Chi hội Cảm xúc sau gần một năm dùng ô tô ở HN

brighter8

Xe máy
Chào các cụ,

Em mua lại xe Kia Forte SX 2010 màu bạc của người quen từ đầu năm, đến nay đã dùng được 9 tháng (dùng xe ô tô lần đầu). Hôm nay lên đây chia sẻ cảm nhận chút về cảm nhận sử dụng Forte cũng như cảm nhận sử dụng xe ô tô của cá nhân em nói riêng.

1. Về xe Kia Forte SX 2010 Trường Hải sản xuất này thì dù là mua lại xe đã sử dụng, nhưng bản thân em thấy không có điều gì để lăn tăn sau 9 tháng sử dụng, full option, về vận hành, hình thức em thấy quá okie với nhu cầu của mình trong 9 tháng qua.

2. Về cảm nhận cá nhân đối với sử dụng xe ô tô ở HN: Ngay từ bây giờ em có thể nói với các bác là dùng xe ô tô em thấy còn khổ hơn cả khi chưa có xe, em nói điều này là riêng về trường hợp của em thôi nhé:
- Khi chưa có xe ô tô, em đi làm bằng xe buýt, từ nhà đến cty khoảng 10km, chỉ cần bắt duy nhất 1 tuyến xe buýt (đi bộ khoảng 150m từ nhà ra bến xe buýt thôi, đầu tuyến nên luôn có chỗ ngồi view đẹp). Ngồi trên xe buýt (tuy hơi đông một chút giờ tan tầm) nhưng em có thể ngủ, ngắm cảnh hoặc... ngắm chân dài sát sạt, chả phải lo lắng zề...
- Khi có xe ô tô, thì do nhà em ngõ nhỏ nên em phải gửi ngoài đầu ngõ. Mà chỗ cho gửi xe chỉ có 1 cái sân dài bố trí theo kiểu nối đuôi nhau, hôm nào xe mình mà để trong cùng thì muốn lấy ra cứ gọi là thôi rồi (không có lựa chọn khác về chỗ gửi xe).
- Từ chỗ nhà em ra đến đường lớn phải đi qua một con đường làng khoảng 3,5km, tuy đường 2 xe con tránh nhau nhưng các cụ biết đấy, bán hàng, hàng rong, đỗ xe máy, ba gác, lấn chiếm thôi rồi, tắc tị liên miên, ngày nào đi/về qua cũng vật vã như đánh trận. Rồi sau đó khoảng 7km tiếp theo đến cty nữa, đường lúc nào cũng đông, cứ phải ngó trước ngó sau, căn phải căn trái, các giác quan cứ phải hoạt động tối đa nếu không là va chạm như chơi (có thể em lái kém quá chăng).
- Có xe ô tô mà ý định cuối tuần cả nhà hay đi chơi siêu thị hoặc somewhere ở HN, nhưng được 1, 2 lần đầu, từ sau đó Gấu nhất quyết cứ bắt đi xe máy vì đi ô tô 2 mẹ con thấy mệt (đúng là khổ nhiều rôi nên bây giờ sướng không chịu được). Thành ra có ô tô (một đống tiền với điều kiện của em) mà cứ phải vứt một xó một chỗ, .. thật không biết nói sao.
- Ngày trước, mỗi lần định đâu đó, vào phố cổ hoặc mua sắm gì thì đi ngay, nhưng bây giờ việc đầu tiên là nghĩ đến chỗ đỗ xe cái đã, và trên đường thì lúc nào cũng đông, làm gì có cảm giác ngắm cảnh khi lái xe ô tô ở đường HN.
- Em lại là chuẩn man nhưng không uống được rượu, sở thích khiêm tốn chỉ là bóng bàn một chút, truyện online và phim HD tại gia... nên em cũng cực ít giao du, về du lịch, chơi đây đó thì cùng gia đình thì luôn tận dụng, kết hợp trong các chuyến công tác trong và ngoài nước, do vậy sử dụng xe ô tô chỉ dành cho mỗi việc đi làm, 5 ngày/tuần, mỗi ngày khoảng 20km cả đi lẫn về, hết.
- Về chi phí, mỗi tháng chí cho em Forte nó mất khoảng 4,5 triệu (gửi xe tháng 2 đầu, xăng xe...), khoản chi phí tháng thì đúng là chả có gì phải xoắn, nhưng vấn đề là sau khi xem xét tổng kết lại em thấy đúng là với riêng em từ khi có xe ô tô đâm ra thấy khổ hơn cả không có. Ngày trước đi xe buýt thì thấy thoải mái, bây giờ cứ trèo lên ô tô đi làm là thấy căng thẳng, đến công ty mới thở phù, (chưa kể những lúc cãi nhau dừng giữa đường trời nắng, trời mưa do va chạm ở cái đoạn đường đau khổ chồ gần nhà em). Mà chả lẽ có ô tô lại để đắp chiếu đi xe buýt à.

3. Kết luận:
- CHƯA CÓ Ô TÔ THÌ CỨ MUỐN CÓ, CHẮC LÀ SƯỚNG LẮM, THẾ NÀY THẾ KIA, CÓ RỒI MỚI BIẾT.
- TIẾP TỤC ĐI QUA TẾT 2013, RA TẾT BÁN XE, VỀ VỚI CỤ BUÝT ĐỂ ĐI LÀM, CẦN ĐI ĐÂU THÌ TAXI CHO SƯỚNG CÁI THẰNG NGƯỜI.

Không biết có cụ nào có cảm giác giống em không???

Cảm ơn.
Em thích câu này của Cụ "- Ngày trước, mỗi lần định đâu đó, vào phố cổ hoặc mua sắm gì thì đi ngay, nhưng bây giờ việc đầu tiên là nghĩ đến chỗ đỗ xe cái đã, và trên đường thì lúc nào cũng đông, làm gì có cảm giác ngắm cảnh khi lái xe ô tô ở đường HN.
" EM thì kết hợp cả hai, đi vào phố cổ đi xe máy, còn chỗ nào đường to cứ 4b mà quất. Đang ở trên trời, rơi xuống đất sẽ thấy tiếc đấy cụ ạ

nuocthai

Xe hơi
con vợ em cũng đắp chiếu 4 hôm nay chưa muốn sờ vào, có nhiều thứ chi phối đến nỗi nhìn chẳng có tí hứng nào

Coco11

Xe hơi
con vợ em cũng đắp chiếu 4 hôm nay chưa muốn sờ vào, có nhiều thứ chi phối đến nỗi nhìn chẳng có tí hứng nào
1 tuần e chỉ bảo v2 đưa F1 sang bà ngoại cách 7km có 2 ngày T7 CN nè cụ

ad1088

Xe buýt
Em ở HP nhà quê ... Mà sướng thật

fantome524292

Xe buýt
Em ở HP nhà quê ... Mà sướng thật
cũng không quê lắm đâu cụ ạ, cụ cứ thử đường Trần Nguyên Hãn đoạn chân cầu Niệm với cả An Kim Hải là quê cũng thành phố hết thôi ạ=))=))=))

duykhand

Xe tăng
Có cụ trong thớt này nói đúng ạ. Bây giờ trước kho mua xe thì phaỉ xem
1. Nhu cầu
2.thuận tiện chỗ gửi xe
3.Cung đường đi lại hàng ngày
4.tình hình tài chính nữa

Như e,gửi xe cách nhà 30m,mỗi tháng 500k (không mái che).đường đi lúc nào cũng có thể 2 xe tránh nhau.500m là ra đến phạm văn đồng.đi làm chả bao giờ tắc đường cả.lại thấy sướng cáo thăng người

NoobDriver

Xe tải
Sau 1 năm đi xe ở hà nội em thấy mình điềm tĩnh hẳn các cụ ạ :D, nhiều khi còn học cả tính AQ.

Civic6689

Xe đạp
ở tỉnh lẻ nhưng chia sẻ với cụ chủ..trước chưa mua thì khát khao, ước ao...nhưng mua rồi thì chỉ muốn ngồi dưới cho sướng, cty cách nhà 800 mét, em ở hạ long, ( nhà gần công an cứu hỏa, cty cầu kênh liêm ), đi xe máy còn thấy lãng phí, trước chưa có người yêu thì con xe của em cuối tuần mới ra khỏi nhà 1 tẹo, tuần nào bận thì ở nhà nửa tháng, thỉnh thoảng mới thủ đô, về quê...ko mưa gió e thấy đi xe máy sướng hơn, vì xe máy lên là phóng, chứ oto nhiều khi e thấy nắn nót mệt kinh ( tất nhiên ko thể phủ nhận giá trị nó mang lại )

lenh_ho_xung

Xe hơi
Đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh :) chả ai giống ai - cụ chủ cứ làm sao cho mình cảm thấy thuận nhất là được.

Như em, mặc dù cũng ít đi xe nhưng xe đối với em ngoài là phương tiện thì nó còn là 1 đam mê, 1 thú vui :)

:D thật à lão? Thế trộm vía em nhờ độ hóng trên OF cao mà tránh được ối bẫy, save được ối thời gian và tiền bạc :D

Em cũng có thắc mắc giống cụ, nếu cái đoạn 3.5km kia bus đi được thì mình cũng đi được - ko khó khăn lắm, cơ bản là mình lái mới thôi ợ.
Đường nhà em cũng như cụ thôi, em mất nửa năm quen xe quen đường, đầu lúc nào cũng căng như đàn. Giò thì chấp hết, đi quen rồi thả lỏng người lượn lách thoải mái, không bị khó chịu nữa. Còn mấy vụ gửi xe đi nhiều rồi cũng liều hơn, mưu hơn nên cũng đỡ vất. Túm lại cụ chủ nên cố thêm thời gian nữa để lái thư giãn là ổn

Maz6666

Xe buýt
E cũng rất thông cảm với nỗi khổ của cụ chủ thớt. Nếu đã thấy "KHỔ" thì tốt nhất nên bán đi.
Còn như em đây mỗi tháng cũng chỉ có nhu cầu đi vài trăm km nhưng vẫn chơi xe 10 năm nay rồi vì khi có xe em cảm thấy "Sướng"

Enzokhan

Xe hơi
E đồng ý với cụ chủ thớt vì e giờ củng đang tìm 2 bánh sau bao năm xa cách:)

CoCaDo

Xe đạp
Bac thu chuyen nha xem the nao? Em fun ti. Nhung cung dang suy nghi bac nhi. Co oto tien rat nhieu thu nhung dk nha bac thi qua bat tien cho nhung cai tien.

them.4o

Xe buýt
nhiều ng muốn mệt mà không được
"Cứ nghĩ lúc trời mưa phùn, gió rét sắp tới"

Duyphuongbn

Xe hơi
Các cụ ở thủ đô có oto khổ wá. Về Bắc Ninh nhà e cách HN 15km, mỗi nhà đỗ đc ít nhất 1xe chưa tính vỉ hè, đường rộng mênh mông kô tắc bao h, chỗ đỗ xe thoải mái toàn frêe. Có xe mất mỗi tiền đỏ xăng.

dongalm

Xe hơi
Có oto thì khổ nhưng không có oto thì là cực hình. hôm nào mưa gió tha hồ mà xin taxi mà vẫy xe buýt

BMW_X7

Xe điện
các cụ ở HN có xe thì mệt đầu thật, đi lại khó khăn, phí gửi xe đặt, tìm chỗ đậu khó, em ở tỉnh lẻ, xe em gần như trả bao giờ phải đỗ dưới nắng, mưa cả, cũng trả mấy khi thấy cảnh sát hỏi thăm.
đi thì bí cứ lấm vạch thoải mái, chứ như em đi HN thì chắc chết tiền phạt, ngại cho vào nhà nên gửi 1 tháng 300k, 1 mình 1 cái gara, từ ra tự vào, giờ còn đang lăn tăn tính mở cửa nhà để cho vào cho đỡ tốn, chứ các cụ ở HN làm gì có giá đấy he he.
mấy lần về thủ đô các cụ đi lại đến mệt, hôm gửi một lúc trong bệnh viện hết 110k, nghĩ mà bực và sót, ở quê mình chưa bao giờ mất tiền khi để ở lòng đường, thế mà ở HN thì hixxxx.......
thế nên thấy ở tỉnh vẫn sướng các cụ nhỉ

VuaBanRe.vn

Xe hơi
Em cũng giống cụ chủ ;0 có xe thì thừa ko xe thì thiếu

Cụ nào thích Carens 2011 Full SX thì gọi em nhé - đăng ký 4/2011 - đi 2 vạn - giá thì các cụ biết rồi - ibox

Hacid

Xe máy
Thế mới gọi ô tô là vợ 2.
Chưa có thì thích, có rồi là "vơ lấy tội"
Số 2 chỉ để phân biệt với Gấu thôi.

carnegie_LX

Xe đạp
Xin chia sẻ với cụ! EM cũng đã chót mua 1 em forte cách đây 4 tháng. Giờ gửi xe cách 1km. Đi làm thì tắc đường, lúc nào người cũng phải gồng lên, tới cơ quan hoặc về nhà mới thở phào nhẹ nhõm.
Chỉ có mỗi lợi ích là cuối tuần cho 2 cu F1 đi chơi!
Nhưng em cũng suy nghĩ khác cụ, là khó khăn vậy, thì mình sẽ phải làm sao kiếm được cái nhà có gara oto, thuê được đồng chí driver cho đời nó bớt khổ!