[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

khanghuy

Xe tải
Làm ơn cho trót cụ ơi, cho em hỏi 02 câu nghiêm túc ạ:

- File FLAC là file gì ạ, em lên đấy làm thử chỉ thấy lossless hoặc MP3 các kiểu ạ?

- Nếu em dùng: IPAD phát bluetooth cho một cái đầu nhận tín hiện bluetooth có kết nối với DAC, xong truyền qua AMPLI rồi vào LOA thì đẹp phải không cụ?

Vì em dùng IPAD để nó có thể phát từ xa thay vì laptop như một số cụ trong hình. Mí lại em hỏi câu bổ sung là mấy cái đầu nhận tín hiệu Bluetooth có chuyển nhận tín hiệu tốt như dây dẫn không ạ, nhất là đầu chuyển nhận tín hiệu của Tung Của loại vài trăm nghìn một đầu í??
Em cũng chơi nhạc số, và DAC của em là con Airport Express 1392 (Sử dụng giải mã AK4430 24bits/192kHz của hãng AKM) để chuyển tín hiệu đến ampli và stream nhac qua Wifi của Airport Express (không dùng bluetooth vì chất lượng không cao).
Cụ tham khảo mô hinh:

File nhạc Lossless gồm các định dạng: WAV,FLAC,APE là phổ biến, còn có M4A là file định dạng cho các thiết bị của Apple.
Cụ có thể tìm hiểu thiêm ở đây: https://vnav.vn/threads/dung-airport-express-nhu-sound-card-khong-day.35586/
Dùng AE thì nghe khá và tiện lợi giá thành rẻ, không thể so sánh với CD và các DAC cao cấp.

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em cho rằng nếu chống rung (chống dao động) thì đổ nước (hoặc dầu, chất lỏng đặc đặc nói chung) có nhẽ là tốt nhất.
Như ở ta có mấy ông chở nước gạo về chăn nuôi ấy, 2-3 thùng buộc phía sau xe máy, mà đi cứ lừ lừ, rẽ mãi mới được. :))
E là e đổ chì vào 1 chân luôn cho nó máu:D

trauxanh

Xe lăn
Bây giờ cứ vẽ ra chứ, hàng chục triệu vài cá chân chống rung...
Cứ làm mấy mẩu lò xo (khác bước xoắn nhé), thì là chống rung nhất hạng luôn. Còn loại lò xo cùng bước xoắn thì nó nhún cho hết ấm trà mới thôi. :D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chơi nhạc số, và DAC của em là con Airport Express 1392 (Sử dụng giải mã AK4430 24bits/192kHz của hãng AKM) để chuyển tín hiệu đến ampli và stream nhac qua Wifi của Airport Express (không dùng bluetooth vì chất lượng không cao).
Cụ tham khảo mô hinh:

File nhạc Lossless gồm các định dạng: WAV,FLAC,APE là phổ biến, còn có M4A là file định dạng cho các thiết bị của Apple.
Cụ có thể tìm hiểu thiêm ở đây: https://vnav.vn/threads/dung-airport-express-nhu-sound-card-khong-day.35586/
Dùng AE thì nghe khá và tiện lợi giá thành rẻ, không thể so sánh với CD và các DAC cao cấp.
Cảm ơn cụ bác

K.P.T 74

Xe buýt
Cụ cho em hỏi hai loa cột để thế đc chưa hay phải cho ra xa hơn? 3 cái loa trên có 1 cái Center, và nên bố trí 3 cái trên thế nào ợ? Em mang về nh còn chưa lắp ;)
Cụ sắp bị chê tơi bời vì xếp loa dàn hàng ngang và dồn lại một cục như vậy :D.

À, mới nhìn lại, loa chưa cắm dây, chắc cụ chụp lúc mới vác về ;).

wave-tau

Xe container
Các cụ thấy mấy món này có hữu dụng không?

Yamaha MusicCast WXA-50
https://stereo.vn/tin-tuc/xu-huong/yamaha-ra-mat-pre-amp-va-ampli-tich-hop-dung-cong-nghe-musiccast-3668.html

DAC TEAC UD 301 | Giải mã trực tiếp file DSD

MARANTZ HD-DAC1

Pioneer Networks DAC N50 | Giải mã 32bit - Đọc USB - Chơi không dây AirPlay
Cá nhân em nghĩ nếu chơi DAC nên chơi hàng gấu mới bõ công đầu tư, còn ko cứ nghe từ chính thiết bị chơi nhạc đó thôi, trường hợp nghe dsd bắt buộc phải có bộ giải mã đặc biệt thì chơi em CHIna trên aliexpress, có hơn trăm đô thôi. :D
Nhàng nhàng như mấy em trên nguồn nhạc lại ko chuẩn có khi còn thua đầu cd cỏ. :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ cứ vẽ ra chứ, hàng chục triệu vài cá chân chống rung...
Cứ làm mấy mẩu lò xo (khác bước xoắn nhé), thì là chống rung nhất hạng luôn. Còn loại lò xo cùng bước xoắn thì nó nhún cho hết ấm trà mới thôi. :D
Thế hãng nó vẽ ra để rút tiền các tay chơi audio anh nhể?

trauxanh

Xe lăn
Thế hãng nó vẽ ra để rút tiền các tay chơi audio anh nhể?
Vấn đề là ai kê bằng mấy cái lò xo (hoặc vài thứ thô thô như vậy)?
Phải đẹp, sang, đắt cơ. Chứ mà có khi phần đông tai chả phân biệt được giữa có và không có chống rung ấy chứ.
Đồ nào thức ấy thôi, hệ thống thật xịn, phòng nghe thật chuẩn, thẩm âm bậc cao...thì mới nên dùng đồ thượng hạng đó. Còn anh em ta đa phần chơi nguyên chân chống rung theo máy là ổn rồi, muốn hơn tí nữa thì cứ làm bộ kệ thật nặng vào. :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Phải đẹp, sang, đắt cơ. Chứ mà có khi phần đông tai chả phân biệt được giữa có và không có chống rung ấy chứ.
Đồ nào thức ấy thôi, hệ thống thật xịn, phòng nghe thật chuẩn, thẩm âm bậc cao...thì mới nên dùng đồ thượng hạng đó. Còn anh em ta đa phần chơi nguyên chân chống rung theo máy là ổn rồi, muốn hơn tí nữa thì cứ làm bộ kệ thật nặng vào. :D
Đôi khi tự AQ anh ah, chứ chạy theo đồ hãng chắc bán nhà để chơi quá!

Ngo Rung

Xe lăn
Đôi khi tự AQ anh ah, chứ chạy theo đồ hãng chắc bán nhà để chơi quá!
He he...các lão chơi đồ đèn thì nên quan tâm đến chống rung, vì các điện cực (Anot, Katot, lưới...) của đèn được đặt trong chân không (hoặc có ít khí), vì vậy khi xảy ra rung động thì các điện cực này nó cũng nhảy múa theo, vì vậy sẽ gây hiệu ứng "điều chế" luynh tuynh lên các chùm điện tử, chất âm cũng sẽ ảnh hưởng nhất định (chém thế, chứ em chả thấy khác nhau mấy :P ), với đồ bán dẫn thì nó là khối đặc roài (Solid) nên ít ảnh hưởng hơn - nhưng AQ thì vưỡn thấy nó khác khác :))

trauxanh

Xe lăn
He he...các lão chơi đồ đèn thì nên quan tâm đến chống rung, vì các điện cực (Anot, Katot, lưới...) của đèn được đặt trong chân không (hoặc có ít khí), vì vậy khi xảy ra rung động thì các điện cực này nó cũng nhảy múa theo, vì vậy sẽ gây hiệu ứng "điều chế" luynh tuynh lên các chùm điện tử, chất âm cũng sẽ ảnh hưởng nhất định (chém thế, chứ em chả thấy khác nhau mấy :P ), với đồ bán dẫn thì nó là khối đặc roài (Solid) nên ít ảnh hưởng hơn - nhưng AQ thì vưỡn thấy nó khác khác :))
Đúng rồi, thế thì các bóng mới phân biệt ra hay dở ở riêng cái phần “rung” này, tức là kết cấu bóng. Loại nào hạn chế vi âm nội tại và xung dao động ngoại lai càng cao thì càng hay. Như 12ax7 thì CV, double support, box anode, phiến hàn, trọng lượng tổng lớn..sẽ là ngon hơn và đắt hơn, thậm chí phiến ngắn sẽ chống vi âm tốt hơn phiến dài...
Nhà không gần đường ô tô- đường tàu, nền đất liền thổ vững...thì cái “rung” chỉ là từ loa mà ra thôi. :D

tuangiangqbth

Xe tải
Em không lội còm từ đầu nên không rõ, xin hỏi cụ con này cụ tự ráp tay độ chế phỏng? hoặc theo kiểu THI VĂN phỏng? và khoảng bao nhiêu chi phí là đẹp ạ?
Cái này là hình của shop KT audio, giá đâu 36tr thì phải. Làm đẹp như này là ước mơ của em rồi

wave-tau

Xe container
Cái này là hình của shop KT audio, giá đâu 36tr thì phải. Làm đẹp như này là ước mơ của em rồi
Đèn có nhiều em dáng đẹp lắm sao các cụ cứ thích copy kiểu có 2 cái VU đằng trước thế? Lão Hùng trước cũng thấy có luôn, em trông giống mấy em hồ cẩm đào tích hợp bluetooth lắm.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
E nom full tango mà sao rẻ thế bác? Hay dòng tango cổ? E cũng đã chơi dòng tango cổ nó để phô chứ ko ko có nắp chụp. Hàng nhật diy

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Đèn có nhiều em dáng đẹp lắm sao các cụ cứ thích copy kiểu có 2 cái VU đằng trước thế? Lão Hùng trước cũng thấy có luôn, em trông giống mấy em hồ cẩm đào tích hợp bluetooth lắm.
E rất thích kiểu ntn, ờ đúng đôi vu í hồ cẩm đào mà

wave-tau

Xe container
E rất thích kiểu ntn, ờ đúng đôi vu í hồ cẩm đào mà

Mấy lão độ chuyên nghiệp đặt quen ở taobao hoặc aliexpress roài nên cứ kiểu đấy mà diễn thoai.=))
Hôm sang nhà ông bạn thấy có quả này, ổng khoe có cả bluetooth mà giật hết cả mình nhưng em ko dam nói gì. :)):))

Kicker

Xe điện
Em đơn giản thôi, còn nhõn bộ này để nghe mà mỗi ngày cũng chỉ nghe chưa đc 1 tiếng

Cụ cho em hỏi hai loa cột để thế đc chưa hay phải cho ra xa hơn? 3 cái loa trên có 1 cái Center, và nên bố trí 3 cái trên thế nào ợ? Em mang về nh còn chưa lắp ;)
Bộ này của cụ để xem phim là chính nên phải kê đúng kiểu xem phim mới nghe được hiệu ứng âm thanh tốt :D.

2 loa cột kê xa nhau ra, nếu có chỗ thì nên cách nhau tối thiểu 2m. 2 loa nhỏ surround đặt sau lưng ngồi nghe, ngang hoặc cao hơn tầm tai, hướng vào tai. Loa center cũng nên đặt ngang tầm tai, nhưng kệ thiết kế vậy thì hướng mặt loa xuống một chút hoặc cụ đặt thử lên kệ còn trống dưới bộ dàn, kê hếch lên chút xem vị trí đặt cao hay thấp nghe rõ tiếng thoại hơn :-?.

Kicker

Xe điện
Lão ơi, bên này chúng nó sợ nhất món chì đấy :D. Trẻ con ở mấy nước như VN mới qua đi bác sĩ thì 1 trong những xét nghiệm đầu tiên là kiểm tra chì trong máu :D. Lão nghiên cứu xem thay bằng vàng được không? :))