[Funland] Cảm nhận về các vấn đề tâm linh, huyền bí thời nay thế nào?

langgia

Xe hơi
Em xin đưa ra 1 ví dụ về chính ngay cái thân em, em tuổi con Khỉ bạn gái em tuổi con Mèo, sau khi tìm hiểu đc khoảng 6 tháng thì mồng 4 tết em phi xe lên nhà người yêu vừa là chúc tết vừa là ra mắt các Cụ luôn, do bạn em cũng đã kể về em và gia đình em rùi ,khâu ra mắt theo em thấy ổn và mẹ em cũng đã tính xa hơn chút rồi ,thế là cơm nó rượu say em lên giường làm một giấc ,đang phê phê trong giấc mơ bạn em mò vào bắt em dậy và bảo mẹ đưa 2 chúng mình đi nhờ thầy xem tướng số và ngày giờ năm nay thế nào ? Em vốn là người ko tin mấy chuyện đó, dù rất bực nhưng mình đang ở sân khách cũng như với mẹ vợ tương lai em mắt nhắm mắt mở đi theo. Ko biết có phải do sắp xếp hay ông thầy lởm mà phán xong em ko đấm vào mồm ông đấy đc em phải chịu ,nào hai đứa rất xứng đội, rất hợp tuổi, lấy nhau sẽ rất hp,con cái đều tốt cả ....( bố mẹ bạn gái em đều là cấp tá của một trường sỹ quan đấy ah ko phải dạng vừa đâu ạ) thế là và nhà 2 cụ và bạn em mừng lắm, cũng định này định kia ,nhưng rồi 2 tháng sau em và nàng chia tay nhau vì ko thể chịu đc suốt ngày thầy bảo phải thế này, thầy bảo phải thế kia, giá như mẹ em nghe theo thầy có khi em còn chịu đc đằng này mẹ em tin thầy 1 em ấy tin 10 và em ko chịu nổi và em giải tán luôn. Giờ thì em đã 1v-xinh 2c -ngoan dù trước đó chẳng có thầy nào thậm chí ngày cưới của em bố vợ em xem vào ngày giữa tuần nhưng quan điểm của em cưới phải vào Chủ nhật (ko chẳng có ma đứa bạn nào nó về chúc mừng) còn chủ nhật nào cũng đc vậy là em nhờ bố em gọi điện thông báo với bố vợ em là xem thầy phán là ngày 09/09 Âm lịch rất đẹp ngày thế là xong, sau này vợ em mới biết bố em cũng là thầy rất giỏi nhưng là thầy giáo cấp 3...cả nhà ôm bụng cười. Còn chuyện nhà cửa các Cụ còn muốn đọc em xin hầu sau.

khanhtoank49

Xe máy
Hôm Thứ bảy tuần vừa rồi vợ chồng em đi gọi hồn cho ông Nội. Chả là ông mất 30 năm nay mà chỉ toàn cúng, giỗ thông thường, vợ em bảo gọi ông lên xem có thiếu thốn gì không để hôm giỗ ông còn chuẩn bị. Em thì chả tin lắm nhưng vợ em lại bảo nằm mơ thấy ông, thế là em cũng đi cùng. Lên gặp thầy rồi nhập gọi ông về, phán đủ các kiểu em thấy có câu đúng, câu sai. Nói chung là không ổn lắm. Cái này tùy tư duy mỗi người thôi. Em chỉ tin vào mỗi khoa học. :D

LED Roman

Xe hơi
Món này em ko hợp duyên, nghiên cứu mãi cũng ko thấy khá :(

trauxanh

Xe lăn
Đến đây, em nhận thấy là cụ chủ thực ra là đã có tư kiến riêng.

Cụ cứ tự nhiên chứ không cần phải ở vai trò "tham gia, thư ký, ghi nhận, tổng hợp" như cụ đã từng nói.
Và nhẽ cụ cũng nên đổi tên thớt cho phù hợp với chính kiến của cụ.

Em tôn trọng quan điểm và niềm tin của cụ!

sparta.leonidas

Xe cút kít

Cụ cứ tự nhiên chứ không cần phải ở vai trò "tham gia, thư ký, ghi nhận, tổng hợp" như cụ đã từng nói.

Cứ để mọi chuyện như nó vốn có cụ ạ. Niềm tin không thể hoặc rất khó để chứng minh. Riêng em những gì em chưa hiểu thì dứt khoát em không bác bỏ nó. Cần có thời gian để tìm hiểu và trải nghiệm.

Luu Lehong

Xe container

Đúng là đến giờ em cũng đã có quan điểm riêng nhưng vẫn muốn nghe tất cả các ý kiến khác để sáng tỏ thêm vấn đề bác ạ! VD như có cụ nào nói trước đây nhà hay gia đình thế này, thày bảo phải thế kia, sửa mà đổi vận được thì cũng cần ủng hộ! Hoặc có bác nào gặp thày xem TV, nói sưng sưng ngược với hiện tại mà sau này chiêm nghiệm thấy đúng thì quá nên xem ý chứ! Biết đâu gặp được người thực, việc thực để thay đổi quan điểm của mình!
Bác thừa biết giờ thày thợ cũng nhiều, người biết chút ít thì hoang mang, người không biết gì thì dễ bị dắt mũi lừa bịp! Mở cái thớt này để mọi người đọc và suy xét thêm cũng chả tốt thêm ư :D

trauxanh

Xe lăn
Đúng là đến giờ em cũng đã có quan điểm riêng nhưng vẫn muốn nghe tất cả các ý kiến khác để sáng tỏ thêm vấn đề bác ạ! VD như có cụ nào nói trước đây nhà hay gia đình thế này, thày bảo phải thế kia, sửa mà đổi vận được thì cũng cần ủng hộ! Hoặc có bác nào gặp thày xem TV, nói sưng sưng ngược với hiện tại mà sau này chiêm nghiệm thấy đúng thì quá nên xem ý chứ! Biết đâu gặp được người thực, việc thực để thay đổi quan điểm của mình!
Bác thừa biết giờ thày thợ cũng nhiều, người biết chút ít thì hoang mang, người không biết gì thì dễ bị dắt mũi lừa bịp! Mở cái thớt này để mọi người đọc và suy xét thêm cũng chả tốt thêm ư :D
Thực tình, em vẫn khuyên mọi người quen biết là hết sức thận trọng trong những việc này.
Đặc biệt những công việc không mang tính tư duy cao thì lại càng tránh xa, như đồng cốt hay cũng bái...
Vì như em cũng đã nói, giờ ảo chiếm đại đa số, trăm thầy chẳng được một. Cái khó là dân ta thì làm sao biết để mà phân biệt?
Tuy vậy, cũng không thể phủ định "sạch trơn". Những thứ kiến thức này là rất khó hiểu đối với chúng ta, nhưng không vì thế mà ta phủ định khi chưa rõ. Chỉ nên hết sức thận trọng là đủ.
Cứ lấy trí của số đông trong một thời kỳ để làm thước đo, thì có thể đúng với nhiều vấn đề thông thường, nhưng cũng có thể dẫn đến trường hợp ông Kim Ngọc ở Vĩnh Phú, hay như ông Ga Li Lê bên Tây trước kia.

onPickup

Xe hơi
Website
napthungxebantai.vn
Em thanh niên thế kỷ 21 chỉ tin vào khoa học chứ không tin vào mấy chuyện nhảm nhí này.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Chắc phải đợi chết mới biết được nhưng đâu đây quanh ta vẫn có những chuyện lạ cũng đúng bởi con người vốn là thứ huyền bí nhất trái đất. Món ma quỷ gọi hồn ở Anh Quốc cũng nhiều.ở vn thì e éo tin vì cứ mở miệng ra là đòi tiền từ đó suy ra là lừa đảo.bản thân e cũng có những việc tự sợ bản thân mình là cứ ngủ mơ sau đó thấy thật. biết trước thứ gì đó chắc là linh cảm tốt.một lần ra nc ngoài tới 1 nơi làm e rựng tóc gáy vì đã từng đến đó trong giấc mơ???? Vẫn còn nhiều thứ huyền bí,con người ta sinh ra đều có số có lẽ đúng thật.bản thân e làm kd có nhiều phi vụ ngọt đến 99% nhưng cuối cùng toàn dính vào cái lí do vớ vẩn nhất trần đời và hỏng.còn những lần khó phi vụ bé thì lại thành công mỹ mãn hình như có thế lực nào đó phá đám.

Luu Lehong

Xe container
Em chỉ tin những nhà thần học kiểu như GSTS Lê Như L. (nay đã mất) dạy ở trường ĐH khi xưa hay nói trúng chóc 100% (nhưng sau đó những năm cuối đời khả năng đó cũng giảm nhiều rồi hết). Vì thời đó có nhiều chuyện mắt thấy tai nghe ông phán khiếp thật!
- Chuyện 1 Gia đình GV thừong xuyên xảy ra những chuyện không hay, lục đục, ốm đau. Ông L. nói bà vợ về vứt con dao nhặt được ở ruộng gần trường đi là ổn (hồi đó trường đóng ở Phổ yên-TN). Gia đình đó thực hiện ngay và sau đó ổn định tốt đẹp mọi việc.
- Một lần GS nói 1 sinh viên: Sao giờ còn ngồi đây chưa về, mẹ cậu mất cơ mà! Cậu SV đó ngạc nhiên và bất ngờ hoảng hốt. Trong ngày hôm đó cậu SV nhận tin gia đình báo mẹ mất!
- Một lần khác, GS nói 1 cậu sinh viên khác là sắp gặp nguy hiểm đến tính mạng. Cậu ta đi bơi và bị đuối nước! Đấy là những chuyện em nghe lại, nhưng không phải nghe thêu dệt!
- Ngày em đã đi làm (khoảng 1991-1993) có làm việc với GSTS Lê Như L., giờ giải lao, em cùng nhiều người khác viết ra các tờ giấy hỏi tương lai của mình trong khoảng thời gian tới vì ông bận không xem trực tiếp được cho từng người. ÔNg ấy viết vào cuối mảnh giấy là em sẽ có mất của trong năm đó, sau này lấy vợ muộn... Đúng là gần cuối năm ông a trai mượn cái xe đạp ESKA mà em vừa mới mua được 1 tháng đi rồi bị mất trộm (hòi những năm 90 cái xe ESKA đã là quý). Còn việc lấy vợ thì sau 33T em mới lấy, thế là muộn hay vừa hoặc sớm tùy mọi người nhận xét! Cơ bản em nghiệm thấy đúng! Nhiều người viết giấy nhờ xem cùng hôm đó cũng cho nhận xét là đúng!
Đấy, em nghĩ thì thày là phải thế, không phải vì tiền, nói sưng sưng chắc cú chứ không phải cái loại thày bây giờ xem TV, PT cứ cái kiểu nói nước đôi: nếu... thì tốt, hay nên thế này thì tốt!
Nhưng đấy là người em gặp như kiểu GSTS Lê NHư L. hay TS Lê Văn Th. giờ không nhiều. Họ đều không tin hay cổ súy TV, PT, ngày giờ mà họ theo trường phái thần học. Họ nói theo cảm nhận riêng của họ! Và việc xem ngày giờ cho từng người để lựa việc của họ cũng đơn giản chứ không rối rắm!
Có lẽ đến giờ em chỉ còn tin thần học, tất cả các chuyện xem TV, PT, ngày giờ không (hay chưa thấy) cơ sở để thuyết phục! Em đã gặp nhiều, thấy toàn loại ăn ốc nói dựa cả! Người có nghiên cứu chút chút nói cũng chỉ là nói chơi do dựa dẫm, còn thày lấy tiền thì rặt loại thất học không bàn!

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container
Việc TS Lê văn Th. và GSTS Trần Quốc Vượng (nhà n/c lịch sử và tử vi có tiếng - nay đã mất) đã từng lấy TV cho 28 người sinh dịp giao thừa tết Mậu Thân (1968) ở Cây đa nhà bò và đúc kết chiêm nghiệm ra 28 con người hoàn toàn khác biệt nhau (chi tiết này em đã viết phản biện về TV ở thớt bác Vừng hôm trước, giờ không viết lại nữa), chính điều đó đã nói lên bản thân các nhà n/c đã không còn tin TV. Vì TV là 1 hàm số quá nhiều ẩn, ảnh hưởng tương hỗ quá nhiều bởi các yếu tố ngoại cảnh mà giờ xh hiện đại, nhiều yếu tố càng chi phối mạnh) . Đến nay, sau hơn 30 năm nghiên cứu về TV, em cũng mạnh dạn trình bày quan điểm riêng của cá nhân mình là em ko còn tin TV. Có xem cho ai em cũng nói ngay là chỉ xem chơi để tham khảo cho vui còn hơn 5 năm nay không thấy đam mê gì nữa vì đã thấy quá nhiều bất cập!

trauxanh

Xe lăn
Qua bao nhiêu comments trước, tưởng rằng cụ chủ cũng đọc chứ?

Về một dạng thầy cụ đang nói đến (theo như cụ gọi là Thần học), thì đó là những người có trường thông tin mở hơn bình thường, người ta có thể gọi là sự "linh mẫn", "thiên nhãn", hay "luân xa" gì đó cũng được...Và tự nhiên người đó có khả năng đó trong một giai đoạn dài hoặc ngắn, với mức độ nặng hay nhẹ khác nhau. Cái này, em từng thấy có cả người nông dân, hay công nhân bình thường cũng có chứ đâu cần phải là GS, TS nọ kia.
Và cái khả năng này không phải do học tập nghiên cứu dày công, nên khi nó hết đi thì là hết. Chứ nếu người thầy nào bỏ công nghiên cứu một cách chân chính một môn nào đó, thì nói đơn giản như cái bảng Cửu chương vậy nhé, đến già, đến chết...thì vẫn nằm trong đầu người ta.
Đó là em chưa nói đến thế nào là "Thần học".

Cái thứ 2, giả như có một ai đó là người có khả năng, học thuật thực sự, tạm gọi là "Thầy" đi. Người ta bỏ công sức nghiên cứu, thậm chí bỏ cả các công việc kiếm tiền để tập trung nghiên cứu theo môn nào đó, và đạt đến một trình độ nào đó. Thế rồi xa gần, thầy đó phải đi phục vụ, và không được lấy tiền ai. Vậy thầy đó sống bằng gì? Quy định nào hay sách vở nào nói là phải phục vụ đi, không được có bù đắp, bán nhà đi mà đi phục vụ cho thiên hạ???
Đây là điều ích kỷ khi ta xem xét mối quan hệ tương tác giữa người cần việc và người có khả năng giúp việc. Thói thường, chỉ muốn được tất cả mà không phải bỏ chi phí gì!
Nhìn thêm (em đã đặt vấn đề là thầy thực sự rồi đấy nhé), để đạt đến trình độ nào đó, thì liệu có dễ hơn những thợ học vài tháng để làm điện, làm nước, xây dựng đơn giản...không? Vậy những người thợ kia đến làm cho người khác thì có được nhận tiền không? Hay là nghĩa vụ phải giúp ta?

Haizzz...
Thôi, mời cụ cứ tự nhiên!

mn2t

Xe điện
Việc TS Lê văn Th. và GSTS Trần Quốc Vượng (nhà n/c lịch sử và tử vi có tiếng - nay đã mất) đã từng lấy TV cho 28 người sinh dịp giao thừa tết Mậu Thân (1968) ở Cây đa nhà bò và đúc kết chiêm nghiệm ra 28 con người hoàn toàn khác biệt nhau (chi tiết này em đã viết phản biện về TV ở thớt bác Vừng hôm trước, giờ không viết lại nữa), chính điều đó đã nói lên bản thân các nhà n/c đã không còn tin TV. Vì TV là 1 hàm số quá nhiều ẩn, ảnh hưởng tương hỗ quá nhiều bởi các yếu tố ngoại cảnh mà giờ xh hiện đại, nhiều yếu tố càng chi phối mạnh) . Đến nay, sau hơn 30 năm nghiên cứu về TV, em cũng mạnh dạn trình bày quan điểm riêng của cá nhân mình là em ko còn tin TV. Có xem cho ai em cũng nói ngay là chỉ xem chơi để tham khảo cho vui còn hơn 5 năm nay không thấy đam mê gì nữa vì đã thấy quá nhiều bất cập!
Bác nghiên cứu được 30 năm thì hơn em rồi, nên chắc hẳn bác cũng có những nghiên cứu, nhận định riêng của mình.
Cá nhân em thì thấy TV đúng. vấn đề là đúng ở mức nào. Nó là gì và mình dùng ra sao thôi. Con dao để thái gọt, không dùng làm đũa gắp hoặc dĩa để ăn, khéo rách miệng như chơi rồi cho là dao không tốt.

Bác có thể nói TV quá nhiều biên số cũng được, hơn 100 sao kia mà. Nhưng nếu nghĩ tích cực thì có thêm nhiều dữ kiện để đoán thay vì có 8 chữ (Bát tự), hay thậm tệ hơn là chỉ có 6 hào, hay 2 quái :D

Tử vi chỉ là 1 hàm số như cụ Phát Lộ đã viết. Ví như Thiên Khôi, là con trưởng, "hoặc đoạt trưởng". Cái đó đã nói lên biến số rồi. thế nên 100 người có Thiên Khôi, sẽ chỉ có 50 là con trưởng thôi, còn lại là đoạt. Đoạt lại chia là khắc, hoặc con thứ, con út nhưng phải lo như con trưởng. Cái đó lại là biến nữa.

Như vậy, xem TV hay phải trực tiếp, và có cả đoạn khớp số xem có đúng đối tượng hay ứng vào cái gì hay không. Bác cũng biết hơn 100 sao, nhưng khi xem cụ thể, khéo chỉ dùng khoảng 20 - 30 sao là cùng, vì có sao ứng, sao không ứng :) Cái này cần kinh nghiệm, va chạm của người xem để bóc tách, với trường hợp này thì ứng vào sao nào, trường hợp kia vào sao nào.

Còn vụ nếu thế này thì tốt, nếu thế kia thì không tốt, có thể coi là sự tao ngộ ngoài lá số, những yếu tố bổ sung để cải sô, thay đổi chiều hướng số phận. Tuy nhiên thật giả đúng sai chỉ trong 1 gang tấc :) phải tùy theo duyên của mỗi người thôi :)

mn2t

Xe điện
Có lẽ đến giờ em chỉ còn tin thần học, tất cả các chuyện xem TV, PT, ngày giờ không (hay chưa thấy) cơ sở để thuyết phục! Em đã gặp nhiều, thấy toàn loại ăn ốc nói dựa cả! Người có nghiên cứu chút chút nói cũng chỉ là nói chơi do dựa dẫm, còn thày lấy tiền thì rặt loại thất học không bàn!
Em sợ rằng cái món đó còn mông lung hơn. ĐÚng là có người có khả năng đó, nhưng người giả thì gấp bội. Cứ nhìn vụ thẩm mỹ viện xong bỏ xuống sông thì thấy khả năng như thế nào.
Những người có khả năng tâm linh có thể nhìn thấy được trong khoảng tương lai ngắn, và cũng chỉ là mặt tổng quan thôi. Ví dụ nói sắp tới có thay đổi công việc. Nhưng thực tế đang dự tinh 2-3 công việc, việc mình cần hỏi thì trả lời không chính xác mà ứng ngay vào cái việc gần nhất, là việc mình không quan tâm lắm.
Em nhó có năm nhà em bị phán cả nhà vào viện. Em cũng chẳng tin lắm vì mình đang phây phây chẳng sao cả. Cuối cùng là cả nhà vào viện thật, nhưng là chăm người ốm :D mấy cái đó cũng chỉ là chiều hướng, chẳng có gì xác thực cả, và đến giờ, em gặp cũng tương đối, nhưng chỉ dừng ở chỗ mỗi người một khả năng, đủ để đàm đạo vui vẻ với nhau thôi, còn chẳng ai xem cho ai 1 cái gì cả :D

Luu Lehong

Xe container
Qua bao nhiêu comments trước, tưởng rằng cụ chủ cũng đọc chứ?

Về một dạng thầy cụ đang nói đến (theo như cụ gọi là Thần học), thì đó là những người có trường thông tin mở hơn bình thường, người ta có thể gọi là sự "linh mẫn", "thiên nhãn", hay "luân xa" gì đó cũng được...Và tự nhiên người đó có khả năng đó trong một giai đoạn dài hoặc ngắn, với mức độ nặng hay nhẹ khác nhau. Cái này, em từng thấy có cả người nông dân, hay công nhân bình thường cũng có chứ đâu cần phải là GS, TS nọ kia.
Và cái khả năng này không phải do học tập nghiên cứu dày công, nên khi nó hết đi thì là hết. Chứ nếu người thầy nào bỏ công nghiên cứu một cách chân chính một môn nào đó, thì nói đơn giản như cái bảng Cửu chương vậy nhé, đến già, đến chết...thì vẫn nằm trong đầu người ta.
Đó là em chưa nói đến thế nào là "Thần học".

Cái thứ 2, giả như có một ai đó là người có khả năng, học thuật thực sự, tạm gọi là "Thầy" đi. Người ta bỏ công sức nghiên cứu, thậm chí bỏ cả các công việc kiếm tiền để tập trung nghiên cứu theo môn nào đó, và đạt đến một trình độ nào đó. Thế rồi xa gần, thầy đó phải đi phục vụ, và không được lấy tiền ai. Vậy thầy đó sống bằng gì? Quy định nào hay sách vở nào nói là phải phục vụ đi, không được có bù đắp, bán nhà đi mà đi phục vụ cho thiên hạ???
Đây là điều ích kỷ khi ta xem xét mối quan hệ tương tác giữa người cần việc và người có khả năng giúp việc. Thói thường, chỉ muốn được tất cả mà không phải bỏ chi phí gì!
Nhìn thêm (em đã đặt vấn đề là thầy thực sự rồi đấy nhé), để đạt đến trình độ nào đó, thì liệu có dễ hơn những thợ học vài tháng để làm điện, làm nước, xây dựng đơn giản...không? Vậy những người thợ kia đến làm cho người khác thì có được nhận tiền không? Hay là nghĩa vụ phải giúp ta?

Haizzz...
Thôi, mời cụ cứ tự nhiên!
Những nguòi em quen biết để tiếp cận, học hỏi có n/c về lính vực tâm linh đều có học vị cao bởi em cho rằng, họ có kiến thức, trải nghiệm và suy nghĩ thấu đáo hơn bác ạ! Những vị này có bằng cấp học vị, nghề nghiệp thì họ sống dư giả vì cv chính của họ còn nói về các vấn đề PT, TV.. chỉ là những cảm nhận, đọc để hiểu người xưa nghĩ gì chứ không mê muội và có động cơ vật chất! Riêng trường hợp GSTS địa chất Lê Như L. thì có thể là thiên bẩm! Tất nhiên như khi có việc, cần nhờ vả các "thày tay trái" này thì chả ai nhờ không cả. Tuy nhiên chỉ ở góc độ cảm ơn tình cảm là chính!
Còn những dạng thày lớp 3, lớp 4 như kiểu thày như thày Phạm Như T. (đã đi tù về, nhà ở Lương Sử C); thày (lâu em đã quên tên) ở Đê la Thành (sau được biết cũng là công nhân trộm cắp bị đuổi việc về phát ra nghề) thì đúng là không nên đến cho khỏi mất thì giờ! Tại sao em kể ra những thày này vì hồi trẻ nhiều người em quen kể đến là ca tụng, em cũng đến cùng nghe để thấy rõ chân tướng của họ lộ ra toàn ra nói dựa, dốt nát chắc đọc được mấy quyển sách rồi cộng thêm cái miệng dẻo lừa tai mấy bà để lấy tiền! Những thày này sống vì nghề nhưng thực ra cũng chẳng giúp được vì đâu có kiến thức, chỉ phét lác với nói dựa theo bài sẵn!

Luu Lehong

Xe container
Em sợ rằng cái món đó còn mông lung hơn. ĐÚng là có người có khả năng đó, nhưng người giả thì gấp bội. Cứ nhìn vụ thẩm mỹ viện xong bỏ xuống sông thì thấy khả năng như thế nào.
Những người có khả năng tâm linh có thể nhìn thấy được trong khoảng tương lai ngắn, và cũng chỉ là mặt tổng quan thôi. Ví dụ nói sắp tới có thay đổi công việc. Nhưng thực tế đang dự tinh 2-3 công việc, việc mình cần hỏi thì trả lời không chính xác mà ứng ngay vào cái việc gần nhất, là việc mình không quan tâm lắm.
Em nhó có năm nhà em bị phán cả nhà vào viện. Em cũng chẳng tin lắm vì mình đang phây phây chẳng sao cả. Cuối cùng là cả nhà vào viện thật, nhưng là chăm người ốm :D mấy cái đó cũng chỉ là chiều hướng, chẳng có gì xác thực cả, và đến giờ, em gặp cũng tương đối, nhưng chỉ dừng ở chỗ mỗi người một khả năng, đủ để đàm đạo vui vẻ với nhau thôi, còn chẳng ai xem cho ai 1 cái gì cả :D
Bác nói đúng, thày kiểu như mấy GSTS em kể ở trên thì nay có lẽ chả còn ai! Còn những nhà ngoại cảm kiểu PTBH, Cậu Liên , cậu Thủy thì cũng có giai đoạn cởi mở nên lừa được nhiều, sau vụ Cát Tường, cậu Thủy.. thì giờ nhiều người đã tỉnh ra, họ nằm im đắp chăn che tai cả rồi!
Thế nên em mới nghĩ giờ các vấn đề tâm linh có xem cũng chả còn đúng! Vì thày thật như mấy vị GSTS kia (có khả năng thần học) còn đâu mà toàn loại thần kinh, điên dại với văn hóa thấp ko làm gì được mới chuyển sang làm thày lq tâm linh!

Luu Lehong

Xe container
Nghề nghiệp của em dính dáng đến địa chất, là nơi quản lý về Hoạt động khoáng sản cả nước, thường xuyên tiếp xúc với các cá nhân tham gia hoạt động Địa chất và Khoáng sản. Việc các Đại gia khoáng sản thường quan tâm đến phong thủy, ngày giờ cũng nhiều nhưng giờ thấy họ cũng đã chừng mực, ko tín như trước đây nữa!
Một chuyện hài là 1 DN xin khai thác titan ở miền Trung (tầm 2007-08), kết hợp với 1 nhà Phong thủy để đi làm việc. Đúng dịp chính sách giai đoạn đó thuận lợi, ông ta may mắn công việc suôn sẻ 1 vài chuyện so với các đồng nghiệp cùng thời khác, ông ý rất lấy làm tâm đắc cho rằng mình được việc do kết hợp với thày PT để làm ăn, do thày hướng dẫn chỉnh sửa PT nơi làm việc, nhà cửa và thậm chí cả do việc chọn ngày giờ xuất phát ra HN đi làm việc :D. Nhưng sau đó vài năm, chính sách nhà nước thay đổi, tình trạng KD đều khó khăn chung, nghe đâu C.ty nọ cũng đã chuyển sang lĩnh vực khác vì KS không hiệu quả. Nhà PT cũng mất tăm :)). Nhưng chắc chắn nhà PT nọ cũng kiếm được món kha khá của chủ DN do nắm đựoc cái thóp quá tín của ông chủ. Ngay từ đầu hồi đó vì em cũng đã có chút ít n/c về lĩnh vực này, giả vờ hỏi mấy cái liên quan đến hướng nhà cửa, chỗ làm việc thấy ông ta nói lung tung cả và tự bản thân ý kiến đã mâu thuẫn. Thế là em biết tảy ông này chỉ lòe ông chủ ĐG khoáng sản kia mà thôi! Vì khi gặp ông chủ tín mê muội và thiếu kiến thức thì thày PT bao biện nói cái gì chả nghe!
Lại 1 Đại gia KS khác, có 1 giai đoạn là ĐBQH, quê TN, tình độ VH lớp 7 tín PT vô cùng. Đến khoảng cao trần nhà với sàn từng tầng cũng phải y/c thợ chuẩn đến từng ly để phù hợp cung thước chọn! Nhưng em biết ông này giờ đang nợ đầm đìa, Cty chỉ là các bãi đất hoang, việc tồn tại DN cũng chỉ là đắp điếm, lấy chỗ nọ đậy chỗ kia chứ chả hoành tráng như nhiều người ngoài lầm tưởng! Việc những ông ĐG kia quá tín PT là do học hành ít, nhờ vận may được giàu có thì nghĩ mình chắc do được cái may mắn và do được PT tốt này nọ nên càng sùng tín tâm linh hơn! Những dạng nguòi này khi thất bại hoặc sa cơ sẽ lâm vào tình thế mê muội hoặc buông bỏ!

Vấn đề chúng ta nên n/c đọc sách, ngẫm với cái đầu mang kiến thức khoa học và hiểu biết để biết thiên hạ nghĩ và làm gì để vận dụng chứ không nên nghe họ! Về PT nếu ta thấy thuận và đừng trái với khoa học thì làm, ko nên sùng bái đến mê muội! Trong trường hợp thấy trong điều kiện hết sức cố gắng không hợp khoa học thì có thể chỉnh sửa để hạn chế cái xấu chứ không nên quá lo lắng bởi PT. Theo các tài liệu thì PT nhà cửa cũng chỉ tác động 1 phần nhỏ đến đương số chứ không có nhiều ý nghĩa quyết định để mà làm ta lo sợ thái quá!

mn2t

Xe điện
Chuẩn bác. Số phận là trên hết. Lúc đang lên thì san bằng tất cả. Phú quý sinh lễ nghĩa bắt đầu tìm hiểu, rồi từ phong trào cho oai, giống anh em lại sa vào mê tín thái quá. Ông bạn em bát nhanh cũng tùm lum lắm, em thấy cũng chẳng buồn nói (đang ngon nói làm gì :)), nhưng vì vận đang lên chỉ trong vòng 2,3 năm kiếm vài trăm củ, biệt thự dăm cái. và bây giờ cũng chưa thèm tin.

Nhưng lúc xuống, thì số run rủi gặp toàn dây đen. Ngay thầy thợ cũng loại lởm khởm, đường lớn không đi cứ bị xui rúc bụi rậm.

Phong thủy cũng quan trọng thật, nhưng phúc tốt số may, tự nó sẽ đến. Cưỡng cầu, tìm kiếm chỉ vô ích thôi.

Nhưng mà vẫn xem, vì vẫn có cái biến số nho nhỏ để mình tác động, để làm chủ trong phạm vi của mình :)