Chi hội Cảm xúc sau gần một năm dùng ô tô ở HN

heroesdaubu

Xe điện
E thấy có xe riêng chỉ tiện đi chơi đi bời thôi, mà đi chơi đi bời thì có phải ngày nào cũng đi đâu. E thấy sở hữu 1 chiếc xe hơi ở hn cực tốn kém, nếu đi làm nữa thì hơi oải. Chỗ gửi xe 2 đầu, phí thì cao, mà thường là vứt ngoài giời, xót ruột lắm. Hên thì có chỗ gửi gần nhà và gần cơ quan, ko thì đi bộ quá tôi. Chưa kể đến 3x và trộm cắp rình rập khắp hang cùng ngõ hẻm, xểnh ra là mất tiền. Đã thế đường thì đông, đi xm đi làm thì chỉ mất khoảng 40p, đi xe hơi mất tiếng rưỡi. Lái ko khéo thì cứ xác định vài tháng đi xì pa 1 lần. Rồi tiền xăng xe, tiền bảo dưỡng, đi trong nội thành xe số tự động thì cứ xác định trên 10L/100km. Oải vãi lúa luôn.Mà h ngồi xe hơi nó cũng chả ha oai như ngày xưa nữa rồi. Chỉ có ngồi ben lỳ, rôn ròi, bim, mẹc thì thấy ha oai 1 tí. Chốt lại là cụ chủ tính chuẩn, e ủng hộ. Sau này khi GTCC ở Hn tốt hơn thì cứ metro với bus mà dùng, vừa rẻ, vừa tiện:P
Ai dà, nghe tâm sự của cụ lâm li quá.
Phương tiện phù hợp với nhu cầu và thu nhập của mỗi người. Với em xe còn là đam mê, ko có 4b chắc ko chịu nổi:))Nó nâng cao chất lượng cuộc sống. Với cụ những người đi 4b chắc chỉ để ra oai?

them.4o

Xe buýt
Dung la: khong co thi thieu, ma co thi lai thua#:-s

duongvenha1234

Xe hơi
Chia sẻ cùng cụ, vất vả khi tắc đường chắc ai cũng ngán ngẩm. Em đoán ô tô với cụ chỉ là phương tiện, ko phải đam mê.
Đúng rồi, nó chỉ là phương tiện thôi, chưa lúc nào thấy ngồi lái xe mà sướng cả, đặc biệt là đi đường HN, thôi, đợi ra Tết chắc chắn em tiễn em nó, đi đâu cần đi taxi cho nó sướng cái thằng người.

thanhgamo

Xe container
Em cũng quan niệm xe chỉ là phương tiện, em cũng thấy đúng là đi lại trong HN mà tự lái thì rất vất vả, đổi lại đi chơi xa lại rất sướng.

snake00

Xe tải
e thì thấy từ ngày có xe đi e hết bị đau mắt , viêm họng ,đỡ mệt mỏi hơn ngồi 2 bánh nhất là lúc nắng gắt mưa to hay lạnh giá hê hê :) cuối tuần lại có thể vi vu đi chơi xa, làm việc với các đối tác khách hàng cũng thuận lợi :)) :x

Chỉnh sửa cuối:

Quân Vũ

Xe tăng
Em thì thấy có gì đó chưa ổn lắm. Nếu cụ quyết định mua xe tức là cụ đã xem xét kỹ lưỡng nhu cầu của mình và gia đình đã cần phải có 4b chưa; xem xét đến nơi trông giữ xe, xem xét đến chi phí vận hành, bảo dưỡng, nhiên liệu cho 4b, nhất là trong hoàn cảnh tài chính ko dư giả nhiều.
Thiết nghĩ trước khi xuống tay sắm 4b thì những vấn đề đó cụ đã phải tính đến rồi, không có nhiều người mua xe chỉ để thỏa mãn "nhìn xe này đẹp nhỉ, mua cái xem thế nào!"
Trong hoàn cảnh cụ thì chắc chắn là bán 4b đi là tốt hơn nhiều ạ.
bác có thể cho em xin bức hình đại điện của bác ko , thanks bác nhé

DV2004

Xe tăng
Không bụi bặm, nắng, nóng, giá rét, an toàn khi va quệt, đỡ hẳn các bệnh về môi trường ô nhiễm là ưu điểm rất đáng giá của ô tô.
Chưa kể đi đâu 4,5 người chém gió trên xe thoải mái các cụ nhỉ.
Còn cái gì cũng có 2 mặt của nó thôi.

30L 4588

Xe buýt
Cụ chủ mua xe cho thành Mr. Oai thôi chứ thực ra chẳng tính toán gì. Cụ chủ sướng thế: Tiêu tiền không phải nghĩ.

Coco11

Xe hơi
E thấy có xe riêng chỉ tiện đi chơi đi bời thôi, mà đi chơi đi bời thì có phải ngày nào cũng đi đâu. E thấy sở hữu 1 chiếc xe hơi ở hn cực tốn kém, nếu đi làm nữa thì hơi oải. Chỗ gửi xe 2 đầu, phí thì cao, mà thường là vứt ngoài giời, xót ruột lắm. Hên thì có chỗ gửi gần nhà và gần cơ quan, ko thì đi bộ quá tôi. Chưa kể đến 3x và trộm cắp rình rập khắp hang cùng ngõ hẻm, xểnh ra là mất tiền. Đã thế đường thì đông, đi xm đi làm thì chỉ mất khoảng 40p, đi xe hơi mất tiếng rưỡi. Lái ko khéo thì cứ xác định vài tháng đi xì pa 1 lần. Rồi tiền xăng xe, tiền bảo dưỡng, đi trong nội thành xe số tự động thì cứ xác định trên 10L/100km. Oải vãi lúa luôn.Mà h ngồi xe hơi nó cũng chả ha oai như ngày xưa nữa rồi. Chỉ có ngồi ben lỳ, rôn ròi, bim, mẹc thì thấy ha oai 1 tí. Chốt lại là cụ chủ tính chuẩn, e ủng hộ. Sau này khi GTCC ở Hn tốt hơn thì cứ metro với bus mà dùng, vừa rẻ, vừa tiện:P
Ai mua xe thì đều tính trước nhu cầu rồi cụ ah, cả tiền nuôi nó nữa, trừ những cụ thừa tiền k biết làm j thì mình k nói. Cứ những hôm nắng vỡ đầu + mưa bão cụ thử đi đón F1 xem, khổ chúng nó bỏ xừ. Cứ tính như các cụ thì để tiền đấy đi taxi cho lành, k bụi bặm, chẳng mưa gió, mà cũng chẳng lo chỗ gửi xe

Interfan111

Xe hơi
Chia sẻ với cụ chủ. Đúng là đi đường Hà Lội mình nhiều bất cập thật. Em thỉnh thoảng bị vố đón họ hàng toàn vào đường cấm dừng cấm đỗ mà các cụ nhà em giờ cao su nó quen rồi, mấy lần em phải chạy loanh quanh vài vòng mới đón được. Nhiều lúc bực hết cả mình vừa mở mồm ra nhắc nhở mọi người đúng giờ thì các cụ ấy lại bảo mình khó tính, có đi đón một tý mà không thoải mái, có cụ còn dỗi này dỗi nọ. Dạo này em đánh bài cùn, xin mời các cụ chuyên gia rubber bắt tãi đến nhà em rồi đi, cụ nào dỗi đành chịu.

P/S: Trừ bậc phụ huynh vẫn phải đưa đón. Nỗi khổ này thật khó chia sẻ cùng ai

Interfan111

Xe hơi
Đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh :) chả ai giống ai - cụ chủ cứ làm sao cho mình cảm thấy thuận nhất là được.

Như em, mặc dù cũng ít đi xe nhưng xe đối với em ngoài là phương tiện thì nó còn là 1 đam mê, 1 thú vui :)

:D thật à lão? Thế trộm vía em nhờ độ hóng trên OF cao mà tránh được ối bẫy, save được ối thời gian và tiền bạc :D

Em cũng có thắc mắc giống cụ, nếu cái đoạn 3.5km kia bus đi được thì mình cũng đi được - ko khó khăn lắm, cơ bản là mình lái mới thôi ợ.
Chánh tổng chém ghê. Toàn đi xe Jupiter mượn mà kêu đam mê.
Em fun tý, mà còn vụ đam mê chụp choẹt chân rài và xế độ nữa chứ nhỉ

wavethai

Xe tăng
Cụ chủ chưa tính toán hết nhu cầu bản thân nên khi mua xe xong kêu khổ thì cũng đúng thôi

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Thông cảm với cụ chủ vì có xe ô tô mà không được sướng cái thằng người. Nhưng em vẫn thấy có vấn đề gì đó trong bài của cụ. Cụ đi xe buýt thì đi bộ 150m từ nhà ra bến, sao đi xe con lại phải băng qua 3.5km với đủ các loại phương tiện cản đường mới ra được đường lớn nhỉ?
sao lại có vấn đề hả cụ. cụ ấy đi oto thì phải đi đường otto. đi xe buýt thì chắc đi tắt ra đường to . e nghĩ ko có vấn đề gì thắc mắc

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Chào các cụ,

Em mua lại xe Kia Forte SX 2010 màu bạc của người quen từ đầu năm, đến nay đã dùng được 9 tháng (dùng xe ô tô lần đầu). Hôm nay lên đây chia sẻ cảm nhận chút về cảm nhận sử dụng Forte cũng như cảm nhận sử dụng xe ô tô của cá nhân em nói riêng.

1. Về xe Kia Forte SX 2010 Trường Hải sản xuất này thì dù là mua lại xe đã sử dụng, nhưng bản thân em thấy không có điều gì để lăn tăn sau 9 tháng sử dụng, full option, về vận hành, hình thức em thấy quá okie với nhu cầu của mình trong 9 tháng qua.

2. Về cảm nhận cá nhân đối với sử dụng xe ô tô ở HN: Ngay từ bây giờ em có thể nói với các bác là dùng xe ô tô em thấy còn khổ hơn cả khi chưa có xe, em nói điều này là riêng về trường hợp của em thôi nhé:
- Khi chưa có xe ô tô, em đi làm bằng xe buýt, từ nhà đến cty khoảng 10km, chỉ cần bắt duy nhất 1 tuyến xe buýt (đi bộ khoảng 150m từ nhà ra bến xe buýt thôi, đầu tuyến nên luôn có chỗ ngồi view đẹp). Ngồi trên xe buýt (tuy hơi đông một chút giờ tan tầm) nhưng em có thể ngủ, ngắm cảnh hoặc... ngắm chân dài sát sạt, chả phải lo lắng zề...
- Khi có xe ô tô, thì do nhà em ngõ nhỏ nên em phải gửi ngoài đầu ngõ. Mà chỗ cho gửi xe chỉ có 1 cái sân dài bố trí theo kiểu nối đuôi nhau, hôm nào xe mình mà để trong cùng thì muốn lấy ra cứ gọi là thôi rồi (không có lựa chọn khác về chỗ gửi xe).
- Từ chỗ nhà em ra đến đường lớn phải đi qua một con đường làng khoảng 3,5km, tuy đường 2 xe con tránh nhau nhưng các cụ biết đấy, bán hàng, hàng rong, đỗ xe máy, ba gác, lấn chiếm thôi rồi, tắc tị liên miên, ngày nào đi/về qua cũng vật vã như đánh trận. Rồi sau đó khoảng 7km tiếp theo đến cty nữa, đường lúc nào cũng đông, cứ phải ngó trước ngó sau, căn phải căn trái, các giác quan cứ phải hoạt động tối đa nếu không là va chạm như chơi (có thể em lái kém quá chăng).
- Có xe ô tô mà ý định cuối tuần cả nhà hay đi chơi siêu thị hoặc somewhere ở HN, nhưng được 1, 2 lần đầu, từ sau đó Gấu nhất quyết cứ bắt đi xe máy vì đi ô tô 2 mẹ con thấy mệt (đúng là khổ nhiều rôi nên bây giờ sướng không chịu được). Thành ra có ô tô (một đống tiền với điều kiện của em) mà cứ phải vứt một xó một chỗ, .. thật không biết nói sao.
- Ngày trước, mỗi lần định đâu đó, vào phố cổ hoặc mua sắm gì thì đi ngay, nhưng bây giờ việc đầu tiên là nghĩ đến chỗ đỗ xe cái đã, và trên đường thì lúc nào cũng đông, làm gì có cảm giác ngắm cảnh khi lái xe ô tô ở đường HN.
- Em lại là chuẩn man nhưng không uống được rượu, sở thích khiêm tốn chỉ là bóng bàn một chút, truyện online và phim HD tại gia... nên em cũng cực ít giao du, về du lịch, chơi đây đó thì cùng gia đình thì luôn tận dụng, kết hợp trong các chuyến công tác trong và ngoài nước, do vậy sử dụng xe ô tô chỉ dành cho mỗi việc đi làm, 5 ngày/tuần, mỗi ngày khoảng 20km cả đi lẫn về, hết.
- Về chi phí, mỗi tháng chí cho em Forte nó mất khoảng 4,5 triệu (gửi xe tháng 2 đầu, xăng xe...), khoản chi phí tháng thì đúng là chả có gì phải xoắn, nhưng vấn đề là sau khi xem xét tổng kết lại em thấy đúng là với riêng em từ khi có xe ô tô đâm ra thấy khổ hơn cả không có. Ngày trước đi xe buýt thì thấy thoải mái, bây giờ cứ trèo lên ô tô đi làm là thấy căng thẳng, đến công ty mới thở phù, (chưa kể những lúc cãi nhau dừng giữa đường trời nắng, trời mưa do va chạm ở cái đoạn đường đau khổ chồ gần nhà em). Mà chả lẽ có ô tô lại để đắp chiếu đi xe buýt à.

3. Kết luận:
- CHƯA CÓ Ô TÔ THÌ CỨ MUỐN CÓ, CHẮC LÀ SƯỚNG LẮM, THẾ NÀY THẾ KIA, CÓ RỒI MỚI BIẾT.
- TIẾP TỤC ĐI QUA TẾT 2013, RA TẾT BÁN XE, VỀ VỚI CỤ BUÝT ĐỂ ĐI LÀM, CẦN ĐI ĐÂU THÌ TAXI CHO SƯỚNG CÁI THẰNG NGƯỜI.

Không biết có cụ nào có cảm giác giống em không???

Cảm ơn.
nhìn nick của cụ đã thấy cụ mệt mỏi với cái xe rồi. hihi

HungSanity

Xe hơi
điều kiện của cụ chả khác j ông em họ em, nhưng chơi xe nó cũng là cái thú. Có điều chắc fải trải qua rồi mới thấy. Em khuyên cụ mua thêm cái chung cư mà ở, vừa tiện xe cộ ko fải đi xa để lấy, ở cũng thoáng đãng mỗi tội nhà đất thì có giá trị lâu dài hơn.

van_ly

Xe buýt
Em cũng chia sẻ một chút. Nhà em mạn phía cầu Thanh Trì, cơ quan thì ở phía cầu vượt Mai Dịch trước đi làm bằng xe máy toàn mất hơn 1h chen chúc mới đến được cơ quan, hôm nào nắng to hoặc mưa thì đúng khổ. Mặt mày lem luốc, khói bụi, quần, giầy thì bùn bẩn. Từ hồi hoàn thành xong cái đường vành đai 3, em thấy đi ô tô sẽ tiện nên mặc dù điều kiện kinh tế chưa thực sự tốt nhưng cũng cố thu xếp làm con bốn bánh để chạy. Đến nay em đã chạy được nửa năm, em thấy quyết định mua là hợp lý. 20km em chạy đường vành đai 3 đến cơ quan mất khoảng 20 phút, hôm nào đường vắng tầm 15 phút,, nắng gió chẳng sợ, đến sớm có thời gian cà phê cà pháo tí. Nhưng nếu không có cái đường vành đai 3 thì em sẽ không mua bốn bánh, cứ nghĩ cái cảnh chen chúc trong tắc đường, thà đi hai bánh luồn lách cho dễ. CÒn đưa vợ con lên phố đi chơi thì cứ lo chỗ đỗ xe ở đâu, nhiều lúc vứt xe ở nhà bắt taxi đi cho nhẹ cái đầu. Cũng tùy từng điều kiện từng người mà quyết định mua hay ko mua.

Bố khỉ 123

Xe điện
ôi !!! nghe mà thấy thương cho cụ chủ, banđầuu nghĩ mình phải mua 4 bánh cho bằng bạn bằng bè, ha woai wá. Nhưng xét cho cùng ai muốn tỏ ra hawoai mà chẳng khổ, nhưng cụ chủ ko phải về quê nội ngoại 2 bên hoặc giả 2 bên ở gần hay sao mà ko thấy nói. nói chung bán vẫn là thượng sách. lấy 2 bánh làm người tình trăm năm

BMW530d

Xe tăng
Em thì bây giờ không có xe 1 ngày là không chịu được rồi, nó biến thành cái chân của em đúng nghĩa. Chỉ cần vừa tắm xong thằng bạn gọi có đĩa chân chó hấp, đến đi, xe máy thì bụi, chờ taxi có khi đến thì hết, chưa kể trời mưa thì....hết xe nhé.
Còn vợ ốm, con đau, ông ngoại câu được con trắm....bà nội thổi cho cháu đĩa xôi gấc.....bố mày chạy về lấy nhé, rồi sáng mai 8h có mặt chi cục Hải Quan 2 HP, chiều 4h họp hiệp hội ở Đồng Mô. Ôi...chỉ bấy thôi là đã phục cái ông gì nghĩ ra cái 4B rồi.

Nhiều khi đi bảo dưỡng xe, mồm cứ lẩm bẩm, mình đi những đâu mà mỗi năm gần 3 vạn nhỉ.

provtc

Xe container
Chào các cụ,

Em mua lại xe Kia Forte SX 2010 màu bạc của người quen từ đầu năm, đến nay đã dùng được 9 tháng (dùng xe ô tô lần đầu). Hôm nay lên đây chia sẻ cảm nhận chút về cảm nhận sử dụng Forte cũng như cảm nhận sử dụng xe ô tô của cá nhân em nói riêng.

1. Về xe Kia Forte SX 2010 Trường Hải sản xuất này thì dù là mua lại xe đã sử dụng, nhưng bản thân em thấy không có điều gì để lăn tăn sau 9 tháng sử dụng, full option, về vận hành, hình thức em thấy quá okie với nhu cầu của mình trong 9 tháng qua.

2. Về cảm nhận cá nhân đối với sử dụng xe ô tô ở HN: Ngay từ bây giờ em có thể nói với các bác là dùng xe ô tô em thấy còn khổ hơn cả khi chưa có xe, em nói điều này là riêng về trường hợp của em thôi nhé:
- Khi chưa có xe ô tô, em đi làm bằng xe buýt, từ nhà đến cty khoảng 10km, chỉ cần bắt duy nhất 1 tuyến xe buýt (đi bộ khoảng 150m từ nhà ra bến xe buýt thôi, đầu tuyến nên luôn có chỗ ngồi view đẹp). Ngồi trên xe buýt (tuy hơi đông một chút giờ tan tầm) nhưng em có thể ngủ, ngắm cảnh hoặc... ngắm chân dài sát sạt, chả phải lo lắng zề...
- Khi có xe ô tô, thì do nhà em ngõ nhỏ nên em phải gửi ngoài đầu ngõ. Mà chỗ cho gửi xe chỉ có 1 cái sân dài bố trí theo kiểu nối đuôi nhau, hôm nào xe mình mà để trong cùng thì muốn lấy ra cứ gọi là thôi rồi (không có lựa chọn khác về chỗ gửi xe).
- Từ chỗ nhà em ra đến đường lớn phải đi qua một con đường làng khoảng 3,5km, tuy đường 2 xe con tránh nhau nhưng các cụ biết đấy, bán hàng, hàng rong, đỗ xe máy, ba gác, lấn chiếm thôi rồi, tắc tị liên miên, ngày nào đi/về qua cũng vật vã như đánh trận. Rồi sau đó khoảng 7km tiếp theo đến cty nữa, đường lúc nào cũng đông, cứ phải ngó trước ngó sau, căn phải căn trái, các giác quan cứ phải hoạt động tối đa nếu không là va chạm như chơi (có thể em lái kém quá chăng).
- Có xe ô tô mà ý định cuối tuần cả nhà hay đi chơi siêu thị hoặc somewhere ở HN, nhưng được 1, 2 lần đầu, từ sau đó Gấu nhất quyết cứ bắt đi xe máy vì đi ô tô 2 mẹ con thấy mệt (đúng là khổ nhiều rôi nên bây giờ sướng không chịu được). Thành ra có ô tô (một đống tiền với điều kiện của em) mà cứ phải vứt một xó một chỗ, .. thật không biết nói sao.
- Ngày trước, mỗi lần định đâu đó, vào phố cổ hoặc mua sắm gì thì đi ngay, nhưng bây giờ việc đầu tiên là nghĩ đến chỗ đỗ xe cái đã, và trên đường thì lúc nào cũng đông, làm gì có cảm giác ngắm cảnh khi lái xe ô tô ở đường HN.
- Em lại là chuẩn man nhưng không uống được rượu, sở thích khiêm tốn chỉ là bóng bàn một chút, truyện online và phim HD tại gia... nên em cũng cực ít giao du, về du lịch, chơi đây đó thì cùng gia đình thì luôn tận dụng, kết hợp trong các chuyến công tác trong và ngoài nước, do vậy sử dụng xe ô tô chỉ dành cho mỗi việc đi làm, 5 ngày/tuần, mỗi ngày khoảng 20km cả đi lẫn về, hết.
- Về chi phí, mỗi tháng chí cho em Forte nó mất khoảng 4,5 triệu (gửi xe tháng 2 đầu, xăng xe...), khoản chi phí tháng thì đúng là chả có gì phải xoắn, nhưng vấn đề là sau khi xem xét tổng kết lại em thấy đúng là với riêng em từ khi có xe ô tô đâm ra thấy khổ hơn cả không có. Ngày trước đi xe buýt thì thấy thoải mái, bây giờ cứ trèo lên ô tô đi làm là thấy căng thẳng, đến công ty mới thở phù, (chưa kể những lúc cãi nhau dừng giữa đường trời nắng, trời mưa do va chạm ở cái đoạn đường đau khổ chồ gần nhà em). Mà chả lẽ có ô tô lại để đắp chiếu đi xe buýt à.

3. Kết luận:
- CHƯA CÓ Ô TÔ THÌ CỨ MUỐN CÓ, CHẮC LÀ SƯỚNG LẮM, THẾ NÀY THẾ KIA, CÓ RỒI MỚI BIẾT.
- TIẾP TỤC ĐI QUA TẾT 2013, RA TẾT BÁN XE, VỀ VỚI CỤ BUÝT ĐỂ ĐI LÀM, CẦN ĐI ĐÂU THÌ TAXI CHO SƯỚNG CÁI THẰNG NGƯỜI.

Không biết có cụ nào có cảm giác giống em không???

Cảm ơn.
Chẳng bù chỗ em đường xá rộng rãi đạp lút ga, hứng lên thì phi thẳng lên HN hơn tiếng chơi bời rồi lại phi về

OKiaforte

Xe buýt
Cụ chủ bán xe là đúng rồi. Em mấy lần ra Thủ đô có việc mà cứ lo ngay ngáy chỗ đỗ xe, đón cô em mà phải đi lòng vòng 20 phút mới đón được (bôi chát gì mà lâu thế cơ chứ) :))