[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

hd-vt

Xe container
Cụ Trâu tả ông chở thùng nước gạo làm em bồi hồi. Thời đó có phong trào nhà nhàtự làm bột sắn dây tẩm bổ. Bà chị bắt em chở về hai thùng sắn dây thuê xay về nhà. Đi lặc lè đúng như ní nuận khoa học ( chuyển động bằng cơm + sắn dây. Chứ chở cặp loa yêu ....chắc sẽ khác hí hí ) của cụ Trâu. Về đến nhà chắc nhìn cái mặt bí rị đầy bất mãn của em nên không có lần thứ hai hehe.
Món chống rung em thấy khoai cực. Giờ em cố gắng đưa mọi thứ về ba chân thôi. Các cụ dạy rồi chắc như kiềng ba chân. Lực luôn trải đều ba chân còn thêm chân thứ tư là loạn vì có ai đảm bảo thằng ấy luôn gánh trách nhiệm ( lỏng một chân ). Còn tam chân tự kiểm soát nhau và luôn có tâm.
Và càng nặng lại càng vững mới .....đểu chứ lị hehe.
Em chém gió ....hehe.

wave-tau

Xe container
Thùng loa dùng để cộng hưởng âm trầm nên bắt buộc nó phải rung động theo tần số cần cộng huởng, nếu không thì nó không có tác dụng cộng huởng âm thanh.
Chân đinh dùng để ngăn cản rung động của thùng loa lan truyền xuống nền nhà, để đỡ mất năng luợng của âm thanh.
Các thiết bị kia nếu chỉ cần đứng im một chỗ không cần ngăn cản rung động gì, thì có thể họ không dùng chân đinh.
Chính thế mới cần chống rung cụ, chân đinh chỉ giảm đi chứ ko hề chống bởi nó là vật rắn .
Muốn loa rung "tự do " nhưng ko trượt hoặc sàn nhà rung ko "ảnh hưởng" đến âm thanh chỉ cần những thứ này là ok. :))

thuốc của đội bán đồ chống rung đây. :D

VitaraV6

Xe buýt
Em cũng nghĩ vậy nhưng vẫn làm amp mới. Mục đích làm để biết thêm về mạch và thi công amp đèn...
Amp này đầu tay của em mà....
Còn thay phòng thì hiện tại chưa khả thi...
Chúc cụ sớm đạt đc mong muốn :)

trauxanh

Xe lăn
Chính thế mới cần chống rung cụ, chân đinh chỉ giảm đi chứ ko hề chống bởi nó là vật rắn .
Muốn loa rung "tự do " nhưng ko trượt hoặc sàn nhà rung ko "ảnh hưởng" đến âm thanh chỉ cần những thứ này là ok. :))

Hé hé...
Em chém thêm tí về cái này, mong là mọi việc nó rõ thêm tí (tất nhiên đây chỉ là quan điểm của em chứ còn các ông bán chống rung giả lẫn chống rung thật đều chả thấy đề cập đến):
Về mục tiêu của bộ phận “chống rung” là triệt tiêu (càng nhiều càng tốt) sự rung động tác động đến vật chủ mà nó bảo vệ.
Về cấu tạo, nó sẽ phải gồm các thành phần sau:
- Phần tiếp nhận rung động.
- Phần truyền dẫn rung động.
- Phần phân tán, triệt tiêu rung động.
Trong thực tế (các hãng hịn) có thể kết hợp 2 thành tố trên vào một linh kiện, thậm chí kết hợp được cả 3 thành tố đó vào đúng 1 linh kiện thôi (tất nhiên là vật liệu đặc biệt và bí quyết kết hợp sẽ làm giá cả tăng vọt.
Quan niệm rằng điểm tiếp xúc nhỏ nhất sẽ chống rung tốt nhất, thì sai ở mấy vấn đề cơ bản, cả từ nguyên lý trên và cấu tạo trên.
Một số hãng làm chân bi tròn cỡ 10mm hoặc làm chân tiết diện tròn phẳng cỡ 60mm thì liệu có phải là “tiết diện tiếp xúc càng nhỏ thì càng chống rung tốt không”? Không phải nhé!
Và chỉ cần cái mũi nhọn là chống được rung chăng? Cũng không phải nhé! Vì rằng sự rung động còn nguyên nếu không kèm các bộ phận khác làm tản mát và triệt tiêu rung chấn truyền từ cái mũi nhọn đó.
Thế cho nên đồ hãng xịn ấy, thì ngoài phần đầu tiếp nhận rung chấn, người ta phải có các lớp đệm khác!
Ví dụ như tán long đen cao su vĩnh cửu có độ đàn hồi và tái cân bằng cao, lắp ngay trên cái chân đinh nhọn hoắt đó...
Hoặc có hãng cao cấp hơn, thì ngay cái phần chân đinh (gồm mũi nhọn và tiết diện tăng nhanh lên trên, như hình nón ngược đó), đã được chế tác bằng 3 loại kim loại có độ cứng mềm khác nhau để rung chấn đi qua cái nón ngược đó đã tự triệt tiêu đi rất nhiều rồi....
Hoặc có hãng làm rỗng chân đinh, bên trong chứa nhiều hạt ổn định để hấp thụ và tiêu tán rung động từ dưới truyền lên...
Nguyên lý này thô thiển thì như cái lò xo nhiều bước xoắn khác nhau ở giảm xóc ô tô xe máy ấy, chứ mà lò xo cùng bước xoắn thì nhún nhảy còn lâu! Và khoing phải là xe có giảm chấn là do cái đầu bu lông lắp giảm xóc vào khung có tiết diện to hay nhỏ đâu nhé, mà do là cái rung chấn đó sẽ được xử lý thế nào trong suốt cái giảm xóc, để tác động rung đến yên xe tốt nhất.
Cho nên rằng nếu quan niệm chỉ là “tiết diệntieeps xúc nhỏ thì sẽ chống rung tốt” là không phải. Dù mặt tiếp xúc nhỏ đến mấy thì vẫn chịu đúng cái lượng rung chấn đó, và nếu kết nối nó một cách cứng nhắc với vật chủ thì mức độ rung chấn lên vật chủ “nguyễn y vân”!
Nhiều tiệm làm kệ chống rung và đinh chén chống rung cho Audio ở ta sẽ không thích khi nghe điều này! :D

Vu Quang Ba

Xe tăng
Nghe chỉ nhạc vàng thì rung quái gì mà lo, làm cái chân gỗ thịt là nặng bỏ bố ra rồi còn gì!
Khi chuyển sang nhạc khác hãy tính.
Mà nói thật, chống rung loa 10 chẳng bằng chống rung CD và LP 1, tức là chống rung nguồn phát quan trọng gấp hàng chục lần chống rung loa.
Thấy cái gì cũng chống, thì chưa chắc đã phải đâu. :))
Bác Trâu Xanh nói chuẩn chống rung CD là quan trọng nhất sau đó đến kê loa và chống rung cho Loa.

Vu Quang Ba

Xe tăng
muốn chơi lúc đầu là phối ghép thiết bị cho phòng nghe tiếp đó là Điện-Phòng,chống rung....

KhieuDauDo

Xe điện

trong bar , sàn , dàn loa đập ầm ầm thế , gia cố bằng cách nào cụ

tiennam

Xe tải

Mấy thứ cụ copy đó, khônvgv đơn gviản dễ làm. Lại dập tắt rung động của thùng loa.
Dùng cho chân máy ô tô thì đuợc, dùng làm chân loa ko hiệu quả

tiennam

Xe tải
Em thấy chống rung cho CD LP khác với Loa. Tại sao nhỉ ? Em đang..... bóp.....trán hehe
Cụ hỏi quá hay.
Chống rung cho CD, LP là bằng cách nào đó để giảm bớt rung động của vật thể như tăng khối lượng (dùng bao cát, làm kệ rỗng để đổ chì vào trong...).
Còn chống rung cho loa, thực ra là đảm bảo độ rung động cho loa nhưng NGĂN CẢN rung động đó truyền sang các vật thể lân cận làm suy hao năng luợng của sóng âm.

wave-tau

Xe container
Mấy thứ cụ copy đó, khônvgv đơn gviản dễ làm. Lại dập tắt rung động của thùng loa.
Dùng cho chân máy ô tô thì đuợc, dùng làm chân loa ko hiệu quả
Sao lại dập tắt cụ? nó vẫn rung theo cách nó thích mờ.
Cụ chưa xem clip à ?

TungNguyenMD

Xe container
Bác Trâu Xanh nói chuẩn chống rung CD là quan trọng nhất sau đó đến kê loa và chống rung cho Loa.
Cái này em đồng ý với cụ Trâu. Cái nguồn phát cực kỳ quan trọng. Đơn giản như cái turntable phò của em. Gõ nhẹ vào nó còn nghe thấy tiếng ra loa nữa. Cho nên em nghĩ nó rất quan trọng

trong bar , sàn , dàn loa đập ầm ầm thế , gia cố bằng cách nào cụ
Nhạc sàn nó khác cụ ơi

KhieuDauDo

Xe điện
Hôm vào bar đứng cạnh loa , để ly nước ở bàn mà suýt rơi cụ a

TungNguyenMD

Xe container
Hôm vào bar đứng cạnh loa , để ly nước ở bàn mà suýt rơi cụ a
Cái loa đó ăn thua gì?
Nhà em có một cái loa cổ (tính từ năm sản xuất đến giờ cũng hơn 30 năm rồi)
Cái loa đó nó lạ ở chỗ là càng cổ thì kêu càng to các cụ à. Nhất là giải cao nó phải lên tới 20Khz.
Mà bộ dàn của mình vặn nhỏ triết áp đi là xong. Còn cái loa này không làm sao điều chỉnh được các cụ à
Nghe nói các loa đời 9x bây giờ ngon lắm. Dải mid ngọt như mía lùi. Không biết có nên mua thêm 1 cặp như thế này không các cụ? :))

wave-tau

Xe container
Nói về sự rung "có tính toán" hoặc "chủ định" của thùng loa cộng hưởng thời nay đã được cải tiến rất nhiều với thành loa dày hơn và nhiều lớp nhiều chất liệu gỗ khác nhau và quan trọng hơn là thể tích thùng và cân nặng của loa.
Khác hoàn toàn với loa ngày trước là thành mỏng, lưng nông, loa nhẹ, vặn to 1 chút là nghe thấy cả "tiếng gỗ" do sự rung của củ loa ảnh hưởng cũng như bức bass do lưng quá nông.
Sự rung ko mong muốn đối với các loa đời mới "gần như" được triệt tiêu.

Kicker

Xe điện
Cái loa đó ăn thua gì?
Nhà em có một cái loa cổ (tính từ năm sản xuất đến giờ cũng hơn 30 năm rồi)
Cái loa đó nó lạ ở chỗ là càng cổ thì kêu càng to các cụ à. Nhất là giải cao nó phải lên tới 20Khz.
Mà bộ dàn của mình vặn nhỏ triết áp đi là xong. Còn cái loa này không làm sao điều chỉnh được các cụ à
Nghe nói các loa đời 9x bây giờ ngon lắm. Dải mid ngọt như mía lùi. Không biết có nên mua thêm 1 cặp như thế này không các cụ? :))
Cụ này có loa mono quý vậy mà không đọc HDSD à? :D
Loa nhà cụ điều chỉnh âm lượng rất đơn giản :D. Cụ cứ cắm cho em lọ hoa Đồng Tiền trước loa, lọ càng nhiều hoa, âm lượng càng giảm $-). Chớ để bình không, loa ré lên có thể thủng màng nhĩ %-(.
Còn muốn ngọt như loa mới? Cũng không quá khó: cụ chơi sang bản nhạc Đô La cho em $-), đảm bảo hót ngọt ngào và êm dịu ngay :D.

luckylac43d

Xe buýt
Cụ tìm loa theo bộ mà chơi, không đắt chỉ mất công tìm thôi
Bộ cx3 thuộc loại vừa vừa nên cần phải đủ bộ, chơi cọc cạch kể cả hay hơn cũng không nên
oder loa theo bộ này thì quả là mất công và tốn kém. ở HN cũng có 1 vài shop bán sẵn cả bộ với giá loanh quanh 40 củ, e thấy k xứng đáng lắm. em chuyển hưởng sang mua loa Quad 12l màu mắt chim và phối với Accuphase E210A. xong combo này thì e cũng hết ngân sách và đành dùng nguồn phát từ máy tính. cụ có nh kinh nghiệm e nhờ cụ cho e 1 cái oánh giá về combo này với.

hd-vt

Xe container
Cái này em đồng ý với cụ Trâu. Cái nguồn phát cực kỳ quan trọng. Đơn giản như cái turntable phò của em. Gõ nhẹ vào nó còn nghe thấy tiếng ra loa nữa. Cho nên em nghĩ nó rất quan trọng

Nhạc sàn nó khác cụ ơi
Theo em quả gõ gõ mặt ưu tư xa xăm nó lại thuộc về cộng hưởng kết cấu mâm LP. Có khi chỉ gõ một phát rồi giơ nắm đấm là hết. Nên giờ em mặc nội y cho em nó ( dán mút phía trong nắp ) thì hết...... rên luôn hehe.
Còn con Phò của cụ ( cụ nói đấy nhé) thì em chưa mở ra nên chưa binh được hehe.
Fun.