[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

trauxanh

Xe lăn
Cụ sẽ ko bớt được cái phono box, bởi khi cụ mua kim mm đầu gấu thì cụ sẽ lại phải mua cục phono ngon để match với cái kim đo, chứ kim đó mà cụ vẫn dùng đường mm của ampli thì phí cái kim đó
Thế thì vội quá, vội quá...
Từ từ chứ lỵ!
Trong cái môn Âm nhạc Đạo này mà lên đỉnh nhanh quá, thì...chị em họ cười cho. :))

freeboy10000

Xe hơi
Em đang thay máu, thừa ra Cd Marantz 6006, ampli arcam anpha 10, dây loa, tín hiệu Analysis, dây nguồn Supra lorad 2.5. Cụ nào cần inbox em nhé!

Giadoianvung

Xe tải
Em đã từng phối Dyn với Marranz thì thấy không được ổn lắm. tiếng có vẻ bị rối và không được tách bạch. Nhưng phối với con Integrated Amply Rotel thì thấy tiếng nhẹ nhàn tách bạch hơn nhiều mặc dù em Rotel công suất < công xuất của Marranz ( 70w/130w).
Amply marantz nên phối cùng loa nào thì hợp cụ ơi?

Gato2009

Xe điện
Thế thì vội quá, vội quá...
Từ từ chứ lỵ!
Trong cái môn Âm nhạc Đạo này mà lên đỉnh nhanh quá, thì...chị em họ cười cho. :))
Dạ, cụ nói phải
Cun cứ kim mm + đường phono của ampli mà triển thôi ạ,
Chúc vui

trauxanh

Xe lăn
Dạ, cụ nói phải
Cun cứ kim mm + đường phono của ampli mà triển thôi ạ,
Chúc vui
Thực ra cái amp này em đã upgrade hết tụ rồi (bộ tụ cũ chưa vấn đề gì, nhưng cũng hơn 50 năm rồi, gỡ ra bọc lại cất đi. Mà em còn lùng mua được một bộ nguyên bản mới cứng, nhưng cũng để đó chả biết bao giờ thay).
Chỉ có chưa sử dụng phono nên không biết là chất lượng nó ra răng nữa. :D

Toàn Hunter

Xe máy
em cũng thích lắm mà chả có tiền để chơi cụ ạ

jickent

Xe máy
Em cũng ý định đầu tư lại 1b với tầm giá như cụ ( chỉ riêng loa thôi ) mà cũng loay hoay cũng trưa tìm được bộ loa nào ưng ý cả :T, mà cụ thích nghe thể loại nhạc j' nhỉ ?.
cảm ơn cụ quan tâm, sở thích của e nghe tạp cụ ạ, đủ các thể loại nhưng thiên hướng về những dòng nhạc trẻ( ví dụ như list nhạc trong điện thoại là us, uk edm..nhạc violin,lê cát..).Em cần 1 đầu một amply+loa thế thôi còn đầu cd e mua sau cũng được,nguồn phát thì là đầu HD

xebetong

Xe container
cảm ơn cụ quan tâm, sở thích của e nghe tạp cụ ạ, đủ các thể loại nhưng thiên hướng về những dòng nhạc trẻ( ví dụ như list nhạc trong điện thoại là us, uk edm..nhạc violin,lê cát..).Em cần 1 đầu một amply+loa thế thôi còn đầu cd e mua sau cũng được,nguồn phát thì là đầu HD
Cụ nên mua loa active, như dyn xeo2, b&o a6...
Loa +amp trước năm 2000 nghe nhạc trẻ rất chán, sau năm 2000 thì giá lại quá chát

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em định chuyển sang chơi thử Fullrange, nghe thì thích Lowther nhưng giá cao quá.
Cụ nào rành cho em hỏi fullrange rẻ thì nên chơi loa nào ạ.
Fostex, Coral...

coolpix8700

Xe ngựa
bộ tụ cũ chưa vấn đề gì, nhưng cũng hơn 50 năm rồi,...
Các loại tụ sứ, tụ giấy, tụ dầu,...chắc mấy chục năm không thay đổi nhiều, nhưng tụ hoá thì bác cứ tưởng tượng như pin Con Thỏ để lâu ấy (tất nhiên nó chẳng hút ẩm vào mà ngược lại là khô chất dung môi ở trong), nhất là trong môi trường nóng ẩm ở VN!

trauxanh

Xe lăn
Các loại tụ sứ, tụ giấy, tụ dầu,...chắc mấy chục năm không thay đổi nhiều, nhưng tụ hoá thì bác cứ tưởng tượng như pin Con Thỏ để lâu ấy (tất nhiên nó chẳng hút ẩm vào mà ngược lại là khô chất dung môi ở trong), nhất là trong môi trường nóng ẩm ở VN!
Đúng rồi cụ!
Phức tạp nhất là 3 cái tụ nguồn vỏ nhôm to đùng gắn dựng trên mặt sàn, trong đó lại 1 tụ đơn, 1 tụ kép, 1 tụ 4 giá trị. Mà những tụ này ảnh hưởng đến sức khỏe cả mạch, rất quan trọng.

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ các bác chơi đồ điện tử Vintage để nghe (để sưu tầm em không bàn) thì nên dám cầm mỏ hàn, cố cân bằng nhu cầu nghe với ý muốn giữ "nguyên bản".
Riêng công nghệ bây giờ em tin là họ làm ra những cái tụ (không chỉ tụ hóa) tốt không chỉ không kém, mà còn hơn ngày xưa khá nhiều, mà giá chúng cũng khá chấp nhận khi so sánh với giá cả cái âm ly hay pre!

Trâutrắng

Xe hơi
Có shop đang bán 2 cặp Celesion SL-6S và SL-12Si đó cụ thấy được ko, cả 2 cặp đề bookshelf, chỉ có điều cặp 12Si hơn cặp 6S 1 loa bass lên giá cũng hơn mấy triệu và cũng có giá trị sưu tầm hơn.

trauxanh

Xe lăn
Em nghĩ các bác chơi đồ điện tử Vintage để nghe (để sưu tầm em không bàn) thì nên dám cầm mỏ hàn, cố cân bằng nhu cầu nghe với ý muốn giữ "nguyên bản".
Riêng công nghệ bây giờ em tin là họ làm ra những cái tụ (không chỉ tụ hóa) tốt không chỉ không kém, mà còn hơn ngày xưa khá nhiều, mà giá chúng cũng khá chấp nhận khi so sánh với giá cả cái âm ly hay pre!
Theo em thì thấy có nhiều quan điểm liên quan.
Cái quan điểm “giữ nguyên bản” chiếm đa số, nhưng ảo. Ví như cái xe Dream vẫn nhiều người quan trọng cái là “chưa thay thế gì, máy móc chưa mở...” chẳng hạn. Liệu cái xe đó có giá trị thực gì hơn so với cái xe đã mở máy nhưng thay thế phụ tùng đúng cách?
Amp đèn thì giá trị lõi của nó là thiết kế mạch và bộ biến áp (ít nhất 3 cái là 1 BA nguồn và 2 BA xuất âm), chứ amp đèn thì chữ “đèn” là quan trọng rồi mà vẫn thay đèn xoành xoạch ấy chứ.
Mặt khác thì linh kiện của nhà sản xuất nhìn chung đều là loại có phẩm cấp bình thường đối với tất cả các đồ mang tính thương mại, muốn tốt hơn là phải dùng đồ khác.
Những người hiểu thì chuyện thay thế linh kiện là bình thường, những người không hiểu thì việc “giữ nguyên bản” là rất quan trọng. :D

hd-vt

Xe container
Với kinh nghiệm thực tế cụ cho xin vài thương hiệu tụ ạ ? Món này nó cũng phức tộp.
Cám ơn cụ.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cũng đánh đu làm quả tai nghe sennheiser cùng máy nghe và amp của fiio về cũng chỉ được 1 thời gian là chán, có lẽ hợp với tuỳ người.
E lại del nghe đc tai nghe dù xin đến cỡ nào. Nghe đc 1-2 bài là đau tai kinh khủng, hay độ nhạy tai e nó cao lão nhể? :))

Ngo Rung

Xe lăn
Cái quan điểm “giữ nguyên bản” chiếm đa số, nhưng ảo. Ví như cái xe Dream vẫn nhiều người quan trọng cái là “chưa thay thế gì, máy móc chưa mở...” chẳng hạn. Liệu cái xe đó có giá trị thực gì hơn so với cái xe đã mở máy nhưng thay thế phụ tùng đúng cách?
Amp đèn thì giá trị lõi của nó là thiết kế mạch và bộ biến áp (ít nhất 3 cái là 1 BA nguồn và 2 BA xuất âm), chứ amp đèn thì chữ “đèn” là quan trọng rồi mà vẫn thay đèn xoành xoạch ấy chứ.
Mặt khác thì linh kiện của nhà sản xuất nhìn chung đều là loại có phẩm cấp bình thường đối với tất cả các đồ mang tính thương mại, muốn tốt hơn là phải dùng đồ khác.
Những người hiểu thì chuyện thay thế linh kiện là bình thường, những người không hiểu thì việc “giữ nguyên bản” là rất quan trọng. :D
Hôm trước tết nhân thể dọn dẹp nhà cửa, em đè em Amp KOK của các cụ ra, thay hết các tụ liên lạc (tụ hóa) bằng mấy em tụ MKT (tất nhiên loại đểu thôi), thế mà lúc bật cho các cụ nhà em hát KOK các cụ khen nức nở, phổng hết cả mũi :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ôi mấy cái tụ nguồn của blackgate mà e hoa hết cả mắt, toàn tiền k. Khiếp thật.