[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

thichrauxanh

Xe điện
Chuyện giá nhà tăng giá vũ bão sau mấy năm chỉ có ở Việt Nam thôi nên tạm thời mn sốt ruột là tiền mất giá. Nhưng các cụ cứ nhìn những nước phương tây tiên tiến, điển hình là Vương quốc Anh nơi bạn em mua nhà, họ quản lý giá bđs rất tốt, không có chuyện để tăng nhanh như ở ta. Bạn e mua một căn nhà ở gần London mà số tiền ban đầu bỏ ra chỉ 3tỉ, trả góp phần còn lại dần, bạn ấy bảo giá cái nhà đó nếu giờ mua đứt thì 11 tỉ. Nước nào cũng cố gắng ổn định vậy thôi trừ khi đất cát quá là bé. Cái quan trọng của cs là chăm lo đời sống, ptrien kinh tế, phúc lợi XH, skhoe nhân dân. Rồi sẽ cbi đánh thuế mạnh ng có nhiều nhà. Hiện tại là chưa gq vđê lơị ích nhóm xong thôi, dần dần sẽ xử lý dần
E xác nhận thông tin trực tiếp là giá nhà đất tại EU xuống giá mạnh rồi nhé, cụ thể là ở Pazi ạ.

thichrauxanh

Xe điện
Em em đọc trên mạng thì biết là giá nhà Mỹ vẫn đang tăng liên tục 10 năm qua nhé
View attachment 8752890
Trên mạng thì e ko biết, e chỉ biết có căn 500k giờ còn hơn 400k tẹo.

Ah mà thêm nữa một số bank cũng cắt ko cho vay mua nhà nữa, bắt đầu từ 27/9 kéo dài ít nhất 6 tháng.

Translator83

Xe buýt
nước đang phát triển thì mục tiêu là thành nc phát triển, mà nc phát triển ntn thì cứ nhìn phương tây cụ nhỉ. Rồi sau này VN cũng phải vậy thôi, giờ giới trẻ nó đi tây nhiều, sau này tụi nhỏ cug sẽ là những ng quản lý đất nc thôi. K thể có chuyện một nc nghèo lương công chức, nhân công thấp ntn mà giá cái nhà lại cao hơn cả UK nơi lương mấy chục k bảng đc, quá là vô lý, thể hiện sự yếu kém trong quản lý thôi. Nhà em mua giờ cug tăng giá gấp đôi n em k cho đấy là lãi bởi bán đi chắc gì em mua đc nơi khác!
E xác nhận thông tin trực tiếp là giá nhà đất tại EU xuống giá mạnh rồi nhé, cụ thể là ở Pazi ạ.

Mr. Xe

Xe đạp
Cuối 2023 e mua mảnh đất đấu giá lễ pháp, tiên dương, đông anh giá ra sổ 65. Mà giờ toàn thấy rao 130-140tr/m2. Lãi thế bảo sao các cụ đua nhau đi ôm đất. Em thì chỉ mua để dùng có tăng nữa cũng không bán. Nhưng giờ đang dư tí vốn mà chả biết mua ở đâu. Chỉ sợ đu đỉnh nếu vào thời điểm này.

Thành Thị 1

Xe điện
Cuối 2023 e mua mảnh đất đấu giá lễ pháp, tiên dương, đông anh giá ra sổ 65. Mà giờ toàn thấy rao 130-140tr/m2. Lãi thế bảo sao các cụ đua nhau đi ôm đất. Em thì chỉ mua để dùng có tăng nữa cũng không bán. Nhưng giờ đang dư tí vốn mà chả biết mua ở đâu. Chỉ sợ đu đỉnh nếu vào thời điểm này.
mua đủ rồi thì mang đi tiêu đi cụ, chả nhẽ đủ để ở, đủ để của để dành cho con rồi còn muốn chúng nó ăn sung mặc sướng ko phải làm j cũng có tài sản còn cụ thì chắt chiu nó quen rồi nên ko cần ah?

hiepchiken82

Xe tăng
cụ thử rao bán giá 130 xem có khớp lệnh ko? chứ e ở bên hải bối trong làng họ rao giá vậy mãi ko trôi

thichrauxanh

Xe điện
nước đang phát triển thì mục tiêu là thành nc phát triển, mà nc phát triển ntn thì cứ nhìn phương tây cụ nhỉ. Rồi sau này VN cũng phải vậy thôi, giờ giới trẻ nó đi tây nhiều, sau này tụi nhỏ cug sẽ là những ng quản lý đất nc thôi. K thể có chuyện một nc nghèo lương công chức, nhân công thấp ntn mà giá cái nhà lại cao hơn cả UK nơi lương mấy chục k bảng đc, quá là vô lý, thể hiện sự yếu kém trong quản lý thôi. Nhà em mua giờ cug tăng giá gấp đôi n em k cho đấy là lãi bởi bán đi chắc gì em mua đc nơi khác!
Chuẩn cụ, lương bên nó 100k, chung cư chỉ tầm dưới 200k, 2 năm lương. Mình lương 5k, chung cư cũng 200k :D e cũng đến ạ. Rõ ràng là cổ rác nhưng bị thổi giá :P
Ở đâu dân trí thấp thì càng dễ lùa gà, nhờ độ adua phong trào rất cao.

smile19

Xe buýt
Chuẩn cụ, lương bên nó 100k, chung cư chỉ tầm dưới 200k, 2 năm lương. Mình lương 5k, chung cư cũng 200k :D e cũng đến ạ. Rõ ràng là cổ rác nhưng bị thổi giá :P
Thế các cụ lại bảo là sang UK mà mua :))

Camontinhyeu

Xe điện
Yếu gì cụ, nó cố tình vì thực tế nhóm này sở hữu nhiều nhất

Haiprozzz

Xe buýt
Chuyện giá nhà tăng giá vũ bão sau mấy năm chỉ có ở Việt Nam thôi nên tạm thời mn sốt ruột là tiền mất giá. Nhưng các cụ cứ nhìn những nước phương tây tiên tiến, điển hình là Vương quốc Anh nơi bạn em mua nhà, họ quản lý giá bđs rất tốt, không có chuyện để tăng nhanh như ở ta. Bạn e mua một căn nhà ở gần London mà số tiền ban đầu bỏ ra chỉ 3tỉ, trả góp phần còn lại dần, bạn ấy bảo giá cái nhà đó nếu giờ mua đứt thì 11 tỉ. Nước nào cũng cố gắng ổn định vậy thôi trừ khi đất cát quá là bé. Cái quan trọng của cs là chăm lo đời sống, ptrien kinh tế, phúc lợi XH, skhoe nhân dân. Rồi sẽ cbi đánh thuế mạnh ng có nhiều nhà. Hiện tại là chưa gq vđê lơị ích nhóm xong thôi, dần dần sẽ xử lý dần
Mấy năm trước em thấy 1 căn ở hóc môn mặt phố hẻm 2 làn xe hơi cũng 6 tỉ. Nhà ở VN có giá cũng 1 phần do buôn bán được.

thichrauxanh

Xe điện
Yếu gì cụ, nó cố tình vì thực tế nhóm này sở hữu nhiều nhất
E đi HB cũng thấy quan tửn miu đồ chia rừng, làm phalobane. chia đất với lí do phát triển du lịch để bán làm dì xọt. Dì xọt quanh đấy thì thấy toàn hoang phế, khách lèo tèo :D
Dân trong vùng dân trí thấp, ko lo cái bền vững mà chờ vào cái dulich dvu. Đen cái nữa dính quả covid vs bão lũ, giờ chắc chờ phá sản.

Haiprozzz

Xe buýt
Thế các cụ lại bảo là sang UK mà mua :))
Giờ các cháu đi xkld mua nhà nhiều lắm cụ. Em tính cứ mỗi năm ở Nhật lại dự ra vài trăm nghìn căn nhà thì các cháu ở sao hết được. Cái đáng lo là VN khi mà dân số giảm mà thanh niên lại đua nhau đi xuất ngoại thì khó khăn gấp 2 :D

vingraux

Xe tăng
Thời buổi có A.I tiện thật:

• Ở các thành phố trung bình như Phoenix (Arizona), Charlotte (North Carolina), Tampa (Florida), bạn có thể tìm được căn hộ với giá 200.000 USD trong các khu vực xa hơn trung tâm, hoặc ở các khu vực kém phát triển. Những căn hộ này thường có diện tích từ 50 - 80 m² và có thể có các tiện ích chung như hồ bơi hoặc phòng tập gym.
  • Khoảng cách tới trung tâm thường từ 30 phút đến 1 giờ lái xe.

• Ở những thành phố lớn như New York, San Francisco, Los Angeles, hoặc các khu vực trung tâm của Washington D.C., Boston, việc mua căn hộ với 200.000 USD gần như là không thể trong trung tâm thành phố. Bạn có thể tìm được những căn hộ nhỏ hơn hoặc dạng studio với diện tích chỉ từ 20 - 40 m² ở những khu vực ngoại ô xa, hoặc thậm chí là những căn hộ cần sửa chữa.
  • Khoảng cách tới trung tâm có thể từ 1 - 2 giờ lái xe hoặc xa hơn, và đôi khi phải phụ thuộc vào phương tiện công cộng.
Khoảng cách 1-2 giờ lái xe ở các thành phố lớn có thể dao động từ 30 km (trong điều kiện tắc nghẽn nặng) đến 200 km (trong điều kiện giao thông thuận lợi).

Rô-Ron

Xe điện
Thời buổi có A.I tiện thật:
Lương kỹ sư trung bình ở TP lớn kiểu như San Francisco hay vùng thung lũng silicon khoảng 120-150k. Nếu độc thân thì thuế khoảng 33%.
thuê 1 căn hộ 1bed 1 bath trung bình tầm 2.5k-3k 1 tháng. Giá condo (ở ta gọi là chung cư )3bds, 2bath trung bình 900k-1trieu. Thuế nhà khoảng 1.1%/năm. Bảo hiểm nhà khoảng $300/tháng. Condo ( hay gọi là chung cư) thì có HOA ( phí quản lý) khoảng $500-$900/tháng tuỳ nhà cũ mới. Ăn phở 2 người cả tip bèo nhất $40/2 bát. Cafe VN ở VN town khoảng $8.5/ly size L. Nghe lương hơn trăm nghìn tưởng là to chứ để mua và sở hữu nhà còn khướt. Đó là chưa kể tỉ thứ bảo hiểm khác, vật giá thì gì cũng đắt hơn VN nhiều lần. Còn mấy bang nhà rẻ 200k thì lương thấp tịt nữa, mà nhà 200k ở mấy bang đó cũng nát lắm, ko lấy đâu ra đời như là mơ đâu.
Ở đâu để sở hữu nhà cũng là khó chứ ko phải ngon ăn.
VN mình thời kỳ này mọi thứ chưa rõ ràng minh bạch nên mọi thứ còn dễ dàng, dễ làm giàu hơn nếu biết tận dụng cơ hội. Tư bản thì cuộc sống làng nhàng đủ ăn thì ok chứ để có cuộc sống upper level là cực khó.

thichrauxanh

Xe điện
Lương kỹ sư trung bình ở TP lớn kiểu như San Francisco hay vùng thung lũng silicon khoảng 120-150k. Nếu độc thân thì thuế khoảng 33%.
thuê 1 căn hộ 1bed 1 bath trung bình tầm 2.5k-3k 1 tháng. Giá condo (ở ta gọi là chung cư )3bds, 2bath trung bình 900k-1trieu. Thuế nhà khoảng 1.1%/năm. Bảo hiểm nhà khoảng $300/tháng. Condo ( hay gọi là chung cư) thì có HOA ( phí quản lý) khoảng $500-$900/tháng tuỳ nhà cũ mới. Ăn phở 2 người cả tip bèo nhất $40/2 bát. Cafe VN ở VN town khoảng $8.5/ly size L. Nghe lương hơn trăm nghìn tưởng là to chứ để mua và sở hữu nhà còn khướt. Đó là chưa kể tỉ thứ bảo hiểm khác, vật giá thì gì cũng đắt hơn VN nhiều lần. Còn mấy bang nhà rẻ 200k thì lương thấp tịt nữa, mà nhà 200k ở mấy bang đó cũng nát lắm, ko lấy đâu ra đời như là mơ đâu.
Ở đâu để sở hữu nhà cũng là khó chứ ko phải ngon ăn.
VN mình thời kỳ này mọi thứ chưa rõ ràng minh bạch nên mọi thứ còn dễ dàng, dễ làm giàu hơn nếu biết tận dụng cơ hội. Tư bản thì cuộc sống làng nhàng đủ ăn thì ok chứ để có cuộc sống upper level là cực khó.
Lương 100k dù thấp nhưng còn có khả năng mua bằng lương. Ngược lại với lươn :D