[Funland] Cái thẻ bảo hiểm y tế này giờ đây hữu dụng hơn hẳn bảo hiểm nhân thọ mua của tư nhân ?

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Đúng chuẩn luôn ạ. Bố mẹ em đi viện suốt nhưng lại có anh trai làm quân đội được phát cái này. Bố e hôm nọ cắt gạch vỡ đá bắn vào mắt cá khâu hơn chục mũi nằm đa khoa hải dương chục ngày may có bảo hiểm dc 60% lên chỉ phải đóng 6 triệu còn ông bác nằm cùng giường làm một phát 12 triệu nhà cũng ko có đieu kiện.
Thêm một đợt mẹ em mổ ruột thừa cũng có cái bảo hiểm này mà chỉ mất có chút tiền thôi.
Đọt vừa rồi vk em từ nhật về để chuẩn bị đẻ phải ra xã đăng kí luôn mà 1/5 mới dùng dc thẻ mà hôm nay đi khám bác sĩ bảo trở dạ gò 5 lần/ phút sắp đẻ rồi ko biết có kịp bảo hiểm ko, nếu mà kịp thì trái tuyến vk e đẻ ở bvps hải dương thì dc miễn 60%.
Vợ em đẻ ở 198 có cái bhyt mà sau 3 ngày ra tổng chi phí thanh toán 800k, bồi dưỡng kíp đỡ đẻ vs tắm cho bé 1tr mà nói khéo ms dám nhận :))

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Nhưng nó khá rẻ, vài trăm k mỗi năm.
So với bảo hiểm nhân thọ tư nhân đóng vài chục triệu mỗi năm mà khi có chuyện thì chưa biết bên nào đền bù bảo hiểm hơn bên nào.
Đối với cá nhân nó khá rẻ, ngang bữa nhậu, tội gì ko mua bảo hiểm cho chính mình.
Chuẩn ạ

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Bhyt của em ghi nơi khám chữa bệnh là Trung tâm y tế Quận A.
Giả sử em muốn khám ở Bạch Mai, Xanh pôn... thì em phải làm gì? Nhờ các cụ hướng dẫn em với,
Ra đúng điểm và quan hệ vs bác sỹ điểm đó
Mà nó còn tuỳ tình trạng của b, nếu chỉ là nhẹ thì họ k cho chuyển lên tuyến trên đâu vì bản thân họ cũng sẽ bị trách nếu chuyển tuyến ko đúng tình trạng.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi là giả dụ vk em đẻ ngày 29/4 mà xuất viện ngày 2/5 nhưng mà bảo hiểm bắt đầu có hiệu lực từ ngày 1/5 thì có được sử dụng không ạ. Với lại các cụ cho e hỏi thêm e bé nhà em vừa ra đời e muốn mua bảo hiểm cho con phòng khi đi viện ốm đau thì lên mua bảo hiểm nào ạ . E cảm ơn các cụ

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Vợ em đẻ ở 198 có cái bhyt mà sau 3 ngày ra tổng chi phí thanh toán 800k, bồi dưỡng kíp đỡ đẻ vs tắm cho bé 1tr mà nói khéo ms dám nhận :))
Đúng rồi cụ ơi chị dâu em là vk có ck quân đội đi đẻ nằm viện một tuần mổ đẻ dc 60% lên chỉ mất mấy triệu cả tiền bồi dưỡng ca kíp ạ .

one day

Xe buýt
Đấy, lợi chỗ đó đó.

Đối với đa số người dân (trừ cựu chiến binh, người có công với CM v.v.), BHYT chỉ chi trả 80%-95%. VD như một người lao động bình thường chỉ được BHYT chi trả 80%, tức nếu bị ung thư hết 300tr/năm thì BHYT chỉ thanh toán 240tr, còn 60tr do người bệnh móc túi ra trả.

Nếu có BHYT liên tục 5 năm thì sau khi thanh toán 6 tháng lương cơ bản = 9tr thì sẽ được cấp 1 giấy chứng nhận. Có giấy này không phải trả phần còn lại nữa, tức BHYT thanh toán 300tr - 9tr = 291tr.
Công ty em đóng BHYT cho e, tháng 4 em nghỉ cả tháng do dịch nên ko đc đóng, vậy tức là e ko đc hưởng chế độ 5 năm liên tục nữa đúng ko cụ

smartman76

Xe tải
Vâng. E cũng đang bất ngờ. Nhớ hồi trước cứ bị doạ là nếu có việc phải nhập viện mà muốn chết sớm thì hãy dùng BHYT #:-s

Thế giờ mà cá nhân muốn mua tự nguyện thì có đc ko các cụ? Em chửa già nhưng nếu thủ tục nó ko quá phức tạp thì cũng muốn mua để sau này hồi hương còn dùng. Có đc ko ạ?
Em vẫn còn hộ khẩu ở nhà.

Cám ơn các cụ trước ạ!
Cụ ra y tế phường hỏi nhé. Gấu nhà em cũng mua ở y tế phường, đâu như khoảng 6 hay 800k/ năm ý e không rõ, nhưng bây giờ hàng tháng Gấu nhà cứ vào viện khám lấy thuốc đều đặn

tienaka

Xe điện
Vâng. E cũng đang bất ngờ. Nhớ hồi trước cứ bị doạ là nếu có việc phải nhập viện mà muốn chết sớm thì hãy dùng BHYT #:-s

Thế giờ mà cá nhân muốn mua tự nguyện thì có đc ko các cụ? Em chửa già nhưng nếu thủ tục nó ko quá phức tạp thì cũng muốn mua để sau này hồi hương còn dùng. Có đc ko ạ?
Em vẫn còn hộ khẩu ở nhà.

Cám ơn các cụ trước ạ!
Giờ đi khám chữa mà không có bảo hiểm cứ như mình ở hành tinh khác ấy cụ. Cái này đi khám vất hơn nhưng nếu bí về kinh tế mua nó quá hoàn hảo. Trước là 500k/1 năm. Hình như vừa rồi tăng rồi. Mua thì cụ đăng ký ở phường là có

Mandalord

Xe điện
Công ty em đóng BHYT cho e, tháng 4 em nghỉ cả tháng do dịch nên ko đc đóng, vậy tức là e ko đc hưởng chế độ 5 năm liên tục nữa đúng ko cụ
Cụ có được trả lương không?
1. Nếu có, thì công ty sẽ phải đóng BHYT cho cụ.
2. Nếu không: Công ty có sa thải cụ, hoặc phá sản giải thể không? Nếu có, thì cụ đem các giấy tờ có liên quan như thanh lý hợp đồng v.v. đến cơ quan BHXH làm việc. Họ sẽ giải quyết trợ cấp thất nghiệp và đóng hộ cụ BHYT. Nếu không, tức là doanh nghiệp vi phạm hợp đồng lao động, cái này sẽ phải chi tiết hơn, và có thể khiếu nại lên cơ quan BHXH. Cụ xem chi tiết hơn tại NĐ 95 2013,điều 26 để xem xử phạt quy định đóng bảo hiểm.

Trong mọi trường hợp đều có thể giải quyết được vấn đề không liên tục BHYT.

vo nho

Xe điện
Các cụ cho em hỏi mình có thể tự chọn cơ sở KCB ban đầu là BV tuyến TW hoặc BV tư nhân ạ? Em chẳng bao giờ dùng thẻ nên không để ý lắm, hiện giờ đang được đăng ký ở cái BV quận nào đấy. Nếu được thì có khi em đăng ký lại.

Với cả thẻ này có bao gồm quyền lợi đi khám tổng quát hàng năm không các cụ? Em có người quen hơn 50 tuổi, bị mỡ máu nhẹ, cứ 3 tháng 1 lần đi xét nghiệm máu với siêu âm tim, ổ bụng... đều như vắt chanh, được BH trả hết không mất đồng nào. Nhưng thôi người ta lớn tuổi rồi lại có tí bệnh nên em cũng chả nói. Đằng này còn có một số người tầm 30, 40 tuổi, không có bệnh gì nhưng thỉnh thoảng cũng đi khám, khai là mất ngủ đau đầu đau ruột này nọ để được bác sĩ chỉ định cho đi xét nghiệm. Đối với em nó là một dạng trục lợi BHYT.
BHYT thẻ này không có bao gồm quyền lợi đi khám tổng quát hàng năm nha cụ.

KCB ban đầu là BV tuyến TW hoặc BV tư nhân đều có thể đăng ký được hết nhưng nơi đó còn tiếp nhận thêm đăng ký BHYT hay không thì tùy bệnh viện ạ.
Như em ở SG thì mấy cái BV tuyến TW thì toàn fun thui rùi không đăng ký được nên chuyển qua đăng ký BV tư nhân.

BV tư nhân thì nó vẫn tính giá của BV tư nhân, sau đó trừ đi phần bảo hiểm chi trả theo định mức còn lại thì mình thanh toán ạ. Nhưng được cái nhanh gọn và sạch sẽ.

hoanganhhn83

Xe tải
Các cụ cho e hỏi là giả dụ vk em đẻ ngày 29/4 mà xuất viện ngày 2/5 nhưng mà bảo hiểm bắt đầu có hiệu lực từ ngày 1/5 thì có được sử dụng không ạ. Với lại các cụ cho e hỏi thêm e bé nhà em vừa ra đời e muốn mua bảo hiểm cho con phòng khi đi viện ốm đau thì lên mua bảo hiểm nào ạ . E cảm ơn các cụ
Trẻ dưới 6 tuổi có bảo hiểm yt miễn phí. Còn thẻ cứ hiệu lực khi nào là auto thôi cụ

ung_sung_tu_tai

Xe container
Thẻ này bình thường chả có mấy giá trị, nhưng ốm nặng cái lại rất cần, mà đóng thì chả tốn mấy đồng, coi như lúc mình khỏe thì mình giúp người ốm, còn ốm thì người khác giúp lại.
Người đang đi làm, đóng theo % lương thì không tính

Chứ mua tự nguyện, đóng theo hộ gia đình thì một hộ tầm 3 người có đâu 700k mỗi năm.

Có một cái chết là những/nhiều thằng bán BHNT thường bịa đặt nhiều cái để dìm hàng BHYT. Chúng có hiểu biết dưng vì muốn "tư vấn" được cho mình nên không ngần ngại bịa đặt kiểu nào là thuốc lởm, thủ tục khó khăn, lấy được bảo hiểm cũng mướt, không hỗ trợ trái tuyến, tiêu cực này nọ.

Mua nhiều thế hơi tốn tiền.
Cái bảo hiểm Y tế mỗi năm đóng có mấy trăm thôi.
Cái bảo hiểm nhân thọ tích hợp gói nào bèo nhất cũng mười mấy triệu/năm, bình thường toàn mấy chục triệu.
Em thấy bảo hiểm y tế mới là bảo vệ trọn đời, ung thư chạy thận chữa trị dai dẳng mười mấy năm đến khi chết thì thôi. Chi phí chục tỷ nhà nước chi trả.
Còn BHNT thì khi mắc ung thư 1 cái thì đền cho 500 triệu chả hạn, rồi dừng luôn hợp đồng.

Chỉnh sửa cuối:

MinhLe153

Xe buýt
dưới 6 tuổi miễn phí nhưng hình như phải ra phường đăng ký thẻ
Con nhà em toàn khám dịch vụ với lại toàn ngoại trú nên chưa phải dùng đến thẻ bao giờ
Còn bảo hiểm sức khỏe cho trẻ sơ sinh thì nhiều nơi có, nhưng đắt và phải mua kèm với bố hoặc mẹ

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
dưới 6 tuổi miễn phí nhưng hình như phải ra phường đăng ký thẻ
Con nhà em toàn khám dịch vụ với lại toàn ngoại trú nên chưa phải dùng đến thẻ bao giờ
Còn bảo hiểm sức khỏe cho trẻ sơ sinh thì nhiều nơi có, nhưng đắt và phải mua kèm với bố hoặc mẹ
Không ý em là bảo hiểm của vk em ý ak

MinhLe153

Xe buýt
sẽ thanh toán những chi phí cho vợ cụ sử dụng từ 1/5 nhé

provtc

Xe container
Trước vợ em đẻ thằng ku thứ 2 ở viện E, tự dưng ngứa tay mang cái bảo hiểm này đi thanh toán cho vợ mất có mấy trăm bạc mà mẹ tròn con vuông ngon lành.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Trước vợ em đẻ thằng ku thứ 2 ở viện E, tự dưng ngứa tay mang cái bảo hiểm này đi thanh toán cho vợ mất có mấy trăm bạc mà mẹ tròn con vuông ngon lành.
Vừa năm ngoái vợ em đẻ ở Từ Dũ. Tổng viện phí hết hơn 18 triệu, bảo hiểm trả hơn 15 triệu. Em trả có hơn 3 triệu. Mà nằm phòng dịch vụ ngon lành. Cho tiền bồi dưỡng từ bác sỹ, hộ lý... không ai nhận. Vẫn vui vẻ làm việc và phục vụ mình.

.Chuối.

Xe tăng
Cái BHYT này ngon đấy! Những năm trước đây ông cụ nhà em mấy bận cấp cứu ở viện tuyến TW, toàn ca mổ xẻ tốn kém, thế mà thanh toán ra viện không tính các khoản phí dịch vụ theo yêu cầu thì chi phí cho mỗi đợt nằm viện cả tháng cũng chỉ mất vài 3 triệu, hồi mới đầu em còn ngạc nhiên với tỉ lệ chi trả của BHYT, vì thời điểm đấy em ở Nhật có bảo hiểm thanh toán 70%, đi khám cảm cúm thông thường thôi cũng mất đến 6-70$ cho vài câu hỏi han vớ vẩn của tay BS, trong khi ông cụ em nhập A9 Bạch Mai, mổ cắt 1/3 dạ dày xong nằm điều trị ngoại khoa ở đấy cả tháng trời, thanh toán ra viện hết vỏn vẹn đâu 3tr bạc, BS rất tận tâm và chả thấy hạch họe gì, gia đình em cảm ơn với bồi dưỡng cho BS hay điều dưỡng hoàn toàn là từ sự cảm kích.