[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Nhimtiu

Xe container
Chỗ em đang mưa lạnh đây, hay tại em già rồi nên lạnh.
Mời các cụ mợ và Cụ leua nghe một bài hát trong lúc chờ bay ạ

Em hôm trc thấy mợ Mộc San này hát tiết tấu chậm lại và nền nhạc ghita nên em thi thoảng bật lên nghe khi ngủ, trc em hay nghe nhạc k lời thôi. Mợ check thử mợ giọng mợ này coi sao? Hát theo tone hơi khác các cs khác chút ạ:

Rô-Ron

Xe điện
Hic, em vừa chém gió vừa ấn đơn cafe đây - 1tr/1kg cà nội. Mợ thử xem cà mợ uống là Ro hay A. Lớn tuổi nên chuyển dần sang A cho đỡ ảnh hưởng mợ ạ. Với mợ thử phương pháp Coldbrew xem, nếu uống nhiều.
Em cũng nghiền cà nhưng cũng chỉ dùng Arabica thôi. Robusta nặng đô lắm em ko xơi được! A thì em tiện đâu mua đấy, vị same same cũng tầm 1tr 1kg.
Đồ nghề cafe hưu của em đây 😀

Yeuaibaygio

Xe container
Em hôm trc thấy mợ Mộc San này hát tiết tấu chậm lại và nền nhạc ghita nên em thi thoảng bật lên nghe khi ngủ, trc em hay nghe nhạc k lời thôi. Mợ check thử mợ giọng mợ này coi sao? Hát theo tone hơi khác các cs khác chút ạ:
Cảm ơn Cụ đã giới thiệu. Cá nhân em thấy giọng bạn này sạch nhưng chưa chạm vào cảm xúc người nghe là em. Giọng hát nữ em thích nhất là ca sĩ Bảo Yến ạ.

Nhimtiu

Xe container
Cảm ơn Cụ đã giới thiệu. Cá nhân em thấy giọng bạn này sạch nhưng chưa chạm vào cảm xúc người nghe là em. Giọng hát nữ em thích nhất là ca sĩ Bảo Yến ạ.
Bảo Yến xưa lâu lắm hồi những năm 199x em nghe cùng Trung Đức, Thu Hiền...nhưng đúng là sau này thì ít nghe mấy nhạc đỏ nên ít nghe chị ý hát. Em thì thích giọng Lê Dung kiểu opera hơn nhưng thi thoảng nghe cs mới xem sao thôi mợ.

GTX_phongS55

Xe đạp
Website
zalo.me
Như nhà em mà làm tới 60 tuổi về thì lương hưu chắc đc tầm 25-30tr tháng, cũng gọi là đủ tiêu hàng ngày (ko kể đi du lịch).
Chị gái em ở quê tháng tiêu 20tr là bét nhè rồi, suốt ngày ăn xong đi tập thể dục và làm đẹp thôi. Chỉ cần 2 tỷ cho vay lãi 1% tháng xung quanh xóm là đủ tiêu, con nó cho tiền cũng chẳng dùng tới.
Cho vay thế này ko sợ bị quỵt hả cụ :)). Lãi cao thế thì cũng rủi ro lắm. Mà gửi ngân hàng giờ còn bị nhân viên nó chiếm đoạt mà

Smile1102

Xe container
Cho vay thế này ko sợ bị quỵt hả cụ :)). Lãi cao thế thì cũng rủi ro lắm. Mà gửi ngân hàng giờ còn bị nhân viên nó chiếm đoạt mà
Vâng cho vay hơn 10 năm rồi ko sao cụ ạ. Còn nếu bảo em cho vay thì em cũng ngại, mà nếu bảo chị em cho vay hộ em chị em cũng ko ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ BMW R60
Mong rằng sau ngày nghỉ cuối tuần, Cụ đã thấy mọi thứ ổn hơn. Suy nghĩ của em nếu ở trong trường hợp của Cụ nhé:

1. Về bản thân: mệt mỏi, căng thẳng, áp lực, tóc bạc sớm.
Nên đi khám sức khỏe tổng quát để đảm bảo mình có thể chất khỏe mạnh. Sắp xếp thời gian để thể dục thể thao mỗi ngày. Gì thì gì cứ phải khỏe đã Cụ ạ.

2. Về công việc (bao gồm công ty, sếp và đồng nghiệp): có vấn đề gì quá nghiêm trọng ảnh hưởng đến tâm lý không (phải làm gì sai trái, lách luật, lách thuế, khống hồ sơ...); có được chủ động và phối hợp trong công việc không; có được tôn trọng, lắng nghe về các đề xuất, tham mưu không.
Nếu vấn đề chỉ là quá tải về khối lượng, Cụ phân loại các đầu việc ra xem việc gì Cụ phải trực tiếp thực hiện, việc gì giao được cho người khác rồi trao đổi thẳng thắn với sếp, đề nghị tuyển thêm người nếu cần (căng quá thì tạm thời bớt 1 phần lương của Cụ đi cũng được). Hoặc phải nới thời gian ra cho Cụ một cách hợp lý.

3. Tình huống xấu nhất hiện tại là Cụ nghỉ việc, Cụ bàn với vợ tính toán phương án tài chính chi tiêu gia đình, nhớ làm thủ tục để hưởng tối đa trợ cấp thất nghiệp và các khoản trợ cấp thôi việc của công ty, có thể nghỉ ngơi một thời gian để cân bằng, buông bỏ về tâm lý. Cụ có một người vợ yêu chồng thương con, các cháu chắc cũng ngoan ngoãn thì sẽ vượt qua được nhanh thôi ạ.
Em cùng ý kiến với Mợ Smile là chọn phương án an toàn, tức là nếu phải nghỉ việc thì phải có quá trình chuẩn bị cho bước tiếp theo (đánh giá lại bản thân, trang bị thêm các kỹ năng công việc, thử đi xin việc vài nơi - trước đây rảnh em vẫn nộp đơn xin việc vào một số vị trí tốt để thị trường định giá bản thân và xem các công ty khác làm việc đó thế nào).

Yeuaibaygio

Xe container
Bảo Yến xưa lâu lắm hồi những năm 199x em nghe cùng Trung Đức, Thu Hiền...nhưng đúng là sau này thì ít nghe mấy nhạc đỏ nên ít nghe chị ý hát. Em thì thích giọng Lê Dung kiểu opera hơn nhưng thi thoảng nghe cs mới xem sao thôi mợ.
Bảo Yến có phải hát mỗi nhạc đỏ đâu Cụ ơi. Giọng Lê Dung rất đỉnh nhưng hát ít thể loại quá hoặc hàn lâm quá.

Nhimtiu

Xe container
Bảo Yến có phải hát mỗi nhạc đỏ đâu Cụ ơi. Giọng Lê Dung rất đỉnh nhưng hát ít thể loại quá hoặc hàn lâm quá.
Vâng em k sành nghe lắm nên chỉ nghe kiểu giải trí đơn thuần hay nghe nhạc k lời kiểu piano, ghita hay violin cho dễ ngủ thôi.

Nhimtiu

Xe container
Cụ BMW R60
Mong rằng sau ngày nghỉ cuối tuần, Cụ đã thấy mọi thứ ổn hơn. Suy nghĩ của em nếu ở trong trường hợp của Cụ nhé:

1. Về bản thân: mệt mỏi, căng thẳng, áp lực, tóc bạc sớm.
Nên đi khám sức khỏe tổng quát để đảm bảo mình có thể chất khỏe mạnh. Sắp xếp thời gian để thể dục thể thao mỗi ngày. Gì thì gì cứ phải khỏe đã Cụ ạ.

2. Về công việc (bao gồm công ty, sếp và đồng nghiệp): có vấn đề gì quá nghiêm trọng ảnh hưởng đến tâm lý không (phải làm gì sai trái, lách luật, lách thuế, khống hồ sơ...); có được chủ động và phối hợp trong công việc không; có được tôn trọng, lắng nghe về các đề xuất, tham mưu không.
Nếu vấn đề chỉ là quá tải về khối lượng, Cụ phân loại các đầu việc ra xem việc gì Cụ phải trực tiếp thực hiện, việc gì giao được cho người khác rồi trao đổi thẳng thắn với sếp, đề nghị tuyển thêm người nếu cần (căng quá thì tạm thời bớt 1 phần lương của Cụ đi cũng được). Hoặc phải nới thời gian ra cho Cụ một cách hợp lý.

3. Tình huống xấu nhất hiện tại là Cụ nghỉ việc, Cụ bàn với vợ tính toán phương án tài chính chi tiêu gia đình, nhớ làm thủ tục để hưởng tối đa trợ cấp thất nghiệp và các khoản trợ cấp thôi việc của công ty, có thể nghỉ ngơi một thời gian để cân bằng, buông bỏ về tâm lý. Cụ có một người vợ yêu chồng thương con, các cháu chắc cũng ngoan ngoãn thì sẽ vượt qua được nhanh thôi ạ.
Em cùng ý kiến với Mợ Smile là chọn phương án an toàn, tức là nếu phải nghỉ việc thì phải có quá trình chuẩn bị cho bước tiếp theo (đánh giá lại bản thân, trang bị thêm các kỹ năng công việc, thử đi xin việc vài nơi - trước đây rảnh em vẫn nộp đơn xin việc vào một số vị trí tốt để thị trường định giá bản thân và xem các công ty khác làm việc đó thế nào).
Nghe mợ tích phân cho cụ BMW thì xem ra khoản hiu non của em cũng ban căng ra phết nhể? Giờ mang CV đi nộp các nhà tuyển dụng thấy em 48t khéo nó loại hs luôn từ vòng gửi xe òi. Skills thì k có chỉ mải ăn, mải chơi mới lang bang. Hay em làm YouTuber hay Food Blogger hả mợ?:((

Dream Thai

Xe điện
Vào đấy thì cụ nào còn sức, mợ nào còn hơi sẽ dc đội còn lại bốc thăm chia bảng phân phối dùng chung cho đỡ tốn sức hoặc lãng phí nguồn lực :))
Mấy cụ ông còn sức thì thích gặm cỏ non, ai đi nhai thịt trâu gác bếp =))

Yeuaibaygio

Xe container

Luke2018

Xe hơi
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Đơn giản thế này nhé
Mức thấp nhất cho sinh hoạt của 1 gia đình 4 người ở thành phố (với điều kiện gia đình đã có nhà riềng không phải thuê nhà, 2 vợ chồng đều có việc làm và còn sức khỏe lao động) thì loanh quanh cần khoảng 30 triệu đồng/tháng. 30 triệu này chi cho (ăn uống, điện nước, đi lại, hiếu - hỷ, dự phòng ốm đau...)
Câu hỏi cần phải trả lời là giả sử 2 vợ chồng muốn nghỉ hưu sớm mà vẫn phải đảm bảo dòng tiền tối thiểu 30 triệu/tháng như trên thì nguồn tiền nào sẽ đưa đến 30 triệu/tháng
Nếu đã có tài sản cho thuê tầm 10 triệu/tháng thì 20 triệu còn lại sẽ đến từ đâu? để có được 20 triệu đó thì cần phải có khoản gửi ngân hàng là bao nhiêu để mỗi tháng rút ra 20 triệu?

Ghi chú: lãi suất tiền gửi ngân hàng hiện nay loanh quanh 9%/năm (1 tỷ gửi ngân hàng sẽ cho lãi 90 triệu/năm hay 7.5 triệu/tháng)
Để có được 20 triệu/tháng thì cần ít nhất 3 tỷ gửi ngân hàng nhé.

Nhưng 3 tỷ gửi ngân hàng đó sẽ mất giá trị dần theo thời gian vì lạm phát. Thế nên để chắc cú theo cá nhân tôi nghĩ thì cần tối thiểu 10 tỷ nhen (3 tỷ gửi bank lấy lãi mút dần, 7 tỷ còn lại sử dụng làm vốn kinh doanh, đầu tư để thêm thu nhập). 10 tỷ là chốt chặn an toàn nhen

Đông86

Xe điện
Cảm ơn cụ. Đúng là lúc mới yêu thật vui biết bao nhiêu cụ nhỉ? May tôi còn có căn chung cư đang cho đội Tây nó thuê nên tạm thời cũng cái nhẹ đầu. Không biết mấy năm sau thì thế nào.
Hay quá. Cụ nhắn giúp cho em cái thủ tục nhé. Em trước gặp 1 khách Hàn, nhưng từ chối vì ngại rắc rối.

mayxanh_hp

Xe tăng
Hay quá. Cụ nhắn giúp cho em cái thủ tục nhé. Em trước gặp 1 khách Hàn, nhưng từ chối vì ngại rắc rối.
Nếu cụ xác định cho thuê lâu dài thì nên làm Giấy phép đăng ký kinh doanh hộ cá thể. Có giấy này hàng quý hàng tháng cụ có thể lên Chi cục thuế quận để xin viết hoá đơn giá trị gia tăng cho khách. Khách nào cần thì viết, khách nào ko cần thì thôi. Hơi mất công chút nhưng cho khách Hàn thuê đc giá hơn người Việt.

Đừng sợ

Xe hơi
Chủ đề hay quá, mới đọc lướt vài cmt vì dài quá. Với e, sắp tròn 4 chục, nên cũng bắt đầu nghĩ đến việc này rồi.
Về tiền, hiện tại phải nuôi con nhỏ nên hầu như chưa có khoản dự phòng (1 đứa cấp, 1 đứa cấp 2), nhưng e đang và sẽ thực hiện lối sống tối giản nhất có thể để làm sao tiêu ít tiền nhất mà vẫn đảm bảo c/s.
Về sức khỏe, trộm vía, e là người ưa hoạt động nên duy trì khá đều đặn, từ chạy bộ, đạp xe đến đu xà ... món nào cũng tập 1 tý, dù hơn lùn nhưng cân nặng vừa đủ :D. Mục tiêu của e là khi về hưu có đủ thể lực để đạp xe khắp mọi miền TQ
Về con cái, mục tiêu của e là dạy/ trang bị cho nó kiến thức/ ý thức để nó tự lập sớm nhất có thể, để 2 bên đỡ phụ thuộc vào nhau, thằng nào sống đời thằng đó. Không dám mong chúng nó thành ông nọ bà kia, nhưng ít nhất cũng phải tự lập được như bố mẹ nó là dc.
Một ngày của e chia làm 3 phần, giờ hành chính thì tập trung cviec kiếm xiền, hết giờ thì về TDTT, còn buổi tối học 1 món gì đó (hiện tại là ngoại ngữ, vì e ko muốn tụt hậu so với bọn nhỏ và cũng để đầu óc đỡ bị lão hóa, còn sách thì đọc thường xuyên, vì e bị bệnh nghiện sách :D)

Anhdex

Xe tăng
Đọc còm nhiều cụ mới thấy mình lười 😀 em giờ chả muốn học hành gì chỉ lo chăm con xong vào of chém gió là nhanh =)) Bảo sao chỉ mong trúng vietlot để nghỉ hưu sớm 🙄

Yeuaibaygio

Xe container
Đọc còm nhiều cụ mới thấy mình lười 😀 em giờ chả muốn học hành gì chỉ lo chăm con xong vào of chém gió là nhanh =)) Bảo sao chỉ mong trúng vietlot để nghỉ hưu sớm 🙄
Có tuổi đầu óc học khó vào lắm Cụ ạ, thêm vào đó là mình thường bị phân tán bởi các việc khác. Em học tiếng Trung thấy lâu nhớ và nhanh quên, dù em cũng có một số lợi thế so với các bạn trẻ học cùng.