[Thảo luận] Cái cột biển báo phân làn đâm vào người đi đường. Lỗi tại đâu?

Cái cột biển báo phân làn đâm vào người đi đường. Lỗi do đâu?

• Tổng bình chọn
    523

anhtho

Xe ngựa
Iem chọn lỗi tại cái khác, ý kiến của em là:

Tại ông cắm biển vì ông ấy không đặt cái đèn chớp vàng ở trước biển. Cái này các bạn Nhựt đã làm cho ta ở đầu cửa vào hầm Kim Liên, nhưng mà ta đếck học.
Ý kiến của cụ hay, không chừng tuần sau họ copy và gắn đèn nhấp nháy lên các cột đấy. Vote cụ nhá.

vihali

Xe container
Các cụ chưa đâm nên nói thánh nói tướng chứ cho dù nhìn thấy phanh hoặc tránh thì có khi bị thằng đằng sau đâm. Đang đi ngon lành trên đường, bỗng dưng nhìn thấy cái cột lù lù ở chỗ mà không ai nghĩ là có, đâm hoảng, tránh không được ấy chứ. Người đằng trước che khuất, họ tránh một cái, mình nhìn thấy cột là lúc chỉ còn 2-3m thì tránh thế quái nào được.

Nói như các cụ, sao Sở GTCC không lấy dây thép gai quấn quanh cột cho ông nào đi không quan sát đâm vào chết cụ đi, hay thay vì kẻ phân làn, dùng hàng đinh cho chết cái bọn đi sai làn đi.

Trung Khai

Xe tải
Em hỏi các kụ thế này: nếu xe các kụ đột nhiên chết máy, bó phanh giữa đường, kụ không bật đèn cảnh báo nguy hiểm, không đứng sau *** xe để vẫy cho người đi đường biết mà tránh, hoặc không để biển cảnh báo hay làm đống cành cây buộc thêm mấy cái giẻ để cách điểm dứng của xe kụ vài mét. Có 1 ông đi xe máy lao vào *** xe kụ, lăn ra chết. Lúc đó các kụ có cãi đựoc với tòa là "cái thằng đấy có mắt như mù, xe tôi đỗ 1 đống mà nó k nhìn thấy, cứ đâm vào" không?
Cột phân làn chả khác gì, đùng 1 cái hiện ra giữa đường, k có cảnh báo bằng đèn hay các cách khác. Thời tiết trong veo còn bất ngờ, đêm hôm mưa gió xám xịt, hôm trước đi biết chỗ đấy k có, giờ nó mọc lên k đâm mới lạ.
Em cùng ý kiến với cụ. Khác gì cái bẫy. Ban đêm mưa gió nhìn thấy thì oằn tà là vằn... rầm ... xoẹt...xoẹt. Nói dại, đâm vào rồi mới thấy sao mình lại chọn PA 2 nhỉ! Nhưng em thấy đã lùi lại vị trí cắm là ok hơn rồi, tuy nhiên có tý đèn nháy sử dụng phin mặt trời thì tốt nhất

hatcatden

Xe buýt
Vấn đề các cụ lại bàn sang chuyện cái tình rồi.
Nếu cứ tuân thủ đi đúng làn đường và quan sát kỹ, không bao giờ có ai bị tai nạn kiểu như thế, cả người dưng lẫn người lạ cụ ạ.
Cái chuyện có tình theo Em là đương nhiên phải có, Các phương án đưa ra đều có ý đúng nhưng xét theo điều kiện thực tế của giao thông tại HN như mật độ xe cộ, khoảng cách quan sát, điều kiện ánh sáng, độ rộng mặt đường, các tín hiệu cảnh báo trước thì phương án 1 theo nhà cháu là chuẩn ạ.

MyMac

Xe điện
Đấy là lý lẽ của cụ thôi ạ, em đi xe máy, nói thật dù không có cái biển nào em cũng biết cách đi sao an toàn cho mình.
Bản thân mình không quý trọng cuộc sống mình, thì đừng yêu cầu xã hội phải lo cho mình.
Em chỉ nghĩ đơn giản thế thôi ạ.
Vốt kụ hai chai luôn.

MyMac

Xe điện
Em chọn PA 1 = cái cột, không có nó thì người ta có tông vao đâu
Không có nó thì đâm vào người khác hoặc lao cột điện, gốc cây. Nặng hơn nữa thì vào gầm ô tô, có vậy mà cũng phải hỏi. Não phẳng quá.

MyMac

Xe điện
Em có lần dừng xe máy để cho mọi người đi qua, khi mọi người đi qua gần hết rồi thì một chị từ xa phóng tới. Chị ấy hết đánh lái sang phải để tránh rồi lại đánh sang trái để tránh ( em vẫn đứng yên). Kết quả là hai chị em chung một phòng cấp cứu.
Kết luận lại trông thấy vật cản là một việc, tránh được hay không là việc khác nhá.
Em đi xe máy mấy chục năm rồi, ô tô cũng hơn chục năm. Cái biển kia trong điều kiện bình thường có thể nhìn được cách trăm mét nhưng đường đông, xung quanh tạt té liên tục, lại còn đề phòng hố ga mất nắp thì chả nói mạnh được đâu ạ.
À, thế chị í phóng với vận tốc mấy mươi ki-lô-mét một giờ hở kụ. Thế trước lúc chị í phóng tới kụ thì mắt chị í có tớn lên không hả kụ? Tớn lên xong rồi mới nhền thấy kụ rồi mới đánh sang phải sang trái kụ nhở. Chẳng nói em cũng hình dung ra chị í Tòng Thị Phóng kiểu gì.

Game Over

Xe điện
Các cụ chưa đâm nên nói thánh nói tướng chứ cho dù nhìn thấy phanh hoặc tránh thì có khi bị thằng đằng sau đâm. Đang đi ngon lành trên đường, bỗng dưng nhìn thấy cái cột lù lù ở chỗ mà không ai nghĩ là có, đâm hoảng, tránh không được ấy chứ. Người đằng trước che khuất, họ tránh một cái, mình nhìn thấy cột là lúc chỉ còn 2-3m thì tránh thế quái nào được.

Nói như các cụ, sao Sở GTCC không lấy dây thép gai quấn quanh cột cho ông nào đi không quan sát đâm vào chết cụ đi, hay thay vì kẻ phân làn, dùng hàng đinh cho chết cái bọn đi sai làn đi.
Chắc sau đợt này...tổng kết thấy không phát huy tác dụng sẽ làm vụ thép gai - đinh đấy bác ạ...:)) em rất khoái chỗ in đậm của bác viết ! :o)

MyMac

Xe điện
Thứ nhất, tất cả người thân của em đã đi 2b hoặc 4b là bằng bổi đều rất nghiêm chỉnh. Không có chuyện mua bằng hay chống trượt bao giờ. Tay lái giỏi thì ấm vào thân mà.
Thứ nữa, cũng có nhiều người mua bằng, kể cả 4b (hồi em thi, có tới nửa lớp chống trượt lý thuyết ạ). Nhưng ta có thể 'hành hạ' họ, trừng phạt họ bằng tiền phạt cao, bằng luật chứ không nên bằng 1 phương pháp sát thương như thế này.
Kụ nói chuyện người thân của kụ ai cũng bằng biếc nghiêm chỉnh mà em thấy hơi nghi nghi. Em cá là khoảng 99% các kụ mợ ở đây đều nghi nghi như em. hehe.

Còn trong lúc chưa phạt cao được bằng tiền cả đám thì cứ hành hạ thế này để ép vào khuôn khổ đã. Bản năng sinh tồn con người ta cao lắm kụ ạ. Cứ ăn vài chưởng rồi người khác nhìn vào kinh ngay, đi đứng nghiêm chỉnh ngay. Xã hội trật tự.

Nói thật với kụ, ai cũng từ tốn lái xe, đi đúng luật thì bọn anh # chẳng mất thời gian dựng mấy cái biển đấy đâu ạ. Kụ cũng nên ủng hộ họ chứ em thấy Hà Nội đi đứng loạn xạ, chém ngang cắt dọc, tạt đầu, nhức mắt lắm.

MyMac

Xe điện
Cụ nhắc nhiều đến "đúng luật" dưng dững điều cụ phát biể chứng tỏ bản thân cụ đek hiểu giề về luật [-X
Thế em xin cụ chỉ giáo cho em tí NUẬT với ạ. Trong luật giao thông có ghi rõ, người lái xe khi tham gia giao thông phải quan sát kỹ đường đi và làm chủ tốc độ của mình. Thế ông quan sát kỹ với làm chủ kiểu gì mà ông tông vào biển người ta? Sao hàng trăm con người cùng tham gia giao thông cùng chiều với ông không tông mà có mình ông tông?

Em kể kụ nghe câu chuyện vui mà có thật nhá, tối hôm rồi em đi trời mưa chỗ đoạn Hàng Bài - Tràng Tiền Plaza, đang đi thì bỗng thấy một anh phi vều vều từ phía sau lên, làm cái choang một nhát vào cái cột phân làn trước mặt em. Em họ xe lại tính dựng anh í dậy mà anh í còn nhanh hơn em, ngã xuống rồi, dép mũ bay tứ tung rồi vẫn mặc kệ, chỉ cố nhỏm dậy chửi cái cột là: Đờ mờ mày, sao mày đấm vào mặt tao?

Thế theo í kụ là thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

Nấm mỡ

Xe điện

MyMac

Xe điện
Phương án 1.
Em chọn PA này k phải là em là người Mèo, mà quá nhiều người dính chưởng vì cái này rồi.
Người ta phạm luật, ý thức kém thì trả giá bằng hình phạt, chứ không thể bằng tính mạng được.
Em nghĩ cái này là cái ngu si ấu trĩ nhất mà các anh quản lý nghĩ ra, và biết sai cũng không sửa.
Ôi, còn bao nhiêu người nữa đây ?
À, thảo nào kụ dính chưởng rồi nên kụ quyết độ quả đèn hazah với con còi 113 cho nó tăng độ yểm trợ hùng hậu đây. Thưa kụ nhá, cứ có tí ái rồi vều vều lên thì đèn pha ô tô với còi tàu hỏa cũng chẳng ăn thua.

MyMac

Xe điện

Nấm mỡ

Xe điện
À, kụ không dám giảng nuật với em thì cứ nói thẳng, hông việc gì phải tránh kụ ạ.
Em biết đến đâu thì nói đến đấy, và các links em đưa đều là dẫn giải luật liên quan đến vấn đề này.
Cụ nên tôn trọng người khác khi phát biểu vì OF là một cộng đồng và nhiều người đọc những gì cụ viết chứ không phải riêng em [-X

MyMac

Xe điện
Em biết đến đâu thì nói đến đấy, và các links em đưa đều là dẫn giải luật liên quan đến vấn đề này.
Cụ nên tôn trọng người khác khi phát biểu vì OF là một cộng đồng và nhiều người đọc những gì cụ viết chứ không phải riêng em [-X
À, đúng rồi, em nhất trí với kụ. Thế nên em cũng rất tuân thủ kụ ạ.

daudoc

Xe buýt
do người , vì cái cột là vật chết nó không thể đâm :D

anhtho

Xe ngựa
Kụ nói chuyện người thân của kụ ai cũng bằng biếc nghiêm chỉnh mà em thấy hơi nghi nghi. Em cá là khoảng 99% các kụ mợ ở đây đều nghi nghi như em. hehe.

Còn trong lúc chưa phạt cao được bằng tiền cả đám thì cứ hành hạ thế này để ép vào khuôn khổ đã. Bản năng sinh tồn con người ta cao lắm kụ ạ. Cứ ăn vài chưởng rồi người khác nhìn vào kinh ngay, đi đứng nghiêm chỉnh ngay. Xã hội trật tự.

Nói thật với kụ, ai cũng từ tốn lái xe, đi đúng luật thì bọn anh # chẳng mất thời gian dựng mấy cái biển đấy đâu ạ. Kụ cũng nên ủng hộ họ chứ em thấy Hà Nội đi đứng loạn xạ, chém ngang cắt dọc, tạt đầu, nhức mắt lắm.
Cụ ko nên nói như vậy. Em nói tất cả những người thân em đi thi lấy bằng đúng luật là đúng 100%, đơn giản em giải thích cho mọi người rằng: đi tốt, hiểu luật là nó vận vào ngay người mình đấy, nếu trượt thì thi lại. NHưng may mắn cả nhà em, mấy người trong họ hàng, ai cũng ủng hộ cái đó và may là ko ai phải thi lại. Thằng em em nó thi bằng D, điểm gần như tuyệt đối, lái gần 10 vạn km mà chưa bị tông hoặc va chạm ai, chỉ có 1, 2 lần 2b đâm vào mít khi nó dừng đèn đỏ. Cụ nghi em cũng có nghĩa là cụ hoặc người thân cụ không thi luật lái xe nghiêm chỉnh lắm?
Còn chuyện đi đúng luật và phân làn, em ủng hộ, thậm chí rất ủng hộ. Nhưng trước mắt, dựng cái biển để tai nạn GT xẩy ra hàng ngày, nhiều bác già lao vào, có cả phụ nữ (em chứng kiến tận mắt) em thấy không đang tâm.
Có thể làm với biện pháp như này:
-Dựng biển như thế: OK, nhưng nên cho gắn đèn chớp hoặc phản quang mạnh.
-Dựng biển trên cao như trước, nhưng cho người đứng thu phạt tại chỗ luôn. Đảm bảo dân ta sẽ rất chỉn chu. Cứ phạt mạnh 1 tháng là vào khuôn phép, sau đó phạt cắc bụp. Trong tp HCM, em thấy bồ câu trắng thình thoảng lại vọt lên bắt 2b đi sai làn nên 2b rất tuân thủ. Ở ngoài ta, cho cái biển rồi sau đó chỉ có 5m rào trông nó tỏn hoẻn quá và sau đó người ta lại đi sai làn, như vậy có được cái gì nào? Đã có luật là phải thực thi, xử phạt thì dân mới theo. Mà đã xử phạt thì ko cần cái biển đó.

Chỉnh sửa cuối:

hzen

Xe hơi
gocart viết
Em có lần dừng xe máy để cho mọi người đi qua, khi mọi người đi qua gần hết rồi thì một chị từ xa phóng tới. Chị ấy hết đánh lái sang phải để tránh rồi lại đánh sang trái để tránh ( em vẫn đứng yên). Kết quả là hai chị em chung một phòng cấp cứu.
Kết luận lại trông thấy vật cản là một việc, tránh được hay không là việc khác nhá.
Em đi xe máy mấy chục năm rồi, ô tô cũng hơn chục năm. Cái biển kia trong điều kiện bình thường có thể nhìn được cách trăm mét nhưng đường đông, xung quanh tạt té liên tục, lại còn đề phòng hố ga mất nắp thì chả nói mạnh được đâu ạ.
Bác này chắc là phụ nữ. Đưa ra lý lẽ bênh vực chán bỏ ***.

bác đứng yên, đưa kia từ xa phóng lại mà ko tránh được :)), phải đánh phải đánh trái thì chỉ có hoặc là tổ lái, hoặc say, hoặc ko biết lái thôi. như vậy người đó bị tai nạn là đúng rồi.

Cái cột cũng vậy, ở giữa đường luôn. Đi xe máy thì cứ đúng làn mình bên tay phải thì làm sao mà đâm vào được.

truongan898

Xe tải
Phương án 2 là hợp lý nhất