[Funland] Cái thẻ bảo hiểm y tế này giờ đây hữu dụng hơn hẳn bảo hiểm nhân thọ mua của tư nhân ?

Dzon

Xe điện
BHYT quá quan trọng nhất là đối với người thu nhập không cao. Nó thuộc về chính sách xã hội chứ ko phải kinh doanh. Vấn đề mà nhiều người cảm thấy khó chịu là việc khám chữa bệnh phải theo quy trình, theo đúng tuyến, mất thời gian hơn, nhiều khi ko được như ý

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Em và cả nhà có bhyt, mỗi Gấu là ko có, nên năm nào cũng ra phường mua bảo hiểm. Giờ lên hơn 800k thì phải, nhiều khi lo xa, đi đường nhiều này kia. Cũng mong chả bao giờ dùng tới.

Trc đây e mua BH nhân thọ cho Gấu, đóng 6triệu/ quý, đóng đúng 1 quý e bỏ luôn ( đọc kĩ lại, xem kĩ lại, tham gia vào và làm các bài tập trắc nghiệm về việc ng tham gia có đc bảo hiểm, ==> bỏ luôn cả bảo hiểm lẫn cạch ko tham gia.
Chuyển sang mua BHYT ạ
Bảo hỉm nhân thọ tư nhân đúng là mức đóng hơi cao + quy định hợp đồng rồi loại trừ điều khoản....rất phức tạp lằng nhằng.

KatKik

Xe điện
Nhưng e nhớ tầm hơn chục năm đổ về trước thì ko có chuyện thanh toán hàng trăm triệu đâu cụ nhỉ?
Thằng bạn e vừa nằm viện, đc BHYT chi trả 80%, nó chỉ phải trả 20% mà hết gần 30M. Ko có BHYT thì đúng là vỡ mồm.

LienPhuong

Xe điện
Khi khám bệnh bình thường các cụ sẽ thấy thẻ này vô dụng vì chỉ khám BV nhà nước (giờ có vài tư nhân như medlatec) nên dịch vụ không tốt sẽ khó chịu, thuốc thì toàn loại rẻ. Nhưng khi có bệnh phải nằm viện nó lại rất giá trị: BV nhà nước chuyên môn tốt, được BH chi trả 80% chả phải chứng minh gì lằng nhằng như tư nhân. Vì thế em vẫn dùng song song nếu công ty mua cho BH tư, còn không tự bỏ tiền, khi nào nằm viện trưng BHYT nhà nước ra.

phuongmit

Xe cút kít
-Giả sử họ giữ ko cho chuyển ngay thì sao (có thể xảy ra ko)?
- Giả sử họ chuyển đến bv ko như mình mong muốn, thì phải làm sao?
- Mức độ viện phí được thanh toán thế nào trong trường hợp đc chuyển lên bv tuyến trên?
Em chưa dùng bhyt bao giờ nên hỏi có ngu ngơ các cụ thông cảm ạ,
Đầu tiên là cụ nên nghe theo phác đồ điều trị ở nơi đã dki bhyt. Khi họ k đủ năng lực xử lý ca bệnh họ sẽ chuyển lên tuyến trên có chuyên môn cao hơn. Ai cũng có tâm lý muốn về viện dc cho là tốt, theo ý mình thì vỡ trận tại viện đó đồng thời viện khác lại lãng phí nguồn lực

duytrong

Xe lăn
Em cũng mua một cái gì đấy của Puden... mong mãi mà nó chưa hết,ốm đau , tai nạn chả được gì. Bỏ cũng dở.

duytrong

Xe lăn
Riêng em thì thấy BHYT là rất thiết thực nên mua, còn những cái khác chả cần thiết, đây là ý của riêng em.

skype0211

Xe tăng
Độ chục năm về trước cái thẻ này khá vô dụng ? Hiện nay lại cực hữu dụng.
Cụ nói chuẩn. Cụ có thấy công sức cô Tiến nguyên là BTBYT gần chục năm qua và công tác xây dựng y tế dự phòng CDC của ta khá ổn, được kiểm chứng qua đợt dịch này ko cụ.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng mua một cái gì đấy của Puden... mong mãi mà nó chưa hết,ốm đau , tai nạn chả được gì. Bỏ cũng dở.
Lạ thế? Nếu ốm đau ko được gì thì khả năng cụ không mua bảo hiểm sức khỏe của nó. Nhưng tai nạn mà cũng không được gì thì...hay không lẽ cụ mua "phải" bảo hiểm sinh kì (sống thì cầm tiền về, chết trong thời hạn hiệu lực là không được gì)? Trong khi em thấy các sản phẩm chính của các công ty bảo hiểm nhân thọ đều chi trả với cả lúc sinh cũng như tử cơ mà (không vi phạm điều khoản loại trừ là được).

hoviethung

Xe lăn
Em hay đi khám. Có cả BHYT và cả BHTN.
- Đi khám dùng BTYT thủ tục nhanh, khoản nào cũng đc trả. Nhưng quá trần thì mình phải trả 20%
- Đi khám dùng BHTN thủ tục lâu (đã chọn bệnh viện liên kết với cty BHTN). Vẫn có trần thanh toán. Lúc kê thuốc bác sĩ vẫn kê 2 đơn (thuốc bảo hiểm và thuốc ngoài BH, mình nếu lấy thêm thuốc ngoài BH thì phải chi trả riêng). Và quan trọng là lúc bác sĩ yêu cầu xét nghiệm, nếu kết quả nào là âm tính ko tìm ra bệnh thì mình phải thanh toán 100% chi phí xét nghiệm kết quả đó.
Mình mấy lần nằm viện theo BHYT mà chỉ mất tiền gửi xe. Tùy loại BHYT, tùy loại bệnh mà người bệnh có mức chi trả khác nhau. Không phải khi nào cũng 20/100 như cụ nói đâu. Nói chung BHNT còn xem xét, chứ BHYT là một ưu việt của chế độ, bất cứ ai cũng cần mua. Mặc dầu có khi cả năm chẳng dùng tới. Nhà mình 100/100 được cấp hoặc mua BHYT

Kurumasuki

Xe container
Nhiều cụ ca ngợi BHYT quá nhỉ.
Thực ra đưa ra vài ca bệnh hiểm nghèo ra làm gương thôi, chứ hàng chục triệu người mua hàng chục ngàn tỷ mỗi năm và lĩnh vực này ăn kín và khủng khiếp nhất luôn.

Toilaai08

Xe tăng
Người khỏe thì giúp đỡ người yếu. Đó là tính nhân văn của bảo hiểm
E thì chả mong sử dụng cái thẻ này. :P

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn. Cụ có thấy công sức cô Tiến nguyên là BTBYT gần chục năm qua và công tác xây dựng y tế dự phòng CDC của ta khá ổn, được kiểm chứng qua đợt dịch này ko cụ.
Bà Tiến làm tốt chứ, vào viện giờ thoải mái hơn hẳn.
Chả qua bà ý không biết diễn, ko vời bọn báo chí tung hô nên bị báo chí nó cứ chọn mấy cái ảnh xấu nhất rồi chê bai =))
Chứ như anh # thích làm màu xong đi ăn cơm cân đến già.

duytrong

Xe lăn
Lạ thế? Nếu ốm đau ko được gì thì khả năng cụ không mua bảo hiểm sức khỏe của nó. Nhưng tai nạn mà cũng không được gì thì...hay không lẽ cụ mua "phải" bảo hiểm sinh kì (sống thì cầm tiền về, chết trong thời hạn hiệu lực là không được gì)? Trong khi em thấy các sản phẩm chính của các công ty bảo hiểm nhân thọ đều chi trả với cả lúc sinh cũng như tử cơ mà (không vi phạm điều khoản loại trừ là được).
Chắc em mua vào cái khoản tích luỹ gì đấy,20 năm hết hạn lấy về hay gì đấy em cũng chả xem, nhưng có lần ốm điện cho bạn bán BH bảo là không được thanh toán.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ ca ngợi BHYT quá nhỉ.
Thực ra đưa ra vài ca bệnh hiểm nghèo ra làm gương thôi, chứ hàng chục triệu người mua hàng chục ngàn tỷ mỗi năm và lĩnh vực này ăn kín và khủng khiếp nhất luôn.
Nhưng nó khá rẻ, vài trăm k mỗi năm.
So với bảo hiểm nhân thọ tư nhân đóng vài chục triệu mỗi năm mà khi có chuyện thì chưa biết bên nào đền bù bảo hiểm hơn bên nào.
Đối với cá nhân nó khá rẻ, ngang bữa nhậu, tội gì ko mua bảo hiểm cho chính mình.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hay dùng Bảo Việt cho em hỏi: Em có thẻ vàng của Bảo Việt mua năm thứ 2. Em bị viêm gan B mãn đợt rồi định dùng thẻ BV đi khám định lượng VIRUS viêm gan B trong hệ thống liên kết. Nhưng e hỏi tư vấn bảo lãnh trường hợp này không được bảo lãnh. Họ bảo các bệnh nào mãn tính không được thanh toán. Tại sao bảo hiểm y tế thanh toán mà Bảo Việt lại ko thanh toán? Cụ có kinh nghiệm vụ này tư vấn giúp em. E chưa dùng đến cái thẻ này bao giờ. Thẻ này cty mua cho.
Em không có Bảo Việt song em cũng vừa bán vừa là khách hàng BHNT thì em thấy (em nói trên tinh thần biết đến đâu nói đến đó):
Cái này nó ở điều khoản hợp đồng của bảo hiểm mà thôi. Bởi vì BHNT là kinh doanh bảo hiểm mà cụ bảo có thằng kinh doanh nào lại để lỗ triền miên không? Cụ phải đọc lại quy tắc và điều khoản hợp đồng nhé. Vì sẽ có những trường hợp không được thanh toán (cái này hơi mang tính phi nhân thọ- giống bảo hiểm thân vỏ ô tô vậy).
Tính chất của BHNT và BHYT nó khác nhau ở điều kiện tham gia. BHYT nó thể hiện tính ưu việt của chính sách công nên cho dù cụ có bệnh nền cụ vẫn đóng tiền tham gia bình thường trong khi BHNT là kinh doanh bảo hiểm, cụ phải khám sức khỏe trước khi mua bảo hiểm để nếu cụ có bệnh nền nó sẽ loại trừ bệnh đó. Chứ nếu BHNT mà cũng nhân văn giống BHYT thì các công ty BHNT toang ngay!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Chắc em mua vào cái khoản tích luỹ gì đấy,20 năm hết hạn lấy về hay gì đấy em cũng chả xem, nhưng có lần ốm điện cho bạn bán BH bảo là không được thanh toán.
Tích lũy kiểu này thua gửi tiết kiệm.
Giá trị của nó là đền bù lúc cụ ốm đau tai nạn thôi chứ ăn gì cái lãi suất tích lũy thua xa gửi tiết kiệm.

giangha2k3

Xe tăng
Thằng bạn e vừa nằm viện, đc BHYT chi trả 80%, nó chỉ phải trả 20% mà hết gần 30M. Ko có BHYT thì đúng là vỡ mồm.
Cụ để ý trên thẻ có ghi "đóng 5 năm liên tục từ ngày...", nếu bạn cụ đã đóng đủ 5 năm liên tục thì còn đỡ hơn nhiều. Vì mình chỉ phải trả 20% của khoảng hơn 7tr đầu tiên trong năm, từ 8tr trở đi bảo hiểm thanh toán 100%, cái này nhiều người không để ý, nhất là những người mua BHYT tự nguyện.

RealMen9999

Xe tải
Bảo hiểm nhân thọ em nghĩ nên xem nó là tiền tiết kiệm khi về già rút ăn. Và bùa hộ mệnh khi mắc bệnh hiểm nghèo chi phí chữa trị lớn. Chứ bệnh vặt với đi khám thì BHYT hơn hẳn. Có đk mua cả hai.