[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TrumVietnam2

Xe tải
Em được cái sống vô tư tới năm 40 tuổi mới nghĩ đến tiền.
Chỉ cần ko cho con đi học Mỹ là em có thể về hưu mợ ạ, có nên cắt phần của nó cho.mình sướng sớm tí ko :)
Có cái trần lương đóng bhxh đấy, mới nâng thời gian gần đây là 29,8 tr - vậy mợ muốn lương hưu tăng > 23 tr ngồi đó mà mơ chính phủ tăng trần cho mợ đóng vào quỹ. Chia trung bình tổng số tháng mợ đóng đến hưu và nhân 75% (kịch khung nếu đủ 35 years) -> vậy mợ k có lương hưu hơn 30 triệu đâu nhé.

Trừ mấy bác làm FDI về hưu những năm 2 ngàn lẻ mấy - lương hưu 100 củ/tháng

TorienT

Xe container
Vâng, thực ra trường công hay tư chỉ là một phần, cái em rút ra là : Học tập không phải chỉ là điểm đến (kết quả), nó là cả hành trình dài. Vì vậy cần làm cho hành trình ấy vui vẻ và hạnh phúc hơn. Kể cả việc học ở nhà cũng vậy.
À vâng, đi học phải vui chứ ạ. Không thì đi học làm gì.

Smile1102

Xe container
Có cái trần lương đóng bhxh đấy, mới nâng thời gian gần đây là 29,8 tr - vậy mợ muốn lương hưu tăng > 23 tr ngồi đó mà mơ chính phủ tăng trần cho mợ đóng vào quỹ. Chia trung bình tổng số tháng mợ đóng đến hưu và nhân 75% (kịch khung nếu đủ 35 years) -> vậy mợ k có lương hưu hơn 30 triệu đâu nhé.

Trừ mấy bác làm FDI về hưu những năm 2 ngàn lẻ mấy - lương hưu 100 củ/tháng
Em nói (tổng) của hai vợ chồng cụ ạ, em thì lúc làm VN lúc làm FDI nên tính trung bình sau khi nhân hệ số tại thời điểm này tầm 16tr thôi, làm thêm mấy năm FDI nữa chắc tăng thêm đc tầm trung bình 20tr có thể hơn vì em cũng đóng kịch khung. Nếu về hưu nhận 60% thì đc tầm 12tr, chồng em đi làm lâu hơn và chủ yếu làm FDI thì chắc đc 15-17tr, nên cộng lại sẽ đc khoảng 25-30tr, về quê vẫn tiêu bét nhè.

TorienT

Xe container
Em nói (tổng) của hai vợ chồng cụ ạ, em thì lúc làm VN lúc làm FDI nên tính trung bình sau khi nhân hệ số tại thời điểm này tầm 16tr thôi, làm thêm mấy năm FDI nữa chắc tăng thêm đc tầm trung bình 20tr có thể hơn vì em cũng đóng kịch khung. Nếu về hưu nhận 60% thì đc tầm 12tr, chồng em đi làm lâu hơn và chủ yếu làm FDI thì chắc đc 15-17tr, nên cộng lại sẽ đc khoảng 25-30tr, về quê vẫn tiêu bét nhè.
30tr nếu theo thống kê thì giữa HN cũng là mức sống trung lưu rồi mợ.

Nhimtiu

Xe container

Dancingwiththewind

Xe điện
Em vừa xơi cái bánh giò vừa đọc các cụ mợ chém mà chả muốn đứng dậy đi làm gì cả

TorienT

Xe container
Em vừa xơi cái bánh giò vừa đọc các cụ mợ chém mà chả muốn đứng dậy đi làm gì cả
Sau mà ai mở cái làng hưu trí em đăng ký chân mở quán trà, cafe với bán bánh ngọt cho các cụ chém gió nhé. Cứ sáng các cụ mợ đi bơi về đã có trà, cafe theo gu với bánh ngọt ngon phục vụ các cụ chém gió rồi. Cơ hội làm ăn là đây chứ đâu.

starsn

Xe điện
Mình thực ra ngày xưa cũng tính toán như mợ, cũng so đo đặt lên đặt xuống cái vụ học hành của trẻ con lắm nhưng sau bị đứa em gái nó thúc đ ít việc cho trẻ con đi học từ sớm. Con em gái mình nó năm nay cũng 42 rồi mà nó rời nhà đi học từ năm 16 tuổi. Nó học ĐH Bates và cao học MIT. Nó cứ kêu ngày xưa em đi học muộn quá nên học rất vất vả nên nếu có khả năng thì cho trẻ con đi sớm chúng nó sẽ có nhiều cơ hội hơn! Thấy con em gái mình nó cũng thành công trong cv. Giờ làm trong ban giám đốc của Big tech, vị trí chỉ sau ceo và 1 người nữa. Thu nhập tầm vài trăm K thì nó đã đạt được từ hơn 10 năm trước nên thôi giờ cứ nhắm mắt đầu tư cho trẻ con hết sức của mình. Bạn lớn thì tới hiện tại vẫn đang hài lòng với việc cho đi từ cấp 3. Bạn nhỏ thì hơi tiếc nuối vì ko cho bạn đi sớm được, giờ vào đại học mới bắt đầu xuất phát mình cảm giác nó sẽ cần nhiều nỗ lực hơn để bắt kịp nhịp học tập và sinh hoạt ở trường đại học. Kết quả sau này chưa biết nhưng mình vẫn ủng hộ cho đi sớm tốt hơn!
Mợ có em gái giỏi quá ạ @};-

Nói chuyện thành đạt hơi xa vời, tuy trẻ con xa nhà sớm sẽ độc lập hơn nhưng em không muốn nó đi học boarding từ c3, cs gd không được bao nhiêu năm. Em mới copy book cái camp mợ nói cho 2 bạn lớn, cảm ơn mợ :)

P.S. trường mà con gái em sẽ apply năm nay không chấp nhận trẻ con nghỉ học đi chơi trong năm nên 2 năm nay em toàn phải book vé đắt gấp mấy lần bình thường nè mợ. Nó trượt béng đi là em đi chơi thả phanh :)) Cố gắng cân bằng ước mơ "hợp pháp" và ước mơ thầm kín của người bình thường :))

starsn

Xe điện
Vâng, nên em mới bảo chỉ chọn trường tư khi phù hợp với điều kiện kinh tế gia đình mà, chứ bố mẹ stress vì tiền thì con làm sao hạnh phúc được.
Em chỉ đề cập đến việc có nhiều người có tiền nhưng chọn trường công để cho con được rèn luyện trong môi trường cạnh tranh, học tập chăm chỉ, không nên để con sướng quá... Em vì suy nghĩ kia nên không chọn con đường ấy thôi
Mỹ ngược với VN mợ ạ, trường công thoải mái vui vẻ còn trường tư rèn luyện cạnh tranh chăm chỉ. Vậy ở Mỹ thì mợ chọn trường nào :D:D:D

Smile1102

Xe container
30tr nếu theo thống kê thì giữa HN cũng là mức sống trung lưu rồi mợ.
Vâng nên lại phải cố cày đóng bảo hiểm 20 năm rồi về hưu cụ ạ. Em mới đc có 16 năm thôi nên tính 5 năm nữa về là đóng đc 21-22 năm cũng đc tầm 57-59% lương là okie rùi. Trông thì ít nhưng mà cũng bằng tiền cho thuê 1 cái nhà ạ :)

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, nên em mới bảo chỉ chọn trường tư khi phù hợp với điều kiện kinh tế gia đình mà, chứ bố mẹ stress vì tiền thì con làm sao hạnh phúc được.
Em chỉ đề cập đến việc có nhiều người có tiền nhưng chọn trường công để cho con được rèn luyện trong môi trường cạnh tranh, học tập chăm chỉ, không nên để con sướng quá... Em vì suy nghĩ kia nên không chọn con đường ấy thôi
Đúng nhưng chưa đủ mợ ạ. Vì giờ đây có rất nhiều trường công nó chuẩn hoá tiệm cận với tư rồi, về sĩ số, csvc, không gian, môi trường, trải nghiệm nên những yếu điểm của công nó sẽ k quá đáng sợ như xưa nữa đâu

TN1805

Xe điện
Thời bố mẹ tôi các cụ cứ chăm chỉ làm việc đến khi nhận sổ hưu ( mẹ tôi lúc 55 tuổi, bố tôi lúc 60 tuổi ), các cụ về hưu rất vui vẻ mặc dầu lương hưu chỉ đủ sống, cũng chả thấy các cụ "lăn tăn" bận tâm "có bao nhiêu để sống cuộc sống hưu trí " bao giờ...:)

Goya

Xe buýt
Mỹ ngược với VN mợ ạ, trường công thoải mái vui vẻ còn trường tư rèn luyện cạnh tranh chăm chỉ. Vậy ở Mỹ thì mợ chọn trường nào :D:D:D
Cũng còn tùy vào cả chất lượng dạy học nữa chứ mợ. Cả hành trình cả điểm đến mà. Đi học mà học vớ vẩn thì cũng phí thời gian của con lắm. Học vui vẻ nhưng vẫn phải chất lượng

Tuy nhiên em không muốn con bị áp lực học hành quá. Sắp tới AI nó biến đổi thế giới kinh hồn, cái mình học hôm nay cũng chưa chắc đã dùng cho mai sau mà ép con quá làm gì.
Hôm trước em có hỏi về lớp tài năng bên Dewey, nghe bảo sau mỗi năm thì các con phải thi lại, ai không đáp ứng yêu cầu thì bị loại ra khỏi lớp, nghe vậy em stop luôn. Cứ tưởng tượng vừa học vừa nơm nớp vậy tội con cực kì.

Đúng nhưng chưa đủ mợ ạ. Vì giờ đây có rất nhiều trường công nó chuẩn hoá tiệm cận với tư rồi, về sĩ số, csvc, không gian, môi trường, trải nghiệm nên những yếu điểm của công nó sẽ k quá đáng sợ như xưa nữa đâu
Nếu được vậy thì tốt quá, mong có nhiều trường tốt cho bọn trẻ

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Trường công chưa có trường nào sỹ số 1 lớp dưới 50 học sinh đâu. Trong khi các trường tư 1 lớp tối đa chỉ 35 học sinh, thậm chí có trường sỹ số 1 lớp chỉ 25 hs.

TorienT

Xe container
Trường công chưa có trường nào sỹ số 1 lớp dưới 50 học sinh đâu. Trong khi các trường tư 1 lớp tối đa chỉ 35 học sinh, thậm chí có trường sỹ số 1 lớp chỉ 25 hs.
Lớp con mình trường công 35 bạn.

phuongmit

Xe cút kít
cụ biết nhưng chưa biết hết thôi :)) đừng vội khẳng định và cần tìm hiểu thêm

just for fun

Xe lăn
Cấp 2 khu nhà cháu sỉ số là 30 bạn/lớp đấy.