Chi hội Cảm xúc sau gần một năm dùng ô tô ở HN

vietran

Xe ba gác
Em mua 4b và đi ở Hà lội dc gần 15 năm rồi, và cũng từng đấy thời gian k đi xe máy nữa.
Thấy ổn:
- Đi làm đi cà phê, về quê đi du lịch đi có việc đi chơi cuối tuần đi câu cá... đi ô tô. Thích là lên đường chứ k phải tính nhức đầu thuê xe như trc mà xe thuê thường k hịn, đi lại trong nội thành thì an toàn k bụi k nóng k ồn ào, khỏi hẳn bệnh nhức đầu sổ mũi hắt xì hơi. Đúng là văn minh xe hơi.
- Đi bia rượu vào phố cổ thì taxi, tính ra tiền gửi xe tiền xăng cũng bằng tiền taxi. Chưa nói hay dc ké xe bọn bạn tiện đường, nó đưa về hoặc cho lái xe đưa về.
- Trên xe chả thiếu cái gì như ngôi nhà di động, hồi f1 còn nhỏ mưa nắng đưa đón bằng xe hơi nên chả ốm đau sốt nhức đaauf xổ mũi do khói bụi gì do dầm mưa dãi nắng

duongvenha1234

Xe hơi
Nói thật với cụ là cụ nói đúng. Em bây giờ vào phố việc đầu tiên là xem có nơi đỗ xe không đã.
Cơ quan em cách nhà 12 km nhưng chưa bao giờ em đi ô tô. Vì cứ 8 giờ đến là phải đỗ xe cách 2km thì mới có nơi.
Ông anh cũng có cái xe bây giờ rất ít đi vì bác làm lãnh đạo có xe riêng và đi đâu bác toàn lấy xe công ty
Chỗ gửi xe thì xa, toàn phải đi xe máy mới lấy được xe, về muộn tý thì lại vứt xe ngoài đường.
Em cũng đang tính là cho nó đi cặp với cụ khác để lấy xiền về thôi.
Và nhiều vấn đề phức tạp nữa
Đôi điều chia sẻ với cụ
Hôm trước mấy anh bạn gọi đi uống bia ở Vuvuzela chỗ đường Hoàng Đạo Thuý, trời nhá nhem tối lại mưa nhỏ, thế mà toàn bộ chỗ đó không còn một slot gửi xe nào, cứ phải đi lòng vòng, đợi mãi mới có được chỗ để xe... haiz...

ATD1-P7

Xe tải
Sau mấy năm đi xe e có kết luận: Đã chót có rồi thì bây giờ không thể không có ô tô được ạ.

batmancar

Xe điện
Cái cụ nên làm là chuyển nhà ra phố to .mua cái nhà nào có chỗ cất xe ý. chứ như cụ nói thì ko nên có xe cho đỡ khổ.

MayMan

Xe tăng
khổ thân các bác. mất tiền mà lại khổ hơn.

Nokia6110

Xe máy
Nghe cụ than mà khổ thế, đường nhà em, thỉnh thoảng mới có cái ô tô, còn thì cứ vít ga mà chạy :)

car2

Xe hơi
Xin hỏi bác chủ thớt có con nhỏ không ?
Bác đã gọi taxi khi trời mưa gió lần nào chưa ?
Bác không về quê hay đi ra khỏi Hà nội à ?

Nếu bác không tất thì em đồng ý, còn không có khi bác kiếm xe nhỏ cho dễ luồn lách.

Nhà em thì ở Tam Trinh, cty thì ở tận Mỹ Đình, đi đến cty bằng 4b em đi đường vành đai trên cao. Em ở trong khu đô thị mới nên không gặp vấn đề như bác.

Nếu em ở trong phố và đi làm trong phố thì em cũng không mua 4b làm gì đâu ạ.

AnhTiếnMobile

Xe điện
CỤ CHÁN 4B rồi đổi 2b + 2 bàn đạp của e nhé , xin chia sẻ với cụ! điều kiện đường xá mềnh nó thế chấp nhận sống chung với Lũ cũng chả biết ngày nào Lũ nó cuốn bay mình

benq

Xe điện
Cụ chủ đổi nhà cho hợp với cái oto đi, bán xe làm gì :))

lxe

Xe buýt
Kụ giống em quá. Xe em M3 em mua năm nay đươc 2 năm rồi mà đi có 1.6 vạn, thậm chí thời gian rửa xe còn nhiều hơn thời gian đi. Em có chỗ để an toàn ngay t1 nhà trung cư nhưng xung quanh nhiều xe máy quá nên không đi mà cũng va chạm tung tung cả. Vấn đề là em máu oto quá, như kiểu thích mấy em chân dài vậy. Gấu và F1 nhà em cũng giống nhà Kụ nhưng em không bán, không bao giờ bán. he he

horse78

Xe tải
Em cũng xin chia sẻ chuyện của em.

Cách đây hơn 3 năm em mua xe lần đầu. Máu mua lắm nhưng vợkhông ưng lắm, cãi vã đấu tranh để được mua xe. Mua rồi, đi được vài hôm cũng thấy vất vả thật vì mình là lái mới, sợ va quệt, lái xe mà mệt như đi cày, thà đi xe máy cho tiện.Lúc đó em có suy nghĩ là liệu mình có nông nổi quá không khi thích thì làm theoý mình, mua cái xe mà lại thấy lăn tăn, thấy tiếc tiếc (tiếc tiền).

Nhưng chỉ một thời gian ngắn sau, cái xe máy của em nó bị tủithân vì em không sờ đến nữa, đành cho nó đi ở nhà khác, vì lúc đó em thấy đi ôtô quá tiện, khỏi lo mưa nắng, bụi bặm, hai cháu nhỏ thì khỏi phải nghĩ rồi, chỉmuốn được bố cho lên xe đi cho thích, thậm chí em đi làm về đến cổng rồi xuốngxe mở cổng, chúng nó cũng muốn nhảy lên xe ô tô để được đi từ ngoài cổng vàosân.

Còn bây giờ, đi đâu mà không có ô tô em thấy khó chịu mặc dù em chẳng kinh doanh buôn bán gì, vì nó tiện quá rồi.

Chỉnh sửa cuối:

ronie1407

Xe tải
Nói chung mỗi người một quan điểm và tính toán riêng ... với em ... 3 năm cấp 3 đi xe bus + 3/4 năm đại học cũng xe bus + 2 năm đi làm xe bus thì cũng đã thấm cái hay cái được của xe bus rùi ạ ... có những điều thật khó kể.

Với em, khi quyết định mua 4b thì tiên chỉ cho việc này là: AN TOÀN. Không đi gì an toàn hiện nay tại HN bằng Oto. An toàn cho mình và cho gia đình. Tiếp theo là tính tiện dụng và sức khỏe - cho mình và cho cả gia đình. Cuối cùng nó là niềm đam mê khi "vần vò", "đục khoét" em ló, cũng sướng lém cụ à ...

Chỉ bấy nhiêu thôi em đã thấy 4b là một phương tiện văn minh và cần thiết.

Mỗi người 1 quan điểm ạ ...

qlevis

Xe điện
E thấy có xe riêng chỉ tiện đi chơi đi bời thôi, mà đi chơi đi bời thì có phải ngày nào cũng đi đâu. E thấy sở hữu 1 chiếc xe hơi ở hn cực tốn kém, nếu đi làm nữa thì hơi oải. Chỗ gửi xe 2 đầu, phí thì cao, mà thường là vứt ngoài giời, xót ruột lắm. Hên thì có chỗ gửi gần nhà và gần cơ quan, ko thì đi bộ quá tôi. Chưa kể đến 3x và trộm cắp rình rập khắp hang cùng ngõ hẻm, xểnh ra là mất tiền. Đã thế đường thì đông, đi xm đi làm thì chỉ mất khoảng 40p, đi xe hơi mất tiếng rưỡi. Lái ko khéo thì cứ xác định vài tháng đi xì pa 1 lần. Rồi tiền xăng xe, tiền bảo dưỡng, đi trong nội thành xe số tự động thì cứ xác định trên 10L/100km. Oải vãi lúa luôn.Mà h ngồi xe hơi nó cũng chả ha oai như ngày xưa nữa rồi. Chỉ có ngồi ben lỳ, rôn ròi, bim, mẹc thì thấy ha oai 1 tí. Chốt lại là cụ chủ tính chuẩn, e ủng hộ. Sau này khi GTCC ở Hn tốt hơn thì cứ metro với bus mà dùng, vừa rẻ, vừa tiện:P

nghichnham

Xe tăng
Em cũng mới đi xe tầm 9 tháng như cụ chủ tóp.

Tháng đầu mới lấy xe ngại đi lắm. Đi đâu cũng chỉ nghĩ đến đậu đỗ thế nào. Cả tuần mới lôi ra khỏi hầm nhà 1,2 lần.

Đến lúc vợ cả e có bầu, ngày nào cũng lấy ra rước bà cả đi làm. Giờ thành quen rồi. Thấy có thể đưa mình đến bất kì đâu một cách thuận tiện. Tiện nghi, an toàn thì khỏi phải nhắc lại. Dạo này em 2 bánh của em để bụi phủ mờ mịt luôn mất rồi.

muranovn

Xe hơi
Cụ chia sẻ rất chuẩn đấy ạ, nhà cháu có 4 bánh nhưng rất ngại đi trong phố, đỗ lại 1 tý thì ngó trước ngó sau nơm nớp. Theo em cụ nên kiếm tiền mà ra ở biệt thự, có chỗ để xe là chuẩn nhất ạ.

Nokia6110

Xe máy
Theo em là các cụ nên bàn với lãnh đạo chuyển chỗ làm ra nơi nào đường đẹp đẹp tí :)

haithanhleminh

Xe tải
Đọc bài cụ chủ em lại nhớ câu nói của sư thầy tên Hà trên đỉnh Ngọa Vân. Đại ý là giờ chúng ta có điều kiện nhưng lại đang rất đói, đói về tĩnh tâm, tinh thần cũng phải được ăn chứ không phải cứ gồng mình như hiện nay.
Cụ đã biết Hà nội nó tắc thế, nó bí thế, nó ngột ngạt thế thì cần gì phải nghĩ nữa, cứ xác định 10km đi mất 1 tiếng, sẽ có những đoạn tắc vậy đó, sẽ có những va quệt vậy đó, sẽ có những buổi không đánh được xe ra do không còn lối, sẽ luôn đỗ xe trong siêu thị, ngân hàng, nhà hàng lớn,... khi đi chơi hay vào trong phố đó. Vừa đi xe vừa du dương theo điệu nhạc, một tay cần vô lăng, tay kia gác cửa hay vân vê cần số có phải thú vị không.
Giờ ra đường hở ra là tai nạn, đi xe ô tô có phải an toàn hơn không, đỡ bụi bặm hơn không,... đấy, những ưu điểm đấy, cụ cứ nhìn vào nó mà phát huy, sẽ chẳng còn những bực nhọc nữa đâu.

haithanhleminh

Xe tải
Đọc bài cụ chủ em lại nhớ câu nói của sư thầy tên Hà trên đỉnh Ngọa Vân. Đại ý là giờ chúng ta có điều kiện nhưng lại đang rất đói, đói về tĩnh tâm, tinh thần cũng phải được ăn chứ không phải cứ gồng mình như hiện nay.
Cụ đã biết Hà nội nó tắc thế, nó bí thế, nó ngột ngạt thế thì cần gì phải nghĩ nữa, cứ xác định 10km đi mất 1 tiếng, sẽ có những đoạn tắc vậy đó, sẽ có những va quệt vậy đó, sẽ có những buổi không đánh được xe ra do không còn lối, sẽ luôn đỗ xe trong siêu thị, ngân hàng, nhà hàng lớn,... khi đi chơi hay vào trong phố đó. Vừa đi xe vừa du dương theo điệu nhạc, một tay cần vô lăng, tay kia gác cửa hay vân vê cần số có phải thú vị không.
Giờ ra đường hở ra là tai nạn, đi xe ô tô có phải an toàn hơn không, đỡ bụi bặm hơn không,... đấy, những ưu điểm đấy, cụ cứ nhìn vào nó mà phát huy, sẽ chẳng còn những bực nhọc nữa đâu.

heroesdaubu

Xe điện
Đúng rồi, đường này thì xe buýt loại nhỏ 24 chỗ vẫn chạy, thực tình là đi khổ dã man luôn các cụ ạ, vào giờ đi làm hoặc về toàn vào giờ đẹp đông người, đi qua người cứ căng hết cả lên ngó trước ngó sau, nhích từng tí.... (hic, nhìn trên TV thấy nước ngoài người ta đi ô tô sướng thật...). Cũng có thể tay lái em kém tắm nên mới thế chăng, còn các cụ khác đi đường này tay lái lụa có khi lại vẫn oke.
Chia sẻ cùng cụ, vất vả khi tắc đường chắc ai cũng ngán ngẩm. Em đoán ô tô với cụ chỉ là phương tiện, ko phải đam mê.