[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

wave-tau

Xe container
Tưởng tượng, mường tượng là một phần rất quan trọng của thú thưởng thức âm nhạc, đặc biệt là nhạc không lời ( nhất là nhạc côt điển), em không thể tưởng tượng nổi mình sẽ nghe nhạc thế nào nếu lúc nghe mình không tưởng tượng này nọ...
Em không rõ cái cô người quen của cụ chơi nhạc chuyên nghiệp đến đâu, nhưng quả thật em không thể hiểu được suy nghĩ như vậy.
Đối với việc nghe classic, để nghe và ít nhiều hiểu được những gì tác giả muốn nói thì người nghe phải tìm hiểu trước bản nhạc thì nghe mới thấy hay, còn nếu cứ nghe mà khoing có sự tìm hiểu thì lúc đó người nghe sẽ khó cảm nhận được cái hay của bản nhạc, hoặc họ sẽ tự do tưởng tượng ra những gì mà họ muốn...
Tưởng tượng để cảm nhận và cảm thụ khác với tưởng tượng bắt lỗi, vạch lá tìm sâu trong 1 bản nhạc. Có cụ chém ở mấy trang trước về vấn đề "thợ nghe" đó, nó cũng gần dạng như vậy, nghe để cảm nhận xem thiết bị truyền đạt có hợp ý, hợp nhạc hay ko chứ ko thể nào bắt lỗi được ở 1 bản nhạc hay 1 dàn nhạc giao hương. :D
Vấn đề nghe và tưởng tượng bản nhạc ko lời về nội dung em tưởng là đương nhiên chứ, một người chơi nhạc chuyên nghiệp họ nói như cụ nghĩ hoá ra chả biết gì về nhạc ko lời ạ? :D Cô bạn em chơi nhạc ở 1 ban nhạc thuộc thành phố lớn ở Séc, chưa biểu diễn nước ngoài thôi chứ trong nước là đi hết. :D

trauxanh

Xe lăn
Tưởng tượng để cảm nhận và cảm thụ khác với tưởng tượng bắt lỗi, vạch lá tìm sâu trong 1 bản nhạc. Có cụ chém ở mấy trang trước về vấn đề "thợ nghe" đó, nó cũng gần dạng như vậy, nghe để cảm nhận xem thiết bị truyền đạt có hợp ý, hợp nhạc hay ko chứ ko thể nào bắt lỗi được ở 1 bản nhạc hay 1 dàn nhạc giao hương. :D
Vấn đề nghe và tưởng tượng bản nhạc ko lời về nội dung em tưởng là đương nhiên chứ, một người chơi nhạc chuyên nghiệp họ nói như cụ nghĩ hoá ra chả biết gì về nhạc ko lời ạ? :D Cô bạn em chơi nhạc ở 1 ban nhạc thuộc thành phố lớn ở Séc, chưa biểu diễn nước ngoài thôi chứ trong nước là đi hết. :D
“Thợ nghe chuyên nghiệp” thì căng thẳng, chăm chú quá mức vào tình tiết.
Làm sao còn ý nghĩa của nghe nhạc, là thư giãn, là đắm chìm vào không gian biểu diễn, hồi tưởng lý ức, thấu hiểu và thông cảm với hoàn cảnh sáng tác và biểu diễn của tác phẩm nữa?
Ví dụ như khi Thanh Tuyền mới bước vào sự nghiệp ca hát, tiếng hát rất non nớt, hát đuối và sai nhịp nhiều, ban nhạc thuờng phải điều chỉnh nhịp và tông để đỡ lời cho trọn vẹn bài ca (hình như ông Trịnh Công Sơn có đệm nhạc cho Thanh Tuyền thời kỳ này, và cũng thường phải điều chỉnh “nâng đỡ” kiểu như vậy).
Thế nhưng ta nghe dù có thấy như vậy nhưng cũng cảm được sự thú vị, thấy được các giai đoạn phát triển của một giọng ca được mang danh hiệu “Nữ hoàng nhạc vàng”, sau này Thanh Tuyền trưởng thành thì giọng ca trở nên rất sâu, rất lực.
Còn nghe để thẩm khả năng trình diễn của bộ dàn cũng vậy thôi. Cứ từ từ mơ màng mà thưởng thức, rồi đến 1 lúc tự “À, có cái này, cái này là do...”, cũng rất thú vị.
Ở mọi khía cạnh, thưởng thức âm thanh nên là một quá trình thú vị, chứ không nên là một quá trình căng thẳng. :D

Trâutrắng

Xe hơi
Vậy bác nào có thể tư vấn cho em 1 hàng tầm 800úsd có thể mua được 1 bộ 2.1 hoàn hảo trong tầm giá đó!em đang đau đầu 1 năm nay mà chưa mua được
Em cũng ý định đầu tư lại 1b với tầm giá như cụ ( chỉ riêng loa thôi ) mà cũng loay hoay cũng trưa tìm được bộ loa nào ưng ý cả :T, mà cụ thích nghe thể loại nhạc j' nhỉ ?.

Trâutrắng

Xe hơi
“Thợ nghe chuyên nghiệp” thì căng thẳng, chăm chú quá mức vào tình tiết.:D
Em chỉ xin rv mấy chữ của cụ thôi, càng nghe nhiều thì kiến thức tẩu hỏa nhập ma càng cao, loạn cả đao pháp ( cái này trước kia em cũng gần bị như vậy, về sau em ít dao du hơn thì thấy mình ko bị ám ảnh nữa và chỉ tập trung duy nhất vào bộ mình đang nghe thôi ).

hd-vt

Xe container
Thưa các cụ khi đi sâu vào bất kỳ thứ gì đều phức tộp cả. Đơn giản cho nhẹ lòng.
Trong đống đĩa của em có hai cd em mua lúc nghe thử định vứt đi nhưng giờ cũng hay lôi ra nghe. Đó là cd hát Quan họ trên thuyền. Tiếng léo nhéo người hát có lúc lạc giọng ồn ào...như chợ. Vậy sao em thích ? Vì nó có không khí lễ hội tết nhất...hehe.
Nghệ thuật phải bay bổng phải thoát ạ nên đừng căng thẳng quá nhé.

Trâutrắng

Xe hơi
Thưa các cụ khi đi sâu vào bất kỳ thứ gì đều phức tộp cả. Đơn giản cho nhẹ lòng.
Trong đống đĩa của em có hai cd em mua lúc nghe thử định vứt đi nhưng giờ cũng hay lôi ra nghe. Đó là cd hát Quan họ trên thuyền. Tiếng léo nhéo người hát có lúc lạc giọng ồn ào...như chợ. Vậy sao em thích ? Vì nó có không khí lễ hội tết nhất...hehe.
Cái quan trọng là mình thích " mọi thứ khác có hay ko có ko thành vấn đề " phải ko cụ :)).

superPDP

Xe điện
Em xem các tạp chí audio trên thế giới thấy nó chả khác gì cái thằng xehay.com nhận xét về ô tô cả :D
toàn khen đến khen, khen cái này giàu nhạc tính, cái kia khô mộc, cái này tép tơi cái kia tép chi tiết, cái này khề khà cái kia trong trẻo, ôi thôi các kiểu ca ngợi những ông trả tiền review :)

Nhiều khi họ chê quá làm sp giá bán lại tốt và đúng hơn mấy cái được bơm thổi ý chứ :D
Mấy cái thằng coi reviews nhận xét thôi cụ .Thằng reviews nó cho 2 loa của 2 hãng bật song song chứ nó có nhận xét rì đâu.
Ông bose bass khoẻ hợp với bợn nào trẻ thích nhạc điện tử

Ngo Rung

Xe lăn
Đúng rồi cụ, lúc em tưng tửng lên thì cái tai nghe đểu cắm vào chú điện thoại đểu nghe rock vẫn phê như thường \m/

lan806

Xe tăng
Ơn giời em qua giai đoạn bắt lỗi thiết bị, điểm ngọt với điểm bùi lằng nhằng rồi,...
Giờ em thực sự là nghe nhạc (nghe bài hát) nó có đuối 1 tí nhưng lời bài hát hay có ý nghĩa mình vẫn vui vẻ, ngồi trên ô tô nghe nhạc mp3 thấy hay vẫn được, nằm trên giường nghe nhạc bằng receiver cũng được, lúc nào thư giãn thực sự mới ngồi ngay ngắn thưởng thức.

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác khái quát cho tất cả các thể loại nghe nhạc chưa hoàn toàn đúng hẳn!
Em đã viết ở phần tít trên kia là vẫn thích nghe thể loại nhạc đỏ ngày xưa. Đó là nhạc ghi trên băng được bảo quản rất tồi trong điều kiện nóng ẩm ở VN, phần lớn là mono, nhạc cũ nữa còn ghi bằng thiết bị ống đèn điện tử. Nhạc được số hóa bởi 1 số người yêu mến thể loại này. Số hóa và làm sạch bằng thiết bị cũng khá cà tàng. Nghe nhạc này em cảm nhận tình cảm không chỉ bài hát, mà của ca sỹ, họ hát rất có hồn.
Nhưng khi nghe giao hưởng thì chất lượng như vậy rất khó để chấp nhận, nhất là khi ngồi đến đoạn Passade, chẳng có tí nhạc nào mà họ cho người nghe tự chìm đắm trong không gian của mình. Lúc đó có muốn hay không để ý thì tiếng lộp bộp, lạo xạo hay ù ù dù nhỏ, nhưng nếu đủ nghe được sẽ gây khó chịu!

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container

Em chỉ xin rv mấy chữ của cụ thôi, càng nghe nhiều thì kiến thức tẩu hỏa nhập ma càng cao, loạn cả đao pháp ( cái này trước kia em cũng gần bị như vậy, về sau em ít dao du hơn thì thấy mình ko bị ám ảnh nữa và chỉ tập trung duy nhất vào bộ mình đang nghe thôi ).
Nói thực em không hiểu rơi vào hố vôi và loạn đao pháp trong món âm iếc này. Ai nói mình không hiểu....bỏ qua. Ai nói thấy méo tiếng dối lòng...bỏ qua.
Vậy chỉ có thằng nào đó đẩy xuống hố vôi ?????
Hehe.

gvnth

Xe buýt
Ở VN có chỗ nào cai cái món này ko các Cụ? từ lúc có căn nhà nho nhỏ ở HN với bộ AIO JVC TH G61, đến nay nướng vào đây cỡ con Kia Morning rồi, thu nhập thì quanh quanh chục buộc...muốn bỏ lắm nhưng khó quá

trauxanh

Xe lăn
Nói thực em không hiểu rơi vào hố vôi và loạn đao pháp trong món âm iếc này. Ai nói mình không hiểu....bỏ qua. Ai nói thấy méo tiếng dối lòng...bỏ qua.
...
Hehe.
Hôm qua em ngồi uống rượu với mấy bác Thắng cụt (mất tay phải, nhạc sỹ, trước thuộc lính Tây Nguyên và thuộc BTL Pháo binh), bác Não (gốc Tân Đảo, lái xe Trường Sơn hơn chục năm cũng thuộc Pháo binh, giọng ca thay thế tương đương bác Trần Khánh nổi tiếng với bài Người chiến sỹ ấy), và vài người khác. Các bác này thuộc thế hệ có giao lưu thân thiết với Thanh Tịnh, Trung Kiên, Công Sáu...
Rượu chè chém gió đủ thứ, tất nhiên em chỉ là người hóng chuyện...
Tóm lại đến sáng nay thì chỉ nhớ được một câu: “Cái lỗ tai thì tròn, tại sao lại đòi âm thanh phải vuông?”. :D

hd-vt

Xe container
Các bác khái quát cho tất cả các thể loại nghe nhạc chưa hoàn toàn đúng hẳn!
Em đã viết ở phần tít trên kia là vẫn thích nghe thể loại nhạc đỏ ngày xưa. Đó là nhạc ghi trên băng được bảo quản rất tồi trong điều kiện nóng ẩm ở VN, phần lớn là mono, nhạc cũ nữa còn ghi bằng thiết bị ống đèn điện tử. Nhạc được số hóa bởi 1 số người yêu mến thể loại này. Số hóa và làm sạch bằng thiết bị cũng khá cà tàng. Nghe nhạc này em cảm nhận tình cảm không chỉ bài hát, mà của ca sỹ, họ hát rất có hồn.
Nhưng khi nghe giao hưởng thì chất lượng như vậy rất khó để chấp nhận, nhất là khi ngồi đến đoạn Passade, chẳng có tí nhạc nào mà họ cho người nghe tự chìm đắm trong không gian của mình. Lúc đó có muốn hay không để ý thì tiếng lộp bộp, lạo xạo hay ù ù dù nhỏ, nhưng nếu đủ nghe được sẽ gây khó chịu!
Cụ nói muốn cãi.....cũng khó vì đúng òi.
Em chỉ muốn nói là nên cân bằng (cụ biết núm balăng không đấy ? Để nói chuyện tiếp hí hí) hay là thỏa hiệp cuộc đời. Em đã nghe dàn loa Willson oánh bài có giàn đại bác tham gia của ông Chai cốp xờ ki phải nói là sướng lịm người. Bộ đó em không mua nổi nhưng vẫn vui với bộ ở nhà. Nằm khểnh ở nhà em vẫn hưởng không khí lễ hội Quan họ em mở CD hát Quan họ trên thuyền. Vì em xoay núm balăng em thỏa hiệp với lòng mình.
Vài hãng rất đểu bỏ núm balance nên nhiều cụ không cân bằng được nên tàu hỏa rồi sa hố vôi...hehe fun.
Cụ với cụ Trâu có nói về những bài hát nhạc Đỏ và Trường sơn. Em cũng là Fan đấy. Những bài hát nâng bước chân chiến sỹ. Đường chúng ta đi. Hát trên đỉnh Tr.S. Những bước chân trên đỉnh TrS.
Nghe cảm động hào hùng bốc như được bú Phi na top...hehe.

coolpix8700

Xe ngựa
Vài hãng rất đểu bỏ núm balance nên nhiều cụ không cân bằng được nên tàu hỏa rồi sa hố vôi...hehe fun.
Cụ với cụ Trâu có nói về những bài hát nhạc Đỏ và Trường sơn. Em cũng là Fan đấy. Những bài hát nâng bước chân chiến sỹ. Đường chúng ta đi. Hát trên đỉnh Tr.S. Những bước chân trên đỉnh TrS.
Thực ra họ dùng từ tẩu hỏa nhập ma quá đúng!
Nhưng nếu tìm hiểu thì sẽ biết tại sao khi mà cùng mua một bộ giàn mà ở nhà ông bạn lại nghe thấy hay hơn, để khắc phục thì các biện pháp có nằm trong tầm tay mình không.
Chẳng ai phủ nhận nếu đồ của 1 hang, ra cùng 1 thời gian thì giá cao hơn sẽ có chất lượng tốt hơn, nhưng nếu biết thì có thể đánh giá về sự chênh nhau giữa giá tiền/chất lượng với nhu cầu và cách nghe của mình có xứng để với lên hay không!
Em thường đánh giá cao cái phòng nghe, với bộ giàn em coi chúng như đoàn người dắt tay nhau đi bộ để xem xét việc lựa chọn. Ông vận động viên chạy 100 mét phải đi cùng đứa trẻ tập đi (hay bà già chống gậy) thì chỉ có thể lần từng bước theo họ thôi!

trauxanh

Xe lăn
Cụ nói muốn cãi.....cũng khó vì đúng òi.
Em chỉ muốn nói là nên cân bằng (cụ biết núm balăng không đấy ? Để nói chuyện tiếp hí hí) hay là thỏa hiệp cuộc đời. Em đã nghe dàn loa Willson oánh bài có giàn đại bác tham gia của ông Chai cốp xờ ki phải nói là sướng lịm người. Bộ đó em không mua nổi nhưng vẫn vui với bộ ở nhà. Nằm khểnh ở nhà em vẫn hưởng không khí lễ hội Quan họ em mở CD hát Quan họ trên thuyền. Vì em xoay núm balăng em thỏa hiệp với lòng mình.
Thực ra họ dùng từ tẩu hỏa nhập ma quá đúng!
Nhưng nếu tìm hiểu thì sẽ biết tại sao khi mà cùng mua một bộ giàn mà ở nhà ông bạn lại nghe thấy hay hơn, để khắc phục thì các biện pháp có nằm trong tầm tay mình không.
Chẳng ai phủ nhận nếu đồ của 1 hang, ra cùng 1 thời gian thì giá cao hơn sẽ có chất lượng tốt hơn, nhưng nếu biết thì có thể đánh giá về sự chênh nhau giữa giá tiền/chất lượng với nhu cầu và cách nghe của mình có xứng để với lên hay không!
Em thường đánh giá cao cái phòng nghe, với bộ giàn em coi chúng như đoàn người dắt tay nhau đi bộ để xem xét việc lựa chọn. Ông vận động viên chạy 100 mét phải đi cùng đứa trẻ tập đi (hay bà già chống gậy) thì chỉ có thể lần từng bước theo họ thôi!
Có một đặc điểm khi dùng amp đèn mà không có núm balance, rất khác biệt với amp solid: Balance amp đèn là cực kỳ cần thiết!
Không hề liên quan đến nhà sản xuất, với trình độ thiết kế, đấu ráp và cân chỉnh cùng với máy móc đo đạc chuyên nghiệp...thì xuất âm đều rất cân bằng bất kể là amp tube hay amp solid.
Nhưng không như các linh kiện bán dẫn (sò công suất chẳng hạn), thì bóng đèn điện tử (tubes) thường không đồng đều nhau.
Cái khái niệm match pair hay match quad là vì như vậy đó.
Mà cái match đó cũng rất tương đối, ví dụ còn phân ra các dạng match như “platin match” chẳng hạn.
Cho đến hiện nay chơi bóng cổ, mà kể cả bóng mới của các nhà sản xuất đương thời, cũng chẳng match mấy đâu.
Thế nên cái balance ở amp đèn quan trọng nhắm cơ.
Nhiều cái KIT mới, cái amp mới hiện còn dùng 2 volume, mỗi volume cho 1 đường khuếch đại tín hiệu, để mà xoay xoay cho nó cân tai. :))

wave-tau

Xe container
Để ý các cụ hay chém trên này đa số đều biết "chơi" thế nào và mục đích điểm đến đều là người "chơi" kinh nghiệm và thực sư đam mê âm nhạc.
Còn chả biết thế nào là hay, cứ loay hoay tìm cái gì mà đến bản thân cũng chả biết mới khổ. :D
Nhưng khen các cụ nhiều quá thớt hết sớm, vậy nên chém mạnh tay thoải mái đê .. ngày ngày có chỗ hóng cho đỡ buồn. :))

ar3a

Xe điện
Đấy...
Cái này làm em suy nghĩ phết đây.
Tức là hiện nay cái amp Mỹ cổ của em đang có các cổng inputs aux, tuner, tape 1, tape 2 và cả phono.
Có mạch phono riêng dùng 2 bóng trong máy.
Kế hoạch đang định đặt 1 cái SE 2a3, mà cũng lại đang tính chơi thêm LP, mà dùng amp 2A3 mới này sẽ phải thêm phono box rời.
Nên có khi là dùng tiền đó đắp cho cái amp cũ này (upgrade), khai thác triệt để công dụng, gọn gàng bớt không gian và dây dợ kèm theo...mà đỡ tốn khối xèng.
Vẫn đề còn lại là phải tìm hiểu xem có mỗi 1 cổng phono thì nó cho chuẩn MM hay MC?:D
Amp cổ thì cổng phono chỉ có MM thôi anh. Tìm được 1 em có chat tiếng khá không đơn giản đâu.