[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

wave-tau

Xe container
Cụ cứ làm con amp bang tiền mua loa (tầm 3k cụ nhỉ) là ổn thôi.
vầng cụ, thằng ku ở studio bên Đức hôm qua bẩu gép với pre+pow của Naim là ổn.
Em khoái săn hàng nên đợi chờ, mai phục cũng là cái thú. Bỏ tiền mua bộ ngon luôn coi như hết phim. :))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Hãng cụ ợ, Exclusive 2402
Cặp này thì đẹp và quá hay rồi ạ, hồi trước em nghe ké cặp 2401twin đánh với bộ C7-M7.
Sau đó thì mono block 211 và pre power Gryphon.
Nói chung là em biết ngồi nghe mà không muốn đứng dậy thôi.:)

trauxanh

Xe lăn
Có cụ ạ, nhưng nó là PSE chứ không phải SE
Thế ạ.
Paralei thì lực hơn mà vẫn giữ chất SE cụ nhể, tốn bóng hơn cho cái lực. (Là em hóng sơ sơ thế thôi, chứ đến SE em còn chả làm được). :D

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn thì giống giống còn em chưa được nghe hồ tây bao giờ cụ ạ :D
Em thì được nghe ké cũng nhiều đời WL từ nhỏ tới lớn rồi Cụ.
Chỉ ước có cặp BBSM-6 để trong phòng nhỏ nghe thôi ạ.

Super_voz

Xe buýt
Em lại đang chán vintage nên trót dại nghịch quả này ạ :

Em thì được nghe ké cũng nhiều đời WL từ nhỏ tới lớn rồi Cụ.
Chỉ ước có cặp BBSM-6 để trong phòng nhỏ nghe thôi ạ.

wave-tau

Xe container
Chúc mừng lão nhé =D>.

Bao công mai phục và lọ mọ đường xa để đón em nó về. Hy vọng em nó sẽ phục vụ lão lâu dài để đền đáp công lao đó :D.
Ai máu 3 đồng eu cả chân vẫn cho lên đường như thường, ship sang mẽo nhá? :))

Kicker

Xe điện
Phòng cụ hơi nhỏ và ít đồ trang trí, trần cao và lót thảm sàn trong khi các vách còn lại thì trống trơn nên chơi âm thanh không kê kích khéo thì giống như đi vào hang bị vang và dội. Bộ dàn cụ đang chơi lại thiên cao và sáng nên không ưng là phải. Cụ bỏ tất cả mấy tấm tiêu âm đi rồi vổ tay trong phòng xem có bị vang nhiều không, có lẽ nên giữ lại 1 vài tấm phía sau thôi còn đâu nên treo tranh, thảm trang trí vừa đẹp lại có ích. Cặp loa đẩy rộng ra thêm và lùi vào góc thêm nữa, nếu thấy hơi rền thì thêm 2 tiêu bass ở góc sau. Nhìn chung âm thanh của bộ này sẽ thiếu bass và mid low vì thiết kế 2 bass nhỏ sẽ ra tiếng nhanh và sáng, nếu thấy quá chói thì lại thay dây loa và dây tín hiệu sẽ đỡ hơn. Cặp loa cũng nên đậy ecang vào cũng sẽ bớt chói hơn./.
Chào bác Việt. Em chính là Lucky_man, mà năm trước bác tư vấn nên chơi Corad Johnson bên diễn đàn HDVietnam đó bác. Từ đó đến giờ bận nên em chỉ nhúc nhắc thay đổi lặt vặt thôi, mấy đồ to phải đợi thêm hứng đã, đợt này ít thời gian nghe nhạc :(.

Phòng em bị vang bác ạ. Trước khi đặt mua tiêu âm em đã thử, vỗ tay vang lắm. Sau khi gắn tiêu âm thì tiêu nhiều quá nên vỗ tay nghe cụt lủn, vì vậy âm thanh cũng cụt luôn :(.

Vài tháng trước em đã bỏ hết tiêu âm trên tường sau và cạnh loa, chỉ còn giữ lại trên tường sau chỗ ngồi (mấy tấm này chỉ mỏng hơn 1cm nên chắc tác dụng không nhiều). Âm thanh có hay hơn.

Về việc kê loa thì thực sự cặp loa này rất kén chỗ. Em đã di dịch lên/xuống, sang phải/trái mỗi lần 3-5cm kết hợp dịch chuyển ghế ngồi gần/xa rất nhiều lần trong rất nhiều ngày mới tìm được vị trí khá ưng ý. Thực tế giờ em còn kê loa gần nhau hơn trong ảnh vì kê sát tường mở to chút là tiếng bị rối và vang rất khó chịu.

Có vài lần em thử lắp ecang vào, cũng mong nó bớt chói, nhưng âm thanh nó cảm giác như phát từ dưới giếng lên :(, nên em lại bỏ ra.

Em vẫn đang tính đổi loa hoặc âmpli, hoặc đập hết làm bộ mới bác ạ. Có lẽ đó là cách triệt để nhất :D.

Kicker

Xe điện
Ai máu 3 đồng eu cả chân vẫn cho lên đường như thường, ship sang mẽo nhá? :))
Lão không phải thách. Chỉ cần gật phát là có em xinh tươi đứng cửa nhà lão đưa tiền vác loa đi ngay, vác luôn cả lão, nếu muốn :)). Lực lượng đó em hơi sẵn :)).

TTViet

Xe tải
Phòng em bị vang bác ạ. Trước khi đặt mua tiêu âm em đã thử, vỗ tay vang lắm. Sau khi gắn tiêu âm thì tiêu nhiều quá nên vỗ tay nghe cụt lủn, vì vậy âm thanh cũng cụt luôn :(.

- Đồng ý! Nhiều bác gắn quá nhiều nghe như trong phòng thu, nghe lâu rất mệt và loãng

Vài tháng trước em đã bỏ hết tiêu âm trên tường sau và cạnh loa, chỉ còn giữ lại trên tường sau chỗ ngồi (mấy tấm này chỉ mỏng hơn 1cm nên chắc tác dụng không nhiều). Âm thanh có hay hơn.

- Phòng nghe còn có tác dụng trang trí và thư giãn, mấy tấm đen đen treo quá nhiều trông rất xấu và bí, nên thêm tranh, giá gỗ, vật dụng trang trí sẽ relax và vintage hơn...

Về việc kê loa thì thực sự cặp loa này rất kén chỗ. Em đã di dịch lên/xuống, sang phải/trái mỗi lần 3-5cm kết hợp dịch chuyển ghế ngồi gần/xa rất nhiều lần trong rất nhiều ngày mới tìm được vị trí khá ưng ý. Thực tế giờ em còn kê loa gần nhau hơn trong ảnh vì kê sát tường mở to chút là tiếng bị rối và vang rất khó chịu.

- Cặp loa này tôi cũng không thích lắm vì trước cũng chơi vài đời tương tự, nó ít cá tính và nghe như nhạc trẻ bây giờ...
- Hai góc tường kê loa bác quấn tạm hai cái chăn nhỏ cho vào xem có đỡ dội góc ko rồi hãy tìm cách mua sau

Em vẫn đang tính đổi loa hoặc âmpli, hoặc đập hết làm bộ mới bác ạ. Có lẽ đó là cách triệt để nhất :D.

- Nên nghiên cứu đổi loa trước về lâu dài cũng nên đổi ampli vì MF đời này nghe cũng không đã (như dòng Class A ngày xưa) nguyên tắc là tìm loa hợp phòng rồi tìm kiếm ampli.
- Về nguồn điện và nối mass cũng rất quan trọng, bác đi dây cho đúng chiều, sau đó đi mass chuẩn âm thanh sẽ tĩnh hơn nhiều, âm bass sẽ chắc và độ động cũng tốt hơn!

Kicker

Xe điện
Về nguồn điện và nối mass cũng rất quan trọng, bác đi dây cho đúng chiều, sau đó đi mass chuẩn âm thanh sẽ tĩnh hơn nhiều, âm bass sẽ chắc và độ động cũng tốt hơn!
Em đã chạy đường điện riêng trực tiếp từ hộp tổng đến phòng nghe nhạc. Dùng dây đường kính lớn, nhiều lõi. Tất nhiên nối mát đầy đủ vì bên này là tiêu chuẩn bắt buộc. Ổ cắm em không dùng loại chuyên cho audio mà dùng ổ Leviton, loại chất lượng cao tiêu chuẩn dùng cho bệnh viện

hd-vt

Xe container
e choáng quá, đọc hết xong chả hiểu cái j. loanh quanh khéo lại đi mua tỏi.
Hài vãi... hehe.
Cụ yên tâm nếu mua tỏi chỉ rát cổ thôi. Rơi hố vôi mới sợ. Cụ cứ từ từ đọc sẽ thấy bỏ cả đống tiền vẫn có thể chả hiểu gì rồi lại loanh quanh nhưng không mua tỏi nhé.
Philê nó khác....hehe.