[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

tuyenmthn

Xe buýt
Phân biệt rõ ràng ạ. Các bản thu DSD đang có rất nhiều bản thu từ đĩa LP ra mà ko chơi đc thì phí.
CDP nếu cùng chip giải mã thì ko thể so với DAC đuợc, vì độ hay của CDP phụ thuộc nhiều thứ hơn DAC, ngoài bộ phận giải mã ra thì còn chất luợng đĩa CD, mắt đọc, cơ, nguồn ... Mỗi một thứ đó chất luợng kém đều làm giảm chất lượng âm thanh
Cụ đang chơi DAC gì đấy ạ?
em đã từng chơi con DAC ESS9018 gần 10 triệu, hàng tàu mua của bác Giáp, player bằng Dell Latitude, ổ SSD. Nhưng được vài tháng e lại giải tán vì không hợp chất âm thiên sáng của con DAC này. Em thích chất âm trong trẻo nhưng vẫn nhạc tính, các dải cân bằng và không quá rời rạc. Chắc em vẫn chơi CDP thêm thời gian nữa, có xèng em sẽ kiếm con gấu gấu chút.

tiennam

Xe tải
em đã từng chơi con DAC ESS9018 gần 10 triệu, hàng tàu mua của bác Giáp, player bằng Dell Latitude, ổ SSD. Nhưng được vài tháng e lại giải tán vì không hợp chất âm thiên sáng của con DAC này. Em thích chất âm trong trẻo nhưng vẫn nhạc tính, các dải cân bằng và không quá rời rạc. Chắc em vẫn chơi CDP thêm thời gian nữa, có xèng em sẽ kiếm con gấu gấu chút.
Bọn Tàu chơi âm thanh cũng thuộc loại khủng nhất trên tg. Nếu chơi hàng tàu mà muốn ngon thì phải chơi loại cực đắt, hoặc phải xem bên trong nó dùng linh kiện của hãng gì.
Mách cụ chơi DAC của apple AE2012 ngon bổ rẻ. Giá chỉ 2tr thôi. Dùng chip giải mã của hãng AKM danh tiếng, chơi file 24bit/192khz. Kết nối bằng LAN, hiện có rất ít DAC cao cấp có kiểu kết nối này vì hoàn toàn bitperfect.
Nó rẻ vì nó là hàng thương mại bán đuợc nhiều, chứ ko cứ cái đắt tiền mới hay ạ
Điểm yếu là ko chơi đuợc file DsD.

tuyenmthn

Xe buýt
Bọn Tàu chơi âm thanh cũng thuộc loại khủng nhất trên tg. Nếu chơi hàng tàu mà muốn ngon thì phải chơi loại cực đắt, hoặc phải xem bên trong nó dùng linh kiện của hãng gì.
Mách cụ chơi DAC của apple AE2012 ngon bổ rẻ. Giá chỉ 2tr thôi. Dùng chip giải mã của hãng AKM danh tiếng, chơi file 24bit/192khz. Kết nối bằng LAN, hiện có rất ít DAC cao cấp có kiểu kết nối này vì hoàn toàn bitperfect.
Cảm ơn Cụ, AE 2012 thì em đang dùng 3 năm nay rồi, em đang chơi theo 2 cách:
1. Dùng Ipad, Ip play qua Wifi sang AE để giải mã.
2. Dùng Dell E7440 play qua Lan sang AE.
Tuy nhiên con này không phải giải mã trực tiếp được 24/192 đâu cụ ơi, DAC nó là 24/192 nhưng chính Itune nó lại down về 16/44,1 trước khi chuyển sang AE để giải mã cụ ạ.
Chất âm tốt, nhưng chưa thể bằng CDP giá tầm 7-10 triệu (hàng cũ) được. Mặt khác, con DAC AKM 4430ET trong AE2012 cũng bèo thôi, chưa phải là DAC hay.

Chỉnh sửa cuối:

Xe_om_day

Xe buýt
Hàng tàu phải mod lại cụ ah. Đơn giản nhất muốn ấm áp thì đầu ra cụ làm 1 tầng đèn buffer đảm bảo ok luôn :)

tiennam

Xe tải
Cảm ơn Cụ, AE 2012 thì em đang dùng 3 năm nay rồi, em đang chơi theo 2 cách:
1. Dùng Ipad, Ip play qua Wifi sang AE để giải mã.
2. Dùng Dell E7440 play qua Lan sang AE.
Tuy nhiên con này không phải giải mã trực tiếp được 24/192 đâu cụ ơi, DAC nó là 24/192 nhưng chính Itune nó lại down về 16/44,1 trước khi chuyển sang AE để giải mã cụ ạ.
Chất âm tốt, nhưng chưa thể bằng CDP giá tầm 7-10 triệu (hàng cũ) được.
Ahihi. Giá nó có 2tr thôi. Cụ ko tìm thấy chỗ chỉnh trong itunes à? Cụ chơi airplay qua foobar chả chỉnh chọt gì cũng đc mà. Chỉnh hay ko do mình

tiennam

Xe tải
Hàng tàu phải mod lại cụ ah. Đơn giản nhất muốn ấm áp thì đầu ra cụ làm 1 tầng đèn buffer đảm bảo ok luôn :)
Tàu có nhiều kiểu mà cụ. Nó cũng như mình thôi, có loại dỏm có loại diy.
Mua đồ dỏm về mod lại thì mua sẵn đồ diy của nó toàn đồ hãng nó hàn vào, rẻ hơn vì đỡ qua vài cầu trung gian của thương lái vnam

tuyenmthn

Xe buýt
Ahihi. Giá nó có 2tr thôi. Cụ ko tìm thấy chỗ chỉnh trong itunes à? Cụ chơi airplay qua foobar chả chỉnh chọt gì cũng đc mà. Chỉnh hay ko do mình
Em toàn chơi bằng Itune. E đã chỉnh rồi, nhưng thực chất Itune nó vẫn giảm về 16/44,1.
Chơi bằng foobar 2000 thì em chưa biết cách chơi qua airplay.

Super_voz

Xe buýt
Thực ra xét hay dở của các loại loa là rất khó...
Khó nhất là tai người nghe.
Khó nữa là phối ghép hợp không.
Khó nữa là thể hiện chủng loại nhạc.
Khó nữa là không gian khác nhau.
P/s: Hỏi thêm cụ chút, là cặp Seas cụ có cho ai mượn một thời gian trước đây không? :D
Em không ưng cái tai nên toàn cho mượn :))

Super_voz

Xe buýt
Cụ chơi thế mà đã đánh giá DSD thì em thấy vội vàng quá ạ.

tuyenmthn

Xe buýt
Cụ chơi thế mà đã đánh giá DSD thì em thấy vội vàng quá ạ.
Không phải là vội Cụ ạ, em không phủ nhận DSD mà em đang nói là DAC giải mã DSD với CDP cùng tầm tiền thì CDP vượt trội hơn về chất âm. Và những bộ dàn từ 50-100 triệu chưa đủ để phân biệt được sự khác biệt khi nghe PCM và DSD.
Còn đối với DAC hãng, có giải mã DSD, giá từ 2000 trở lên, chắc chắn sẽ hơn DAC cỏ 10 triệu rồi. DSD là xu hướng tương lai, em cũng đang tích xèng để kiểm DAC DSD.

Chỉnh sửa cuối:

mazda3_pro

Xe lăn
Tự hàn 1 con đi cụ. Mỗi hôm hàn 1 tý cho vui
Con amp cuối cùng em hàn đây. May mắn nhất là nó lại đoạt giải nhì Sumo 2014, tổ chức ở Nha Trang. He he, khoe tý

Cao thủ đây rồi :D :D

Xe_om_day

Xe buýt
Tàu có nhiều kiểu mà cụ. Nó cũng như mình thôi, có loại dỏm có loại diy.
Mua đồ dỏm về mod lại thì mua sẵn đồ diy của nó toàn đồ hãng nó hàn vào, rẻ hơn vì đỡ qua vài cầu trung gian của thương lái vnam
Ý của em là ta về mod lại theo "phong cách" và gu nghe của mình ấy, chơi DIY là phải chấp nhận chơi theo gu chứ nếu không chơi hẳn đồ hãng của Mỹ nhật cho lành cụ ạ :)

trauxanh

Xe lăn
Em không ưng cái tai nên toàn cho mượn :))
Thế nên em mới nói là “tuỳ- khó” như trên đó.
Ngày trước, lúc quyết lấy cặp Phillips này thì em chọn giữa 4 cặp 1 lúc: 1 cặp Đức, 1 cặp Pháp, 1 cặp Ý nữa. Và nghe thêm 2 cặp: 1 Anh, 1 Mỹ.
Cuối cùng quyết Hà Lan và không mơ màng gì thêm. Có thêm thì làm bộ Field coil nữa thôi.
Cổ hủ mà. :D

Ngo Rung

Xe lăn
Phòng bây giờ khác nhiều rồi cụ ạ, bóng thuỷ tinh đang xếp vào góc vì em đang bập vào... class D
He he...cụ chơi Class D kiểu nào? hàng hãng combo hay có tí toáy phần mềm :D
Năm ngoái em cũng tí toáy nghịch phần mềm cho mấy cái board demo của bọn Texas intrument để viết báo cáo và đề xuất cho bọn nó sửa đổi, chả biết nó có nghe mình ý kiến ỳ cò không nữa...nhưng nó phải trả xiền cho em :))

Super_voz

Xe buýt
Field Coil thì em có chơi Rullit và Supravox rồi, đều đã lên đường theo chủ mới, không phải vì không hay, mà vì em hết xèng

Thế nên em mới nói là “tuỳ- khó” như trên đó.
Ngày trước, lúc quyết lấy cặp Phillips này thì em chọn giữa 4 cặp 1 lúc: 1 cặp Đức, 1 cặp Pháp, 1 cặp Ý nữa. Và nghe thêm 2 cặp: 1 Anh, 1 Mỹ.
Cuối cùng quyết Hà Lan và không mơ màng gì thêm. Có thêm thì làm bộ Field coil nữa thôi.
Cổ hủ mà. :D

Super_voz

Xe buýt
Em cũng đi xin sample của các hãng để nghịch thôi ạ, mấy em IC của TI công suất lớn nhưng có lẽ hợp với dòng amp biểu diễn hơn. Em đang nghịch Hypex và IcePower.
He he...cụ chơi Class D kiểu nào? hàng hãng combo hay có tí toáy phần mềm :D
Năm ngoái em cũng tí toáy nghịch phần mềm cho mấy cái board demo của bọn Texas intrument để viết báo cáo và đề xuất cho bọn nó sửa đổi, chả biết nó có nghe mình ý kiến ỳ cò không nữa...nhưng nó phải trả xiền cho em :))

Super_voz

Xe buýt
Cụ so sánh thế thì hơi chủ quan ạ, DAC DSD hay phải đi với Transport hay nữa chứ, nhưng nói chung một bộ DSD hay sẽ đắt hơn CD, công nghệ CD đã hoàn thiện cách đây rất lâu rồi, trong khi đó DSD còn đang phát triển ạ.
Không phải là vội Cụ ạ, em không phủ nhận DSD mà em đang nói là DAC giải mã DSD với CDP cùng tầm tiền thì CDP vượt trội hơn về chất âm. Và những bộ dàn từ 50-100 triệu chưa đủ để phân biệt được sự khác biệt khi nghe PCM và DSD.

mazda3_pro

Xe lăn
Cái phòng thì rất quan trọng, nhưng 100 người nghe nhạc hiện nay chắc chưa có đến 1 người có điều kiện lên phương án 1 phòng âm thanh trước khi xây cái nhà mới.
Tuyệt đại đa số là nhà cũ, nhà nhỏ, hoặc mua nhà. Số cực ít là đã từng chơi và say mê âm thanh sau có điều kiện tự xây một ngôi nhà đủ công năng thì mới dành riêng 1 không gian cho món này.
Cái này thì ai cũng thấy rõ, cứ xem 100 ông chơi âm thanh hiện nay thì thấy thôi.
Chả có nhẽ không có phòng âm thanh đúng chuẩn thì không được nghe nhạc à? :D
Nghe nhạc thì phải có bạn nghe cùng mới thích, chính vì thế bộ nghe nhạc hay để ở phòng khách là thế. Chứ chả lẽ xây phòng riêng mỗi lần khách/bạn đến chơi thì dẫn vào đó à cụ. Nói chung là nhiêu khê lắm, được cái này mất cái kia thôi cụ nhỉ :D

Ngo Rung

Xe lăn
Em cũng đi xin sample của các hãng để nghịch thôi ạ, mấy em IC của TI công suất lớn nhưng có lẽ hợp với dòng amp biểu diễn hơn. Em đang nghịch Hypex và IcePower.
Năm trước nữa em cũng nghịch cho bọn nó con DSP (không nhớ mã :D ), của bọn nó dùng C++ để lập trình xử lý tín hiệu. Em mày mò dùng Assembly, đến khi gửi cho bọn nó cứ mặt tròn mắt dẹt.....=)) =)) =))
Em vẽ ra hơn chục modul xử lý hiệu ứng âm thanh, từ ezqualizer 20 dải tần, rồi hiệu ứng echo, reverb, stadium, rồi chia kênh, tách kênh, trộn kênh hoàn toàn dùng phần mềm......bọn nó bẩu không ngờ mày lại biết mấy trò này.....con DSP này nó có 12 kênh mà cụ :))