[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

belo

Xe điện
Năm trước nữa em cũng nghịch cho bọn nó con DSP (không nhớ mã :D ), của bọn nó dùng C++ để lập trình xử lý tín hiệu. Em mày mò dùng Assembly, đến khi gửi cho bọn nó cứ mặt tròn mắt dẹt.....=)) =)) =))
Em vẽ ra hơn chục modul xử lý hiệu ứng âm thanh, từ ezqualizer 20 dải tần, rồi hiệu ứng echo, reverb, stadium, rồi chia kênh, tách kênh, trộn kênh hoàn toàn dùng phần mềm......bọn nó bẩu không ngờ mày lại biết mấy trò này.....con DSP này nó có 12 kênh mà cụ :))
Cao thủ là đây.

Ngo Rung

Xe lăn
Chẳng qua thích nghịch thôi mà cụ, em vẫn khoái nghịch âm thanh digital hơn, mỗi tội không có thời gian chọc chạch thoai.
Mấy vụ nghịch kia cũng do chơi với mấy chú em làm cho mấy hãng này, thấy em hay chém...thế là chúng nó nhờ nghịch hộ :))

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ giải thích hộ em vụ này với:
Phim vàng anh đã hơn 10 năm, copy cả 1000 lần nó vẫn "nét" như thủa ban đầu :) vậy mà nhiều cụ cứ bẩu đĩa cd gốc với copy nó khác nhau là sao???
Em vẫn hiểu là tín hiệu chưa giải mã nó chỉ sống hoặc chết chứ làm sao kém chất lượng dc?
1. Xét về việc sao chép:
1.1 Việc chép 1 tập tin từ chỗ này sang chỗ khác thì hầu hết là được giữ nguyên, tức là bản sao giống 100% so với bản gốc. Tuy nhiên, vẫn có tỷ lệ (dù rất rất nhỏ đối với các tập tin dung lượng lớn) việc chép này bị sai khác ở 1 số bit nào đó dẫn đến bản sao chưa được đúng bản gốc. kể cả có sai khác nhưng khi nghe vẫn không phân biệt được bản sao so với bản gốc.
1.2 Việc tải 1 tập tin trên mạng về máy và ghép lại thành 1 tập tin (nếu nó gồm nhiều phần) cũng có tỷ lệ sai khác so với bản gốc, chính vì thế người ta hay so mã MD5 là vì thế (tỷ lệ sai khác cũng rất nhỏ)
1.3 Việc chép 1 tập tin từ đĩa CD sang máy tính, từ máy tính ghi ra đĩa CD cũng có tỷ lệ sai khác (dù là rất nhỏ).
---> cả 3 trường hợp kể trên tỷ lệ sai khác là rất nhỏ và kể cả có sai khác cũng không nhận ra bởi tai người và kể cả các thiết bị đo đạc dưới dạng đo gián tiếp qua âm thanh phát ra.
2. Xét về mặt đọc đĩa sao chép:
2.1 Chất lượng đĩa sao thấp: việc ghi bằng đĩa CD chất lượng thấp, cho dù có ghi đúng thì khi đọc, đầu CD cũng khó khăn trong việc đọc các dữ liệu trên đó dẫn đến dữ liệu ra sai.
2.2 Chất lượng đĩa sao thấp: có thể ban đầu dữ liệu toàn vẹn, nhưng theo năm tháng bị mốc, bị trầy, bị xước dẫn đến việc đọc dữ liệu bị sai khác.
----> nguyên nhân dẫn đến âm thanh bị biến dạng chủ yếu do chất lượng đĩa mà ra.

Kết luận: CD cũng chỉ là 1 thiết bị lưu kỹ thuật số, bản chất nó giống với bản gốc, muốn nâng cao chất lượng chủ yếu là dùng phôi tốt và đầu ghi tốt. Đồng thời, sau khi ghi xong thì kiểm tra mã MD5, kiểm tra xong thì đảm bảo nó giống 100% đĩa gốc.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Năm trước nữa em cũng nghịch cho bọn nó con DSP (không nhớ mã :D ), của bọn nó dùng C++ để lập trình xử lý tín hiệu. Em mày mò dùng Assembly, đến khi gửi cho bọn nó cứ mặt tròn mắt dẹt.....=)) =)) =))
Em vẽ ra hơn chục modul xử lý hiệu ứng âm thanh, từ ezqualizer 20 dải tần, rồi hiệu ứng echo, reverb, stadium, rồi chia kênh, tách kênh, trộn kênh hoàn toàn dùng phần mềm......bọn nó bẩu không ngờ mày lại biết mấy trò này.....con DSP này nó có 12 kênh mà cụ :))
T5 này cu e về giỗ ông già gửi con tube radio xuống, a chế cho e cái aux để nghe cải lương nhá.

mazda3_pro

Xe lăn
Ví dụ cụ lấy đĩa gốc để sao chép thì nó phải lưu trung gian qua PC sau đó ghi lại -> đĩa này là F1 do đó chất lượng tương đối tốt (tùy vào thiết bị, phần mềm) sau đó từ F1 đẻ ra Fn mỗi lần thì nó dở đi một chút thành quá dở. Chưa kể ngay cả đĩa gốc chưa hẳn đã chất lượng vì có khi được ghi từ những file đã nén nhiều lần trước đó (không tìm được file chuẩn ở phòng thu).
Cụ lấy file gốc, từ file này cụ ghi ra đĩa chép, rồi cụ lại lấy đĩa chép ghi tiếp chép 2, cụ ghi đủ 100 lần như thế. Mỗi lần cụ đều kiểm tra mã MD5 thì đến cái đĩa thứ 100, dữ liệu vẫn đúng 100% so với bản gốc mà thôi.
Cái còn lại là do ... tâm lý :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ô sờ kê lão \m/
À con Amp Nga ngố kia đã chạy chửa?
Úi trời đánh đôi ac21 rất đỉnh lão anh ah, e để í cu e này tiếng hơi sôi chắc do tụ tị dà cỗi rồi, e định thay đôi tụ nguồn, có giản sôi ko lão nhể?

belo

Xe điện
Chẳng qua thích nghịch thôi mà cụ, em vẫn khoái nghịch âm thanh digital hơn, mỗi tội không có thời gian chọc chạch thoai.
Mấy vụ nghịch kia cũng do chơi với mấy chú em làm cho mấy hãng này, thấy em hay chém...thế là chúng nó nhờ nghịch hộ :))
Bác cho em hỏi, nếu lập trình được luôn vào Amp có nghĩa là mình không dùng Equalizer rời vẫn có thể tạo được các hiệu ứng như bác nói trên Amp đó ạ. Tiện thể bác cho em xin link của mấy con Class D để em tham khảo với.

Ngo Rung

Xe lăn
Úi trời đánh đôi ac21 rất đỉnh lão anh ah, e để í cu e này tiếng hơi sôi chắc do tụ tị dà cỗi rồi, e định thay đôi tụ nguồn, có giản sôi ko lão nhể?

Khả năng sôi do tụ lọc cao tần trong mạch công suất. Tụ nguồn kém chỉ bị ù thoai :D
Mà bới đâu được em AC-21 thế? ngày trước mới nghe ké em AC-15 đi cùng cái đài đĩa than (của CCCP) cũng phê lòi, về sau lão chủ bị thèng nèo nó chăn mất...tiếc tiếc là :(

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng sôi do tụ lọc cao tần trong mạch công suất. Tụ nguồn kém chỉ bị ù thoai :D
Mà bới đâu được em AC-21 thế? ngày trước mới nghe ké em AC-15 đi cùng cái đài đĩa than (của CCCP) cũng phê lòi, về sau lão chủ bị thèng nèo nó chăn mất...tiếc tiếc là :(
Con tụ này thường trị số ntn lão để cu cường nó mua dưới í về t5 e triển luôn. Đôi ac21 này oánh cũng kinh dị phết:D

belo

Xe điện
Em cũng đi xin sample của các hãng để nghịch thôi ạ, mấy em IC của TI công suất lớn nhưng có lẽ hợp với dòng amp biểu diễn hơn. Em đang nghịch Hypex và IcePower.
Hic. Em xem Web mấy hãng của cụ, toàn module thế này thì em mù tịt. Cụ ra em nào hoàn chỉnh chưa cụ.

Ngo Rung

Xe lăn
Bác cho em hỏi, nếu lập trình được luôn vào Amp có nghĩa là mình không dùng Equalizer rời vẫn có thể tạo được các hiệu ứng như bác nói trên Amp đó ạ. Tiện thể bác cho em xin link của mấy con Class D để em tham khảo với.
Đúng rồi cụ, mấy con DSP này nó có đầu vào Analog, mình có thể lập trình từng đầu vào này cho các chức năng gì tùy thích (cả Volume cũng được :D ). Tuy nhiên loại này đầu ra là dạng số (digital) nên muốn nghe được phải qua mạch DAC thì mới nghe được. Nếu dùng nhiều kênh (ví dụ em này tối đa 12 kênh) thì phải dùng 12 bộ DAC - rất tốn kém :|
Giải pháp với cách mạch dạng này là dùng thẳng IC công suất class D toàn phần (digital từ đầu vào đến đầu ra) rồi phi ra loa luôn (bản chất là mạch DAC công suất lớn thôi mà ).
Em nghịch toàn là hàng demo thử nghiệm của hãng chuyên gửi cho những thèng "chọc chạch" như em để góp ý cho bọn nó hoàn thiện sản phẩm. Sau đó các sản phẩm này nó lại cấp cho những ông chuyên lắp ráp thành các SP hoàn chỉnh để bán ra - vì vậy em chẳng có link, tuy nhiên cụ hỏi lão Gúc từ khóa "class D" ra nhiều mà \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Con tụ này thường trị số ntn lão để cu cường nó mua dưới í về t5 e triển luôn. Đôi ac21 này oánh cũng kinh dị phết:D
Cái tụ này nó chỉ vài chục pF (Picro fara) thoai, thường nó là tụ gốm, lâu ngày do điều kiện khí hậu ở ta nó hay bị ẩm nên giảm trị số. Cái này tụ này mấy ông thợ điện tử có mà đầy, vứn đề là có biết tìm nó ở đâu trong mạch để thay hay không thoai :))

mazda3_pro

Xe lăn
Đã "trả giá" thực tế nên hoàn toàn đồng ý với lão \m/.

Sau một thời gian thử nghiệm, em đã quyết định gỡ bỏ gần như toàn bộ phần tiêu âm phía trước và bên cạnh phòng vì tiêu quá nhiều nên mất hết cả "nhạc tính" :(

Giá phải trả cho cuộc thử nghiệm: 1 mớ tiền mua đống tiêu âm; một buổi tối hì hục treo lên, giờ gỡ xuống chất đống trong kho; sắp tới phải chít hàng chục lỗ đinh trên tường và có thể phải sơn lại :D.

Giờ chỉ còn để lại chỗ tiêu âm sau ghế ngồi, đang suy nghĩ xem có nên tháo thử hết không :-?? :D

Em thích cái ghế của cụ, nhân tiện cụ có thanh lý tiêu âm ko ợ :D :D :D

trauxanh

Xe lăn
Field Coil thì em có chơi Rullit và Supravox rồi, đều đã lên đường theo chủ mới, không phải vì không hay, mà vì em hết xèng
Cụ cho em hỏi:
Có cái cục nguồn của thằng Lambda bên Mỹ, in 105-125 VAC, out 120 VDC - 1,5A (có thể chỉnh +-25% tức là chỉnh được từ 100-145VDC), thì dùng làm được nguồn cấp cho field coil ổn không cụ?

mazda3_pro

Xe lăn
Cái “thảm dày toàn bộ” liệu có là một phần nguyên nhân không nhỉ?
Em dùng mỗi cái thảm dày cỡ cái chăn đơn ngày trước thôi, không xốp lắm, không xù, cỡ 2,5x3m đặt ngay trước bộ dàn.
Thực tế thì mỗi không gian một khác, và cách làm của em là rất từ từ. Nghe ngóng 1 hồi rồi thêm cái thảm, hồi sau thả cái rèm...giờ không gian của em cỡ 50m2 mà anh em ngồi nghe vẫn thích. Tất nhiên em đặt phòng khách thì công năng kết hợp chứ không chuyên biệt như phòng nghe, tuy nhiên với khả năng nghe bình thường thì đều thấy ổn. Mà em chơi amp đèn + loa toàn dải thì trước đây tâm lý rất ngại không gian rộng thoáng như vậy. Không ngờ là đáp ứng được, cho nên cứ phải tự thử mới biết.
Em rất từ từ và đơn giản cho nên cũng đỡ đầu tư lãng phí.
Như cái cục nguồn có lọc thì nghe thấy hay hơn (đó là khách quan đánh giá), rồi đến hôm qua em thay cái tụ Cerafine vào vị trí cái tụ Aerovox theo máy hơn 50 năm, lại thấy khác (mấy anh em ngồi uống rượu chưa phát biểu gì nhưng vợ em nó từ tầng 2 đi xuống bẩu là “sao em nghe thấy hay hơn mọi khi”, mà nó có biết gì về tác dụng của việc em vừa làm đâu, tức là nó phát biểu vô tư). Hoặc thời gian đầu đưa ra phòng lớn thì em 3-4 lần từ từ chỉnh vị trí loa, đến giờ là không phải dịch loa nữa...
Thỉnh thoảng làm tí, mỗi lần là một niềm vui, em nghĩ thú vị hơn, và cũng là sẽ chính xác hơn. Làm ào ào ngay thì có thể không được chính xác, không đúng với nhu cầu, thành ra tốn kém lãng phí.
Có mấy bác còn mua cả cái máy đo, cứ dò dò khắp phòng tính toán, cẩn thận quá. :D
Vợ cụ khéo nịnh thế, lỡ ko nịnh cụ lại bê về cái khác đắt hơn thì chết :D

mazda3_pro

Xe lăn