[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Smile1102

Xe container
Cảm ơn mợ đã chia sẻ ạ.
Chiều nay em bận quá. Giờ là gần 7h tối rồi em mỗing việc chuẩn bị tổ ấm đây.
Em xin trả lời mợ ạ:
1. Về bản thân: mệt mỏi, căng thẳng, áp lực, tóc bạc sớm.
Em vẫn dành 20 đến 30 phút mỗi ngày để tập thể dục. Vẫn khám sức khỏa định kỳ. Năm ngoái vẫn hiến máu nhân đạo. Mối bữa tối em vẫn uống 1 lon bia :D
2. Về công việc.
Rất nhiều vấn đề và chỉ người trong cuộc mới hiểu được. Nhưng về cơ bản là em đã rất rất chán công việc, môi trường hiện tại từ rất lâu mà chưa dám dứt ra. Em đi làm không có niềm vui. Đi làm chỉ để có thu nhập lo cho gia đình. Năm 2020 em đã có phương án chân trong chân ngoài. Nếu chân ngoài ổn thì em ra ngoài luôn. Nhưng đã thất bại...Em cảm thấy mình " sống mòn" và khổ quá. Mình không dám thoát ra cái vùng an toàn vì mình biết trình độ của mình đến đâu...Em đã cố thay đổi bản thân, thái độ nhưng tình hình không cải thiện được. Chả nhẽ cứ như thế này mãi..
3. Em đã bàn với vợ. Vợ em cũng ủng hộ. Tất nhiên phương án tài chính chi tiêu gia đình đã tính rồi ak.
Em xác định nghỉ ngơi 1 thời gian rồi tìm hướng 1 công việc tự do hoàn toàn mới. Chứ không đi xin việc với chuyên môn hiện tại. Bởi em biết là sẽ rất khó với trình độ, tuổi tác và mối quan hệ của em ah.
Biết là 1 quyết định rất khó khăn với bản thân và với giai đoạn được xem là suy thoái kinh tế như hiện nay.
Như nhiều cụ đã chia sẻ. Nếu cứ ngồi lo nghĩ và ko dứt ra thì chả làm được gì, cũng không có thời gian mà nghĩ ra phương án mới.
Em nghĩ rồi! Thời buổi này chỉ sợ lười lao động. Chứ không đói được ah. Nhiều người họ còn nợ ngập đầu, huống chi mình không có nợ nần gì :D:D. Cùng lắm thì chạy Grab :)):)):)):))
Em tính cuối chiều nay nói chuyện với người quản lý trực tiếp em. Bởi chỉ có bọn em là hay về muộn nhất công ty. Mà vừa ngó sang đã thấy về rồi. Chắc mai nói chuyện vậy!
Cụ đã suy nghĩ kỹ và tính cả phương án xấu nhất, đồng thời cũng nhận đc sự ủng hộ của gia đình, vậy thì chúc cụ may mắn ạ.
Nghỉ làm thời điểm này đúng là 1 quyết định dũng cảm.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ BMW R60
Em xin chúc Cụ và gia đình mọi sự tốt lành ạ.

just for fun

Xe lăn
Có anh ý não bộ hoạt động nhiều hơn cuộc sống hưng phấn hơn nhỉ cụ 😂

Mợ học vẽ chart ạ 😛 nhạc thì hét hay oánh môn này phải có tí năng kiếu chứ 😂
Học nhạc ko cần phải năng khiếu đâu, người có năng khiếu sẽ học nhanh hơn.
Bộ môn vẽ và nhạc rất tốt cho não bộ. Học để giảm sự lão hoá là chính. Sợ nhất là khi ra chỗ tổ hiu, có búp phê tự chọn mà lại ngơ ngơ ko biết chọn thì hỏng :))

Anhdex

Xe tăng
Bộ môn vẽ và nhạc rất tốt cho não bộ. Học để giảm sự lão hoá là chính. Sợ nhất là khi ra chỗ tổ hiu, có búp phê tự chọn mà lại ngơ ngơ ko biết chọn thì hỏng :))
Vậy ưng thì nuôi dần đi mợ nhớ kiếm béo tốt khoẻ mà nuôi chứ cẩn thận chọn hàng mất thanh khoản thì hỏng 🙄

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em năm nay 39t và cũng nghĩ đến việc nghỉ hưu. Em đang chuẩn bị nguồn thu nhập thụ động bằng việc cho thuê nhà và gửi tk. Em cũng chán đi làm rồi dù cv của em khá nhàn và thu nhập tốt. Tính em thích chơi hơn thích làm.

Yeuaibaygio

Xe container
Đàn hát có hay mà lúc đấy các cụ nghễnh ngãng cả rồi thì phí.
Em tranh thủ học lấy dăm bảy ngoại ngữ, nhỡ búp phê có món Tây, Tàu, Ả rập còn gắp trước, tệ nhất cũng kiếm được mấy xu phí môi giới :D

Goya

Xe buýt
Đàn hát có hay mà lúc đấy các cụ nghễnh ngãng cả rồi thì phí.
Em tranh thủ học lấy dăm bảy ngoại ngữ, nhỡ búp phê có món Tây, Tàu, Ả rập còn gắp trước, tệ nhất cũng kiếm được mấy xu phí môi giới :D
Mợ quả là nhìn xa trông rộng, tại hạ khâm phục.
Nhà cháu định ở một mình rồi thuê y tá về chăm sóc, nhưng nghe vụ buffet lại ham. Không biết chi phí buffet, à nhầm chi phí dưỡng lão tốt tốt tầm bao nhiêu/tháng nữa để nhà cháu cố gắng cày thêm

TorienT

Xe container
Chính ra có cái làng hưu trí ở cạnh biển thì hay nhỉ.

Anhdex

Xe tăng
Mợ quả là nhìn xa trông rộng, tại hạ khâm phục.
Nhà cháu định ở một mình rồi thuê y tá về chăm sóc, nhưng nghe vụ buffet lại ham. Không biết chi phí buffet, à nhầm chi phí dưỡng lão tốt tốt tầm bao nhiêu/tháng nữa để nhà cháu cố gắng cày thêm
Xem kiếm trại nào tốt tốt tổ hưu trong thớt tụ về kể cũng hay nhỉ mợ =))

Nhimtiu

Xe container
Em năm nay 39t và cũng nghĩ đến việc nghỉ hưu. Em đang chuẩn bị nguồn thu nhập thụ động bằng việc cho thuê nhà và gửi tk. Em cũng chán đi làm rồi dù cv của em khá nhàn và thu nhập tốt. Tính em thích chơi hơn thích làm.
Mợ nghỉ sớm thế thì lấy ai phục vụ nhân dân?! Tuổi 40-55 là tầm chín để làm đc nhiều thứ mà nhể? :((

TorienT

Xe container
Cảm ơn mợ đã chia sẻ ạ.
Chiều nay em bận quá. Giờ là gần 7h tối rồi em mỗing việc chuẩn bị tổ ấm đây.
Em xin trả lời mợ ạ:
1. Về bản thân: mệt mỏi, căng thẳng, áp lực, tóc bạc sớm.
Em vẫn dành 20 đến 30 phút mỗi ngày để tập thể dục. Vẫn khám sức khỏa định kỳ. Năm ngoái vẫn hiến máu nhân đạo. Mối bữa tối em vẫn uống 1 lon bia :D
2. Về công việc.
Rất nhiều vấn đề và chỉ người trong cuộc mới hiểu được. Nhưng về cơ bản là em đã rất rất chán công việc, môi trường hiện tại từ rất lâu mà chưa dám dứt ra. Em đi làm không có niềm vui. Đi làm chỉ để có thu nhập lo cho gia đình. Năm 2020 em đã có phương án chân trong chân ngoài. Nếu chân ngoài ổn thì em ra ngoài luôn. Nhưng đã thất bại...Em cảm thấy mình " sống mòn" và khổ quá. Mình không dám thoát ra cái vùng an toàn vì mình biết trình độ của mình đến đâu...Em đã cố thay đổi bản thân, thái độ nhưng tình hình không cải thiện được. Chả nhẽ cứ như thế này mãi..
3. Em đã bàn với vợ. Vợ em cũng ủng hộ. Tất nhiên phương án tài chính chi tiêu gia đình đã tính rồi ak.
Em xác định nghỉ ngơi 1 thời gian rồi tìm hướng 1 công việc tự do hoàn toàn mới. Chứ không đi xin việc với chuyên môn hiện tại. Bởi em biết là sẽ rất khó với trình độ, tuổi tác và mối quan hệ của em ah.
Biết là 1 quyết định rất khó khăn với bản thân và với giai đoạn được xem là suy thoái kinh tế như hiện nay.
Như nhiều cụ đã chia sẻ. Nếu cứ ngồi lo nghĩ và ko dứt ra thì chả làm được gì, cũng không có thời gian mà nghĩ ra phương án mới.
Em nghĩ rồi! Thời buổi này chỉ sợ lười lao động. Chứ không đói được ah. Nhiều người họ còn nợ ngập đầu, huống chi mình không có nợ nần gì :D:D. Cùng lắm thì chạy Grab :)):)):)):))
Em tính cuối chiều nay nói chuyện với người quản lý trực tiếp em. Bởi chỉ có bọn em là hay về muộn nhất công ty. Mà vừa ngó sang đã thấy về rồi. Chắc mai nói chuyện vậy!
Chúc mừng cụ, giờ tiến về phía trước thôi.

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Mợ nghỉ sớm thế thì lấy ai phục vụ nhân dân?! Tuổi 40-55 là tầm chín để làm đc nhiều thứ mà nhể? :((
Em từ lúc đi làm chưa phục vụ nhân dân ngày nào ah. Toàn phục vụ tư bản. Kkk

starsn

Xe điện
Em được cái sống vô tư tới năm 40 tuổi mới nghĩ đến tiền.
Chỉ cần ko cho con đi học Mỹ là em có thể về hưu mợ ạ, có nên cắt phần của nó cho.mình sướng sớm tí ko :)
Em thấy muốn get a taste of the US học master đỡ tốn kém hơn mà hình như điều kiện ở lại sau visa giống nhau. Em nghĩ học ĐH VN rồi đi làm 1-2 năm bạn ấy có thể chín chắn, biết mình cần gì hơn, đề phòng phí xèng vô ích. Mà mợ mới nghĩ đến tiền có 5 năm thì ít quá ạ, nghiêm túc thêm tí chứ :))

Ai cũng muốn làm thứ tốt nhất cho con nhưng cái tốt nhất cũng vô cùng, đến khi nào chán không chịu được nữa là dừng ở đấy, chuyển giao trách nhiệm cho nó tự đi tiếp :)

Target hưu của mợ là 25t (?) mà dành 5-6t cho du học là hơi nhiều, vì còn bạn sau. Tính em lo xa, em cố cho con học hành abc đấy nhưng em lo cho nó 1 thì em phải còn dư 2 (hàng năm), em chịu không dốc hết túi ra lo cho nó được, nhất là ngành không rõ cơ hội việc làm thu nhập thế nào. Nói thế thôi, không ai hiểu tấm lòng người mẹ, đến lúc nó đỗ ai biết đâu tinh thần lại ngùn ngụt mợ nhỉ :D

Em không push trẻ con nhà em nhiều lắm, 2 đứa lớn đều không thích môi trường áp lực nên em nghĩ ĐH top tiếc chắc không vào được :( (em bảo nó đi học phải straight A mà nó đã bảo mẹ ghê gớm lắm rồi mợ ạ 😭 - straight A ở đây bằng 8.0 ở VN chứ gì). Mỗi đứa bé hăng hái, chỉ 1 đứa thì em không phải lo đến tiền mấy.

Nhimtiu

Xe container
Em từ lúc đi làm chưa phục vụ nhân dân ngày nào ah. Toàn phục vụ tư bản. Kkk
Uầy thế cụ lại ăn lương trả bằng $$ hay euro roài, em pv nhóm cần lao nên chắc lâu lâu nữa mới đc hiu. :((

Nhimtiu

Xe container
Em nói đọc còm chứ có bẩu nhìn ảnh đâu ạ.
Các cụ 48t chỗ em còn phong độ lắm, có cụ sinh năm 1964 nhìn như mới học ĐH xong mấy năm cơ.
Dạ thế em có khi mợ nhìn em lại như thiếu sinh quân chứ k phải sv mới xong đại học đâu. =))