[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Nhimtiu

Xe container
Có anh ý não bộ hoạt động nhiều hơn cuộc sống hưng phấn hơn nhỉ cụ 😂

Mợ học vẽ chart ạ 😛 nhạc thì hét hay oánh môn này phải có tí năng kiếu chứ 😂
Có tí xanh đỏ tím chạy 7-14% trong phiên thì các chứng sỹ mới tăng động và ra vào lệnh nó nhanh nhẹn hơn cụ ạ. :D

Sophia2020

Xe hơi
Em cũng chưa biết khi nào sẽ nghỉ hưu nữa (giờ mới xấp xỉ 4x) nghỉ hưu kiểu của em chắc là vẫn sẽ làm một việc gì đó thoải mái thời gian như đầu cơ, đầu tư, quản lý việc kinh doanh từ xa... chứ ngồi không chắc em không chịu được. Nghỉ ngơi nhiều nhất chắc được 1 tuần. Em chắc theo trường phái làm đến già 😁. Không biết có cụ mợ nào cùng quan điểm ko ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Dạ thế em có khi mợ nhìn em lại như thiếu sinh quân chứ k phải sv mới xong đại học đâu. =))
Mắt em kèm nhèm nên em không quan tâm hình thức lắm Cụ ạ. Em coi trọng giá trị sử dụng hơn. Em vẫn đánh cầu lông cùng 1 cụ 50 tuổi, em đứng trên lưới có bao giờ nhìn cụ ấy tròn méo thế nào đâu, chỉ thấy phía sau huỳnh huỵch cứu cầu thành công là ngon rồi. ;))

Smile1102

Xe container
Em thấy muốn get a taste of the US học master đỡ tốn kém hơn mà hình như điều kiện ở lại sau visa giống nhau. Em nghĩ học ĐH VN rồi đi làm 1-2 năm bạn ấy có thể chín chắn, biết mình cần gì hơn, đề phòng phí xèng vô ích. Mà mợ mới nghĩ đến tiền có 5 năm thì ít quá ạ, nghiêm túc thêm tí chứ :))

Ai cũng muốn làm thứ tốt nhất cho con nhưng cái tốt nhất cũng vô cùng, đến khi nào chán không chịu được nữa là dừng ở đấy, chuyển giao trách nhiệm cho nó tự đi tiếp :)

Target hưu của mợ là 25t (?) mà dành 5-6t cho du học là hơi nhiều, vì còn bạn sau. Tính em lo xa, em cố cho con học hành abc đấy nhưng em lo cho nó 1 thì em phải còn dư 2 (hàng năm), em chịu không dốc hết túi ra lo cho nó được, nhất là ngành không rõ cơ hội việc làm thu nhập thế nào. Nói thế thôi, không ai hiểu tấm lòng người mẹ, đến lúc nó đỗ ai biết đâu tinh thần lại ngùn ngụt mợ nhỉ :D

Em không push trẻ con nhà em nhiều lắm, 2 đứa lớn đều không thích môi trường áp lực nên em nghĩ ĐH top tiếc chắc không vào được :( (em bảo nó đi học phải straight A mà nó đã bảo mẹ ghê gớm lắm rồi mợ ạ 😭 - straight A ở đây bằng 8.0 ở VN chứ gì). Mỗi đứa bé hăng hái, chỉ 1 đứa thì em không phải lo đến tiền mấy.
Thì em target là mỗi thằng 5-6 tỷ, nhà 4 người thì tầm 20-25 tỷ là okie, xông xênh hơn tí là 30 tỷ, giờ chỉ nghĩ tới việc mua 2 cái chung cư với cho thằng bé tiền đi học là xong (target trong 5 năm đây ko biết có đạt đc ko).
Em nghĩ đến tiền đc 5 năm, trong 5 năm thì có 7 tháng thất nghiệp, với tháng nào cũng nghĩ tới việc nghỉ hưu mợ ạ :D
Thực ra em thấy học đại học nó vui hơn học cao học thế nên muốn đá đít nó đi ra ngoài để trải nghiệm khám phá, tất nhiên là nó phải nỗ lực nữa, ko thì mua vé đi du lịch rồi về chỉ mất 200-300tr thôi.

Nhimtiu

Xe container
Mắt em kèm nhèm nên em không quan tâm hình thức lắm Cụ ạ. Em coi trọng giá trị sử dụng hơn. Em vẫn đánh cầu lông cùng 1 cụ 50 tuổi, em đứng trên lưới có bao giờ nhìn cụ ấy tròn méo thế nào đâu, chỉ thấy phía sau huỳnh huỵch cứu cầu thành công là ngon rồi. ;))
Oánh cầu lông cũng hay lém vì nó phải di chuyển chân, tay, thân người khi vụt cầu nên làm mình nhanh nhẹn hơn và đặc biệt là ra mồ hôi nhiều nên nó thải bớt độc tố và bớt muối trong cơ thể; mình lại uống nc vào nên cơ thể đc thanh lọc và lại đốt bớt mỡ. Nếu k phải thi đấu cường độ cao mà chơi đều thì khoẻ người. Chị em tập yoga thì cũng dẻo dai và đẹp ra đấy mợ.

starsn

Xe điện
Thì em target là mỗi thằng 5-6 tỷ, nhà 4 người thì tầm 20-25 tỷ là okie, xông xênh hơn tí là 30 tỷ, giờ chỉ nghĩ tới việc mua 2 cái chung cư với cho thằng bé tiền đi học là xong (target trong 5 năm đây ko biết có đạt đc ko).
Em nghĩ đến tiền đc 5 năm, trong 5 năm thì có 7 tháng thất nghiệp, với tháng nào cũng nghĩ tới việc nghỉ hưu mợ ạ :D
Thực ra em thấy học đại học nó vui hơn học cao học thế nên muốn đá đít nó đi ra ngoài để trải nghiệm khám phá, tất nhiên là nó phải nỗ lực nữa, ko thì mua vé đi du lịch rồi về chỉ mất 200-300tr thôi.
Em đọc quora bọn nó kêu bí quyết ổn định tài chính là ko học private, toàn bọn moi tiền vớ vẩn :)) nên em nhiễm. Mợ dùng tất cả quỹ cho nó làm tiền đi du học thì nhiều quá quá, nhất là ngành không rõ chuyện thu nhập sau ra trường thế nào. Mợ thử hỏi nó "mẹ chỉ có từng này tiền, con muốn du học hay để dành làm vốn" chưa ạ?

Em không hoàn toàn hiểu hay tin tưởng hết con mình, vì suy cho cùng mình với nó trải nghiệm cs khác nhau quá nhiều, mọi thứ đến với chúng nó bây giờ đều là do bố mẹ đặt sẵn lên tay. Nếu là em, trừ khi em nghĩ nó giỏi lắm & 5-6t sẽ chỉ là số tiền nhỏ đối với nó sau này, không thì em tìm cách giảm còn 1 nửa thôi, có mợ nào kêu học 2 năm đầu VN 2 năm cuối nước ngoài cũng là một lựa chọn, mợ xem có đạt mục đích visa ở lại làm việc vài năm không.

Mọi lựa chọn đều có ưu nhược điểm. Risk taking cũng hay, biết đâu nó thấy không có đường lùi nó sẽ cố gắng hơn. Tùy investment taste của mợ :D

Tính em hay lo xa nên chẳng giàu được :( em vật chuyện trường tư mãi mà thực ra hp trường tư ko đến 1/10 thu nhập gd (vì học trường tư ngoài hp còn phải chuyển nhà nữa), không biết sau này có hối hận không nữa.

Smile1102

Xe container
Em đọc quora bọn nó kêu bí quyết ổn định tài chính là ko học private, toàn bọn moi tiền vớ vẩn :)) nên em nhiễm. Mợ dùng tất cả quỹ cho nó làm tiền đi du học thì nhiều quá quá, nhất là ngành không rõ chuyện thu nhập sau ra trường thế nào. Mợ thử hỏi nó "mẹ chỉ có từng này tiền, con muốn du học hay để dành làm vốn" chưa ạ?

Em không hoàn toàn hiểu hay tin tưởng hết con mình, vì suy cho cùng mình với nó trải nghiệm cs khác nhau quá nhiều, mọi thứ đến với chúng nó bây giờ đều là do bố mẹ đặt sẵn lên tay. Nếu là em, trừ khi em nghĩ nó giỏi lắm & 5-6t sẽ chỉ là số tiền nhỏ đối với nó sau này, không thì em tìm cách giảm còn 1 nửa thôi, có mợ nào kêu học 2 năm đầu VN 2 năm cuối nước ngoài cũng là một lựa chọn, mợ xem có đạt mục đích visa ở lại làm việc vài năm không.

Mọi lựa chọn đều có ưu nhược điểm. Risk taking cũng hay, biết đâu nó thấy không có đường lùi nó sẽ cố gắng hơn. Tùy investment taste của mợ :D

Tính em hay lo xa nên chẳng giàu được :( em vật chuyện trường tư mãi mà thực ra hp trường tư ko đến 1/10 thu nhập gd (vì học trường tư ngoài hp còn phải chuyển nhà nữa), không biết sau này có hối hận không nữa.
Em trong nhiều chuyện thì lại liều mợ ạ, nhất là vụ học hành. Đầu tư cái khác thì cũng thận trọng.
Nếu cho nó đi học hết tiền thì có khi em lại có động lực cày tiếp và nó cũng thế. Lương em cũng thoải mái nuôi nó đi học, coi như bớt saving đi thôi. Nó học 1 năm em cố làm thêm 1 năm là đc. Nhịn sếp nhịn KH tí là okie hehe.
Kinh nghiệm của em là cứ tiêu đi rồi tiền nó sẽ tìm đến mình :D
Ps: nếu em là mợ em cho học trường tư cho đỡ phải nghĩ.

starsn

Xe điện
Em trong nhiều chuyện thì lại liều mợ ạ, nhất là vụ học hành. Đầu tư cái khác thì cũng thận trọng.
Nếu cho nó đi học hết tiền thì có khi em lại có động lực cày tiếp và nó cũng thế. Lương em cũng thoải mái nuôi nó đi học, coi như bớt saving đi thôi. Nó học 1 năm em cố làm thêm 1 năm là đc. Nhịn sếp nhịn KH tí là okie hehe.
Kinh nghiệm của em là cứ tiêu đi rồi tiền nó sẽ tìm đến mình :D
Ps: nếu em là mợ em cho học trường tư cho đỡ phải nghĩ.
Em định cho nó học rồi, nhưng bus của trường không đi qua hướng nhà em, too bad >:D< đến đứa bé nếu đỗ trường tốt ở đây (top 10-15 US) em sẽ chuyển nhà cho nó học. Mợ tưởng tượng xem 2 đứa học ở 2 đầu thành phố thì chết bm nó :D

Hôm qua ông tutor cho nó 8 trang giấy prefix suffix toàn những từ đến mình còn không biết, kêu nó học hết trước buổi sau (nó mới 8t) em nhìn cũng ngán. Không biết nó có handle được không, nếu không thì chưa chắc đã là lựa chọn tốt.

Rô-Ron

Xe điện

Mình thực ra ngày xưa cũng tính toán như mợ, cũng so đo đặt lên đặt xuống cái vụ học hành của trẻ con lắm nhưng sau bị đứa em gái nó thúc đ ít việc cho trẻ con đi học từ sớm. Con em gái mình nó năm nay cũng 42 rồi mà nó rời nhà đi học từ năm 16 tuổi. Nó học ĐH Bates và cao học MIT. Nó cứ kêu ngày xưa em đi học muộn quá nên học rất vất vả nên nếu có khả năng thì cho trẻ con đi sớm chúng nó sẽ có nhiều cơ hội hơn! Thấy con em gái mình nó cũng thành công trong cv. Giờ làm trong ban giám đốc của Big tech, vị trí chỉ sau ceo và 1 người nữa. Thu nhập tầm vài trăm K thì nó đã đạt được từ hơn 10 năm trước nên thôi giờ cứ nhắm mắt đầu tư cho trẻ con hết sức của mình. Bạn lớn thì tới hiện tại vẫn đang hài lòng với việc cho đi từ cấp 3. Bạn nhỏ thì hơi tiếc nuối vì ko cho bạn đi sớm được, giờ vào đại học mới bắt đầu xuất phát mình cảm giác nó sẽ cần nhiều nỗ lực hơn để bắt kịp nhịp học tập và sinh hoạt ở trường đại học. Kết quả sau này chưa biết nhưng mình vẫn ủng hộ cho đi sớm tốt hơn!

Smile1102

Xe container
Em định cho nó học rồi, nhưng bus của trường không đi qua hướng nhà em, too bad >:D< đến đứa bé nếu đỗ trường tốt ở đây (top 10-15 US) em sẽ chuyển nhà cho nó học. Mợ tưởng tượng xem 2 đứa học ở 2 đầu thành phố thì chết bm nó :D

Hôm qua ông tutor cho nó 8 trang giấy prefix suffix toàn những từ đến mình còn không biết, kêu nó học hết trước buổi sau (nó mới 8t) em nhìn cũng ngán. Không biết nó có handle được không, nếu không thì chưa chắc đã là lựa chọn tốt.
Vâng ko nên đi xa quá và ko nên học quá vất, em nghĩ quan trọng là phù hợp mợ ạ, nó theo được một cách thoải mái thì mới okie.
Như con nhà em thì đi bộ đi học từ bé tới giờ, em là mẹ lười nên chả bao giờ kiểm tra bài vở, tự túc từ mẫu giáo luôn. Em cũng ko áp lực chúng nó, học giữa lớp là okie, thêm nếm cũng ít thôi, chủ yếu học TA vui là chính.
Con lớn thì lười quá thể ko nói làm gì (chả bao giờ nó học), bạn bé học Ngôi sao cũng ngày học nửa tiếng, hnay nó bảo làm 5 phút hết 1 bài, tự nó bảo là sao nhanh quá :D
Lớp cu bé nhà em các bạn thi hết các thể loại giải, mà em quên ko đăng ký cái nào hoặc đk xong cũng quên đi thi, xong hnay em phải bảo nó là sang năm mẹ cho thi. Nó bẩu mẹ đky tất chả cho con vì năm nay con chả thi cái nào cả (bạn duy nhất trong lớp).
Túm lại nhà em là cả nhà amateur chả ai nghiêm túc làm gì cả.

just for fun

Xe lăn
Dạo này tổ chứng chả thấy ọp ẹp hay lolotica gì mợ just for fun nhể? Tổ trưởng chả thấy lên lịch cho các tổ viên gì cả?:(
Giờ có ọp tổ hiu thì ọp chứ các ông tổ chứng mặt dài như cái bơm, chắc ko có tâm trạng để ọp :(

Chỉnh sửa cuối:

Goya

Xe buýt
Mình thực ra ngày xưa cũng tính toán như mợ, cũng so đo đặt lên đặt xuống cái vụ học hành của trẻ con lắm nhưng sau bị đứa em gái nó thúc đ ít việc cho trẻ con đi học từ sớm. Con em gái mình nó năm nay cũng 42 rồi mà nó rời nhà đi học từ năm 16 tuổi. Nó học ĐH Bates và cao học MIT. Nó cứ kêu ngày xưa em đi học muộn quá nên học rất vất vả nên nếu có khả năng thì cho trẻ con đi sớm chúng nó sẽ có nhiều cơ hội hơn! Thấy con em gái mình nó cũng thành công trong cv. Giờ làm trong ban giám đốc của Big tech, vị trí chỉ sau ceo và 1 người nữa. Thu nhập tầm vài trăm K thì nó đã đạt được từ hơn 10 năm trước nên thôi giờ cứ nhắm mắt đầu tư cho trẻ con hết sức của mình. Bạn lớn thì tới hiện tại vẫn đang hài lòng với việc cho đi từ cấp 3. Bạn nhỏ thì hơi tiếc nuối vì ko cho bạn đi sớm được, giờ vào đại học mới bắt đầu xuất phát mình cảm giác nó sẽ cần nhiều nỗ lực hơn để bắt kịp nhịp học tập và sinh hoạt ở trường đại học. Kết quả sau này chưa biết nhưng mình vẫn ủng hộ cho đi sớm tốt hơn!
Em gái mợ là thành phần kiệt xuất rồi, không thể lấy ví dụ cho trường hợp chung. Nên là mỗi người đều tùy vào con mà cân nhắc thôi. Con gái em thì cứ phải kiếm học bổng được rồi mới tính, mà kiếm được học bổng từ cấp 3 thì khéo mẹ phải tìm cách đi theo, cấm thằng nào động đến con gái bà :)) . Gì thì gì cứ phải 18t em mới yên tâm tách khỏi con được. :))

Goya

Xe buýt
Nói về chuyện chọn trường công hay trường tư, có một chuyện ảnh hưởng nhiều đến quyết định của em. Hồi đó con em sắp vào lớp 1. Em đi dự đám tang của một cô bé lớp 9 bị ung thư mới mất, cô bé là con của chị sếp em. Nỗi đau của một người mẹ mất con làm em vô cùng sợ hãi, và em nhận ra rằng đừng chờ đến ngày nào đó để được sung sướng. Việc học không phải chỉ là kết quả, nó là một hành trình dài đằng đẵng rất nhiều năm, và nếu có tiền em sẽ giúp con có một hành trình vui vẻ hơn.

Em nói vậy không phải chê học trường công khổ sở, chỉ là theo em thì trường tư có vẻ sung sướng hơn một chút, và em chọn trường tư. Nhưng trên hết, bố mẹ phải vui vẻ, không áp lực thì con mới hạnh phúc, vì vậy cũng chỉ nên chọn trường tư nếu phù hợp với kinh tế gia đình

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Nói về chuyện chọn trường công hay trường tư, có một chuyện ảnh hưởng nhiều đến quyết định của em. Hồi đó con em sắp vào lớp 1. Em đi dự đám tang của một cô bé lớp 9 bị ung thư mới mất, cô bé là con của chị sếp em. Nỗi đau của một người mẹ mất con làm em vô cùng sợ hãi, và em nhận ra rằng đừng chờ đến ngày nào đó để được sung sướng. Việc học không phải chỉ là kết quả, nó là một hành trình dài đằng đẵng rất nhiều năm, và nếu có tiền em sẽ giúp con có một hành trình vui vẻ hơn.

Em nói vậy không phải chê học trường công khổ sở, chỉ là theo em thì trường tư có vẻ sung sướng hơn một chút, và em chọn trường tư. Nhưng trên hết, bố mẹ phải vui vẻ, không áp lực thì con mới hạnh phúc, vì vậy cũng chỉ nên chọn trường tư phù hợp với kinh tế gia đình
Cá nhân em nghĩ giáo dục gia đình là quan trọng nhất rồi mới đến giáo dục từ trường lớp. Xây dựng nền tảng giáo dục tốt từ trong gia đình thì học công hay tư với em ở đâu cũng thế, miễn là nhà gần, con vui.

phuongmit

Xe cút kít

Em nói vậy không phải chê học trường công khổ sở, chỉ là theo em thì trường tư có vẻ sung sướng hơn một chút, và em chọn trường tư. Nhưng trên hết, bố mẹ phải vui vẻ, không áp lực thì con mới hạnh phúc, vì vậy cũng chỉ nên chọn trường tư nếu phù hợp với kinh tế gia đình
Công tư như mợ nói ai cũng nhìn ra, nhưng chọn hay k phụ thuộc rất nhiều vào kinh tế gia đình. Có nhà k chuẩn bị đủ đạn, covid vài năm nó quật cho con họ phải chạy từ tư về công chứ k đùa. Nên dư thì chơi chứ chấp chới thì lợi bất cập hại, khổ cả bố mẹ lẫn con

Haiau69

Xe buýt
Học trường tư ở bên Mỹ thì chỉ có rẻ đối với người Mỹ thì có chứ từ Việt Nam sang du học cũng đắt đỏ lắm.

Em đọc quora bọn nó kêu bí quyết ổn định tài chính là ko học private, toàn bọn moi tiền vớ vẩn :)) nên em nhiễm.

Goya

Xe buýt
Công tư như mợ nói ai cũng nhìn ra, nhưng chọn hay k phụ thuộc rất nhiều vào kinh tế gia đình. Có nhà k chuẩn bị đủ đạn, covid vài năm nó quật cho con họ phải chạy từ tư về công chứ k đùa. Nên dư thì chơi chứ chấp chới thì lợi bất cập hại, khổ cả bố mẹ lẫn con
Vâng, nên em mới bảo chỉ chọn trường tư khi phù hợp với điều kiện kinh tế gia đình mà, chứ bố mẹ stress vì tiền thì con làm sao hạnh phúc được.
Em chỉ đề cập đến việc có nhiều người có tiền nhưng chọn trường công để cho con được rèn luyện trong môi trường cạnh tranh, học tập chăm chỉ, không nên để con sướng quá... Em vì suy nghĩ kia nên không chọn con đường ấy thôi

Yeuaibaygio

Xe container
Oánh cầu lông cũng hay lém vì nó phải di chuyển chân, tay, thân người khi vụt cầu nên làm mình nhanh nhẹn hơn và đặc biệt là ra mồ hôi nhiều nên nó thải bớt độc tố và bớt muối trong cơ thể; mình lại uống nc vào nên cơ thể đc thanh lọc và lại đốt bớt mỡ. Nếu k phải thi đấu cường độ cao mà chơi đều thì khoẻ người. Chị em tập yoga thì cũng dẻo dai và đẹp ra đấy mợ.
Cách đây chục năm em tập yoga rồi, cũng có nhiều tác dụng nhưng buồn tẻ quá nên em chuyển sang bộ môn giải phóng nhiều năng lượng và xả stress nhiều hơn. Với chơi cầu lông thì tiện cho F1 đi tập cùng.
Mấy năm gần đây chị em đồng nghiệp của em có môn aerobic và zumba cũng vui khỏe và không quá khó. Cuối giờ ở lại luôn chỗ làm mở youtube hoặc thuê người đến dạy cũng tiện.

Goya

Xe buýt
Cá nhân em nghĩ giáo dục gia đình là quan trọng nhất rồi mới đến giáo dục từ trường lớp. Xây dựng nền tảng giáo dục tốt từ trong gia đình thì học công hay tư với em ở đâu cũng thế, miễn là nhà gần, con vui.
Vâng, thực ra trường công hay tư chỉ là một phần, cái em rút ra là : Học tập không phải chỉ là điểm đến (kết quả), nó là cả hành trình dài. Vì vậy cần làm cho hành trình ấy vui vẻ và hạnh phúc hơn. Kể cả việc học ở nhà cũng vậy.