[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Cô_đơn

Xe tải
hoami với đèn 300B thì áp lái thấp, điện áp tại vị trí nối tầng thấp nên 0.22uf/400V no4go nhé bác! Với mục đích nối tầng thì k nên đấu //, hoặc bắt buộc phải đấu// thì phẩm chất của tụ phải như nhau, tốt nhất là giống nhau.
mullard-mustard-caps-22uf-400v_360_b555a082f585415d2ce5ffaa278f6696.jpg

Nếu là loại tụ này thì trước khi thay cụ đo xem có ổn ko? Những tụ hóa này tuổi đời cao thường ẩm ương.
trauxanh ý em là các bản nhạc mà chúng ta nghe là do mấy ông mixer điều chỉnh trên tham chiếu là loa kiểm âm đóng thùng đó bác! nên xét theo 1 khía cạnh nào đó thì âm thanh mà mấy ông đó sản xuất nó tương tự như cái loa kiểm âm kia kêu thôi
Cẩn thận cụ ấy đo áp giữa hai cực của tụ hiện tại có dc ko cụ Eng. Nếu <400v chắc OK

eng.tuananh

Xe tải
Cẩn thận cụ ấy đo áp giữa hai cực của tụ hiện tại có dc ko cụ Eng. Nếu <400v chắc OK
Điện áp DC giữa 2 đầu tự bé tí b ơi! Áp giữa đầu tụ vs mass quá lắm tầm 200VDC. 400v là dư sức an toàn rồi. E nhớ k nhầm con sunaudio nó dùng tụ kẹo 0.22uf/400v

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ chai bia này hơi…cô đơn.
hnay chém vs các cụ nhiều nên tự nhiên có hứng nghe nhạc, mở R2R nghe kẽo kẹt cho vui tai
E không thích ồn ào trừ khi tiếp khách, solo thôi ah, thích uống bn thì uống, e thườngv2 chai hút vài điếu thuốc xong đạp xe về. Đời nó giàu nghèo cũng chỉ có thế:))

formula_one

Xe tăng
Thì trước em cũng 2 con, nhưng cuối cùng thì vẫn chơi cối. :D
Em buổi đêm mở cả cassette và cối cùng 1 chương trình chất lượng tương đối tốt, chạy // luôn và chỉ chuyển selector qua lại giữa cối và cassette. Kết quả là ông nào cũng phê. Cuối cùng vẫn phải cả cối và cáette :D.

trauxanh

Xe lăn
Em buổi đêm mở cả cassette và cối cùng 1 chương trình chất lượng tương đối tốt, chạy // luôn và chỉ chuyển selector qua lại giữa cối và cassette. Kết quả là ông nào cũng phê. Cuối cùng vẫn phải cả cối và cáette :D.
Có thể cassette của cụ còn đắt hơn cả cối ấy chứ. :D
Nhiều deck tốt mà, và tiện dùng hơn cối. Nhưng đó là những hàng tốt, còn nhìn chung cối sẽ có reel ghi tốt hơn và cơ máy ổn định hơn.

meodenmatlua

Xe container
Em có hai cục này, có cụ nào có nhu cầu không em thanh lí

eng.tuananh

Xe tải
Hơ hơ, cứ khổ chủ thấy phê là ok con dê rồi! Cơ mà cái đám nhạc vàng, chơi analoge dễ phê nhất, nghe CD vs số nó nhạt. E có nguồn phát DSD nghe nhạc tây rất khá

Cô_đơn

Xe tải
Có thể cassette của cụ còn đắt hơn cả cối ấy chứ. :D
Nhiều deck tốt mà, và tiện dùng hơn cối. Nhưng đó là những hàng tốt, còn nhìn chung cối sẽ có reel ghi tốt hơn và cơ máy ổn định hơn.
E quan ngại 2 vấn đề về cối 1- kiếm dc cái cối ngon ; 2- nguồn băng. Các cụ thông não giúp e nhé

trauxanh

Xe lăn
E quan ngại 2 vấn đề về cối 1- kiếm dc cái cối ngon ; 2- nguồn băng. Các cụ thông não giúp e nhé
Tuỳ cái cụ thích nghe, em tư vấn lý thuyết theo mấy ý sau:
- Cối có thể nghe Vàng hoặc nghe Tây, đều tuyệt vời, nghe Vàng càng nên dùng cối và nguồn băng nhiều.
- Nguồn thì cố gắng kiếm F càng nhỏ càng tốt, và nhất định nên là từ cối sang. Các nguồn mạng hoặc CD nghe không phê như nguồn từ băng dây.
- Máy thì tuỳ, mỗi hãng 1 chất âm, nhưng chất lượng máy phải còn thật tốt, càng mới càng tốt.
- Mà nếu giờ bước vào chơi thì máu tí, cụ chơi hẳn 2 track luôn, tốn hơn nhưng nghe hay hơn.

Đại khái là nên tính cho chất lượng cao cao thì đỡ mất công loay hoay.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều tiền nên không dám xúi bẩy, chứ trước giá rao 80 thì em cũng đã thấy là quá rẻ rồi, khoảng nửa tiền.
Nhưng động viên cụ mua xong về cụ chán thì em lại gánh tội. Món âm nhạc đạo này khó thế đấy! :D
Cái này cũng có vẻ kén người chơi bên em nên hàng demo hạ 50% cũng nhiều lắm cụ, em kết con này vì em nó cũng là flagship 1 thời của hãng.
Loanh quanh thế nào em lại bị thằng chủ nó "gài" chốt là 70 củ thêm được cái dây kimber giá gốc 10 củ và vài cái đĩa than. :D
Ko có gì thay đổi mai em đi lấy. :D

trauxanh

Xe lăn
Cái này cũng có vẻ kén người chơi bên em nên hàng demo hạ 50% cũng nhiều lắm cụ, em kết con này vì em nó cũng là flagship 1 thời của hãng.
Loanh quanh thế nào em lại bị thằng chủ nó "gài" chốt là 70 củ thêm được cái dây kimber giá gốc 10 củ và vài cái đĩa than. :D
Ko có gì thay đổi mai em đi lấy. :D
Vợ không sợ, Mod cũng không sợ, thì...sợ gì! :))

eng.tuananh

Xe tải
1. Cụ kiếm càng mới càng tốt, đặc biệt là đầu từ phải chưa mòn, có 2 loại đầu từ bền đó là đầu từ kính của Akai và đầu từ FF của Sony. Tuỳ vào gout mà kiếm hãng cho phù hợp. Trong phân khúc bình dân, Revox B77-mk2 là chấp nhận được.
2. Nguồn băng thì vô thiên lủng: pre75 thì băng thu dc từ băng gốc càng gần càng tốt, after 75 thì kiếm băng ghi từ nguồn cassette hoặc cối ra.
Nói chung thì kiếm đầu k khó bằng kiếm băng tốt.

formula_one

Xe tăng
Hơ hơ, cứ khổ chủ thấy phê là ok con dê rồi! Cơ mà cái đám nhạc vàng, chơi analoge dễ phê nhất, nghe CD vs số nó nhạt. E có nguồn phát DSD nghe nhạc tây rất khá
Nhạc vàng, nhạc analog thì đương nhiên đó là thế mạnh của analog nói chung và cối, tape nói riêng rồi cụ. Tuy nhiên có những trải nghiệm mới đôi khi làm ngỡ ngàng, thôi đổi những quan niệm, định kiến cũ. Ông bạn em có đĩa Piano "Dạ khúc" của Chopin do ĐTS trình diễn ở dàn nhạc quốc tế thu âm. Em mượn về thu ra tape Sony Metal XR, sau đó mời chính chủ nhân của đĩa nhạc trên đến cùng thưởng thức cùng mấy ông bạn. Chỉ mấy tiếng piano cất lên thì ô bạn sửng sốt thực sự vì chưa từng được nghe chất âm như vậy trên chính đĩa nhạc của mình. Tiếng piano căng tròn, mọng luyến láy trên đôi tay lướt trên phím đàn tưởng như có thể cầm sờ nắn được. Tất cả đều tĩnh lặng không nói nên lời và dù đêm muộn cũng phải cố nghe hết toàn bộ chương trình hơn 1 tiếng rưỡi. Đấy không phải là lần nghe duy nhất mà các lần sau, mỗi lần đến ông bạn đều yêu cầu cho nghe lại 1-2 bài đinh trong cuốn album đó. Hay một ông bạn khác vì được nghe tiếng violin của Koljonen mà về lùng sục đi mua bằng được chiếc casstte Nakamichi và sau đó thì giải tán luôn cối Akai 747, chỉ giữ lại cassette và LP Micro 1500. Tuy đây chỉ là những cảm xúc mang tính cá nhân nhưng phần nào nó cũng phản ánh được thực tế là công nghệ mới như nhạc số, CD, nhạc trực tuyến chỉ mang tính chất thực dụng, tiện dụng nhưng không có hồn, không có cảm xúc kiểu như các thiết bị analog như LP cối tape...