[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

coolpix8700

Xe ngựa
Có thể cụ chưa xem kỹ ý của em rồi.
Cảm nhận thì cảm nhận được tất!
Nhưng có phù hợp hay không thôi?
Thế theo cụ thì cái “sự bồn chồn” đó là tốt ạ?:D
Bồn chồn vì đã cảm nhận được, nhưng đó cũng là 1 cảm giác, như kiểu người ta nghe nhạc xong buồn!
Nếu bộ loa xem film mà phát lại được những âm như vậy thì có nghĩa là nó đã tái hiện được âm thanh thật để tạo lại cái cảm giác cho người xem. Nhưng xét về khả năng thì tai người hoàn toàn không nghe những âm thấp như vậy, nếu dựa vào đấy để kết luận âm cực thấp không cần thì cũng chưa đúng. Tái tạo lại âm cực thấp khó hơn âm cao rất nhiều.
Có cái ông này còn thử âm 26kHz: "Oohashi and his colleagues recorded gamelan to a bandwidth of 60 kHz, and played back the recording to listeners through a speaker system with an extra tweeter for the range above 26 kHz. This tweeter was driven by its own amplifier, and the 26 kHz electronic crossover before the amplifier used steep filters. The experimenters found that the listeners' EEGs and their subjective ratings of the sound quality were affected by whether this "ultra-tweeter" was on or off, even though the listeners explicitly denied that the reproduced sound was affected by the ultra-tweeter, and also denied, when presented with the ultrasonics alone, that any sound at all was being played."

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Bồn chồn vì đã cảm nhận được, nhưng đó cũng là 1 cảm giác, như kiểu người ta nghe nhạc xong buồn!
Cụ đã bao giờ phân tích là tại sao ngày xưa ra trận giáp chiến, để thúc quân thì người ta dùng trống chưa ạ?
Và nếu cụ đọc kỹ lại chút cái phần em dùng chữ “Nó có 2 nhánh” thì có lẽ rõ ý em hơn. :D

xebetong

Xe container
Bose 901 loa lắp chi chít như ốc bươu vàng thế này nghe chả tốt quá chứ bác. Cơ bản là có cái amp vừa khoẻ để em nó hót hay thôi.

901 là cặp loa tốt, có điều kiếm amp để đánh nó quá khó nên không dc chuộng

hd-vt

Xe container
Chắc bác đang mô tả loại "nhạc sàn", như ở các chỗ đông đông được tổ chức cho quảng cáo, hay thường thấy ở mấy đám cưới ở các vùng xa...?
Em hay con cà con kê... đong đưa tát nước theo mưa lấy vui. Cụ vặn em chuẩn đấy vì em thấy cũng gơn gợn.
Pop (chưa đúng lắm) nhưng Rock thì cụ CR.Vic nói hợp ý em. Chủ yếu em nhấn mạnh rằng nhạc mạnh như Rock nó ở không khí hội hè. Nếu cụ đi xem trực tiếp Rock thì thấy cuồng nhiệt cao trào ra sao như xem trực tiếp bóng đá vậy...đứng ngồi không yên....phải là hét...chửi rủa mới đã. Nên em mới nói là ồn ào chợ vỡ. Nó không cần lắm bass phải tròn như trái banh lừ lừ lăn tới rồi liếm từ ngón chân tới sợi tóc đỉnh đầu (cụ nào hói thì thiệt ráng chịu) rồi bùng một phát nặng nhưng nhẹ như sấm đầu mùa. Mid thì thực đến giật mình phải ngó sau loa xem có thằng nào nấp phía sau còn Trép nghe như đang phi tóp mỡ khói lam chiều buâng khuâng....
Cụ nói đám cưới vùng xa... Chả phải xa nhiều đám cưới ở phố em phải lấy giấy đút chặt lỗ tai vì mở quá to. Nói chuyện với nhau phải gào lên. Đám cưới càng xịn âm thanh mở càng nhỏ không ồn. Như bộ dàn của mấy bố hiend sừng sỏ mở to nhưng vẫn thì thầm ủ mưu như chỗ không người...hehe.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói đám cưới vùng xa... Chả phải xa nhiều đám cưới ở phố em phải lấy giấy đút chặt lỗ tai vì mở quá to. Nói chuyện với nhau phải gào lên. Đám cưới càng xịn âm thanh mở càng nhỏ không ồn. Như bộ dàn của mấy bố hiend sừng sỏ mở to nhưng vẫn thì thầm ủ mưu như chỗ không người...hehe.
Em đang nói về thể loại nhạc, chứ không phải loa mở to hay nhỏ!
Rock có nhiều loại, giữa các loại lại có cả các dạng ở giữa, không theo hoàn toàn dạng này hay dạng kia.
Ví dụ như Slow Rock nghe âm ly đèn cũng vẫn rất mê...!
Còn nhạc sàn thì nó phát triển hơn Hard Rock của Metalica, có thể xếp chung với K'Rock.
Vào phòng cưới do thói quen nhiều lúc em lại để ý xem họ đặt loa có đỡ bị vọng không để ít nhất khi ông MC hay gia đình phát biểu ngồi còn nghe họ nói cái gì không thôi, còn phòng to, trần thấp thì khó để có thể khác!

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em hay con cà con kê... đong đưa tát nước theo mưa lấy vui. Cụ vặn em chuẩn đấy vì em thấy cũng gơn gợn.
Pop (chưa đúng lắm) nhưng Rock thì cụ CR.Vic nói hợp ý em. Chủ yếu em nhấn mạnh rằng nhạc mạnh như Rock nó ở không khí hội hè. Nếu cụ đi xem trực tiếp Rock thì thấy cuồng nhiệt cao trào ra sao như xem trực tiếp bóng đá vậy...đứng ngồi không yên....phải là hét...chửi rủa mới đã. Nên em mới nói là ồn ào chợ vỡ. Nó không cần lắm bass phải tròn như trái banh lừ lừ lăn tới rồi liếm từ ngón chân tới sợi tóc đỉnh đầu (cụ nào hói thì thiệt ráng chịu) rồi bùng một phát nặng nhưng nhẹ như sấm đầu mùa. Mid thì thực đến giật mình phải ngó sau loa xem có thằng nào nấp phía sau còn Trép nghe như đang phi tóp mỡ khói lam chiều buâng khuâng....
Ghớm cụ tả văn hoa vãi.

ar3a

Xe điện
Cái này đúng mờ cụ. Nhưng đôi hợp với nhạc vàng mà bắt chơi Rock là hỏng bét roài, nghe nó ra 1 mớ bùng nhùng hỗn độn luôn :((
Loa hay là loa phải chơi được mọi dòng nhạc; nếu có thiếu thì chỉ là hạn chế về dải trầm do hạn chế về kích thước thùng. Còn loa mà cứ hợp cái này không hợp dòng nhạc kia thì bảo đảm là loa méo :D

hd-vt

Xe container
Em đang nói về thể loại nhạc, chứ không phải loa mở to hay nhỏ!
Rock có nhiều loại, giữa các loại lại có cả các dạng ở giữa, không theo hoàn toàn dạng này hay dạng kia.
Ví dụ như Slow Rock nghe âm ly đèn cũng vẫn rất mê...!
Còn nhạc sàn thì nó phát triển hơn Hard Rock của Metalica, có thể xếp chung với K'Rock.
Vào phòng cưới do thói quen nhiều lúc em lại để ý xem họ đặt loa có đỡ bị vọng không để ít nhất khi ông MC hay gia đình phát biểu ngồi còn nghe họ nói cái gì không thôi, còn phòng to, trần thấp thì khó để có thể khác!
Vâng đúng ạ. Slow Rock em nghe hay nghe.... thấm phết. Dây ghita chùng réo rắt...em lại xếp nó vào loại nhạc buồn mới dở hơi không chứ lỵ.
Cụ chỉ được cái là chi tiết...hehe

tellme

Xe tăng
Cụ làm dàn như em nghe bao hay, amply kiêm dac D fx 802 khoảng 2củ 2, loa richmond castle khoảng 12 củ, nguồn phát PC, nghe quên sầu

Cụ cho em xin thông tin chi tiết hơn được không?
Em cũng muốn nhảy hố vôi, nhưng chọn hố nông nông thôi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Đáp ứng tần số của tai nghe (nhất là mấy loại fullsize) thì loa phải rất đắt mới theo kịp!
Tai nghe đắt sẽ hơn tai nghe rẻ về đáp tuyến tần số một chút, nhưng hơn rẩt nhiều về độ sạch (chi tiết - hay là độ tách bạch giữa các âm).
Nhưng nghe tai nghe thì chỉ cảm nhận được âm thanh phẳng (toàn bộ dàn nhạc đặt trên một mặt phẳng vuông góc với hướng ngồi, cắt qua đầu người nghe), không thể có không gian lập thể - không bàn về loại tai nghe 5.1 phát các kênh khách nhau trong cái tai nghe!

wave-tau

Xe container

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Đáp ứng tần số của tai nghe (nhất là mấy loại fullsize) thì loa phải rất đắt mới theo kịp!
Tai nghe đắt sẽ hơn tai nghe rẻ về đáp tuyến tần số một chút, nhưng hơn rẩt nhiều về độ sạch (chi tiết - hay là độ tách bạch giữa các âm).
Nhưng nghe tai nghe thì chỉ cảm nhận được âm thanh phẳng (toàn bộ dàn nhạc đặt trên một mặt phẳng vuông góc với hướng ngồi, cắt qua đầu người nghe), không thể có không gian lập thể!
Người nghe không có cảm nhận rạp hát (độ xa gần của âm thanh, vị trí của nhạc cụ...)

xelulu

Xe buýt
Tai nghe đắt sẽ hơn tai nghe rẻ về đáp tuyến một chút, nhưng hơn rẩt nhiều về độ sạch (chi tiết - hay là độ tách bạch giữa các âm).
Nhưng nghe tai nghe thì chỉ cảm nhận được âm thanh phẳng (toàn bộ dàn nhạc đặt trên một mặt phẳng vuông góc với hướng ngồi, cắt qua đầu người nghe), không thể có không gian lập thể!
Em chửa hiểu ý cụ nhắm.Vậy thì mua tai nghe việc chi phải hì hịu set up tìm điểm ngọt làm gì.

coolpix8700

Xe ngựa
Em chửa hiểu ý cụ nhắm.Vậy thì mua tai nghe việc chi phải hì hịu set up tìm điểm ngọt làm gì.
Bác đọc nhận xét của bác phía dưới commend của em!
Còn em hỏi lại nếu tai nghe hơn nhiều như thế mà còn tạo được đầy đủ âm hình thì sao người ta phải đầu tư loa và phòng nghe đắt hơn rất nhiều lần như vậy (đầu tư rồi còn setup chẳng hề dễ dàng)?
Mà còn trẻ (nhất là học sinh phổ thông) nghe thường xuyên loại Inear không có lợi cho thính giác đâu!

Chỉnh sửa cuối:

superPDP

Xe điện
Em thấy Bose nó cũng là một hãng làm loa có bề dày lịch sử và
được ưa chuộng trên thế giới. Chả thế mà dòng xe Cadilac của GM trước 96 vẫn lắp hệ thống âm thanh Bose trên những chiếc xe cao cấp của họ.

Còn SUB xem phim với nghe nhạc em thấy nhiều người thích Velodyne nhất thì phải. Mà nó cũng là hàng Mỹ.
Bose em thấy reviews bọn nước ngoài nó chê kinh lắm :)). Được cái sub bass đánh trâu

ar3a

Xe điện
Bose 901 loa lắp chi chít như ốc bươu vàng thế này nghe chả tốt quá chứ bác. Cơ bản là có cái amp vừa khoẻ để em nó hót hay thôi.

901 được thiết kế theo một triết lý riêng; thiên về không gian tổng thể thay vì tính chính xác của các nhạc cụ trong một dàn nhạc. Nếu cụ nào chuyên nghe giao hưởng thì chơi cái này rất hợp.

butchikim

Xe ba gác
Nhưng nghe tai nghe thì chỉ cảm nhận được âm thanh phẳng (toàn bộ dàn nhạc đặt trên một mặt phẳng vuông góc với hướng ngồi, cắt qua đầu người nghe), không thể có không gian lập thể - không bàn về loại tai nghe 5.1 phát các kênh khách nhau trong cái tai nghe!
Cháu hóng được là tai nghe 1 củ thì nghe tương đương dàn 10 củ, chả biết đúng không. :-??