[Funland] Cái thẻ bảo hiểm y tế này giờ đây hữu dụng hơn hẳn bảo hiểm nhân thọ mua của tư nhân ?

duytrong

Xe lăn
Tích lũy kiểu này thua gửi tiết kiệm.
Giá trị của nó là đền bù lúc cụ ốm đau tai nạn thôi chứ ăn gì cái lãi suất tích lũy thua xa gửi tiết kiệm.
Lúc mua vì nể bạn suốt ngày rủ rê, được vài năm muốn bỏ cũng không được...

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Chắc em mua vào cái khoản tích luỹ gì đấy,20 năm hết hạn lấy về hay gì đấy em cũng chả xem, nhưng có lần ốm điện cho bạn bán BH bảo là không được thanh toán.
Ối! Cụ xem lại ngay bảng minh hoạ hợp đồng bảo hiểm của Prudential đi. Cái bộ hợp đồng bảo hiểm nó có cả đấy. Cụ nhìn lại cái quyền lợi mà cụ nhận được. Sản phẩm bảo hiểm chính lẫn phụ đều phải ghi rõ hết!

hoviethung

Xe lăn
Nhiều cụ ca ngợi BHYT quá nhỉ.
Thực ra đưa ra vài ca bệnh hiểm nghèo ra làm gương thôi, chứ hàng chục triệu người mua hàng chục ngàn tỷ mỗi năm và lĩnh vực này ăn kín và khủng khiếp nhất luôn.
Chắc là cụ không cần mua, hoặc chưa dùng tới BHYT lúc khó khăn nên mới nói vây. Chữa bệnh bằng BHYT nhiều khi cũng ngại và khó chịu thật, sử dụng tiền bảo hiểm không loại trừ tiêu cực. Nhưng ưu việt của BHYT là có thực nên hiện nay số người có BHYT ở VN theo mình biết khoảng trên 90/100 thì phải

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thẻ này bt khám bệnh lởm khởm cho có. Đi viện thì nếu nằm lâu sẽ đỡ dc tiền giường, phòng, một vài loại thuốc cơ bản. Đợt bà già e vào viện thanh toán BH tính ra dc 5% giá trị :D

Mandalord

Xe điện
Nếu phải khám thì thành ra tư nhân à? Làm gì còn gọi là phúc lợi XH nữa.
Cá nhân em ủng hộ bắt buộc khám trước khi mua lần đầu (và có thể từ chối bán nếu đã có bệnh), còn sau đó thì cho người ta mua hàng năm không hạn chế để chữa các bệnh mãn tính. Để như hiện tại nhiều người bình thường cứ lờ lớ lơ đi, đến khi có bệnh thì vội vội vàng vàng đi mua BHYT. Như vậy là rất không công bằng với những người đóng BHYT dài hạn (đa số là những người lao động có hợp đồng), đồng thời gây bất ổn và rủi ro cho quỹ BHYT do tương quan đóng-hưởng của những người trục lợi này quá chênh lệch.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vâng. E cũng đang bất ngờ. Nhớ hồi trước cứ bị doạ là nếu có việc phải nhập viện mà muốn chết sớm thì hãy dùng BHYT #:-s

Thế giờ mà cá nhân muốn mua tự nguyện thì có đc ko các cụ? Em chửa già nhưng nếu thủ tục nó ko quá phức tạp thì cũng muốn mua để sau này hồi hương còn dùng. Có đc ko ạ?
Em vẫn còn hộ khẩu ở nhà.

Cám ơn các cụ trước ạ!
Giờ BHYT với dịch vụ về bản chất bệnh viện được hưởng lợi như nhau.
1 bên là quỹ BHYT rót về BV theo hóa đơn.
1 bên là tiền túi cá nhân rót về bv.
Thậm chí BV lại khoái BHYT hơn vì thỏa sức kê các loại xét nghiệm, chụp chiếu, thuốc men mà người bệnh k phàn nàn nhiều. Khi nào cụ nằm viện đi thanh toán sẽ thấy 1 lỗ hổng rất lớn khiến thất thoát quỹ BH.
Năm nào cũng có vài ba vụ GD BV bị bắt vì trục lợi hàng chục tỷ quỹ BH.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thẻ này bt khám bệnh lởm khởm cho có. Đi viện thì nếu nằm lâu sẽ đỡ dc tiền giường, phòng, một vài loại thuốc cơ bản. Đợt bà già e vào viện thanh toán BH tính ra dc 5% giá trị :D
Nghe nói chạy máy công nghệ cao, xạ trị, chạy thận, máy thở.... tốn vài triệu/ngày cũng đc thanh toán đó.

duytrong

Xe lăn
Ối! Cụ xem lại ngay bảng minh hoạ hợp đồng bảo hiểm của Prudential đi. Cái bộ hợp đồng bảo hiểm nó có cả đấy. Cụ nhìn lại cái quyền lợi mà cụ nhận được. Sản phẩm bảo hiểm chính lẫn phụ đều phải ghi rõ hết!
Vâng còn2 năm nữa, em cũng mong cho hết hạn.

thanhnamdinh

Xe tăng
Nghe nói chạy máy công nghệ cao, xạ trị, chạy thận, máy thở.... tốn vài triệu/ngày cũng đc thanh toán đó.
công nghệ cao như nào em ko biết chứ chụp MRI là không có thanh toán, và 1 vài cái chỉ thanh toán % giới hạn, thay khớp háng toàn phần cũng không có

hoviethung

Xe lăn
Chỉnh sửa cuối:

tranvanlong

Xe điện
công nghệ cao như nào em ko biết chứ chụp MRI là không có thanh toán, và 1 vài cái chỉ thanh toán % giới hạn, thay khớp háng toàn phần cũng không có
Thuốc điều trị cho bệnh nhân thường là thuốc người VN ưu tiên dùng hàng VN. Thuốc đặc trị, bệnh nhân hoàn toàn mua ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

CAC

Xe buýt
Nói thật em chỉ tin mỗi anh BHYT này thôi, chứ những anh hứa xuông kia mệt mỏi lắm!

3077

Xe container
Em hóng, trộm vía cái thẻ này năm nào em cũng có nhưng toàn vứt đi đâu ko thấy luôn. Đi khám toàn dùng của Bảo Việt
Vì tiền khám theo bảng giá nhà nước nó rẻ thôi cụ, điều trị bệnh nặng mới thấy giá trị

Tuệ Chi

Xe máy
Có cuk/mợ nào am hiểu về thanh toán bảo hiểm y tế cho em hỏi tí. Con nhỏ nhà em bảo hiểm thì ở HN, nhưng về nhà ông bà ở tỉnh chơi bị ốm, em cho nhập viện Nhi để điều trị (có sử dụng thẻ bảo hiểm). Trong quá trình nằm viện thì em cho cháu nằm phòng tự nguyện (phí này thanh toán 100%), nhưng khi thanh toán viện phí em vẫn phải thanh toán tiền giường của phòng thường (giường này ko ai nằm ạ) . Mặc dù chi phí không nhiều, nhưng em cũng ko hiểu là sao mình lại phải trả cho 2 loại phòng vậy ạ. Em cám ơn các cụ/mợ.

Kurumasuki

Xe container
Chắc là cụ không cần mua, hoặc chưa dùng tới BHYT lúc khó khăn nên mới nói vây. Chữa bệnh bằng BHYT nhiều khi cũng ngại và khó chịu thật, sử dụng tiền bảo hiểm không loại trừ tiêu cực. Nhưng ưu việt của BHYT là có thực nên hiện nay số người có BHYT ở VN theo mình biết khoảng trên 90/100 thì phải
Chỉ tính 22 triệu học sinh, mỗi năm đã thu 10.000 tỷ
Gần như đối tượng này ko sử dụng BHYT do tự nhiên và do các rào cản kỹ thuật.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: DGT

lonely_captain

Xe hơi
Từ ngày cô Tiến cho thông tuyến BHYT, được khám chữa bệnh ở mọi phòng khám trong quận thì em dùng thẻ này luôn chứ không trả tiền dịch vụ nữa.
Vô cùng có ích.

CAC

Xe buýt
Có cuk/mợ nào am hiểu về thanh toán bảo hiểm y tế cho em hỏi tí. Con nhỏ nhà em bảo hiểm thì ở HN, nhưng về nhà ông bà ở tỉnh chơi bị ốm, em cho nhập viện Nhi để điều trị (có sử dụng thẻ bảo hiểm). Trong quá trình nằm viện thì em cho cháu nằm phòng tự nguyện (phí này thanh toán 100%), nhưng khi thanh toán viện phí em vẫn phải thanh toán tiền giường của phòng thường (giường này ko ai nằm ạ) . Mặc dù chi phí không nhiều, nhưng em cũng ko hiểu là sao mình lại phải trả cho 2 loại phòng vậy ạ. Em cám ơn các cụ/mợ.
Cụ đọc kỹ lại xem nhé, đúng luật cụ chỉ thanh toán phần chênh lệch giữa giường tự nguyện và giường bhyt. Có thể cách kê làm cụ hiểu nhầm!

Tuệ Chi

Xe máy
Cụ đọc kỹ lại xem nhé, đúng luật cụ chỉ thanh toán phần chênh lệch giữa giường tự nguyện và giường bhyt. Có thể cách kê làm cụ hiểu nhầm!
Không cụ, em hỏi đi hỏi lại rồi. Hóa đơn giường tự nguyện vẫn full và in riêng, và vẫn phải thanh toán tiền giường bảo hiểm.