[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

kiepvesau

Xe tải
Em xem sách thấy bẩu là 25 năm thu nhập là OK ạ, có quy tắc 4% nữa, đấy là bên tây

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em chỉ mong hai đứa con sức khoẻ, đạo đức, khả năng tự lập kiếm sống.
Tiền của tự chúng phải tạo ra, em không lo khoản này cho cho chúng.

starsn

Xe điện
Em đọc thì thấy Boston là thành phố sinh viên nên nghĩ cũng thích, còn trẻ sống ở những chỗ như vậy mới vui
Con em định học BA nên Boston Uni hay College đều tạm đc. Cũng tầm Top 40-50 gì đó.
Em thì thích hơn nếu nó app đc vào Top 30 nhưng lều phều như này thì khó mợ ạ.
Vả lại chỉ cần đủ tốt chi phí hợp lý là đc, còn lại tùy vào bản thân thôi, cũng ko cần trường quá xịn.
À em đi chơi thì cân đối, mà con phải theo bố mẹ là chính.
Em thích khám phá thiên nhiên hơn là sang chảnh. Cho vào resort ở hai ba hôm là chán. Chỉ cần đk ăn ở sạch sẽ là đc, ko cần xịn. Đợt em đi Myanmar đc cty cấp cho 1 cái xe, đi rong ruổi đường bộ trong 10 ngày thích vô cùng, dù ăn uống ngủ nghỉ chỉ ở mức cơ bản, vì chả có chỗ nào tốt hơn.
Ksan ở Mỹ nhất là như NY thì còn lâu mới bằng 5* ở VN :). Mà ksan NY đắt lè nên em cảm giác nó đắt đỏ ạ.
Thằng bé nhà em đỗ trường tư lìu tìu, em cũng đang suy nghĩ đây mợ, phải đưa đón cách nhà 15p, 2 chiều cũng 1 tiếng cho mình, với chả biết khi nào cty giở quẻ bắt đến vp nữa :D Với em phát hiện ra public middle school gần nhà cũng có accelerated math/ reading program, có cả after school club drama (chỉ 3 tháng/ năm), có robotics club, sports, arts đủ cả, lại có free school bus. Khổ thế :( Chồng em bảo đỗ kiểu Lawrenceville thì học, không thôi nghỉ. Giờ nó đi học đàn tuần 2 buổi mà hầu nó đã mệt lắm rồi.

Ks NY cùi, công nhận. Đi du lịch đến chỗ đẹp + ý nghĩa ấy, là Washington D.C, Boston không xa DC lắm cũng là 1 điểm đến có thể cân nhắc.

Có người đi cùng thì đi đâu cũng vui :) giá như vẫn đi làm mà năm nào cũng thoải mái đi chơi 3 tháng :D

Mytv

Xe điện
1, Cụ cho con cụ 1 cái nhà rồi còn cái đang ở sau khi cụ chết con lại được nốt nhỉ. Theo em cho 1 cái thôi. Cái đang ở đến lúc nào đó bán đi tiêu, đi thuê đến lúc chết là vừa, thế là lại dư ra 1 khoản
2, Tiền vài tỏi gửi tk lấy lãi, đến khoảng thời gian nào đó lại rút gốc dần ra tiêu đến lúc chết chứ nhỉ. Nếu không tiền đó lại để cho con?
3, Xe cộ có khi không cần nếu cụ ở Hà Nội. Không phải đi làm nên không cần dùng xe hàng ngày, đi đâu xa bắt taxi hoặc đi xe máy nếu gần rẻ hơn mua xe
Còn cái 4,5,6 thì có thể giữ nguyên. Vậy là chỉ cần dưới 10 tỷ là ok rồi😁
Em thì chắc tốn nhất khoản đi chơi, du lịch. Dự là để 8 tỷ đi chơi. Các thứ còn lại 2 tỷ là thoải mái
Đấy là e tính lại theo liệt kê của cụ kia. Chứ thực tế ra 2vc tính theo vật giá bh chỉ cần kiếm dc tổng 10-15tỷ là có đủ tất cả để đáp ứng nhu cầu nghỉ hưu với mức cơ bản đầy đủ tương đối thoải mái.

Smile1102

Xe container
Thằng bé nhà em đỗ trường tư lìu tìu, em cũng đang suy nghĩ đây mợ, phải đưa đón cách nhà 15p, 2 chiều cũng 1 tiếng cho mình, với chả biết khi nào cty giở quẻ bắt đến vp nữa :D Với em phát hiện ra public middle school gần nhà cũng có accelerated math/ reading program, có cả after school club drama (chỉ 3 tháng/ năm), có robotics club, sports, arts đủ cả, lại có free school bus. Khổ thế :( Chồng em bảo đỗ kiểu Lawrenceville thì học, không thôi nghỉ. Giờ nó đi học đàn tuần 2 buổi mà hầu nó đã mệt lắm rồi.

Ks NY cùi, công nhận. Đi du lịch đến chỗ đẹp + ý nghĩa ấy, là Washington D.C, Boston không xa DC lắm cũng là 1 điểm đến có thể cân nhắc.

Có người đi cùng thì đi đâu cũng vui :) giá như vẫn đi làm mà năm nào cũng thoải mái đi chơi 3 tháng :D
Vâng em cũng mơ 3 tháng như mợ :D
Em trc có đi Bus từ DC qua NY đó, xuống xe cái thấy chán kinh, vì ở DC sạch sẽ đẹp đẽ, bảo tàng, tưởng niệm khắp nơi, thế mà qua NY xuống xe thấy bẩn thỉu nhếch nhác luôn.
Con em học tư vì quanh nhà em trường tư gần và tốt hơn, con em lại đỗ lớp tốt nhất nên học. Chứ em cũng ko quá nặng trường lớp, con đầu em cũng cho học trường làng cạnh nhà hồi C1, sau C2 chuyển qua Arch cũng vì gần nhà và cũng tốt.
Con em từ C1 lên C3 đều đi bộ đi học đc, bố mẹ ko phải lo đưa đón.

Smile1102

Xe container
Gái lớn nhà em đi làm rồi, ông con bé tý mới lớp 5, ăn vẫn phải mẹ đút :))
Hai bé nhà cụ cách xa thế, lớn nhà em học lớp 11, bé lớp 4 mà cũng thấy hơi xa xa rồi. Tính 5 năm nữa nghỉ hưu thì con vẫn cấp 2

Theo như căc cụ ở đây thì tầm từ khoảng 10 tỷ trở lên, ko tính nhà và xe đang dùng nhỉ.
10 tỷ nếu lãi mấy năm trở lại đây thì đc khoảng 600tr-1 tỷ lãi tk.
Nếu chia ra mua 1 cái nhà cc 5 tỷ cho thuê, với 5 tỷ gửi tk thì sẽ có tầm 40-50tr tháng. Em nghĩ sống cũng tạm ổn rồi.
Mức cao hơn thì gấp 2 là 80-100tr tháng cần khoảng 20 tỷ cho bố mẹ.
Tính cả chi phí con cái học hành thì sẽ cần 20-30 tỷ thì khá an toàn, cho cả con và bố mẹ, sống ở mức trung lưu (cũng gần uper level của trung lưu rồi, chứ ko phải tầng dưới của trung lưu).
Nếu cụ nào có lương hưu 2 vợ chồng tầm 20-30tr thì cần con số ít hơn con số trên 5-7 tỷ.

Thực tế nếu làm công ăn lương ở VN, dù có lương cao tương đối thì tiết kiệm đc 20 tỷ là quá khó ạ :(

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
Nếu lương đóng bảo hiểm cao thì lương hưu cũng cao mà.

Các bác em nhu cầu cao nhỉ. Em nghĩ 1 năm thu nhập khoảng 500 là thoải mái với nhà em để nghỉ hưu, còn nếu nghỉ sớm hơn thì ko phải nghỉ hẳn (vì thế buồn chết) mà là làm ít đi, kiểu thỉnh thoảng làm 1 hợp đồng hoặc lâu lâu làm 20-25 ngày thôi, chủ động hơn lịch của mình.

Điều kiện cần là Có nhà, nhà em ở h là phù hợp với nhu cầu rồi, cũng ko có nhu cầu xuống đất, rộng hơn thì ko chết ai nhưng thật ra cũng ko cần quá rộng vì ko có ai ở; xong nghĩa vụ tài chính với con (tuỳ từng nhà, như nhà em là học xong đại học hoặc có nghề nghiệp tự kiếm sống đc), có tầm 3-5 tỉ gửi tk và/hoặc có thêm cái nhà cho thuê khoảng 10M thì càng tốt (em tính 10M là chi phí tối thiểu để hai ông bà già sống ổn), em nghĩ như vậy với hầu hết mn là ổn rồi. H em cũng bắt đầu chán mua sắm rồi nên già chắcvẫn mua nhưng ko nhiều như h nữa.

Em dắt lưng thếm cái hợp đồng bảo hiểm của Bảo việt cho 2vc đóng từ 2011-2013, có làm sao thì người ở lại được 2 tỉ, bệnh hiểm nghèo thì được chi trả luôn 50% trước cũng đủ tiền chữa trị rồi.

Du lịch thì em h đang đặt chỉ đi 1 chuyến dài Cuba, Mẽxico, mấy nước Nam Mỹ khoảng 2 chuyến, đi Mỹ 1 vài chuyến, còn sau này già chắc đi châu Á, đi châu Âu là chủ yếu. Mà em ko đi được lâu, 3 tuần là nhiều vì em thích cảm giác ấm cúng ở nhà em, còn đi ngắn thì như nhà em đi cũng chi tiêu vừa phải, 1 năm 200 là rất ổn. Thật sự em ko nghĩ h mình 40 thì thích đi 1 chuyến dài cả tháng nhưng đến năm 60-70 mình vẫn đều đặn đi 1 chuyến như vậy hàng năm nữa đâu.

Còn điều kiện đủ với mn thì vô cùng. Thật ra như thế này thì em nghỉ hưu được rồi nhưng em hiếu động, ở nhà thế ko có việc gì làm lại phá làng phá xóm rồi quay ra cáu bẳn với anh già, mà viễn cảnh đó anh già nhà em sợ lắm lắm.

Bố mẹ em có lương hưu, cho thuê nhà tập thể 4 triệu, sổ tk khoảng 2 tỉ hoặc ít hơn, có bảo hiểm y tế hưu trí nhưng các cụ đi du lịch, đi chơi ko thiếu châu nào, năm nào cũng đi nước ngoài 1-2 lần, trong nước thì nhiều vô kể (khéo mẹ em phải đi 20 chuyến trong nước/năm mất, nhưng các cụ đi rẻ lắm, mẹ em có hội bạn rất vui, thích thì thuê ô Tô về Hải Phòng chơi 2 ngày nằm tán phét đi ăn khắp chốn xong về quyết toán mỗi cụ 1M, già thì quan trọng là đi với ai nữa) tiền ko hoang phí, shopping vừa phải vì các cụ già rồi mà.
Cụ thu nhập ổn áp quá!
Thực tế để đạt được ngưỡng lương hưu 15tr thì số này không nhiều đâu cụ (k tính mua BH ngoài). Nhưng loanh quanh 10tr thì rất nhiều. Để đạt mức lương này khi về hưu em dự phải từ cấp Bộ trưởng, Tướng trở lên. Còn khối bên ngoài thì nó tùy theo Cty, nhưng chắc phải có cước sắc mấy đạt được mức đó.
Em hiện giờ chỉ mục tiêu chính nuôi 2 f1 thành người có ích, về nguyên tắc em chỉ nuôi học xong ĐH là đuổi thẳng cẳng (em có quan điểm xuyên suốt đời thằng nào, thằng đó tự làm). Trong thời gian này mục tiêu tích cóp thêm tí nữa phòng thân tuổi già. Nhà cửa ở quê - HN hiện đã tạm ổn với nhu cầu của em đi về 2 nơi, người tham vọng ít như 2vc em, thì không có nhu cầu đổi nữa. Em có căn khác đang cho thuê, gì bất trắc thì bán căn đó để phòng thân.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hai bé nhà cụ cách xa thế, lớn nhà em học lớp 11, bé lớp 4 mà cũng thấy hơi xa xa rồi. Tính 5 năm nữa nghỉ hưu thì con vẫn cấp 2

Theo như căc cụ ở đây thì tầm từ khoảng 10 tỷ trở lên, ko tính nhà và xe đang dùng nhỉ.
10 tỷ nếu lãi mấy năm trở lại đây thì đc khoảng 600tr-1 tỷ lãi tk.
Nếu chia ra mua 1 cái nhà cc 5 tỷ cho thuê, với 5 tỷ gửi tk thì sẽ có tầm 40-50tr tháng. Em nghĩ sống cũng tạm ổn rồi.
Mức cao hơn thì gấp 2 là 80-100tr tháng cần khoảng 20 tỷ cho bố mẹ.
Tính cả chi phí con cái học hành thì sẽ cần 20-30 tỷ thì khá an toàn, cho cả con và bố mẹ, sống ở mức trung lưu (cũng gần uper level của trung lưu rồi, chứ ko phải tầng dưới của trung lưu).
Nếu cụ nào có lương hưu 2 vợ chồng tầm 20-30tr thì cần con số ít hơn con số trên 5-7 tỷ.
Vâng, vợ em cố mãi mới được thằng cu. Mà mợ bán năm ngoái khéo được giá tốt nhỉ, căn mợ là phân khu nào đấy ?

Smile1102

Xe container
Vâng, vợ em cố mãi mới được thằng cu. Mà mợ bán năm ngoái khéo được giá tốt nhỉ, căn mợ là phân khu nào đấy ?
Em.mới bán cuối năm ngoái thôi, nhà em khu D, mặt vườn hoa cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Vậy ah. Em bên an khang, năm ngoái mà bán khéo phải được tầm 5 chục ~o)
Lại đợi sóng sau cụ ạ.Nhà cụ bao nhiêu m2 ạ? Nhà em là 180m2, em mua chung với bạn nên bán thôi. Chứ nếu của em tất thì em nghỉ hưu đc rồi 😀

Smile1102

Xe container
Thôiiiiiiiiiii....đừng tính nữa, đau đầu quá.
Mấy trang đầu tính ra có 2,3 tỷ. Thế nào mà trang 17 lại vọt lên 20 tỷ thế này hả giời?????
Dạo này lạm phát trượt giá mạnh quá nó thế cụ ạ :D
Cơ mà em trc sau như 1 là tầm 20-30 củ trừ nhà và xe rồi.
Đặt con số để phấn đấu, ko phấn đấu đc thì giảm mức sống lại về số 5-10 tỷ thôi :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lại đợi sóng sau cụ ạ.Nhà cụ bao nhiêu m2 ạ? Nhà em là 180m2, em mua chung với bạn nên bán thôi. Chứ nếu của em tất thì em nghỉ hưu đc rồi 😀
200m2 mợ ah, căn góc mặt đường NTN. Bên này diện tích xây dựng lớn (gần 550m2 sàn) lại full hầm ạ. Nhưng em vướng cái hợp đồng cho thuê

Smile1102

Xe container
200m2 mợ ah, căn góc mặt đường NTN. Bên này diện tích xây dựng lớn (gần 550m2 sàn) lại full hầm ạ. Nhưng em vướng cái hợp đồng cho thuê
Vâng bên An Vương dtich xây có đâu tầm 360m2 hay sao ấy.
Em như cụ đc giá em bán luôn (nếu định bán) và đền tiền cho thuê hehe.
Tài sản lớn mất 1-2 tỷ đền cũng đc nếu ko định giữ lâu dài. Vì với 50 tỷ thì cụ gửi 6 tháng tiền lãi tk đền bù thoải mái luôn.
Tuy nhiên nếu ko cần tiền ngay và dòng tiền trong gia đình ổn định mà muốn giữ tài sản có giá trị lâu dài thì em đánh giá khu DN này vẫn rất đẹp. Trong vòng 5-10 năm nữa em dự sẽ là khu sầm uất khi LQĐ thông đc và lưu lượng di chuyển sẽ chuyển bớt sang. Khu này sau này em thấy đẹp hơn THNC, đẹp hơn mặt Tố Hữu vì có nhiều khu có quy hoạch nối tiếp nhau, biệt thự nhiều, ko quá nhiều chung cư nên sống thích hơn.

Chỉnh sửa cuối: