[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Cảm ơn cụ!
Em chưa dùng cái loa nào chơi phân tần chủ động, và kỹ thuật phân tần lại càng mù tịt. Nhưng qua giải thích của cụ thì cũng hiểu thêm nhiều. (Em hiện dùng fullrange, chả phân tần gì ráo).
Và rõ ràng là hiệu ứng âm thanh tốt hơn thì người ta mới phải chi phí nhiều hơn cho amp chơi chủ động.
Hiện em có thêm 2 câu hỏi về vấn đề này:
1- Về mặt “âm sắc” thì xuất sắc hơn rồi, nhưng vì dùng nhiều amp riêng cho các dải, thì vấn đề “âm lượng” cung cấp cho từng dải (qua từng amp) là cũng chủ động phải không ạ. Tức là có thể nhấn mạnh dải âm nào đó, nhưng cũng dễ gây mất cân bằng giữa các dải nếu cân đối volume của các amp không khéo?
2- Có loại thiết bị phân tần chủ động chuyên biệt nào có thể đặt giữa 1 amp và cặp loa, mà cái thiết bị này có 1 đường input (từ amp đưa đến) và có 4-5 đường output xuất các dải tần riêng biệt tới loa không? Tức là nếu có thiết bị phân tần trung gian như thế thì sẽ chỉ cần dùng 1 amp cho nhu cầu phân tần chủ động của loa nhiều đường tiếng.
1. Ở trên nhà cháu đã đề cập đến chỉnh gain cho từng khoảng cắt tần rồi. Sơ đồ chơi chủ động là: Nguồn âm -> pre -> Phân tần -> Power amp (không dùng amp tích hợp cụ nhé) -> loa.
2. Có cụ ạ: Người có làm các hộp phân tần bên ngoài loa nhưng nó vẫn chỉ là phân tần thụ động ạ (chỉ là đưa từ trong loa ra hộp bên ngoài thôi) (ở trên em có nói rồi, chủ động cắt trước amp, thụ động cắt sau amp).

trauxanh

Xe lăn
1. Ở trên nhà cháu đã đề cập đến chỉnh gain cho từng khoảng cắt tần rồi. Sơ đồ chơi chủ động là: Nguồn âm -> pre -> Phân tần -> Power amp (không dùng amp tích hợp cụ nhé) -> loa.
2. Có cụ ạ: Người có làm các hộp phân tần bên ngoài loa nhưng nó vẫn chỉ là phân tần thụ động ạ (chỉ là đưa từ trong loa ra hộp bên ngoài thôi) (ở trên em có nói rồi, chủ động cắt trước amp, thụ động cắt sau amp).
À à...
Bây giờ thì em đã hiểu!
Thanks cụ nhiều! :D

trauxanh

Xe lăn
Và giờ là cơ hội tiếng tăm và tiền bạc cho các cụ:
Sản xuất ra 1 cái amplifier tích hợp khả năng phân tần chủ động:
- Dăm đường input cho các thiết bị nguồn phát.
- Ít nhất 5 ways out xuất các dải tần.
- Trên mặt amp, tương ứng với từng way out là 1 núm chỉnh gain và 1 núm chỉnh khoảng cắt tần. Tổng cộng mặt máy chi chít núm, cỡ 10 cái giở lên.
- Nặng cỡ 50-100kg.
Thần tài đến kìa. :))

Super_voz

Xe buýt
Cụ ơi cái này hãng nó làm lâu lắm rồi ợ.
Hệ loa của Linn đó, option có thể chơi cả chủ động và thụ động, nó cũng nhẹ hều thôi, nặng mỗi tiền :D

Và giờ là cơ hội tiếng tăm và tiền bạc cho các cụ:
Sản xuất ra 1 cái amplifier tích hợp khả năng phân tần chủ động:
- Dăm đường input cho các thiết bị nguồn phát.
- Ít nhất 5 ways out xuất các dải tần.
- Trên mặt amp, tương ứng với từng way out là 1 núm chỉnh gain và 1 núm chỉnh khoảng cắt tần. Tổng cộng mặt máy chi chít núm, cỡ 10 cái giở lên.
- Nặng cỡ 50-100kg.
Thần tài đến kìa. :))

trauxanh

Xe lăn
Cụ ơi cái này hãng nó làm lâu lắm rồi ợ.
Hệ loa của Linn đó, option có thể chơi cả chủ động và thụ động, nó cũng nhẹ hều thôi, nặng mỗi tiền :D
Ý em là làm ra 1 cái integrate cho mọi loại loa nhiều đường tiếng ấy.
Mọi người mua về chơi loa 2, 3, 4, 5 đường đều được.
Vặn núm cắt tần thứ nhất đến tần nào, thì núm thứ 2 tự động xoay lên dừng ở tần đó để chờ ta vặn lên mức tần tiếp theo, khi vặn xong núm chỉnh way 2 thì núm phụ trách way 3 lại đã chờ ở mức tiếp theo...núm sau cứ phụ trách từ mức tần của núm trước cho đến hết dải tần, trừ khi ta vặn định mức cho nó thì thằng sau nó lại phụ trách hết dải...
Và mọi thứ chỉ nằm trong 1 cái integrate đó thôi.

Xe_om_day

Xe buýt
Thôi cứ làm con D23 là đáp ứng đủ tiêu chí ngon bổ rẻ các cụ ơi ;)

belo

Xe điện
Ý em là làm ra 1 cái integrate cho mọi loại loa nhiều đường tiếng ấy.
Mọi người mua về chơi loa 2, 3, 4, 5 đường đều được.
Vặn núm cắt tần thứ nhất đến tần nào, thì núm thứ 2 tự động xoay lên dừng ở tần đó để chờ ta vặn lên mức tần tiếp theo, khi vặn xong núm chỉnh way 2 thì núm phụ trách way 3 lại đã chờ ở mức tiếp theo...núm sau cứ phụ trách từ mức tần của núm trước cho đến hết dải tần, trừ khi ta vặn định mức cho nó thì thằng sau nó lại phụ trách hết dải...
Và mọi thứ chỉ nằm trong 1 cái integrate đó thôi.
Vấn đề là mỗi cái power amp phải phụ trách một giải tần cụ ạ. Nếu ghép 4, 5 cái power ámp vào chung 1 thùng thì cũng khó.

trauxanh

Xe lăn
Vấn đề là mỗi cái power amp phải phụ trách một giải tần cụ ạ. Nếu ghép 4, 5 cái power ámp vào chung 1 thùng thì cũng khó.
Thì em đã nói trọng lượng từ 50-100kg mà.
Ý tưởng funny ngày Chủ nhật, nhưng biết đâu đấy, cụ nào có nghề lại nổi hứng làm giàu thì sao? :D

belo

Xe điện
Thì em đã nói trọng lượng từ 50-100kg mà.
Ý tưởng funny ngày Chủ nhật, nhưng biết đâu đấy, cụ nào có nghề lại nổi hứng làm giàu thì sao? :D
Cụ cho em hỏi trong cái loa fullrange của cụ có cục phân tần không? Em không biết nên hỏi nhé.

trauxanh

Xe lăn
Cụ cho em hỏi trong cái loa fullrange của cụ có cục phân tần không? Em không biết nên hỏi nhé.
Không cụ à.
Mỗi thùng 1 loa đơn như cái hình em đã chụp đó.
Là 1 củ đơn phát tất các dải, chứ không phải loa đồng trục.

belo

Xe điện
Không cụ à.
Tại em có thắc mắc, ví dụ củ loa toàn giải, có thông số ngoài giải nghe 30- 25.000 hz chẳng hạn, thì khi đóng loa người ta có dùng cái cross over để cắt đi không

trauxanh

Xe lăn
Tại em có thắc mắc, ví dụ củ loa toàn giải, có thông số ngoài giải nghe 30- 25.000 hz chẳng hạn, thì khi đóng loa người ta có dùng cái cross over để cắt đi không
Cặp của em đâu như lý thuyết chỉ từ 30hz đến 17Khz, thực tế có thể hẹp hơn dải đó.
Nó không xuống nặng hoặc lên cao như các loa tân kỳ, nhìn chung thiên về trung âm, thích hợp với một gu nghe đơn giản xưa xưa thôi.

Super_voz

Xe buýt
Fullrange đời mới có phân tần đó cụ, trong hệ thống của em có sử dụng một cặp fullrange đánh thẳng làm loa trung.
Không cụ à.

Super_voz

Xe buýt
Bộ của cụ dùng phân tần analog hay digital ạ.
Em đang có 3 4 loại phân tần, cả cổ cả mới, cả analog và digital, đang loay hoay ạ.
Cái digital thì không gian và các dải tần rất tốt, rất ăn ý, nhưng chi tiết, độ phân dải thì chưa bằng analig đc

trauxanh

Xe lăn
Fullrange đời mới có phân tần đó cụ, trong hệ thống của em có sử dụng một cặp fullrange đánh thẳng làm loa trung.
Dạ.
Mấy chỗ của ông Thạch ông Khang cũng làm những loa như vậy.
Nhưng em thấy hợp với sing gờ hiện tại. :D

wave-tau

Xe container
Đây nhé, dòng Grand nhìn cho đỡ thèm :))

Vướng víu lắm lão, char thích. :))
Đáng lẽ cụ phải hỏi thêm là mày thích nghe nhạc gì ? Chế linh...tuấn Vũ.... anh Thơ...văn Chương hay mấy ông gì ở châu Âu đã ngỏm củ tỏi hàng thế kỷ để tư vấn cho chuẩn....hehe.
Nghe nói lỗ tai bọn lông vàng cũng khác lông đen.....khoai thế chứ lỵ.
Chuẩn cụ. :D
Bên A'gon đang có mấy cái listing chỉ 3 đồng mỹ :D
bên audiogon ko có stand thì zin thì phải, nên em vẫn có cơ hội ship sang mẽo. :))

ar3a

Xe điện
Cặp của em đâu như lý thuyết chỉ từ 30hz đến 17Khz, thực tế có thể hẹp hơn dải đó.
Nó không xuống nặng hoặc lên cao như các loa tân kỳ, nhìn chung thiên về trung âm, thích hợp với một gu nghe đơn giản xưa xưa thôi.
Giải tần này thì chơi cây kim MM như V15 type 3 đầu kim của Jico SAS là đẹp; chơi MC thì phí tiền mà chả phát huy được.

Super_voz

Xe buýt
Chơi thấy sướng là được cụ ạ, sướng nhất là biết mình thích gì.
Dạ.
Mấy chỗ của ông Thạch ông Khang cũng làm những loa như vậy.
Nhưng em thấy hợp với sing gờ hiện tại. :D

trauxanh

Xe lăn
Giải tần này thì chơi cây kim MM như V15 type 3 đầu kim của Jico SAS là đẹp; chơi MC thì phí tiền mà chả phát huy được.
Anh bắt đầu tìm hiểu tí về cái món MM, nhiều thuật ngữ mới quá, và cũng chưa phân biệt được tính năng các loại kim, nhiều cái rẻ mà nhiều cái đắt gớm...
Nếu chưa biết rõ mà cứ mua bừa có khi phí tiền thật ấy.