[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Cụ và các cụ khác ở HN tư vấn giúp tôi một chút:
Tôi đang chuẩn bị một căn cc ở HN, vậy nên mua ở khu vực nào gần trung tâm, tiện giao thông và sống dễ chịu, Bên cạnh đó tôi sẽ có nhà ở quê trên đường Cienco5, cách viện 103 chỉ 10 km nên muốn cc gần trung tâm, Khi nghỉ tôi sẽ sử dụng hai nơi như nhau.
Cảm ơn cccm nhiều.
Hà nội giờ chia làm 3 khu trung tâm cụ ạ.
1. Khu trung tâm cũ lấy Bờ Hồ làm trung tâm bao gồm 4 quận cũ.
2. Khu trung tâm công nghệ, công ty thuộc khu Mĩ Đình
3. Khu trung tâm hành chính (đang xây dựng) thuộc trục Tây Hồ Tây.
.....
Nếu cụ mua để về hưu thì nên ưu tiên 2 khu cũ và trung tâm hành chính. Nếu vì công việc thì chắc khu Mĩ Đình sẽ thuận tiện hơn. Nếu cụ ưu tiên khoảng cách với Cienco 5 (Hà Đông) thì cụ có thể tìm hiểu chung cư quanh khu vực Hai Bà Trưng là phù hợp (chú ý đoạn trung cư Timescity mật độ khá cao)

TorienT

Xe container
Cách khoảng 20 niên em tính có 100k mẽo là đủ nghỉ hưu, đây nhá:
- Nhà iem khi đó có khoảng 5 củ một tháng là đủ.
- Gửi đô lúc ấy hơn 5% một năm, tỷ giá lúc ấy khoảng 12tr/vé.
Có 100k gửi bank hàng năm rút lãi tiêu, xiền mình vẫn còn thế là nghỉ tốt.
Giờ nà tính thế trẻ con nó cười cho. Gủai bank ko lãi, tỷ giá tăng được 3 lần trong khi nhu cầu tăng 8-10 lần rồi.
Tất nhiên giờ chả muốn thì iem cũng nghỉ rồi vì đến tuổi
Cụ phải tính các kịch bản cả xấu, cả tốt và trượt giá nữa cụ. Chứ tính thế tuyến tính quá.

just for fun

Xe lăn
À cụ Goya nhắc đến bus thì cháu mới nhớ ra, các cụ hiu sau này 60 tuổi trở lên là đi bus miễn phí, nên giảm chi được kha khá tiền xăng

Smile1102

Xe container
Mợ giỏi vậy lại còn ham hố áo quần túi xách, nghỉ hơi phí :P
Em cảm thấy hơi mệt mỏi cụ ạ.
Mà tính em thì cũng kiểu "ở bầu thì tròn, ở ống thì dài", nếu ko có tiền thì khỏi mua sắm thôi.

TorienT

Xe container
Em chia sẻ một phần khi em lên kế hoạch về hưu nhé (trước mắt là phần tài chính) - hy vọng có ích cho cụ nào quan tâm.
Đầu tiên em chia mức sống ra làm các mức từ đủ sống, sống tốt, sống thoải mái và tính toán nhiều nhất có thể các trường hợp có thể xảy ra, với mỗi trường hợp khác nhau thì em đều có những phương án xử lí khác nhau để không gây hụt hẫng về mức sống.
1. Quan trọng nhất khi về hưu với em là 3 người phụ thuộc là u em với 2 F1 chứ không phải 2 vc (cùng lắm thì em Grab vợ bán nước ghi đề lo gì).
1.1 Với u em thì dễ, bà có lương hưu (hơi thấp chút) nhưng để chi trả cơ bản là đủ, cùng với bảo hiểm nhà nước cái cần là nâng cao mức sống và chi phí dự phòng y tế thôi. Em làm cho u mẹ em cái sổ tiết kiệm (từ nay về sau em mặc định trong phép tính em mức lãi suất là 4%) có lãi suất tương đương mức lương chuyên viên chính + lương hưu và một tài khoản chi phí y tế.
1.2 Với 2 F1 em tạm tính mức căn bản là học trường công + ăn cơm nhà = 5tr/1 tháng x 12 = 60tr/1 năm tính đủ 2 bạn cho đến hết cấp 4 và học phí để học đại học trong nước (khoảng 500tr/1 bạn) cho vào riêng một tài khoản. Tiền sống của 2 bạn em tính bằng 1 căn chung cư cho thuê 10tr (nhằm đảm bảo giá cho thuê nhà cũng tăng tương ứng với lạm phát), căn này em chọn mua cạnh đường vành đai nên đảm bảo hiệu suất cho thuê cao.
1.3 Với 2 vc như em nói ở lâu lâu trước 20tr/1 tháng 2 vc là mức sống ổn nếu không phải thuê nhà. Em coi khoản lương hưu 2 vc là khoản dùng đi chơi. Khoản này e cũng tách làm 2 cc cho thuê 10tr/1 tháng (nhỡ nóc nhà đá ra đường thì dễ chia) và cũng nằm trên đường vành đai.
Em nghĩ mô hình trên để duy trì mức sống tương đối thoải mái và dự phòng tốt các biến cố trung bình (như giai đoạn này được tính là trung bình). Các biến cố lớn cỡ thay trời đổi đất hoặc chuyển thủ đô đi chỗ khác nếu tính được thì tốt không thì cũng không cần tính.
Chi phí cho toàn bộ kế hoạch trên khoảng 6-8 tỉ không nhỏ nhưng em nghĩ không đến mức không đạt được.
Tất nhiên là còn có kịch bản sống tốt và sống thoải mái nhưng em nghĩ kịch bản sống ổn kia nếu sức khỏe tốt, vc quan hệ khăng khít, con cái khỏe mạnh học hành ổn ra trường tự lo bản thân thì cũng là đủ tốt cho đa số người rồi. Hy vọng giúp cho các cụ đang có nhu cầu về hưu phần nào thông tin.

Smile1102

Xe container
Haiz ! Vậy thì túm lấy xếp bắt bồi thường thôi ! Xép làm em bể kế hoạch rồi, xếp phải có trách nhiệm !
Haha, sếp bảo đã bảo rùi mà.
Anyway, sếp em là ng rứt tốt, nếu em quyết ăn vạ mà sếp giải quyết đc thì sẽ giải quyết thôi.
Em may mắn toàn gặp đc ng tốt cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Mợ ở lại biết đâu vào cạ Sếp mới thì sao?
Em mệt ạ, sếp cũ đaz từng là sếp của em trc kia, em ko cần thể hiện làm màu hay gì, cũng như em chắc chắn em sez nhận đc support tốt nhất từ sếp em. Bạn mới là ng nc ngoài, sẽ phải build qhe từ đầu.
Sếp bẩu em hơn 40 gần 50 rồi phải tự lực đi chứ, mà e bảo em ko muốn tự, mệt lắm 😂😂

30xx1631

Xe điện
bao giờ tự do về tài chính thì nghỉ được... tức là tiêu ko phải nghĩ ko phải nhìn giá, thích mua gì thì mua thích đi đâu thì đi...ví dụ như cái mốc mà ông Cá mập gì đưa ra ý ví dụ 100 củ to = 4.1 triệu Mỹ kim tiền mặt

Smile1102

Xe container
Em chia sẻ một phần khi em lên kế hoạch về hưu nhé (trước mắt là phần tài chính) - hy vọng có ích cho cụ nào quan tâm.
Đầu tiên em chia mức sống ra làm các mức từ đủ sống, sống tốt, sống thoải mái và tính toán nhiều nhất có thể các trường hợp có thể xảy ra, với mỗi trường hợp khác nhau thì em đều có những phương án xử lí khác nhau để không gây hụt hẫng về mức sống.
1. Quan trọng nhất khi về hưu với em là 3 người phụ thuộc là u em với 2 F1 chứ không phải 2 vc (cùng lắm thì em Grab vợ bán nước ghi đề lo gì).
1.1 Với u em thì dễ, bà có lương hưu (hơi thấp chút) nhưng để chi trả cơ bản là đủ, cùng với bảo hiểm nhà nước cái cần là nâng cao mức sống và chi phí dự phòng y tế thôi. Em làm cho u mẹ em cái sổ tiết kiệm (từ nay về sau em mặc định trong phép tính em mức lãi suất là 4%) có lãi suất tương đương mức lương chuyên viên chính + lương hưu và một tài khoản chi phí y tế.
1.2 Với 2 F1 em tạm tính mức căn bản là học trường công + ăn cơm nhà = 5tr/1 tháng x 12 = 60tr/1 năm tính đủ 2 bạn cho đến hết cấp 4 và học phí để học đại học trong nước (khoảng 500tr/1 bạn) cho vào riêng một tài khoản. Tiền sống của 2 bạn em tính bằng 1 căn chung cư cho thuê 10tr (nhằm đảm bảo giá cho thuê nhà cũng tăng tương ứng với lạm phát), căn này em chọn mua cạnh đường vành đai nên đảm bảo hiệu suất cho thuê cao.
1.3 Với 2 vc như em nói ở lâu lâu trước 20tr/1 tháng 2 vc là mức sống ổn nếu không phải thuê nhà. Em coi khoản lương hưu 2 vc là khoản dùng đi chơi. Khoản này e cũng tách làm 2 cc cho thuê 10tr/1 tháng (nhỡ nóc nhà đá ra đường thì dễ chia) và cũng nằm trên đường vành đai.
Em nghĩ mô hình trên để duy trì mức sống tương đối thoải mái và dự phòng tốt các biến cố trung bình (như giai đoạn này được tính là trung bình). Các biến cố lớn cỡ thay trời đổi đất hoặc chuyển thủ đô đi chỗ khác nếu tính được thì tốt không thì cũng không cần tính.
Chi phí cho toàn bộ kế hoạch trên khoảng 6-8 tỉ không nhỏ nhưng em nghĩ không đến mức không đạt được.
Tất nhiên là còn có kịch bản sống tốt và sống thoải mái nhưng em nghĩ kịch bản sống ổn kia nếu sức khỏe tốt, vc quan hệ khăng khít, con cái khỏe mạnh học hành ổn ra trường tự lo bản thân thì cũng là đủ tốt cho đa số người rồi. Hy vọng giúp cho các cụ đang có nhu cầu về hưu phần nào thông tin.
Cụ chia sẻ dự phóng kịch bản cụ đang follow hiện tại đê (đoán là tốt nhất) :)
Em hiện chưa có nhà cho thuê, chưa có dòng tiền hiuhiu.

TorienT

Xe container
Cụ chia sẻ dự phóng kịch bản cụ đang follow hiện tại đê (đoán là tốt nhất) :)
Em hiện chưa có nhà cho thuê, chưa có dòng tiền hiuhiu.
Em dự đoán nếu tốt kinh tế sẽ phục hồi vào Q2 sang năm còn nếu không lạc quan là vào Q1 2025. Sẽ có thêm 1 cú sập lớn và các dư chấn nhưng em nghĩ đa phần các cụ ngồi đây chỉ bị ảnh hưởng chứ không bị tổn thất đến mức không phục hồi. Cá nhân em chọn thời điểm này để cơ cấu tài sản vì thứ em ngắm lúc thị trường tốt hơi khó mua :D Em mắc bệnh nặng giống mợ là cái gì ưng mắt mới mua nên lúc cần bán thanh khoản khá tốt.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em chuyển đổi mua thêm cái chung cư nữa thôi.
Vậy là kụ múc 3 cái chung cư cho thuê quãng 30 củ 1 tháng. Sau đó kụ múc 1 căn chung cư thứ tư 3 ngủ để ở phỏng ợ. Tiền riêng giắt lưng thì kụ chiên trứng đúng chưa ợ

Smile1102

Xe container
Em dự đoán nếu tốt kinh tế sẽ phục hồi vào Q2 sang năm còn nếu không lạc quan là vào Q1 2025. Sẽ có thêm 1 cú sập lớn và các dư chấn nhưng em nghĩ đa phần các cụ ngồi đây chỉ bị ảnh hưởng chứ không bị tổn thất đến mức không phục hồi. Cá nhân em chọn thời điểm này để cơ cấu tài sản vì thứ em ngắm lúc thị trường tốt hơi khó mua :D Em mắc bệnh nặng giống mợ là cái gì ưng mắt mới mua nên lúc cần bán thanh khoản khá tốt.
Vâng bệnh em nặng lắm, bị ám ảnh với chữ đẹp nhất hay tốt nhất huhu.
Em mua gì cũng phải thật ưng mà ko hiểu sao em kể cả đi shopping cũng toàn nhấc đc những thứ đắt nhất của cửa hàng. Cơ mà mua nhà cũng thế nên mất hết cả cơ hội 😂
Về kinh tế em thấy có một số chỗ đã nhúc nhích nhưng đa phần vẫn im lìm.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em mua gì cũng phải thật ưng mà ko hiểu sao em kể cả đi shopping cũng toàn nhấc đc những thứ đắt nhất của cửa hàng. Cơ mà mua nhà cũng thế nên mất hết cả cơ hội 😂
Về cái này các kụ quan sát chỉ số PMI là thấy tổng thể

TorienT

Xe container
Vậy là kụ múc 3 cái chung cư cho thuê quãng 30 củ 1 tháng. Sau đó kụ múc 1 căn chung cư thứ tư 3 ngủ để ở phỏng ợ. Tiền riêng giắt lưng thì kụ chiên trứng đúng chưa ợ
:D EM có ít cổ phiếu lẻ nhưng món xanh đỏ em không chơi ạ, huyết áp tăng sợ lắm.

tranmanhha

Xe điện
Em cần sức khỏe và 3 tr/tháng.

just for fun

Xe lăn
Cái này cháu cũng mắc bệnh khá nặng. Thường sẽ chọn cái tốt nhất trong tầm tiền. Do đó F1.1 nhà cháu hay mua sắm mấy thứ linh tinh trên shopee là cháu ghét lắm, quần áo, rồi mấy thứ linh tinh cứ mua đồ rẻ tiền về ko dùng được hoặc ít dùng nên cứ để thỉ chật nhà, bừa bộn, mà vứt đi thì phí.