[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Loitran

Xe tăng
Cụ ghép 2-3 cái tụ nhỏ// nằm đủ trong không gian amp của cụ được ko? Trường hợp căng quá thì như xây nhà cao tầng, cho nó lên nóc chassis là đc
Tủ nhỏ ghép không sao, vấn đề là cần cân bằng giá,chất lượng,hoặc mắc quá chịu không thấu thì cũng hơi đau đầu
Mà nếu cho chọn loại không quá mắc em chọn Tụ dầu Nga ngố nhưng xếp đống đó vô thì không ổn vì sẽ nặng và khó sắp xếp
Cảm ơn cụ đã cho em học hỏi thêm
Giờ em chở vợ đi Vacince phát hẵng

trauxanh

Xe lăn
Tủ nhỏ ghép không sao, vấn đề là cần cân bằng giá,chất lượng,hoặc mắc quá chịu không thấu thì cũng hơi đau đầu
Mà nếu cho chọn loại không quá mắc em chọn Tụ dầu Nga ngố nhưng xếp đống đó vô thì không ổn vì sẽ nặng và khó sắp xếp
Cảm ơn cụ đã cho em học hỏi thêm
Giờ em chở vợ đi Vacince phát hẵng
Tại cụ chọn loại tụ to thôi, chứ nếu tụ hoá thì lại thoải mái. :D

Bigmoto

Xe container
Thùng kính ngăn hoàn toàn âm được phát từ sau màng loa, thùng ván hở thì tấm ván cũng ngăn được 1 phần âm phát từ sau màng loa, nhưng vẫn có 1 phần âm từ sau màng loa, nhất là âm tần số không cao vẫn đi vòng được khỏi tấm ván để giao thoa, làm sai âm được phát phía trước màng loa...
Cái này cụ nói chưa chính xác :D
- Thùng kín ngăn âm từ sau ra trước, nhưng lại vướng vụ cộng hưởng sóng âm trong thùng. Sóng cộng hưởng này sẽ tác động ngược lại quá trình rung của màng loa. Việc của ông thiết kế thùng là lợi dụng được cái cộng hưởng thùng này để tăng cường, bổ xung các điểm yếu của loa nhằm tái tạo âm thanh hay hơn. Mỗi củ loa có thông số khác nhau nên thùng cũng sẽ khác nhau. Cùng 1 thùng, chỉ cần lắp 2 củ loa khác nhau (cùng kích thước vật lý) thì chất âm nó đã khác rồi :D
- Với thùng hở, hoặc loa để tự do trong không khí, thì âm càng thấp (bước sóng càng dài) thì càng dễ đi vòng ra đằng trước. Âm càng cao (bước sóng càng ngắn) thì càng khó đi ra đằng trước. Cụ thử treo 1 củ loa ngoài không gian thoáng rồi nghe thử xem, chủ yếu nghe thấy Mid và treble thôi, bass yếu xìu. Nếu lắp trên tấm ván hở thì ván càng lớn sẽ càng nghe thấy âm trầm nhiều hơn.
Còn ván hở mà đặt trong phòng kín thì nó sẽ có cộng hưởng từ các vách của phòng, tùy vị trí đặt sẽ nghe thấy khác nhau nhiều. Vì vậy việc thiết lập hệ thống loa ván hở rất phức tạp, đòi hỏi nhiều công sức để có hệ thống nghe ra hồn :D

trauxanh

Xe lăn
- Thùng kín ngăn âm từ sau ra trước, nhưng lại vướng vụ cộng hưởng sóng âm trong thùng. Sóng cộng hưởng này sẽ tác động ngược lại quá trình rung của màng loa. Việc của ông thiết kế thùng là lợi dụng được cái cộng hưởng thùng này để tăng cường, bổ xung các điểm yếu của loa nhằm tái tạo âm thanh hay hơn. Mỗi củ loa có thông số khác nhau nên thùng cũng sẽ khác nhau. Cùng 1 thùng, chỉ cần lắp 2 củ loa khác nhau (cùng kích thước vật lý) thì chất âm nó đã khác rồi :D
- Với thùng hở, hoặc loa để tự do trong không khí, thì âm càng thấp (bước sóng càng dài) thì càng dễ đi vòng ra đằng trước. Âm càng cao (bước sóng càng ngắn) thì càng khó đi ra đằng trước. Cụ thử treo 1 củ loa ngoài không gian thoáng rồi nghe thử xem, chủ yếu nghe thấy Mid và treble thôi, bass yếu xìu. Nếu lắp trên tấm ván hở thì ván càng lớn sẽ càng nghe thấy âm trầm nhiều hơn.
Còn ván hở mà đặt trong phòng kín thì nó sẽ có cộng hưởng từ các vách của phòng, tùy vị trí đặt sẽ nghe thấy khác nhau nhiều. Vì vậy việc thiết lập hệ thống loa ván hở rất phức tạp, đòi hỏi nhiều công sức để có hệ thống nghe ra hồn :D
Đơn giản thế này:
Cùng là trong 1 căn phòng đi, đứng nói/hát và thò đầu vào 1 cái hộp nhỏ nói/hát, thì cách nào người nghe thấy tiếng thật hơn và chi tiết hơn? :D

eng.tuananh

Xe tải
Đơn giản thế này:
Cùng là trong 1 căn phòng đi, đứng nói/hát và thò đầu vào 1 cái hộp nhỏ nói/hát, thì cách nào người nghe thấy tiếng thật hơn và chi tiết hơn? :D
hị hị! có vẻ như cụ ví dụ không đúng lắm, có cái loa nào mà úp mặt vào trong thùng đâu (trừ loa sub). Thực tế chứng minh là các hệ thống loa trên thế giới bjo thì thị phần của OB rất thấp do rất khó thiết kế và phụ thuộc cụ thể vào từng phòng nghe, tính cá biệt rất cao nên để dễ dàng hơn thì nhà sản xuất, nghiên cứu thiết kế cho nó vào cái thùng, thiết kế âm học cho nó là ok.
PS: nếu để ý thì sản phẩm âm nhạc chúng ta đang nghe được nhào nặn qua các mixer, loa kiểm âm được tham chiếu không phải là OB

hoami

Xe tăng
Hi, tranh luận cãi nhau mấy cái này vui ra trò, đúng là vấn đề muôn thủa.
Em cơ bản cũng mới chơi, với ko có kiến thức điện đóm mà đợt này rỗi nên thích nghịch. Em nhờ các cụ là có con amp 300b, họ làm nối tầng 0.22uf 1000v Nga ngố, giờ em định thay ntn :
1. Thay tụ 0.22uf 400v thôi liệu nó có bục ko?
2. Nếu 1 ko đc, vậy em đấu nối tiếp 2 con 0.22uf 400v có ok ko?
3. Đấu song song 2 con 0.1uf 1000v, tổng giờ có 0.2uf thì âm nó có bị thay đổi nhiều ko?

Các cụ đừng bảo em đặt mua mới nhé, vì nhà đang sẵn tụ Philips với Mullard trị số như trên nên em muốn thử thôi.
Cảm ơn các cụ.

trauxanh

Xe lăn
hị hị! có vẻ như cụ ví dụ không đúng lắm, có cái loa nào mà úp mặt vào trong thùng đâu (trừ loa sub). Thực tế chứng minh là các hệ thống loa trên thế giới bjo thì thị phần của OB rất thấp do rất khó thiết kế và phụ thuộc cụ thể vào từng phòng nghe, tính cá biệt rất cao nên để dễ dàng hơn thì nhà sản xuất, nghiên cứu thiết kế cho nó vào cái thùng, thiết kế âm học cho nó là ok.
PS: nếu để ý thì sản phẩm âm nhạc chúng ta đang nghe được nhào nặn qua các mixer, loa kiểm âm được tham chiếu không phải là OB
Tất cả các thành phần cố định rồi, hệ thống chính hoặc nguồn phát hay sản phẩm lưu trữ nhạc...thì ta không bàn, mà chỉ nói về loa.
Ý em không nói về “mặt loa úp vào”, mà em đang đưa ra nội dung là độ nén cao, độ phản xạ gần, độ cộng hưởng hẹp...sẽ ảnh hưởng có thể thấy rõ như trong ví dụ đó.
OB thì cũng là cái thùng, nhưng thùng to hơn nhiều so với cái hộp nhỏ. Các độ nén, phản xạ, cộng hưởng kia vẫn có nhưng nhẹ bằng 1/100 cái thùng nhỏ.
Thế là nó tự nhiên hơn, các chi tiết được giải phóng nhiều hơn thùng nhỏ, có thể thấy rõ như ví dụ ảnh hưởng của hộp nhỏ bên trên đó.
Đại khái là em đi vào “tinh thần cơ bản, nguyên lý cơ bản” chứ không đi vào chi tiết sâu như toàn bộ các cmts em tham gia đều như vậy. Vì rằng âm thanh nó luôn có tính tổng thể, nên em hay bàn rộng ra.
Bản chất âm thanh là tự nhiên, ta muốn tái tạo lại cái tự nhiên đó thì phải dùng kỹ thuật. Nhưng nếu nặng quá về kỹ thuật sẽ có thể quên mất phần tự nhiên, thậm chí là hoàn toàn chỉ còn nghe được âm thanh kỹ thuật.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì mà mất cả bằng lái thế cụ?
Rega em không rành lắm và cục phono em cũng không biết luôn nên không biết góp ý với cụ ra sao
Với Turntable thì góp ý với cụ là mua theo khả năng tài chánh thì nếu mới chơi nên chơi những tay cần có phần head shell rời thay vì liền cần như thế này sẽ hạn chế cụ tháo lắp, chọc ngoáy cài đặt ( với em tháo lắp hàng ngày mà còn ngại thì ấm ớ rễ mua cartridge mới lắm nếu không khéo tay)
Tránh những cần ống Carbon fiber, máy thì tránh các loại pletter làm bằng Acrylic
hoặc nhìn các loại platter máy mỏng manh quá,nhẹ vì với các dòng belt thì thường các máy platter nặng sẽ nhiều lợi thế hơn, ngoài ra thì cụ nên đi theo lối mòn học phí sẽ thấp hơn là một mình một lối học phí sẽ cao mà chưa chắc chất lượng tương ứng với chi phí
Tầm tiền khoảng đó cụ có thee kiếm Linn hay Thorens với cần SME-3010R Phono Accuphase C27/C37
Nếu Thorens thân máy lớn có thể chọn SME-3012R nếu muốn to tiền hơn
thì cụ rộng đường setup, và cụ nhiều lựa chọn kim cũng như chế độ loading cho các dòng kim khác nhau hình thức khá dễ nhìn Phono hơi bị đẹp
Tội bật cán bộ cụ ơi. :D
Cảm ơn cụ đã tư vấn, em sẽ nghiên cứu thêm.
Bộ này có bán kèm kim không cụ? Và nếu có thì kim gì thế? Cần theo máy có phải là cây RB1000 không?
Cầy zin theo máy là rb1000 đấy cụ, thấy bảo dây tín hiệu ra là liền luôn, như trên hình thế nào họ bán thế, cái này em mù tịt nên tin vào người bán thôi. :D
Con này chạy nguồn ngoài là cái cục trắng như hình em gửi.
Thấy bảo giá mua 125 củ+ phono kia 55 củ đang trong tình trạng như mới và còn nguyên hộp.
Đang cò cưa 65 củ là em múc mà hắn ta chưa chịu, hẹn hôm nay trả lời đây. :D
May hôm trước chém gió dọa vui, anh mà ko quyết bán nhanh đôi đi làm cái lens mới chụp ảnh cho sướng, lão ta như vớ được bạn vàng gặng hỏi cũng chụp ảnh à ..abc.. rồi hẹn chắc chắn sẽ gặp nến có tiếng nói chung về giá. :))

ar3a

Xe điện
Tội bật cán bộ cụ ơi. :D
Cảm ơn cụ đã tư vấn, em sẽ nghiên cứu thêm.

Cầy zin theo máy là rb1000 đấy cụ, thấy bảo dây tín hiệu ra là liền luôn, như trên hình thế nào họ bán thế, cái này em mù tịt nên tin vào người bán thôi. :D
Con này chạy nguồn ngoài là cái cục trắng như hình em gửi.
Thấy bảo giá mua 125 củ+ phono kia 55 củ đang trong tình trạng như mới và còn nguyên hộp.
Đang cò cưa 65 củ là em múc mà hắn ta chưa chịu, hẹn hôm nay trả lời đây. :D
May hôm trước chém gió dọa vui, anh mà ko quyết bán nhanh đôi đi làm cái lens mới chụp ảnh cho sướng, lão ta như vớ được bạn vàng gặng hỏi cũng chụp ảnh à ..abc.. rồi hẹn chắc chắn sẽ gặp nến có tiếng nói chung về giá. :))
65 củ mà OK thì chơi đi cụ ơi. Mâm P9 + arm RB1000 lại thêm cả phono nữa thì quá bèo. Về không thích chất âm vẫn dễ đẩy đi mà.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
65 củ mà OK thì chơi đi cụ ơi. Mâm P9 + arm RB1000 lại thêm cả phono nữa thì quá bèo. Về không thích chất âm vẫn dễ đẩy đi mà.
Đúng ý em đấy ạ, cố gắng cò cưa giá ngon chơi lấy học phí, chán bán đi ko lỗ được. :D
Em cảm ơn cụ.

eng.tuananh

Xe tải
hoami với đèn 300B thì áp lái thấp, điện áp tại vị trí nối tầng thấp nên 0.22uf/400V no4go nhé bác! Với mục đích nối tầng thì k nên đấu //, hoặc bắt buộc phải đấu// thì phẩm chất của tụ phải như nhau, tốt nhất là giống nhau.
mullard-mustard-caps-22uf-400v_360_b555a082f585415d2ce5ffaa278f6696.jpg

Nếu là loại tụ này thì trước khi thay cụ đo xem có ổn ko? Những tụ hóa này tuổi đời cao thường ẩm ương.
trauxanh ý em là các bản nhạc mà chúng ta nghe là do mấy ông mixer điều chỉnh trên tham chiếu là loa kiểm âm đóng thùng đó bác! nên xét theo 1 khía cạnh nào đó thì âm thanh mà mấy ông đó sản xuất nó tương tự như cái loa kiểm âm kia kêu thôi

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Rất thuyết phục. Đã vod:))

trauxanh

Xe lăn
eng.tuananh máy em sao đó không quote được ạ.
Em hiểu, nhưng mà họ làm gì thì ta có can thiệp được đâu, về đến tay ta chỉ còn cái băng cái đĩa. Nhưng âm thanh trong phòng ta là của ta thôi, từ đó lại ra các kiểu setup khác nhau theo tai thích thế nào. Và các kiểu đều đang tồn tại, nên là cũng chẳng biết kiểu nào ăn đứt! :D

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Lâu lâu mới thấy các cụ chém nhiệt tình về "âm hộ..oo ọ..ọc", tối có thời gian em đọc nghiên cứu. :D