[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Gato2009

Xe điện
Một trong những lợi thế chính của thiết kế MC so với MM là giải tần cao. Loa cụ trâu có độ động lý thuyết lên đến 17khz (chưa rõ +/- bao nhiêu Db, thực tế roll-off chắc là sớm hơn) thì coi như chả tận dụng được cái lợi thế đó, nên em coi là phí.
Em thì có nhận thức hơi khác với cụ, đồng ý với cụ là kim mc sẽ khai thác tốt dải cao hơn so với mm, nhưng kim mc không chỉ có thế, kim mc nó cho ra âm thanh chi tiết hơn ở tất cả các dải tần mà nó có thể đọc được, bass nghe chắc gọn, tiếng bass nghe nổi rõ ràng, đặc biệt âm hình của nó tuyệt hay, lớp lang, trước sau, phải trái... rõ ràng, rất hợp nghe classic
Ngoài ra tai người cơ bản cũng chỉ nghe tới 14-15 khz, cũng chả cần phải cao quá làm gì, tất nhiên là loa mà thể hiện được tới 20 khz thì vẫn hay hơn tí chút...

tiennam

Xe tải
Cũng có thêm một yếu tố nữa là hình như cổng phono cái amp của em nó chỉ thích hợp cho MM.
Khai thác tối đa tính năng thôi mà cụ, chứ dùng MC thì lại phải thêm phonobox :D
Cái phono theo máy làm cho có chứ nghe ko ra gì đâu cụ ạ. Xác định ngay từ đầu nếu chơi là phải sắm phono riêng

hd-vt

Xe container
Em thì có nhận thức hơi khác với cụ, đồng ý với cụ là kim mc sẽ khai thác tốt dải cao hơn so với mm, nhưng kim mc không chỉ có thế, kim mc nó cho ra âm thanh chi tiết hơn ở tất cả các dải tần mà nó có thể đọc được, bass nghe chắc gọn, tiếng bass nghe nổi rõ ràng, đặc biệt âm hình của nó tuyệt hay, lớp lang, trước sau, phải trái... rõ ràng, rất hợp nghe classic
Ngoài ra tai người cơ bản cũng chỉ nghe tới 14-15 khz, cũng chả cần phải cao quá làm gì, tất nhiên là loa mà thể hiện được tới 20 khz thì vẫn hay hơn tí chút...
Em đặt cửa cụ Gàtô về kim MC nghe đa dạng giao hưởng nhưng để chơi nghe thì em theo cụ Ar3a vì nghe đĩa than giờ em loanh quanh mấy đĩa mới VN thôi.
Cụ Trâu em nghĩ cụ gắn với bình rượu túi thơ mà dính với MM...MC nó vướng vào người mất hứng. Ma.Sa còn dùng tạm...hehe.
Fun nhé cụ.

trauxanh

Xe lăn
Cái phono theo máy làm cho có chứ nghe ko ra gì đâu cụ ạ. Xác định ngay từ đầu nếu chơi là phải sắm phono riêng
Vâng, cảm ơn cụ!
Em cũng đang tính toán phạm vi chơi và cách chơi, nếu hứng thú thực sự thì mới quyết.
Mà đã “hứng thú thực sự” thì nhẽ...rất lắm chuyện. :D

trauxanh

Xe lăn
Em đặt cửa cụ Gàtô về kim MC nghe đa dạng giao hưởng nhưng để chơi nghe thì em theo cụ Ar3a vì nghe đĩa than giờ em loanh quanh mấy đĩa mới VN thôi.
Cụ Trâu em nghĩ cụ gắn với bình rượu túi thơ mà dính với MM...MC nó vướng vào người mất hứng. Ma.Sa còn dùng tạm...hehe.
Fun nhé cụ.
Công nhận là qua ngó nghiêng tí thì thấy môn Turntable cũng phức tạp lắm, đòi hỏi tính chuyên nghiệp cao. Cái thú này phiền hà hơn rell 2 reel gấp mấy lần. Nên em đang lượng sức. :D

hd-vt

Xe container
Công nhận là qua ngó nghiêng tí thì thấy môn Turntable cũng phức tạp lắm, đòi hỏi tính chuyên nghiệp cao. Cái thú này phiền hà hơn rell 2 reel gấp mấy lần. Nên em đang lượng sức. :D
Tính chuyên môn em nghĩ không là gì với cụ. Chỉ là vấn đề hành sự thôi ạ.
Muốn được tê tái nổi da gà thì từ lúc Lột vỏ đĩa đến khi Đóng lại nhiều công đoạn lắm ợ. Có chút dấm tay chân nó... dun dun mà thứ kia ...đỏng đảnh dễ xợ cụ ạ.

NgockhanhA

Xe đạp
em cũng đang có nhu cầu và tầm tiền cùng cụ mà em chưa biết chọn ntn

tuyenmthn

Xe buýt
Em cũng rứa đó.
Em cũng từng bố trí trong một phòng riêng, sau thì em bê ra phòng khách cho nó đại chúng, vẫn cứ khoái như thường. :D
Vầng, chơi mà cầu kỳ quá thì mất thời gian, thời gian setup với cắm rút có khi nhiều hơn thời gian nghe. Em giờ cứ đi làm về là làm tí nhạc, hai bố con cùng nghe, thỉnh thoảng có bản nhạc mới trên mạng thì em play bằng điện thoại, qua AE. Nghe vẫn phê như thường.
Bộ dàn nhà em chắc thuộc loại đơn giản nhất. Nguồn phát dùng CDP và AE 2012.

trauxanh

Xe lăn
Vầng, chơi mà cầu kỳ quá thì mất thời gian, thời gian setup với cắm rút có khi nhiều hơn thời gian nghe. Em giờ cứ đi làm về là làm tí nhạc, hai bố con cùng nghe, thỉnh thoảng có bản nhạc mới trên mạng thì em play bằng điện thoại, qua AE. Nghe vẫn phê như thường.

Phong cách Âu, rất đơn giản, nhưng đẹp!
Mà cụ lưu ý mấy cái dây phía sau, em nhìn sợ chạm nhau.
Dây tín hiệu và dây loa nên sắp đặt không được chạm vào các dây nguồn, và cũng không nên chạm tường và chạm sàn đất. Mục đích là tránh can nhiễu. Âm thanh sẽ hay hơn đấy ạ.

ar3a

Xe điện
Ý
Nếu cụ đã từng thực hành cái này rồi thì em không có ý kiến gì nữa, còn nếu không là việc thay cả cụm armboard nó còn phụ thuộc nhiều vấn đề như effective leng, null point,...không xem
Xét cẩn thận có khi phải khoét lỗ khác
Thay armboard cho cần mới đương nhiên phải khoét lỗ mới.
Cái template để khoét lỗ trên mạng cho món này rất nhiều. Và nếu cụ dùng qua cần SME thì cụ sẽ rõ nó có khả năng điều chỉnh nên cũng không cần lỗ khoét có độ chính xác tuyệt đối. Và chuyện chỉnh overhang, null point là đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:

Super_voz

Xe buýt
Cứ có ảnh hưởng đến tần số thì nó là phân tần rồi cụ ạ.
Vậy là cặp loa của cụ ko phải đơn thuần là fullrange rồi mà cun dùng một củ fullrange làm loa mid nên mới phải dùng phân tần cho nó, còn kiểu như cụ trau cặp loa mỗi bên chỉ có một củ hì phân tần cái gì ạ? Thực ra có một vào người có gắn thêm một cuộn cản nào đó để điều chỉnh để hợp tai mình nghe, nhưng đó cũng ko phải là phân tần

Super_voz

Xe buýt
Em chơi vài đời SME rồi nhưng không đánh giá cao lắm vì giá thành bây giờ bị đẩy lên cao quá, setup hơi khó, tìm được cây đẹp cũng ko rẻ.

PS. Cách đây hơn tháng e dọn kho thanh lý TD125 + SME3012 + Ortofon MC Super tròn 30 củ.
Em cứ tư vấn bừa nhé: em đi theo dòng mâm nhún, chạy dây curoa (suspended, belt TT) nên em gợi ý cụ kiếm 1 em Thorens 125 MKii. Cả bộ mâm và cần chắc vào tầm 13-14tr tùy tình trạng cũng như tùy cần theo mâm là gì mà có thể hơn hoặc kém. Về cần thì ban đầu người bán đang gắn cần gì thì cụ cứ dùng tạm cần đó còn sau này muốn nâng cấp thì kiếm 1 em SME 3009 II là chuẩn. Cấu hình này đi với Shure V15 type 3 cũng có thể coi là hoàn hảo.

Muốn thủng màng nhĩ sớm à cụ :v

Gato2009

Xe điện
Em chơi vài đời SME rồi nhưng không đánh giá cao lắm vì giá thành bây giờ bị đẩy lên cao quá, setup hơi khó, tìm được cây đẹp cũng ko rẻ.

PS. Cách đây hơn tháng e dọn kho thanh lý TD125 + SME3012 + Ortofon MC Super tròn 30 củ.
Cụ chơi đến mức này thì cũng là hạng cây đa cây đề rồi , tai đầy lông lá, mừng cho cụ

tiennam

Xe tải

Em cũng đang chơi AE. Album nào hay thì mới mua đĩa than.
Hơi buồn là AE ko giải mã đuợc file DSD mà bây giờ DSD có nhiều quá rồi.

Super_voz

Xe buýt
Vâng, cụ hiểu thế cũng chả sao cả, cái này do quan niệm cá nhân thôi
Nó chỉ là câu chữ thôi mà cụ, ý của em muốn nói fullrange bây giờ làm tốt hơn xưa nhiều lắm.

quanghungle

Xe tăng

Bộ này là chất rồi bác ạ