[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cứ thùng ván hở là mộc mạc thật chất nhất, chứ ba cái kiểu nhái Tannoy nghe như... :) thôi cái này ko dám bàn. Con này nghe cởi truồng đã thấy hay lắm rồi, cụ máu cứ đi thử em tin chắc sẽ thích. Loa đời mới thì em ko rành lắm nhưng vintage thì con này với con KL405 em vote cao nhất.
Nhìn băng đạn AK phía sau mà mê cúa cụ ah:) cụ cnc cho em nó của chân nhôm nguyên khối cho nó hoành.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng như cụ là phải tính đến đoạn thanh khoản sau này, quanh em ít người chơi bán lại rất khó, rẻ thì phẩy tay chứ đống tiền kia là phải lăn tăn roài, chưa kể tìm được hàng ngon chuẩn thời nay hơi hiếm. :D
Em cứ chơi tầm 90 quay lại đây là ổn, ngon mà đôi khi rất rẻ. :D
(em chạy nick sơ cua vì vừa bị chọc lốp) :D
Lão đi cua gái chắc gặp cớm hả? Khộ lắm cơ! Bển thiều dề mà tán mấy em of này, à lão tán đê! Nhiệm vụ sau để em nhá!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ván hở hàng hãng cũng thấy có sub cụ ui, em chưa nghe nhưng mỗi cái củ loa mà nghe chắc phải sát tí chứ xa xa loãng vào không khí bay xa hết. :))
Nom cứ như bình riệu nhể? Chắcctay ks tk lúc phê riệu nên nảy lòi ra í tưởng kỳ cục này.

nokia8310i

[Tịch thu bằng lái]
Lão đi cua gái chắc gặp cớm hả? Khộ lắm cơ! Bển thiều dề mà tán mấy em of này, à lão tán đê! Nhiệm vụ sau để em nhá!
Thôi xin, đợi lúc nào đổi tên là Hùng rồi cứu nét sau. :)) Giờ thì em chịu. :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Kể ra mà ở gần cũng phi sang nghe thử, cơ mà studio kia bên Áo.
Nghe cho ló biết ván hở thế nào. :D
Mỗi ng 1 tai mà, tai em thì ván hở loa toàn dải chỉ nghe đc chèo, chầu văn, đờn ca tài tử. Tiếng đanh sắc nét, bas phều.
Ý kiến cá nhân thôi nhá! Ko thời mấy cụ chơi toàn dải ném cho vài hòn gạch thì bome:))

eng.tuananh

Xe tải
E nghe ván hở cảm nhận ở cái mộc mạc của trung âm, mới nghe thấy hay hay nhưng nghe lâu thấy nó nhạt, kiểu nấu ăn mà chả cho gia vị giề

trauxanh

Xe lăn
E nghe ván hở cảm nhận ở cái mộc mạc của trung âm, mới nghe thấy hay hay nhưng nghe lâu thấy nó nhạt, kiểu nấu ăn mà chả cho gia vị giề
Em nghe OB đó dăm năm rồi, cũng chả biết nói thế nào, vì giờ nghe loa thùng khó vào tai quá.
Về chi tiết thì OB ăn đứt rồi, về bass chẳng hiểu sao em còn phải làm vài thứ cho bớt đi như xử lý tường sau và sườn, chọn loại chân chén phù hợp...
Có thể tai em nó thế chăng, nhưng bọn xung quanh thì cứ tối nào em ở nhà là sang ngồi nghe cùng, cũng chừng ấy năm chưa thằng nào kêu chán cả.
Cũng thỉnh thoảng vài lần rồi kê loa thùng mấy loại vào nghe đổi không khí, rồi vài hôm lại phải bê ra. :D

XayDungTronGoi

Xe buýt
E hóng học hỏi ah

eng.tuananh

Xe tải
Em nghe OB đó dăm năm rồi, cũng chả biết nói thế nào, vì giờ nghe loa thùng khó vào tai quá.
Về chi tiết thì OB ăn đứt rồi, về bass chẳng hiểu sao em còn phải làm vài thứ cho bớt đi như xử lý tường sau và sườn, chọn loại chân chén phù hợp...
Có thể tai em nó thế chăng, nhưng bọn xung quanh thì cứ tối nào em ở nhà là sang ngồi nghe cùng, cũng chừng ấy năm chưa thằng nào kêu chán cả.
Cũng thỉnh thoảng vài lần rồi kê loa thùng mấy loại vào nghe đổi không khí, rồi vài hôm lại phải bê ra. :D
chơi OB thay vì nhét loa vào thùng nhỏ thì cụ đưa nó vào cái thùng lớn là phòng của bác. điều chỉnh âm bass của OB = cách di chuyển loa gần hoặc xa tường. Tone của bộ dàn nó phụ thuộc vào gout của người nghe, ng thích ăn mặn nặng bass, ng thích nghe mid.... Rút cục cụ thấy hài lòng, k loay hoay là thành công mỹ mãn roài, nh audiophile trăn trở lắm :D

Gato2009

Xe điện
Vật liệu làm loa hiend bjo hơn hẳn loa cổ cụ à! Quan điểm của e là loa thời nào thì nghe tốt thể loại nhạc thịnh thời đó, loa cổ nghe phức tạp thì khó mà tốt bằng loa hiện đại được. Với đồ đèn muốn đỡ rối và chậm thì chơi đèn Push - Pull hoặc PPP sẽ cải thiện cho loa cổ khá nhiều.
Riêng nhạc classic thì có lẽ chưa hẳn đúng như thế đâu cụ à, nhất là symphony. Đồ audio đời mới/ hi-end chơi symphony rất tốt. Em vẫn nghĩ trình độ chế tạo đồ audio/ loa bây giờ hơn hẳn ngày xưa.

Gato2009

Xe điện
Em chưa biết cặp Schulz cụ ơi, em cũng không trải nghiệm nhiều, chỉ thường nhận xét hệ thống qua nguyên lý chung thôi.
Ví dụ nhỏ về hiện tượng “rối cao trào” như bên trên, tất nhiên nhiều nguyên nhân em chưa dám chắc, nhưng có thể 1 nguyên nhân này:
Về loa không phải suy nghĩ nhiều rồi, vì nhạy cao nên độ động của nó rất tốt, đặc biệt các loa Đức hay Holland có màng đàn hồi rất tốt, đủ đáp ứng độ động thoải mái( đặc điểm loại loa này là có đánh nhanh đánh to thì màng loa cũng gần như không thấy trồi sụt phập phồng, rõ ràng là không mất thời gian đàn hồi như các loại loa thò thụt như giảm xóc :D).
Về amply thì dễ là vấn đề ở đây, các amp đèn thời 50’s 60’s thì tụ kém rồi, ảnh hưởng chung cả. Giờ ta nghe thì đâu phải là chất lượng xuất xưởng, nên lại có cảm giác nó không chơi được nhạc “động cao trào”. Già thì yếu, thì chậm, thì run rảy...nhưng thử phục chế lại như chất lượng ban đầu kiểu như thay tụ mới vào xem sao (đặc biệt các tụ dẫn tín hiệu), tức là làm cho nó trẻ lại, biết đâu amply lại nhanh như chớp, lại phê lòi ấy chứ. :D
Tất nhiên đoạn “mod” này cũng là 1 vấn đề, nhiều người cố giữ nguyên zin. Nhưng đơn giản như cái xe máy Dream thôi, nguyên zin mà chạy bao năm thì có ngon bằng thay đồ tốt vào cho nó không?! :D
Gần đây em có nghịch phục hồi 1 cặp loa Sansui SP3500 về đúng phẩm chất xuất xưởng (có pot chút ở thớt nào đó rồi), hiện được đặt ở 1 quán cà phê của cậu em. Cặp này đã gây ngạc nhiên cho toàn bộ người đến nghe, được một số người vác cặp y hệt (SP3500) và cả Pioneer 99A FB đến test so sánh tại chỗ, và đều nhận thua.
Câu chuyện đó thì oái oăm ở chỗ “tại sao thua”, các cặp kia đâu có thua về cái tên tuổi, mà thua vì “lão hoá rồi”! :D
Đại khái có thể nguyên nhân đó, câu chuyện “khai thác thiết bị” là em luôn đặt lên hàng đầu!
Độ động không liên qua gì đến độ nhạy của loa đâu. Ngáng chân lão em tí...hehe.
P/s: hôm nào xong cái phono thì show lên đây cho cả làng nghía nhé.

trauxanh

Xe lăn
Độ động không liên qua gì đến độ nhạy của loa đâu. Ngáng chân lão em tí...hehe.
P/s: hôm nào xong cái phono thì show lên đây cho cả làng nghía nhé.
Đang nói “động” là liên quan đến cái “rối cao trào” cụ ấy phản ánh, động ở đây mang nghĩa “phản ứng kịp” chứ em không nói đến nhạy. Nhạy thấp nhưng chia nhiều đường rồi oánh amp đủ là cũng động tuốt! :D
Động với nhạy bác nói tới là nói về loa, nhưng cái “động” em nói là động của hệ thống và em có nói về khả năng cái amp đó. :D

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
chơi OB thay vì nhét loa vào thùng nhỏ thì cụ đưa nó vào cái thùng lớn là phòng của bác. điều chỉnh âm bass của OB = cách di chuyển loa gần hoặc xa tường. Tone của bộ dàn nó phụ thuộc vào gout của người nghe, ng thích ăn mặn nặng bass, ng thích nghe mid.... Rút cục cụ thấy hài lòng, k loay hoay là thành công mỹ mãn roài, nh audiophile trăn trở lắm :D
Thì em mới nói tuỳ gu mà, Tây nó cũng chơi đủ loại cả chưa loại nào bị bỏ xó. Âm thanh luôn thế, cộng cái này trừ cái kia, gọi là thoả hiệp. Tất nhiên trong từng loại đều có dễ có khó, dân OB trăn trở nhiều mà dân Thùng cũng trăn trở không ít. :D

Loitran

Xe tăng
Cụ ar3a với cụ Loitran cho em hỏi về rega p9 với bộ phono sim audio moon lp5.3 80 củ liệu có quất được ko ?
Con pre cary audio của em cũng có phono nhưng chắc chơi ngoài sẽ cải thiện được âm thanh hơn ? :D
Đang cò cưa mà thằng chủ này nó rắn quá. :D
Làm gì mà mất cả bằng lái thế cụ?
Rega em không rành lắm và cục phono em cũng không biết luôn nên không biết góp ý với cụ ra sao
Với Turntable thì góp ý với cụ là mua theo khả năng tài chánh thì nếu mới chơi nên chơi những tay cần có phần head shell rời thay vì liền cần như thế này sẽ hạn chế cụ tháo lắp, chọc ngoáy cài đặt ( với em tháo lắp hàng ngày mà còn ngại thì ấm ớ rễ mua cartridge mới lắm nếu không khéo tay)
Tránh những cần ống Carbon fiber, máy thì tránh các loại pletter làm bằng Acrylic
hoặc nhìn các loại platter máy mỏng manh quá,nhẹ vì với các dòng belt thì thường các máy platter nặng sẽ nhiều lợi thế hơn, ngoài ra thì cụ nên đi theo lối mòn học phí sẽ thấp hơn là một mình một lối học phí sẽ cao mà chưa chắc chất lượng tương ứng với chi phí
Tầm tiền khoảng đó cụ có thee kiếm Linn hay Thorens với cần SME-3010R Phono Accuphase C27/C37
Nếu Thorens thân máy lớn có thể chọn SME-3012R nếu muốn to tiền hơn
thì cụ rộng đường setup, và cụ nhiều lựa chọn kim cũng như chế độ loading cho các dòng kim khác nhau hình thức khá dễ nhìn Phono hơi bị đẹp

Chỉnh sửa cuối:

daikim911

Xe tải
505S sử dụng chuyển chọn ngõ vào = relay thông qua tiếp điểm của núm xoay, b có thể tháo ra nếu nhìn thấy đc cái tiếp điểm này thì vệ sinh = dd deoxit hoặc mc mechanic, nếu không thấy thì tốt nhất mang cho thợ làm.
Đúng con này đấy bác....vặn đúng khớp tiếp điểm thì không phát, em phải vặn hơi quá chút thì đc ( trước thì không bị sao đợt vừa rồi mở nguồn nó xoay lung tung vài lần thì thị treo sai tiếp điểm)

Loitran

Xe tăng
Cụ xem cái cặp loa bé tẹo Rhaido C1.1 đó thì thấy Altec to như cái tủ là quá bèo bọt rồi. E fun tí.
Chung mâm vs Altec có JBL vs Tanoy thì Altec nép vế nhất
Altec không hề lép vế tẹo nào hết,Em thì Altec cửa trên cơ :D
Nhưng chơi Altec mà dùng đồ may sẵn nó chỉ được vậy thôi mid low dính bass lùng bùng chơi nhanh thì líu quíu ngay như say rươu líu lưỡi ý :))

eng.tuananh

Xe tải
Altec không hề lép vế tẹo nào hết,Em thì Altec cửa trên cơ :D
Nhưng chơi Altec mà dùng đồ may sẵn nó chỉ được vậy thôi mid low dính bass lùng bùng chơi nhanh thì líu quíu ngay như say rươu líu lưỡi ý :))
giá cả thị trường đánh giá giá trị của sản phẩm cụ ah! Nếu cùng chậu, cùng loại thì driver của Altec bèo nhất so với Tanoy và JBL
Em ghép từ trước tới giờ hầu như gần đc hết chất của Altec nên khá hài lòng.