[Funland] Cái thẻ bảo hiểm y tế này giờ đây hữu dụng hơn hẳn bảo hiểm nhân thọ mua của tư nhân ?

Fiat2007

Xe buýt
làm cty thì nó có đăng ký, không làm công ty thì ra phường. Ngoài ra có thể tự đóng bảo hiểm xã hội hồi tố 1 phần để mua số năm làm việc nhé.
Cụ giải thích thêm cho cháu hiểu đoạn cuối với ạ. Tks!

tung.npvh

Xe tăng
Chủ thớt quả là Lom dom của Lom dom =))

Gcar

Xe container
Cụ giải thích thêm cho cháu hiểu đoạn cuối với ạ. Tks!
BHXH quan trọng nhất là số năm đóng. Đóng đủ số năm thì được hưởng tiền lương hưu trong vòng 100 năm sau. Nếu chuyển sang làm việc tự do không có bảo hiểm xã hội thì có thể đăng ký tự đóng 1 số tiền nhỏ, và có thể đóng hồi tố lại 1 số tháng trước chưa đóng.

Mandalord

Xe điện
Nếu kinh doanh tự do thì ra ubnd quận mua. Vậy quận ở đây là nơi mình thường trú à bác?. Ví dụ như em, 6 năm bhyt do cơ quan ở HN đóng, nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu ở HN nhưng HKTT của em vẫn đang ở quê, giờ em muốn ra kinh doanh tự do thì em qua chỗ nào đóng ạ?.
Nơi bán BHYT là phường, xã.

Tạm trú cũng mua được BHYT. Cụ cần tờ khai, CMT/CCCD, sổ tạm trú, thẻ BHYT của các thành viên khác có tên trong sổ (sẽ được giảm phí)

lequynh91

Xì hơi lốp
Cái này hữu dụng , bệnh mãn tính được cấp thuốc thường xuyên mà thuốc việt nam giờ cũng tốt

CHUBB

Xe buýt
BHYT rất nên mua. Vì tính nhân văn các cụ ah.

kiendaydien

Xe buýt
Bưu điện lò đúc chỉ thu trong quận đó hay thu toàn HN cụ nhể?
Cứ mỗi tháng cụ đi nộp cố định 1 ngày à?
Cụ ở Quận nào thì ra Quận đấy nộp nhé . Như Quận BĐ thì có 4 bưu điện nhận thu BHYT . Cụ nộp trước 15 ngày trước khi hết hạn là đẹp.

Dở người

Xe điện
Mua bảo hiểm y tế nên mua nhiều người trong 1 hộ, sẽ được giảm giá rất nhiều. Nhà em vừa mua lại cho bà nội, hơn 800k do còn mình bà, những người khác đều theo cơ quan, trường học. Chứ những nhà mua nhiều có khi chỉ còn 400-500/ người.
Nhà có người già, người bệnh lâu ngày mới thấy thẻ BHYT công nó quan trọng đến mức nào.
Bản thân em cực ít sử dụng thẻ BHYT do dùng thẻ phải vào viện công, chờ đợi, chi phí thời gian lớn hơn chi phí được chi trả. Ra phòng khám tư cho nhanh. Đấy là vì em còn sức, chăm sóc chủ yếu là nha, cảm cúm, viêm họng lặt vặt. Mình còn khỏe, đóng BHYT coi như góp vào để dành,lúc mình yếu thì xài thôi chứ có mất đi đâu.
Bạn em có cậu con trai bị ung thư máu ti thể lúc mới 4 tuổi. Chữa chạy đến năm 7 tuổi thì bệnh cháu ổn định. Chi phí tổng cộng gần 1,4 tỷ đồng, BHYT miễn phí đỡ cho gần 1 tỷ, bố mẹ cháu bỏ ra 500. Chị ấy bảo nếu không có BHYT, chắc phải bán nhà chữa bệnh cho con. Giờ con 12 tuổi, trộm vía khỏe mạnh, là một trong những trường hợp may mắn.

Mr M

Xe tải
Em nghĩ là phải qua ttyt quận A đó thì người ta mới ký giấy chuyển viện được,

Nhưng em sợ là ng ta sẽ giữ lại một thời gian chứ ko bế đi ngay, mà bệnh tật thì ko biết thế nào mà nói trước, hoặc có thể chuyển đến viện ko như mình mong muốn.
Chuyển viện BHYT thì theo đúng tuyến, đúng chuyên môn sau khi họ khám bệnh, chứ họ không thể chuyển theo yêu cầu gia đình. Chuyển theo yêu cầu gia đình thì coi như không đúng tuyến, (giấy chuyển sẽ ghi là chuyển theo yêu cầu gia đình) và chỉ được hưởng 40% giá trị thẻ BHYT cụ có.

tieudaovnt

Xe tăng
Giờ bhxh và bhyt dùng chung mã, do cơ quan độc lập ngoài bộ y tế phụ trách. Có thể hiểu mã này như mã số an sinh xã hội, cùng với mã số định danh công dân ở thẻ căn cước, sẽ là 2 loại mã số đi theo người VN cả đời. Em kiến nghị lấy luôn số căn cước công dân làm số tk ngân hàng của công dân ở ngân hàng chính sách xã hội, nếu có hỗ trợ hay lương hưu, hay truy hồi tiền các loại cho công dân thì chuyển trực tiếp về stk này, chứ như hiện tại tiền qua nhiều khâu rắc rối phức tạp lắm

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Giờ bhxh và bhyt dùng chung mã, do cơ quan độc lập ngoài bộ y tế phụ trách. Có thể hiểu mã này như mã số an sinh xã hội, cùng với mã số định danh công dân ở thẻ căn cước, sẽ là 2 loại mã số đi theo người VN cả đời. Em kiến nghị lấy luôn số căn cước công dân làm số tk ngân hàng của công dân ở ngân hàng chính sách xã hội, nếu có hỗ trợ hay lương hưu, hay truy hồi tiền các loại cho công dân thì chuyển trực tiếp về stk này, chứ như hiện tại tiền qua nhiều khâu rắc rối phức tạp lắm
Cải cách điện tử thì vướng mắc lớn nhất là giải quyết việc làm cho đám lao động thừa ra, nên phải dần dần cụ ơi.

CuBin2015

Xe hơi
Em thì thấy rằng một số nhà có điều kiện nhưng đến lúc bệnh nặng vẫn tìm cách mua thẻ này để giảm chi phí. Đành rằng họ làm đúng luật nhưng mỗi lần bảo hiểm chi trả cho những ca bệnh này toàn 50 - 70 triệu. Bằng hàng trăm bệnh nhân khó khăn có bệnh thông thường khác. Em thấy bất công quá.

vudh045

Xe máy
Theo em thì bhxh vẫn chi trả khoảng 80% mà. Vấn đề là mình phải có giấy tờ.

bachxa

Xe tải
Thẻ này phải nằm đúng viện, đúng tuyến ghi trên thẻ mới được thanh toán.
nếu không đúng tuyến, đúng viện thì được hưởng 40%-80% tùy vào việc có giấy chấp nhận chuyển lên tuyến điều trị trên của nơi cụ khám chữa đầu tiên thuộc các bệnh viện nhà nước hoặc tư nhân( có được hưởng bảo hiểm) nhé cụ!

Jo9926

Xe điện
Thủ tục chuyển BHYT từ viện này sang viện khác thì phải nói là muôn vàn cay đắng.

bachxa

Xe tải
mẹ em điều trị ung thư 11 năm liên tục, lúc chưa hưu thì được 80%, sau lên thành 95%, mỗi năm mất tầm 700tr-1 tỏi ( di căn nhiều chỗ) nhưng vì có bhyt nên số tiền thực chi chỉ khoảng 100tr/ năm gồm tiền đi lại ăn uống, phong bì cảm ơn bs linh tinh ko đáng kể. 10 năm tiết kiệm được gần chục tỏi , giờ em vẫn đang mua đều cho cả nhà. cụ nào kd tự do thì ra ubnd phường hoặc cơ quan bhxh ở quận tự mua được
có cần theo hộ khẩu nữa phải không cụ?

mrlai

Xe buýt
Cái nhân văn nhất của cái thẻ BHYT này là khi có bệnh rồi (đặc biệt là bệnh hiểm nghèo) rồi mới đi mua vẫn được hưởng, mà đi mua cũng đơn giản (nhiều ng làm BH còn rất hỗ trợ cho các ca bệnh hiểm nghèo) mới thấy hết giá trị của chương trình y tế này.

maihong_AIA

[Tịch thu bằng lái]
Không thuyết phục lắm. Vì nhà giàu gia sản nó để lại cần gì mấy cái đền bảo hiểm này. Còn nhà nghèo thì không có tiền mua bảo hiểm. Nhà trung trung thì người ta cần bảo hiểm khi bệnh hiểm nghèo chứ đã chết rồi thì "đời cua cua máy, đời cáy cáy đào". Các nhà trung lưu sợ nhất là mắc bệnh hỉm nghèo tán gia bại sản, chứ chết rồi thì cũng chả đến nỗi tán gia bại sản .

Nếu chỉ vì lí do đền bù khi chết thì bảo hiểm nhân thọ chỉ hấp dẫn với những người sắp chết (dự định tự tử,...) thì họ mua bảo hiểm thôi.

Và khi bán bảo hiểm nhân thọ, lý do được đưa ra nhiều nhất của người bán chính là cứu cánh khi bị mắc bệnh hiểm nghèo chứ lại không phải là khi chết được đền bù đầu.
Vâng. Vậy nên khi tham gia bhnt nên mua thêm spbs để bảo vệ quyền lợi sống. Hiện cũng đã có sp bhnt tích hợp cả bảo vệ bệnh hiểm nghèo, ung thu ngay từ giai đoạn sớm rồi cụ.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Vậy nên khi tham gia bhnt nên mua thêm spbs để bảo vệ quyền lợi sống. Hiện cũng đã có sp bhnt tích hợp cả bảo vệ bệnh hiểm nghèo, ung thu ngay từ giai đoạn sớm rồi cụ.
Mua nhiều thế hơi tốn tiền.
Cái bảo hiểm Y tế mỗi năm đóng có mấy trăm thôi.
Cái bảo hiểm nhân thọ tích hợp gói nào bèo nhất cũng mười mấy triệu/năm, bình thường toàn mấy chục triệu.

maihong_AIA

[Tịch thu bằng lái]
Mua nhiều thế hơi tốn tiền.
Cái bảo hiểm Y tế mỗi năm đóng có mấy trăm thôi.
Cái bảo hiểm nhân thọ tích hợp gói nào bèo nhất cũng mười mấy triệu/năm, bình thường toàn mấy chục triệu.
Nó phụ thuộc độ tuổi, nghề nghiệp, giới tính sk nữa cụ. Mệnh giá bảo vệ cao thì phí nó cũng cao. Bên em sp H100 bảo vệ cả ung thu, bhn từ gđ sớm. Đóng 12 15 20 năm bảo vệ trọn đời. Nếu chỉ quan tâm đến bảo vệ thì sp này em thấy là ưu việt