[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Trâutrắng

Xe hơi
Có nhẽ em và các cụ thôi xin dừng lời bình luận tại đây thôi các cụ ơi, rv nhiều thêm nữa ko khéo ma nhập hết đó ~X( topic lên để cho các cụ khác còn hỏi thôi.

trauxanh

Xe lăn
Có nhẽ em và các cụ thôi xin dừng lời bình luận tại đây thôi các cụ ơi, rv nhiều thêm nữa ko khéo ma nhập hết đó ~X( topic lên các cụ có hỏi tư vấn tư veo gì thôi.
Cụ đừng lo.
Em thấy cái tai tồ của thớt là “Cái thú chơi âm thanh”, chứ có thấy gì tư véo đa cấp gì đâu? :))

trauxanh

Xe lăn
Amp cổ thì cổng phono chỉ có MM thôi anh. Tìm được 1 em có chat tiếng khá không đơn giản đâu.
Anh kéo ra xem, thấy có 2 cặp cổng ghi Lo- Phono, và Hi- Phono.
Hình như MM và MC cũng dùng 2 mức trở kháng (hay độ nhạy gì đó) khác nhau, nhẽ tương ứng với 2 cặp input đó?
Còn chưa thử cắm bao giờ.

wave-tau

Xe container
Có một đặc điểm khi dùng amp đèn mà không có núm balance, rất khác biệt với amp solid: Balance amp đèn là cực kỳ cần thiết!
Không hề liên quan đến nhà sản xuất, với trình độ thiết kế, đấu ráp và cân chỉnh cùng với máy móc đo đạc chuyên nghiệp...thì xuất âm đều rất cân bằng bất kể là amp tube hay amp solid.
Nhưng không như các linh kiện bán dẫn (sò công suất chẳng hạn), thì bóng đèn điện tử (tubes) thường không đồng đều nhau.
Cái khái niệm match pair hay match quad là vì như vậy đó.
Mà cái match đó cũng rất tương đối, ví dụ còn phân ra các dạng match như “platin match” chẳng hạn.
Cho đến hiện nay chơi bóng cổ, mà kể cả bóng mới của các nhà sản xuất đương thời, cũng chẳng match mấy đâu.
Thế nên cái balance ở amp đèn quan trọng nhắm cơ.
Nhiều cái KIT mới, cái amp mới hiện còn dùng 2 volume, mỗi volume cho 1 đường khuếch đại tín hiệu, để mà xoay xoay cho nó cân tai. :))
Đèn em ko rõ chứ bán dẫn mà đụng đến cái núm balance kia coi như vứt, âm thanh lúc đó chỉ là dạng dual mono.
Em thích loa dạng nịnh tai và thiên sáng như focal nên những lúc có setup chuẩn cảm nhận âm thanh lúc đến từ phía đối diện chứ ko phải đến từ 2 đôi loa, đĩa nào thấy "lệch lệch" mà sờ đến caí nùm balance kia tốt nhất là lẻng đi, nghe bực mình lắm. :))

trauxanh

Xe lăn
Đèn em ko rõ chứ bán dẫn mà đụng đến cái núm balance kia coi như vứt, âm thanh lúc đó chỉ là dạng dual mono.
Em thích loa dạng nịnh tai và thiên sáng như focal nên những lúc có setup chuẩn cảm nhận âm thanh lúc đến từ phía đối diện chứ ko phải đến từ 2 đôi loa, đĩa nào thấy "lệch lệch" mà sờ đến caí nùm balance kia tốt nhất là lẻng đi, nghe bực mình lắm. :))
Mọi cái đều cần điều chỉnh cho phù hợp, chứ không được điều chỉnh cho hỏng. :D
Đến cái xe, mục đích sản xuất ra là để chạy, mà còn có thêm bộ phanh nữa là. :))

cadan

Xe container
E lại hỏi ngố chút là các cụ có chơi dòng Dyn Emit ko (M10 hoặc M20). Thấy ngta khen đánh "sạch" hơn B&W 685 hoặc Tannoy XT6.v..v.. Mỗi tội hình thức hơi nhựa mất 1 tí...

Trâutrắng

Xe hơi
E lại hỏi ngố chút là các cụ có chơi dòng Dyn Emit ko (M10 hoặc M20). Thấy ngta khen đánh "sạch" hơn B&W 685 hoặc Tannoy XT6.v..v.. Mỗi tội hình thức hơi nhựa mất 1 tí...

Cụ lại làm ngứa nghề (xin phép các cụ em chém cho khi nào đủ view 100 bài ợ :)) ), cụ chủ ơi em nghe đồn rằng dòng loa này ăn mặn lắm cụ ơi.

muahoado

Xe hơi
Thích là phải nhích luôn cụ ơi.

wave-tau

Xe container

Em chưa nghe nhưng chia sẻ chút kinh nghiệm.
BW đời thấp nghe khá chán đời, còn tanoy giờ làm như kiểu hàng chợ từ chất âm đến hình thức khá lởm khởm.
Dynaudio cụ nói giờ mới biết đến dòng này, dyn trước giờ bán chắc giá hơn nhưng đổi lại chất âm cũng như hình thức khá ok trong tầm giá.
Với giá đó ý kiến cá nhân em cụ nên xem thêm acoustic energy radiance 1, AE dễ đánh hơn các em trên.

CR-Vic

Xe container
Em dùng 02 cặp Dyn búc seo ngang dòng này làm surround trên, surround dưới cho bộ xem phim :D

DynAudio nghe đủ loại nhạc được. Chỉ mỗi cái là nhạc kiểu vocal hay nhạc vàng thì không sướng như mấy anh loa cổ hay toàn dải gì đấy thôi.

ar3a

Xe điện
Anh kéo ra xem, thấy có 2 cặp cổng ghi Lo- Phono, và Hi- Phono.
Hình như MM và MC cũng dùng 2 mức trở kháng (hay độ nhạy gì đó) khác nhau, nhẽ tương ứng với 2 cặp input đó?
Còn chưa thử cắm bao giờ.
Anh cho em model amp đó xem nào?

tieulyphidao

Xe tăng
Cụ lại làm ngứa nghề (xin phép các cụ em chém cho khi nào đủ view 100 bài ợ :)) ), cụ chủ ơi em nghe đồn rằng dòng loa này ăn mặn lắm cụ ơi.
Dynaudio là dòng loa khá hay của Đan mạch, dộ nhạy thông thường dưới 90 dcb . tuy nhiên muốn nó phô diễn hết chất thì phải dùng Amply công suất lớn . Công thức trước đây là dùng Dyn+Prilius hoặc Gryphon. em dùng Pow Rotel đánh Dyn thấy cũng ổn phết

Trâutrắng

Xe hơi
Dynaudio là dòng loa khá hay của Đan mạch, dộ nhạy thông thường dưới 90 dcb . tuy nhiên muốn nó phô diễn hết chất thì phải dùng Amply công suất lớn . Công thức trước đây là dùng Dyn+Prilius hoặc Gryphon. em dùng Pow Rotel đánh Dyn thấy cũng ổn phết
Loa Dynaudio bookshelf thì lên chơi dòng contour.

cadan

Xe container
Cụ giải thích giúp ăn mặn là làm sao ợ?

Em chưa nghe nhưng chia sẻ chút kinh nghiệm.
BW đời thấp nghe khá chán đời, còn tanoy giờ làm như kiểu hàng chợ từ chất âm đến hình thức khá lởm khởm.
Dynaudio cụ nói giờ mới biết đến dòng này, dyn trước giờ bán chắc giá hơn nhưng đổi lại chất âm cũng như hình thức khá ok trong tầm giá.
Với giá đó ý kiến cá nhân em cụ nên xem thêm acoustic energy radiance 1, AE dễ đánh hơn các em trên.
acoustic energy radiance 1 thì xem ở đâu ợ? E thấy vài nơi có AE1 hoặc AE100 gì đó nhưng chưa nghe thử cụ ợ.
Em dùng 02 cặp Dyn búc seo ngang dòng này làm surround trên, surround dưới cho bộ xem phim :D

DynAudio nghe đủ loại nhạc được. Chỉ mỗi cái là nhạc kiểu vocal hay nhạc vàng thì không sướng như mấy anh loa cổ hay toàn dải gì đấy thôi.
Cụ phán Dyn nghe nhiều loại được hơn thì em có vẻ ổn. Phối Marantz liệu có khá không cụ?

CR-Vic

Xe container
DynAudio em thấy khoai tây hay nói ghép với các âm li có dòng lớn (kỹ thuật thì em hơi kém) kiểu Plinius hay Gryphon kiểu châu Âu hoặc NZ. Ngoài ra có cái âm li NAD loại gỉ em không nhớ cũng đánh tốt với loa DynAudio. Giá NAD thì nó rẻ, bác mua gặp búc seo DynAudio kiểu Emit hoặc cao cấp hơn nữa như Focus thì sẽ rất kinh tế. Chứ Plinius với Gryphon thì chắc loa nên từ C1 trở lên cho nó xứng :D

Marantz em không rõ lắm nhưng lưu ý là loa Dyn nó toàn 4 Ohm và độ nhạy thấp loanh quanh 86dB mà Marantz đa số ghép loa cổ độ nhạy cao thì phải :D kiểu một anh công tử nho nhã thì khó ghép với em tập gym dư estrogene :D

acoustic energy radiance 1 thì xem ở đâu ợ? E thấy vài nơi có AE1 hoặc AE100 gì đó nhưng chưa nghe thử cụ ợ.

Cụ phán Dyn nghe nhiều loại được hơn thì em có vẻ ổn. Phối Marantz liệu có khá không cụ?

Trâutrắng

Xe hơi

Ăn mặn đó là em nói loa nó ăn nặng về công suất đó cụ, mà loa Dyn cụ phối mới Marantz thì ko ổn đâu nhé.