[Funland] Cảm nhận sau khi xem

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em đợi các Cụ là người Sài gòn mà cũng ở trong những con hẻm và có cuộc sống giống và gần giống như thế này vào phát biểu? Thế mới khách quan. Còn HH em chả thấy có gì liên quan đến đây mà cứ lôi người ta vào...

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Trấn thành đóng bố già thì thôi khỏi xem vì nó làm show truyền hình nhiều quá, chai mặt

bearbie

Xe điện
Cháu thấy lời thoại phim này không hay, nhiều thoại "phô" và cường điệu quá đáng.
Ví dụ : Vợ nói chuyện với chồng xưng hô Mày-Tao, gọi chồng là Mày, xưng là Tao. ( cặp vợ chồng mà vợ do diễn viên Lan Phương đóng)...xuyên suốt từ đầu đến cuối phim. Con xưng hô với Ba là Tôi - Ba, con Bố già gọi Ba xưng là tôi từ đầu đến cuối phim, thi thoảng mới xưng "con".
Chuyện này có cường điệu và làm quá lên không hả bác ? Hài bằng cách "cường điệu" và làm quá lên như thế mà bác nói là "nhẹ nhàng" kiểu "chấm phá" ư , chấm mắm tôm à ?
Phim cổ súy cho lối sống này à ?
Vc mày tao là chuyện có thật khu lao động. Nhất là nó xảy ra ở cặp vc dị hợm nhất trong film. Và là cặp vc bị chửi (nhất là bà vợ), không hiểu bác nói cổ súy cái gì?

Con xưng hô ba - tui cũng có luôn, không phổ biến, và không phải là hỗn hào. Thường người lớn tuổi mới xưng hô như vậy với ba má mình, nhưng còn trẻ thì cũng không sao. Các cô dì họ tui cũng xưng tui với mẹ họ đó.

Film này rất đậm chất miền nam, các bác HN xem có vẻ không hiểu, không thấm nhỉ?

Thoại có khúc nào có vấn đề, bác nói ra thử? Những cách nói thô lỗ như bà bác bảo làm cái nghề của mày có hốt 💩 ăn, xong thằng cháu đứng lên bỏ về bảo phải đi làm, chứ không là ăn 💩 thật, nó rất thật và đời. Người lớn hay nói mấy đứa trẻ trẻ như vậy.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy truyền thống VN thì bố mẹ giành hết tình thương yêu cho con và ngược lại con giành hết "hiếu thảo" cho bố mẹ ....đó là truyền thống từ ngàn xưa của VN, phim khơi lại cái truyền thống này cũng không có gì đặc sắc.
Em đọng lại ấn tượng xấu trong phim là cảnh ăn uống giữa đường đi trong ngõ xóm, hát karaoke giữa đường và đánh nhau sau bữa nhậu ....cũng ở giữa đường ngõ xóm. Bộ phim mô tả hay cổ súy 1 lối sống rất " lộn xộn và kém văn minh " ở Đô Thị Sài Gòn.
Phim nó phản ánh thực tế ở sg ở mấy khu ổ chuột nó la như thế mà nó có cổ súy đâu cụ, nếu nó k giống thực tế cụ lại bảo nó bịa.

danleduc

Xe điện
Phim nó phản ánh thực tế ở sg ở mấy khu ổ chuột nó la như thế mà nó có cổ súy đâu cụ, nếu nó k giống thực tế cụ lại bảo nó bịa.
Theo em đưa cái "thực tế" đó lên màn ảnh nhiều khi thành cổ súy đó.....giới trẻ trâu đi xem phim về lại muốn sống như phim, rồi xách loa "kẹo kéo" ra ngõ xóm hát " đắp mộ cuộc tình" suốt ngày đêm...ô nhiễm tiếng ồn lắm cụ ơi.

Rồi việc ăn uống nhậu nhẹt giữa đường thế.....chả ra sao. Trong phim hình tượng Bố già được phim thể hiện là nhân vật chính diện và trung tâm, đại diện cho cái tốt ( chính diện mà ), nên trẻ trâu khi xem xong phim dễ học theo nhân vật chính diện để sống.....mà ông Bố già này lại hay tổ chức ăn nhậu giữa đường phố, trẻ trâu nó học tập thì "hệ lụy" lắm cụ ơi. Em tâm tư quá. :D

tungna414

Xe tăng
Hôm qua cháu đi xem phim Bố già, thấy phản cảm và nhảm nhất là ngay ở đầu phim Bố già tụ tập em chị em, họ hàng ( cùng sống ở 1 con hẻm SG ) ăn uống ngay tại ngõ, chắn hết lối đi của người dân, rồi vừa ăn vừa hát Karaoke ( lại hát cả bài " Đắp mộ cuộc tình" nữa...), rồi kết thúc buổi tiệc là đánh lộn nhau ( 1 cậu em út của Bố già gây lộn ).
Chả biết sao lại đưa cảnh này lên phim, cố súy cho văn hóa ăn uống bừa bãi và hát karaoke bừa bãi ? bất cứ chỗ nào ( vỉa hè, lòng đường, sảnh khu chung cư...) có thể ngả ra làm nơi ăn uống và hát karaoke được sao ? :D Thể hiện tư duy "lùn" của người viết kịch bản phim....:D
Ngoài ra, các cảnh trong phim nhếch nhác và xấu xí quá. :D

Xét góc độ nghệ thuật điện ảnh, cháu không thấy bộ phim Bố già này đạt tiêu chuẩn điện ảnh. Xét về kịch bản, đạo diễn, hình ảnh.
Phim ảnh không nên và không bao giờ chỉ thể hiện cái tốt, cái đẹp, như thế là giả dối.
Cụ nên đi nhiều hơn hoặc đọc nhiều hơn, xem nhiều hơn để hiểu về các nền văn hóa, các vùng miền khác nhau của đất nước mình để bớt thiển cận và võ đoán.

Cối xay 268

Xe tải
Vc mày tao là chuyện có thật khu lao động. Nhất là nó xảy ra ở cặp vc dị hợm nhất trong film. Và là cặp vc bị chửi (nhất là bà vợ), không hiểu bác nói cổ súy cái gì?

Con xưng hô ba - tui cũng có luôn, không phổ biến, và không phải là hỗn hào. Thường người lớn tuổi mới xưng hô như vậy với ba má mình, nhưng còn trẻ thì cũng không sao. Các cô dì họ tui cũng xưng tui với mẹ họ đó.

Film này rất đậm chất miền nam, các bác HN xem có vẻ không hiểu, không thấm nhỉ?

Thoại có khúc nào có vấn đề, bác nói ra thử? Những cách nói thô lỗ như bà bác bảo làm cái nghề của mày có hốt 💩 ăn, xong thằng cháu đứng lên bỏ về bảo phải đi làm, chứ không là ăn 💩 thật, nó rất thật và đời. Người lớn hay nói mấy đứa trẻ trẻ như vậy.
Thế thì cháu mới nói là "thoại" trong phim bị làm quá lên.....vì có bác gì bác ý khen " thoại " phim hay cháu mới phản bác lại thế chứ....:D

Nhà cháu mà xưng hô với Ba - Mẹ là "tôi" thì ăn cái tát ngay. Chắc tùy gia đình và tùy văn hóa ....Cháu nhìn xung quanh hàng xóm, dòng họ, bạn bè cũng thấy chỉ khi cãi nhau hoặc bất hòa với Ba-Mẹ / Bố - Mẹ thì con mói xưng "tôi" với Bố - Mẹ thôi.
Thực tế cháu cũng chả bao giờ chứng kiến vợ xưng hô Mày-Tao với chồng trừ lúc 2 vợ chồng đánh- chửi nhau. Trong phim bị làm lố lên quá. :))

bearbie

Xe điện
Thế thì cháu mới nói là "thoại" trong phim bị làm quá lên.....vì có bác gì bác ý khen " thoại " phim hay cháu mới phản bác lại thế chứ....:D

Nhà cháu mà xưng hô với Ba - Mẹ là "tôi" thì ăn cái tát ngay. Chắc tùy gia đình và tùy văn hóa ....Cháu nhìn xung quanh hàng xóm, dòng họ, bạn bè cũng thấy chỉ khi cãi nhau hoặc bất hòa với Ba-Mẹ / Bố - Mẹ thì con mói xưng "tôi" với Bố - Mẹ thôi.
Tui nói vậy bác vẫn không hiểu à? Với người Sài Gòn thì thoại vậy rất thật và đời, chẳng có gì là làm quá lên cả. 1 thời gian rất dài thoại film miền Nam bị ảnh hưởng của kịch nghe cứ như người bắc đọc từ cuốn sách ra, không giống người nam nói chuyện với nhau. Bây giờ họ nói thật thì các bác miền bắc vào chê làm quá. Nhẽ phải nói chuyện kiểu các bác mới đáng được lên phim hay sao?

phuongmit

Xe cút kít
Thành là người miền Nam, làm phim phải theo chỗ nó sống chứ :)) 90% các cụ op phơ k xem nhưng chê hoặc xem xong chửi thì doanh thu phim này vẫn cao và thành công rồi :)) sống vừa lòng cả xã hội đã khó, sống vừa lòng các ọp phơ nữa thì thôi giải nghệ =))

tqtuan

Xe tăng
Em mới xem tập 1 mà thấy nhiều lỗi quá. Ví dụ ông mới tù ra nghèo khổ đến vài trăm nghìn ko có mà đeo đồng hồ chắc ít thì cũng vài củ.

tqtuan

Xe tăng
Ô. Thế trên Youtube là phim bố già gì đấy hả cụ. Em xem nhầm à. Hihi

bearbie

Xe điện
Ô. Thế trên Youtube là phim bố già gì đấy hả cụ. Em xem nhầm à. Hihi
Trên youtube là webdrama, kiểu series, trấn Thành ra năm ngoái. Bản điện ảnh giữ nguyên dàn dv nhưng nhân vật khác hết. Tui cũng xem rạp xong mới mở youtube ra coi, cũng phải tua nhanh vài đoạn lê thê, nhưng ý tưởng chính thì giống bản điện ảnh: ông bố nghèo gặp phải các tình huống khó khăn của người khác bắt buộc phải tham gia, khiến cho vợ con mình bị ảnh hưởng, có cảm giác như ông ta bỏ bê gia đình, nhưng cuối cùng thì có 1 chuyện gì đó khiến họ cũng thấy được tình thương của ông bố. Tui thích bản điện ảnh hơn, đỡ ngột ngạt mà lấy nước mắt nhiều hơn.

Thaoprohp

Xe tăng
Các cụ vùi dập phim VN thế...
Tôi thấy bảo quảng cáo hay lắm mà.

Nhưng tôi là tôi éo xem... 😄

LangThinh

Xe buýt
Thèng TT này chắc có vấn đề giới tính nhỉ.Cách nc của no giong hệt bóng hội chợ

tqtuan

Xe tăng
Trên youtube là webdrama, kiểu series, trấn Thành ra năm ngoái. Bản điện ảnh giữ nguyên dàn dv nhưng nhân vật khác hết. Tui cũng xem rạp xong mới mở youtube ra coi, cũng phải tua nhanh vài đoạn lê thê, nhưng ý tưởng chính thì giống bản điện ảnh: ông bố nghèo gặp phải các tình huống khó khăn của người khác bắt buộc phải tham gia, khiến cho vợ con mình bị ảnh hưởng, có cảm giác như ông ta bỏ bê gia đình, nhưng cuối cùng thì có 1 chuyện gì đó khiến họ cũng thấy được tình thương của ông bố. Tui thích bản điện ảnh hơn, đỡ ngột ngạt mà lấy nước mắt nhiều hơn.
Cụ mở mang cho em. Cảm ơn cụ. Em ngu quá.

Dungha

Xe điện
Em cũng mới đi xem. Vì chiều gấu nhà em nên đi cùng. Nói chung là cũng tạm được so với mấy cái phim hài nhàm miền nam thì cũng nghiêm túc trong cách làm phim hơn 1 chút. Nhưng còn xa mới như quảng cáo. Phim này thành công một phần nhờ covid nên gần như chả có phim Mỹ nào hay chiếu cùng cả. Chứ ra rạp mà gặp mấy phim bom tấn thì còn lâu mới được như này.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cảm nhận của người không xem như em là không có cảm xúc gì. ;))