[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

eng.tuananh

Xe tải
Vào trong này mới thấy nhiều cao thủ, em đang cố cai, nghe radio bỏ túi đây ạ.
Em chuyển sang nghe bằng headphone rồi, chả làm phiền tới ai.
Về nhà bật bộ dàn, vừa tốn điện vừa ồn ào ảnh hưởng tới con cái học hành (mặc dù e có phòng nghe nhạc riêng), bị than phiền nhiều nên e bỏ dần rồi.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em cai từ khi lấy vợ được 7 năm giờ tái lại sợ kinh người :)). Giờ tái lại lại phải lén lút vì đã có vợ =))
Em thì được cái đầu gấu nhà em em luyện cho cũng thích nghe nhạc, đồ đổi về chẳng nói rì. Lâu lâu ko cho nghe nhạc còn đòi ấy chứ. Nhưng cơn nghiện của em nó nhiều khi ko dứt, nhìn lại thấy chi cũng kinh.

Vhtien

Xe buýt
Em chuyển sang nghe bằng headphone rồi, chả làm phiền tới ai.
Về nhà bật bộ dàn, vừa tốn điện vừa ồn ào ảnh hưởng tới con cái học hành (mặc dù e có phòng nghe nhạc riêng), bị than phiền nhiều nên e bỏ dần rồi.
Em cũng nghe tai nghe mấy năm giống cụ nhưng chả bằng được nghe dàn máy. Nghe dàn vẫn phê chữ ê kéo dài hơn nhiều :))

eng.tuananh

Xe tải
Ah, e nghe truyện bằng tai nghe thôi. Cày truyện dài tập 2 năm rồi mà chưa hết :D

formula_one

Xe tăng
Em cai từ khi lấy vợ được 7 năm giờ tái lại sợ kinh người :)). Giờ tái lại lại phải lén lút vì đã có vợ =))
Đàn ông là những đứa trẻ to xác nên rồi cũng phải có đồ để chơi thôi cụ ah. Cụ không chơi món này sẽ bập vào món khác, mà chơi audio là "lành" nhất rồi vì chơi món này tuy tốn tiền (chơi thì món nào chả tốn :D) nhưng chỉ loanh quanh ở nhà, rồi lang thang thẩm âm chỗ mấy ông bạn, rồi thì mấy ông bạn lại kéo đến...nói chung là lành.

Em thì nhiều món chơi lắm, audio này, moto này, thậm chí cả lan điệp này (chơi nhé). Và chơi lành mạnh nên chả việc gì phải lén lút cả (mặc dù lúc mua khai báo với vợ giảm đi hàng chục lần hoặc thì bạn mượn hoặc mượn của bạn...bla bla :D )

Kiabuoisang

Xe container
Cháu cảm ơn cụ. Nhưng cháu thật sự rất thích nghe nhạc, nhưng vì kinh nghiệm và điều kiện chưa có nhiều nên đang còn mon men tìm hiểu ạ.
Thích cũng dẹp cụ ạ. Dịch dã như này nghe ngóng làm giề :))

Loitran

Xe tăng
giá cả thị trường đánh giá giá trị của sản phẩm cụ ah! Nếu cùng chậu, cùng loại thì driver của Altec bèo nhất so với Tanoy và JBL
Em ghép từ trước tới giờ hầu như gần đc hết chất của Altec nên khá hài lòng.
Nếu so giá riêng rẽ thì có lẽ cụ đúng nhưng đầy đủ systems thì cũng khó nói với lại cụ có lẽ chưa đụng mấy củ 515 /288 red labels hoặc 284 với một model woofer nữa của Altec mà đa số dân chơi lại rất ít được biết mà bây giờ em cũng quên mất rồi. giá nó rơi vào khoảng $10k nếu còn tốt
Cụ ghép Altec với mòn gì thế? Altec thì dễ uýnh mà,khó cái khác thôi chứ amp thì 2a3 se cũng dư sức chơi
em tìm thấy cho cụ fan altec xem
415 field coil drivers

Chỉnh sửa cuối:

eng.tuananh

Xe tải
Đàn ông là những đứa trẻ to xác nên rồi cũng phải có đồ để chơi thôi cụ ah. Cụ không chơi món này sẽ bập vào món khác, mà chơi audio là "lành" nhất rồi vì chơi món này tuy tốn tiền (chơi thì món nào chả tốn :D) nhưng chỉ loanh quanh ở nhà, rồi lang thang thẩm âm chỗ mấy ông bạn, rồi thì mấy ông bạn lại kéo đến...nói chung là lành.

Em thì nhiều món chơi lắm, audio này, moto này, thậm chí cả lan điệp này (chơi nhé). Và chơi lành mạnh nên chả việc gì phải lén lút cả (mặc dù lúc mua khai báo với vợ giảm đi hàng chục lần hoặc thì bạn mượn hoặc mượn của bạn...bla bla :D )
Em k có ý xúc phạm hay chê bai gì nhưng e thấy mấy ông audiophile thường hay lẩn thẩn :D! Em bắt gặp hình ảnh 1 ông cầm cái gối to đi loanh quanh trong phòng để cho 1 ông ngồi nhắm mắt lẩm bẩm "sắp được rồi, ... tí nữa... ra tí...." cả buổi không xong.
Rồi đêm đến ngồi ôm bộ dàn đến sáng, không chịu thuế má, mặt mũi lúc nào cũng trầm ngâm như nghiên cứu đánh cây chốt.

formula_one

Xe tăng
Em k có ý xúc phạm hay chê bai gì nhưng e thấy mấy ông audiophile thường hay lẩn thẩn :D! Em bắt gặp hình ảnh 1 ông cầm cái gối to đi loanh quanh trong phòng để cho 1 ông ngồi nhắm mắt lẩm bẩm "sắp được rồi, ... tí nữa... ra tí...." cả buổi không xong.
Rồi đêm đến ngồi ôm bộ dàn đến sáng, không chịu thuế má, mặt mũi lúc nào cũng trầm ngâm như nghiên cứu đánh cây chốt.
Hahaha em với mấy ông chơi audio cùng chưa đến mức này nhưng cũng đã kiểu ngồi thiền cùng nhau cả đêm để nghe hết cuốn nọ cuốn kia, trà thì pha vài ấm, vợ con thì cứ đi ngủ xong làu bàu chả hiểu mấy bố này kiểu gì nữa :))))

Muon_biet

Xe cút kít
Bw8 cụ a. Nhà em có 2 thằng giặc nó phá lung tung lên em phải cho chui vào gầm để tránh giặc a. Đầu tape em cho dưới cùng. Băng dây bọn nó mà thấy còm móc ra chơi tua rua 😀😀😀
Công nhận. Thằng cháu ngoại em sang chơi là vặn tất các nút có thể vặn, còn ông cháu nội đít nhôm thì ...cũng vậy!

Vhtien

Xe buýt
=)) may em chưa tẩu đến mức đấy :))

eng.tuananh

Xe tải
Nếu so giá riêng rẽ thì có lẽ cụ đúng nhưng đầy đủ systems thì cũng khó nói với lại cụ có lẽ chưa đụng mấy củ 515 /288 red labels hoặc 284 với một model woofer nữa của Altec mà đa số dân chơi lại rất ít được biết mà bây giờ em cũng quên mất rồi. giá nó rơi vào khoảng $10k nếu còn tốt
Cụ ghép Altec với mòn gì thế? Altec thì dễ uýnh mà,khó cái khác thôi chứ amp thì 2a3 se cũng dư sức chơi
Em ghép vs 300B, 2A3, 6B4G và 45 đều SE hết thì thấy ghép vs 45 nhạc tính nhất. Các amp là do em làm, chủ động thêm bớt gia vị cho phù hợp với hệ thống.
amp 45 SE1.jpg

xaunhatxahoi

Xe điện
E thích nó phải rực rỡ tẹo cụ ah! 300B e cũng có chơi 1 thời gian nhưng ko hợp nên lại cho em nó lên đường cứu chủ:P
Em đang tìm loa ghép với cặp AN conquest SS môno mà khó chọn quá, em hay nghe vocal thỉnh thoảng Bolero! Cụ có gợi ý nào giúp em không ?

xebetong

Xe container
Em chưa biết cặp Schulz cụ ơi, em cũng không trải nghiệm nhiều, chỉ thường nhận xét hệ thống qua nguyên lý chung thôi.
Ví dụ nhỏ về hiện tượng “rối cao trào” như bên trên, tất nhiên nhiều nguyên nhân em chưa dám chắc, nhưng có thể 1 nguyên nhân này:
Về loa không phải suy nghĩ nhiều rồi, vì nhạy cao nên độ động của nó rất tốt, đặc biệt các loa Đức hay Holland có màng đàn hồi rất tốt, đủ đáp ứng độ động thoải mái( đặc điểm loại loa này là có đánh nhanh đánh to thì màng loa cũng gần như không thấy trồi sụt phập phồng, rõ ràng là không mất thời gian đàn hồi như các loại loa thò thụt như giảm xóc :D).
Về amply thì dễ là vấn đề ở đây, các amp đèn thời 50’s 60’s thì tụ kém rồi, ảnh hưởng chung cả. Giờ ta nghe thì đâu phải là chất lượng xuất xưởng, nên lại có cảm giác nó không chơi được nhạc “động cao trào”. Già thì yếu, thì chậm, thì run rảy...nhưng thử phục chế lại như chất lượng ban đầu kiểu như thay tụ mới vào xem sao (đặc biệt các tụ dẫn tín hiệu), tức là làm cho nó trẻ lại, biết đâu amply lại nhanh như chớp, lại phê lòi ấy chứ. :D
Tất nhiên đoạn “mod” này cũng là 1 vấn đề, nhiều người cố giữ nguyên zin. Nhưng đơn giản như cái xe máy Dream thôi, nguyên zin mà chạy bao năm thì có ngon bằng thay đồ tốt vào cho nó không?! :D
Gần đây em có nghịch phục hồi 1 cặp loa Sansui SP3500 về đúng phẩm chất xuất xưởng (có pot chút ở thớt nào đó rồi), hiện được đặt ở 1 quán cà phê của cậu em. Cặp này đã gây ngạc nhiên cho toàn bộ người đến nghe, được một số người vác cặp y hệt (SP3500) và cả Pioneer 99A FB đến test so sánh tại chỗ, và đều nhận thua.
Câu chuyện đó thì oái oăm ở chỗ “tại sao thua”, các cặp kia đâu có thua về cái tên tuổi, mà thua vì “lão hoá rồi”! :D
Đại khái có thể nguyên nhân đó, câu chuyện “khai thác thiết bị” là em luôn đặt lên hàng đầu!
Con amp scott 299 có phục chế "như xuất xưởng" được không cụ ơi?! Em mê cái mặt vin tẹc của nó nhưng nhìn cái đống linh kiện bên trong như đồng nát mà nản! Vì em chỉ biết chơi, không biết nghịch!

formula_one

Xe tăng
Cái bóng led kiểu này ảo phết!
Nghe nhạc em thích kiểu mờ mờ ảo ảo thế này, thấy phê hơn :D. Mà đèn led thì rẻ bèo à :D

Con amp scott 299 có phục chế "như xuất xưởng" được không cụ ơi?! Em mê cái mặt vin tẹc của nó nhưng nhìn cái đống linh kiện bên trong như đồng nát mà nản! Vì em chỉ biết chơi, không biết nghịch!
Em nghĩ là được. Dễ nhất là nhổ đèn cũ đi thay đèn mới tương đương, dễ nhì là "recap" hay nôm na là thay tụ điện, đặc biệt các tụ hóa khô già, các cụ trên đường tín hiệu.

Gato2009

Xe điện
Thêm với cụ,
Mắt trợn ngược lên như dười ươi (lúc soi kim) tai vểnh lên nhue beger, đầu thì chúi xuống, bò lồm cồm hết các xod nhà, miệng thì làm bẩm...có khác gì thằng zồ không...kekee.

trauxanh

Xe lăn
Thêm với cụ,
Mắt trợn ngược lên như dười ươi (lúc soi kim) tai vểnh lên nhue beger, đầu thì chúi xuống, bò lồm cồm hết các xod nhà, miệng thì làm bẩm...có khác gì thằng zồ không...kekee.
Thôi thôi, vậy chuyển sang chơi nhạc số, phong cách đẹp luôn! :))