[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Loitran

Xe tăng
Chi tiết hơn hay ko thì tùy mỗi người, nhưng đại đa số ai cũng thừa nhận điều này thì ko thể sai đc, mọi người hay bảo ván hở nghĩa là mộc mạc (nghĩa là giống ca sỹ nhất, ko biết có đc gọi là chi tiết ko ah?) & bass kém, hy sinh bass để đổi lấy cái chi tiết. Chứ giờ theo lập luận của cụ thì ván hở ko đc chi tiết cũng chả đc bass, vậy chơi làm gì???
Cụ cứ chơi theo cái cụ thích thôi chứ chả có cái định nghĩa nào chính xác hết
Chi tiết là sự bóc tách các nhạc cụ được dùng chơi trong bản nhạc,
và được nghe rõ nhất có thể mà cái này nó phụ thuộc vào ý đồ của người Sound engineer, rồi loa cụ phải phát huy được, cũng vậy có thể bản nhạc đó với loa khác các yếu tố chi tiết của bản nhạc đó cụ sẽ khó nghe thấy ở loa khác
Tuy nhiên nó sẽ không là tất cả để đạt tới khái niệm " Hay "

hoami

Xe tăng
Thế thì cái phạm trù chi tiết của các bác khác của em rồi!
Em lại hiểu chi tiết đúng nghĩa đen của nó, tức là nhạc phát ra sạch, rõ ràng, người ta phân biệt được các nhạc cụ đang chơi trong bản nhạc.
Em phân tích trên cơ sở đó, tức là thu như thế nào nó phát ra gần như thế và bản thu cũng gần như người ta nghe trực tiếp.
Muốn như vậy thì nhạc đến tai người nghe phải ít bị tô mầu, ít bị thay đổi!
Thì em cũng bảo chi tiết là có sao như vậy, giống ca sỹ và nhạc cụ nhất trên kia còn gì, có khác gì phạm trù của cụ đâu. Mà chính vì thế em mới nghĩ OB là chi tiết nhất, vì đều thoát tự nhiên giống với ca sỹ hát ngoài đời. Còn cái thùng là cố nhốt âm lại, đòi khuyếch đại hoặc triệt tiêu nó thì sao còn là tự nhiên nữa. Thùng em thấy khá nhiều con tiếng lùng bùng, còn OB thì chưa, chỉ có ván nhỏ thì nghe kém sâu.

eng.tuananh

Xe tải
Em không rành món này lắm
Cụ giải thích full DHT tubes thêm đi
Ví dụ như mạch dưới đây có được coi là Full DHT không?

VT25-300B Sakuma Style_R.png
Full DHT là thiết kế mạch sử dụng toàn bóng DHT (từ đèn tiền, lái, công suất). Mạch bác đưa ra là full DHT rồi.

Hình như các cụ đang nhầm lẫn giữa âm thanh chi tiết - detail sound và âm thanh trung thực - true sound rồi! :D
Âm thanh chi tiết của hệ thống là khải niệm về khả năng tái tạo âm thanh ở mức mà người nghe hoàn toàn có thể phân biệt và cảm nhận các layer nhạc cụ, vocal. Thông thường thì khi phối ghép tốt giữa các thiết bị trong hệ thống và hệ thống với phòng thì sẽ cảm nhận rõ ràng được âm thanh chi tiết.
Âm thanh trung thực là khái niệm khả năng tái tạo trung thực từ nguồn phát khi thu âm (nhạc cụ, ca sỹ...) và thực tế thì không thể đánh đồng trung thực là hay và ngược lại.

Loitran

Xe tăng
Full DHT là thiết kế mạch sử dụng toàn bóng DHT (từ đèn tiền, lái, công suất). Mạch bác đưa ra là full DHT rồi.

Hình như các cụ đang nhầm lẫn giữa âm thanh chi tiết - detail sound và âm thanh trung thực - true sound rồi! :D
Âm thanh chi tiết của hệ thống là khải niệm về khả năng tái tạo âm thanh ở mức mà người nghe hoàn toàn có thể phân biệt và cảm nhận các layer nhạc cụ, vocal. Thông thường thì khi phối ghép tốt giữa các thiết bị trong hệ thống và hệ thống với phòng thì sẽ cảm nhận rõ ràng được âm thanh chi tiết.
Âm thanh trung thực là khái niệm khả năng tái tạo trung thực từ nguồn phát khi thu âm (nhạc cụ, ca sỹ...) và thực tế thì không thể đánh đồng trung thực là hay và ngược lại.
Cảm ơn cụ đã giải thích
Em không nhầm về khái niệm mô tả âm thanh chỉ là khi reply lại nó chỉ ngắn ngọn có vậy thôi
vì các cụ ấy cũng loạn chưởng nên cụ tỷ hơi mất thời gian cho từng món

Loitran

Xe tăng
Em có nghe nói mạch này ok,nhưng có người quen trước đây nói mạch này gain hơi thấp, nếu vậy cụ có lời khuyên nào cho nó nếu cần làm cho tốt nhất,hay cần thêm bớt với mạch trên không?

coolpix8700

Xe ngựa
Thì em cũng bảo chi tiết là có sao như vậy, giống ca sỹ và nhạc cụ nhất trên kia còn gì, có khác gì phạm trù của cụ đâu. Mà chính vì thế em mới nghĩ OB là chi tiết nhất, vì đều thoát tự nhiên giống với ca sỹ hát ngoài đời. Còn cái thùng là cố nhốt âm lại, đòi khuyếch đại hoặc triệt tiêu nó thì sao còn là tự nhiên nữa. Thùng em thấy khá nhiều con tiếng lùng bùng, còn OB thì chưa, chỉ có ván nhỏ thì nghe kém sâu.
Chỉ 1 nguồn âm phát thẳng ở không gian thoáng là cái điều kiện để âm không bị giao thoa bởi các nguồn khác.
1 cái driver thì màng loa khi rung tạo thành âm thanh phát ra không gian (không khí) xung quang nó sẽ tạo ra 2 nguồn âm đối xứng nhau từ mặt trước và mặt sau của màng loa. Thùng kính ngăn hoàn toàn âm được phát từ sau màng loa, thùng ván hở thì tấm ván cũng ngăn được 1 phần âm phát từ sau màng loa, nhưng vẫn có 1 phần âm từ sau màng loa, nhất là âm tần số không cao vẫn đi vòng được khỏi tấm ván để giao thoa, làm sai âm được phát phía trước màng loa...
Nếu để trong phòng thì khoảng cách với tường phía sau ảnh hưởng rất nhiều đến loa ván hở, vì âm được phát phía sau màng loa còn được âm phản xạ từ tường hỗ trợ!

Chỉnh sửa cuối:

eng.tuananh

Xe tải
Chỉ 1 nguồn âm phát thẳng ở không gian thoáng là cái điều kiện để âm không bị giao thoa bởi các nguồn khác.
1 cái driver thì màng loa khi rung tạo thành âm thanh phát ra không gian (không khí) xung quang nó sẽ tạo ra 2 nguồn âm đối xứng nhau từ mặt trước và mặt sau của màng loa. Thùng kính ngăn hoàn toàn âm được phát từ sau màng loa, thùng ván hở thì tấm ván cũng ngăn được 1 phần âm phát từ sau màng loa, nhưng vẫn có 1 phần âm từ sau màng loa, nhất là âm tần số không cao vẫn đi vòng được khỏi tấm ván để giao thoa, làm sai âm được phát phía trước màng loa...
Hị hị! Cụ phân tích khoa học quá, đau đầu quá :D! Chính cái việc giao thoa tạo các hài âm làm cho âm thanh nó giàu nhạc tính hơn đó cụ. Em ví dụ tiếng của nhạc cụ Piano, khi 1 note đc bấm thì sẽ ra cái âm của note đó kèm theo kiến ngân sau đó, chính cái đó làm cho âm thanh có tính nhạc hơn. Như e đã nói thùng kín hay thùng hở mà đặt trong 1 cái phòng kín thì bản chất của nó vẫn thế thôi.
Đỉnh cao của tiêu âm là tán âm. Em đã từng gặp cái phòng mà khổ chủ chỉ bố trí tiêu âm, nó tĩnh đến mức đáng sợ và khi nghe nhạc thì 2 cái loa phát rất rời rạc, kém nhạc tính vô cùng.

eng.tuananh

Xe tải
Em có nghe nói mạch này ok,nhưng có người quen trước đây nói mạch này gain hơi thấp, nếu vậy cụ có lời khuyên nào cho nó nếu cần làm cho tốt nhất,hay cần thêm bớt với mạch trên không?
có 2 cách: thay đổi biến áp nối tầng có tỷ lệ cao hơn hoặc thêm 1 tầng pre nữa

coolpix8700

Xe ngựa
Chính cái việc giao thoa tạo các hài âm làm cho âm thanh nó giàu nhạc tính hơn đó cụ. Em ví dụ tiếng của nhạc cụ Piano, khi 1 note đc bấm thì sẽ ra cái âm của note đó kèm theo kiến ngân sau đó, chính cái đó làm cho âm thanh có tính nhạc hơn. Như e đã nói thùng kín hay thùng hở mà đặt trong 1 cái phòng kín thì bản chất của nó vẫn thế thôi.
...
Em công nhận điều này!
Mấy ông chuyên gia mũi lõ sau khi cãi nhau cũng làm tết mù.
6 ông thì 5 ông chấm điểm hay hơn cho cái nguồn âm được trộn thêm chút nhiễu.
Nhưng dùng nhiều tán âm thì phải hy sinh cái "âm hình", đến khi tỷ lệ âm đến trực tiếp từ đôi loa ít hơn âm được tán xạ thì người ta không thể phân biệt được vị trí của nhạc cụ trong giàn nhạc nữa!

eng.tuananh

Xe tải
Em công nhận điều này!
Mấy ông chuyên gia mũi lõ sau khi cãi nhau cũng làm tết mù.
6 ông thì 5 ông chấm điểm hay hơn cho cái nguồn âm được trộn thêm chút nhiễu.
Nhưng dùng nhiều tán âm thì phải hy sinh cái "âm hình", đến khi tỷ lệ âm đến trực tiếp từ đôi loa ít hơn âm được tán xạ thì người ta không thể phân biệt được vị trí của nhạc cụ trong giàn nhạc nữa!
Sử dụng trang âm trong phòng nghe là nghệ thuật đó bác, rất mất thời gian. Quan điểm của e khi setup hệ thống là cố gắng xóa nhòa vị trí vật lý của loa, tức là khi mình nhắm mắt thì k còn cảm nhận được âm thanh phát ra từ loa nữa. Và khi làm được như vậy thì cái âm hình - sound stage đương nhiên là rõ ràng rồi

trauxanh

Xe lăn
Kkkkk....
Đi vào chi tiết thì rất nhiều thứ để bàn (hoặc tranh luận, hoặc giải thích)...
Có khi 1 chi tiết rất đúng, rất xuất sắc, nhưng vấn đề là nó ăn vào tổng thể ra răng?
Bọn Tây nó bàn về âm thanh thì em thấy 1 khái niệm rất đắt giá, đó là “ảo ảnh”.
Thực tế ta nghe nhạc tại gia tức là hoàn toàn hưởng cái thành quả tái tạo chứ không phải sản phẩm live/direct, thì là ta chỉ đang hưởng cái “ảo ảnh” của nguồn biểu diễn gốc.
Ảo ảnh này không chỉ cái tai hưởng, mà toàn bộ hệ thần kinh sẽ tham gia mường tượng nó, không chỉ thấy 2 cái loa mà phải thấy toàn bộ sân khấu một cách 3D, càng thấy như thật cả chiều rộng chiều sâu và các vị trí trong đó...
Về mặt lý tưởng là như vậy, còn thì tuỳ không gian và setup hệ thống sao cho kết quả càng gần với lý tưởng thì là càng thành công. Còn tất nhiên không bao giờ có thể tái tạo được lý tưởng. :D

trauxanh

Xe lăn
Cụ nên thay tụ Mcap Supreme đê, tụ này hơi nhạt. Dây đồng bọc teflon của cụ cũng thuộc dạng khá rồi.
PS: Em mới thay đoạn dây tín hiệu từ cọc RCA->vol > đèn tiền = dây audio note Lexus nghe khá lắm
Em cũng test vài loại tụ ở vị trí đó và cuối cùng chọn Mundorf, cơ bản là hoà trong tổng thể phối tụ thì Mundorf hợp với những thứ khác trong amp này. Nếu thay vị trí đó thì cũng sẽ chỉ là Mundorf SGO vào là ok.
Còn dây đồng đó tuyệt chủng roài, sau này SSC của Oyaide hay Trip-C của Furu chỉ là hàng con cháu thôi ạ, tố chất của nó rất hay, toàn bộ hệ thống của em dùng dây đó từ dây nguồn hộp nguồn amply dây tín dây loa... :D

trauxanh

Xe lăn
Cái này em không đủ trình phân tích kỹ, nhưng em thấy có một số trường hợp mạch được thiết kế gain thấp hơn khả năng của linh kiện (ví dụ 300b SE được thiết kế chỉ để cho ra 5w/ch)...
Và người ta im lặng không giải thích, nhưng biết đâu đó là ý đồ “tổng thể mạch này cho nhạc tính” tốt hơn kiểu khai thác gain cao hơn?!
Thế mới sinh ra kỹ sư hãng thiết kế theo “triết lý” nào đó, mà trình độ thiết kế mạch của họ cao hơn bình thường cộng với cái “tinh thần triết lý” của họ nữa.
Còn tất nhiên ta có thể mod lại theo ý ta, nhưng sẽ mất đi bản sắc âm thanh và định hướng hiệu quả khai thác của mạch ban đầu.

Loitran

Xe tăng
Vậy là thêm cục input vào cổng vào tín hiệu cụ nhỉ
Và môt cái khó là em kiếm cái tụ 70uf +630v hơi khó it lựa chọn chỉ có loại này có thể mua được Obligatto Capacitor 70uF 630Vdc
https://www.partsconnexion.com/OBLIG-74482.html
Mà nếu ghép tụ cho đủ trị số thì chắc cái chassis nó to bằng nhà hát lớn mất :-&
Cụ có gợi ý nào tốt hơn không?

Cái này em không đủ trình phân tích kỹ, nhưng em thấy có một số trường hợp mạch được thiết kế gain thấp hơn khả năng của linh kiện (ví dụ 300b SE được thiết kế chỉ để cho ra 5w/ch)...
Và người ta im lặng không giải thích, nhưng biết đâu đó là ý đồ “tổng thể mạch này cho nhạc tính” tốt hơn kiểu khai thác gain cao hơn?!
Thế mới sinh ra kỹ sư hãng thiết kế theo “triết lý” nào đó, mà trình độ thiết kế mạch của họ cao hơn bình thường cộng với cái “tinh thần triết lý” của họ nữa.
Còn tất nhiên ta có thể mod lại theo ý ta, nhưng sẽ mất đi bản sắc âm thanh và định hướng hiệu quả khai thác của mạch ban đầu.
Em chưa khi nào đụng vô món này đúng nghĩa nhưng em hiểu
Khai thác công suất thấp với gain thấp là khác nhau
Và em cũng đang lọ mọ dần với đống sắt vụn của em đây :D

trauxanh

Xe lăn
Cụ cứ chẻ chi tiết ra thì mệt.
Vậy gain cao để làm gì ạ? :D

eng.tuananh

Xe tải
Công suất của amp thường xác định bởi việc khai thác đèn công suất. Gain của amp được xác định bằng tích số gain của các tầng trong amp. Nếu thiết kế tốt thì sẽ thì gain của cả mạch qua đèn công suất ở chế độ khai thác đó không làm méo tín hiệu ở mức max ngõ ra loa. Thiết kế k tốt là gain thấp mà công suất vẫn lớn. Bởi vậy k nên đồng nhất giữa gain vs công suất đi đôi với nhau. Một số amp bán dẫn của Nhật thường có gain rất cao, nhưng khi mở vol đến tầm 11-12h thì đã có hiện tượng bể hết tiếng, trong khi đó amp châu Âu, có mở hết vol thì vẫn k có hiện tượng vỡ tiêng.

eng.tuananh

Xe tải
Cụ ghép 2-3 cái tụ nhỏ// nằm đủ trong không gian amp của cụ được ko? Trường hợp căng quá thì như xây nhà cao tầng, cho nó lên nóc chassis là đc

trauxanh

Xe lăn
Công suất của amp thường xác định bởi việc khai thác đèn công suất. Gain của amp được xác định bằng tích số gain của các tầng trong amp. Nếu thiết kế tốt thì sẽ thì gain của cả mạch qua đèn công suất ở chế độ khai thác đó không làm méo tín hiệu ở mức max ngõ ra loa. Thiết kế k tốt là gain thấp mà công suất vẫn lớn. Bởi vậy k nên đồng nhất giữa gain vs công suất đi đôi với nhau. Một số amp bán dẫn của Nhật thường có gain rất cao, nhưng khi mở vol đến tầm 11-12h thì đã có hiện tượng bể hết tiếng, trong khi đó amp châu Âu, có mở hết vol thì vẫn k có hiện tượng vỡ tiêng.
Cái này cụ rành rẽ rồi. Bên trên cụ khuyên thêm pre em thấy là ổn nhất, với độ lợi >1 chút là ok, quá méo hết lại nản.