha cho”
Kkk
Cụ nói những thứ tục tĩu và thiếu hiểu biết, cố gắng xúc phạm em rồi cụ bảo em tha cho cụ? Em chả tha thì em làm gì cụ? :)

Smile1102

Xe container
Đoạn này phụ thuộc hoàn cảnh lớn lên của mỗi người. Em sống ở khu THNC từ lúc sinh ra, môi trường ở cái khu liên tục thay đổi đấy chưa bao giờ ổn định. Lúc bé chỉ biết học với gd, giờ lớn bm em suốt ngày quê quê quán quán mình chả thấy liên quan gì đến mình cả. Với em đi khỏi lúc vẫn còn đang rất mở lòng đón nhận cái mới. Tám chuyện ở đây vui & tiện, còn bạn bè gặp nhau mãi từng ấy chuyện nó cũng nhàm, cs phải kiêng nọ kiêng kia nữa :D

Em nhớ chị mới sửa nhà ở KĐT xong vẫn ở chung cư ạ? Em cũng không có nhu cầu đầu tư lấy dòng tiền vì vẫn còn đi làm dài dài. Nhưng chắc lâu dài vẫn phải giữ nửa hoặc quá nửa trong nhà đất cho an toàn.

Em thấy ví dụ mua 1 cái lk ở Tây Nam Linh Đàm 10t cho thuê được 25tr, 2 chung cư 1 ở THNC (2-3 tỷ - 10tr), 1 ở Royal City (4-5 tỷ - 20tr), cộng với 3 tỷ gửi tiết kiệm là khá yên tâm rồi ạ. Xác định tiêu 40-45tr, còn lại giữ để cải tạo nhà khi cần.

Cộng: 20 tỷ.

Còn mợ chăm đi lại, giỏi đầu tư thì bớt 1 căn chung cư để mua thêm ở vùng biển hay khu du lịch.
E ko.giỏi đầu tư, nhưng cũng thích có nhà gần biển.
Kế hoạch mong muốn là, có 1 mảnh đất để giữ tài sản khoảng 10-15 tỷ, nhà đang ở, 2 căn chung cư tầm 8-10 tỷ, 1 mảnh ở quê(đã có, đc bố mẹ cho), 1 mảnh ở biển (3-4 tỷ), 5 tỷ tiền mặt. Chứng và coin thì hi vọng có thể xoay xở trong đống coin hiện có. Cơ mà còn xem bọn trẻ học hành thế nào nữa.