[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Ngo Rung

Xe lăn
Tụ thông thường giờ rẻ bèo, một hai chục nghìn mua thoải mái. Mà cũng tốt chứ chả đùa.
Tụ for audio thì nhiều loại, vài trăm đồng cũng có mà ngàn đô cũng có...
Mà phối tụ cũng phải khéo khéo tí, vì chất tụ nhiều, ảnh hưởng khác nhau phết.
Tụ hóa đểu toàn 10mf, em thay MKT loại 2mf nghe tiếng trong hơn hẳn, bass xuống rõ sâu.....đội văn nghệ văng gừng của các cụ nhà iem đang đặt gạch để tập văn nghệ mới toi đời chứ :((

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em có cặp Siemen tháo ra từ cặp còi quân đội Cụ ạ, nghe cũng ổn nhưng em muốn biết thêm chất âm hãng khác.
Em cũng có cặp Onkyo Monitor 900.
Nghe thiếu treble, không biết có cách nào nâng treble lên không Cụ?
Nâng trị số tụ lên 20-30uf là lanh canh ngay mà, tụ hoá trong bộ phân tần lâu ngày nó cũng kém rồi. Tụ thì rẻ hều 10-15k/1c

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Tụ hóa đểu toàn 10mf, em thay MKT loại 2mf nghe tiếng trong hơn hẳn, bass xuống rõ sâu.....đội văn nghệ văng gừng của các cụ nhà iem đang đặt gạch để tập văn nghệ mới toi đời chứ :((
Tăng lên chứ sao lại giảm đi hả lão? Lão nhầm ko đấy?

Ngo Rung

Xe lăn
Giảm nó mới hay chứ lão...thế mới khó :))
Mấy cái mạch khuyéch đại nó dùng con thuật toán 4558 loại cùi cùi, bữa nào rỗi lại đè ra thay bằng mấy em 5532 xem dư lào...nhà chả có gì ngoài mỏ hàn mờ \m/

coolpix8700

Xe ngựa
Với kinh nghiệm thực tế cụ cho xin vài thương hiệu tụ ạ ? Món này nó cũng phức tộp.
Cám ơn cụ.
Tụ dầu em chỉ biết và hay dùng 2 loại là Jensen và Mundorf.
Còn tụ hoá thì rất nhiều, ngoài 2 hãng trên, đắt còn có Roe, rẻ hơn một chút có Nichicon, Elna,... rẻ nữa có Pana. Nhưng mỗi một thương hiệu lại có các chủng loại với chất lượng và giá khác nhau!

trauxanh

Xe lăn
Tụ nguồn amp mình toàn 200 với 100uf.
Amp vintage (mà loa cũng thế) chủ yếu hướng vào dải trung. Có lẽ gu nghe thời đó thiên về giọng ca, các tầng bass treble thì vừa phải thôi.
Giờ muốn nặng bass cao treble thì phải tính toán phối tụ cho hợp lý, chứ cực đoan quá sẽ làm biến đổi hoàn toàn về chất âm theo thiết kế.

coolpix8700

Xe ngựa
Ngo Rung nói:
Giảm nó mới hay chứ lão...thế mới khó :))
Mấy cái mạch khuyéch đại nó dùng con thuật toán 4558 loại cùi cùi, bữa nào rỗi lại đè ra thay bằng mấy em 5532 xem dư lào...nhà chả có gì ngoài mỏ hàn mờ \m/
Tiếng bass phải yếu đi, nhưng sạch hơn (khá nhiều. Nếu thay bằng loại tụ MKE thì nghe còn hơn nữa, nếu tụ dầu, rồi tụ đầu đồng, bạc, vàng còn tốt nữa)!
Trở kháng của tụ giảm khi tần số tăng, tần số thấp cần tụ dung lượng cao để có trở kháng thấp.
Nhưng tụ dung lượng cao lại làm cho cao bị díu, cho nên người ta hay mắc song song 1 tụ dung lượng cao với 1 tụ dung lượng thấp cho 2 giải tần số khác nhau (và kết hợp về giá luôn-tụ dung lượng thấp ưu tiên giá cao để có chất lượng cao hơn mà chi phí không tăng lên nhiều lắm)!

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Cụ có thể nhờ bác gúc, xem tây lông nó review cái ampli của cụ, nhất là xem phần phono nó thế nào ạ
Cheer,
Tây lông nó khen cụ ạ.
Một số ý kiến còn nói là "thích nhất trong bộ sưu tập"...
Về phono ít thấy bàn, nhưng có vài cmt kiểu "match phono inputs and play itself"...
Nói chung con 90 này ít hơn các loại 100, 101, 200...của Fisher.

Ngo Rung

Xe lăn
Tụ nguồn amp mình toàn 200 với 100uf.
Amp vintage (mà loa cũng thế) chủ yếu hướng vào dải trung. Có lẽ gu nghe thời đó thiên về giọng ca, các tầng bass treble thì vừa phải thôi.
Giờ muốn nặng bass cao treble thì phải tính toán phối tụ cho hợp lý, chứ cực đoan quá sẽ làm biến đổi hoàn toàn về chất âm theo thiết kế.
Tiếng bass phải yếu đi, nhưng sạch hơn (khá nhiều. Nếu thay bằng loại tụ MKE thì nghe còn hơn nữa, nếu tụ dầu, rồi tụ đầu đồng, bạc, vàng còn tốt nữa)!
Trở kháng của tụ giảm theo tần số, tần số thấp cần tụ dung lượng cao để có trở kháng thấp.
Nhưng dụ dung lượng cao lại làm cho cao bị díu, cho nên người ta hay mắc song song 1 tụ dung lượng cao với 1 tụ dung lượng thấp cho 2 giải tần số khác nhau (và kết hợp về giá luôn-tự dung lượng thấp ưu tiên giá cao để có chât lượng cao hơn)!
Về lý thuyết dung lượng càng lớn thì trỏ kháng ở tần thấp càng nhỏ. Tuy nhiên với mạch KĐ còn phải phù hợp trở kháng nữa thì mới hay được. Tụ to quá sẽ ảnh hưởng đến trở kháng ra của mạch tầng trước, ngược lại tụ bé quá lại ảnh hướng đến trở kháng vào của tầng sau. Thiết kế cần phải cân đối cái này :D
Mặt khác với loại mạch dùng IC thuật toán nguồn đối xứng thì chênh lệch DC giữa các ngõ vào/ra gần =0V, vì vậy nếu dùng tụ hóa loại lởm khởm dễ gây phân cực ngược cho tụ, điều này ảnh hưởng rất lớn đến méo dạng sóng sin (sóng âm) nhất là ở cường độ lớn, nên nghe tiếng có cảm giác bí rì.
Em thay trị số tụ 2mF cũng chỉ mang tính ước lượng và dựa một phần vào kinh nghiệm thoai :))

trauxanh

Xe lăn
Em có cặp Siemen tháo ra từ cặp còi quân đội Cụ ạ, nghe cũng ổn nhưng em muốn biết thêm chất âm hãng khác.
Em cũng có cặp Onkyo Monitor 900.
Nghe thiếu treble, không biết có cách nào nâng treble lên không Cụ?
Cụ thử kẹp thêm 1 con tụ nhỏ cỡ 0.5 hoặc 1.0uf vào song song với cái tụ phân dòng tép của loa xem sao?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Nâng trị số tụ lên 20-30uf là lanh canh ngay mà, tụ hoá trong bộ phân tần lâu ngày nó cũng kém rồi. Tụ thì rẻ hều 10-15k/1c
Em nhầm hiệu cặp fullrange rồi Cụ, không phải Siemen là là Jensen 16ohm.
Hình em nó đây ạ.
Thay tụ chắc để rãnh em chở ra tiệm nhờ ho thay dùm, em chỉ biết nghe chứ vụ này em dốt lắm.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử kẹp thêm 1 con tụ nhỏ cỡ 0.5 hoặc 1.0uf vào song song với cái tụ phân dòng tép của loa xem sao?
Cảm ơn Cụ nhưng em phải mang ra Việt Hùng thôi ạ.
Mấy vụ mày mò này thật sự em rất dở, chỉ biết cắm vào nghe thôi.:)

Archer

Xe điện

Nhà em mới sắm máy nghe nhạc bằng đĩa than này, hay phết.

Hàng đêm nghe nhạc không lời & uống rượu vang là thiu thiu ngủ ngay.
Em cũng nghịch con này, hiệu Detrola. Nghịch thôi, nghe thì phải cái khác :)

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ quan trọng, lôi mỏ hàn vs thiếc ra triển ngay, loa jensen mỹ quốc cũng phình phường thoai, nó ko hỏng đc đâu mà cụ sợ. E lên đống tụ còn chả lo đây này, loa mỹ đc cái củ nam châm hoành như xương hay làm bằng sắt mỏng về vn vài bữa là gỉ đen xì, kể làm xương nhôm dày mí đã.

coolpix8700

Xe ngựa
Về lý thuyết dung lượng càng lớn thì trỏ kháng ở tần thấp càng nhỏ. Tuy nhiên với mạch KĐ còn phải phù hợp trở kháng nữa thì mới hay được. Tụ to quá sẽ ảnh hưởng đến trở kháng ra của mạch tầng trước, ngược lại tụ bé quá lại ảnh hướng đến trở kháng vào của tầng sau. Thiết kế cần phải cân đối cái này :D
Mặt khác với loại mạch dùng IC thuật toán nguồn đối xứng thì chênh lệch DC giữa các ngõ vào/ra gần =0V, vì vậy nếu dùng tụ hóa loại lởm khởm dễ gây phân cực ngược cho tụ, điều này ảnh hưởng rất lớn đến méo dạng sóng sin (sóng âm) nhất là ở cường độ lớn, nên nghe tiếng có cảm giác bí rì.
Em thay trị số tụ 2mF cũng chỉ mang tính ước lượng và dựa một phần vào kinh nghiệm thoai :))
Họ đã thiết kế thì cũng đã tính đủ các yếu tố tối ưu trong cân nhắc về giá thành.
Nhưng vẫn đề thay thế tụ hóa bằng các loại tụ khác (mà còn phải cân nhắc về đấu song cho 2 giải âm cao và âm thấp nữa) thường vướng về không gian. Tụ hóa rất nhỏ còn kích thước những loại khác rất lớn, đặc biệt tụ dầu, nghĩ được ra giải pháp để nhét chúng vào trong cái không gian rất chật của cái tụ hoá để lại mất rất nhiều thời gian. Thay thế mà giữ được nguyên trị số của cái tụ hóa đã là rất tốt rồi!

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Cái đó đơn giản ấy mà cụ. Kể cả muốn thử (tuy nhiên em tin là treble sẽ lanh canh như cụ thích) thì cứ dùng tụ bình thường cho biết, xin được ấy mà.
Còn mang đồ đi sửa thì ngại nhất là cái công bê vác vận chuyển. :D

hd-vt

Xe container
Tụ dầu em chỉ biết và hay dùng 2 loại là Jensen và Mundorf.
Còn tụ hoá thì rất nhiều, ngoài 2 hãng trên, đắt còn có Roe, rẻ hơn một chút có Nichicon, Elna,... rẻ nữa có Pana. Nhưng mỗi một thương hiệu lại có các chủng loại với chất lượng và giá khác nhau!
Vodka không được vậy em cám ơn theo gió vậy.
Em thấy hai cụ Ngố và cụ Coól vật nhau với cách ghép tụ mà trước em nghe lỏm được thấy cả hai đều có lý.
Bủ mợ...chẳng lẽ làm hai quả amply...
Tanhkiu.

Ngo Rung

Xe lăn
Họ đã thiết kế thì cũng đã tính đủ các yếu tối ưu trong cân nhắc về giá thành.
Nhưng vẫn đề thay thế tụ hóa bằng các loại tụ khác (mà còn phải cân nhắc về đấu song cho 2 giải âm cao và âm thấp nữa) thường vướng về không gian. Tụ hóa rất nhỏ còn kích thước những loại khác rất lớn, đặc biệt tụ dầu, nghĩ được ra giải pháp để nhét chúng vào trong cái không gian rất chật của cái tụ hoá để lại mất rất nhiều thời gian!
Đúng rồi cụ, em câu tùm lum :))
Tất nhiên với Amp KOK thì không thể đòi hỏi cao được, bản thân chú Amp này em đã độ lại phần công suất mấy năm trước roài. Chẳng qua ngứa tay, sẵn đồ ngồi hàn dùi tí xem dư lào....kết quả được khen vỡ hết cả mũi :))

Ngo Rung

Xe lăn
Vodka không được vậy em cám ơn theo gió vậy.
Em thấy hai cụ Ngố và cụ Coól vật nhau với cách ghép tụ mà trước em nghe lỏm được thấy cả hai đều có lý.
Bủ mợ...chẳng lẽ làm hai quả amply...
Tanhkiu.
He he...vật gì đâu, em thích thì em nghịch thôi mừ :))
Nói về tụ nguồn cũng lắm chiện lắm. Cỡ năm 2000 em sửa một cái máy công nghiệp. Nó hỏng nguồn nên thay nguồn khác. Vật bộ nguồn cũ ra có 16 em tụ Nichicon loại 10.000mf 120V, tụ hịn hẳn hoi. Nhìn hộp đựng tụ đã phát khiếp roài :|
Hí hửng về làm tụ lọc nguồn cho Amp. Dí hẳn 4 cặp tụ to như cổ tay vào....Amp ù nền 100Hz khủng khiếp luôn :((, nghĩ tụ sai trị số, em vác đồng hồ ra đo tụ, trị số chuẩn đét...méo biết tại sao nữa :| . Sau đó em thử lắp tụ đểu ngoài chợ giời, tiếng im phắc, mối tội nghe như...mứt :(
Tóm cái váy lại phải đúng tụ cho Audio mới được, hàng công nghiệp hên xui :))

Lenanh

Xe hơi
20 củ chắc cũng chỉ được bộ bình thường thôi cụ :)