[Funland] Cafe và những người bạn

Trạng thái
Thớt đang đóng

largo_kent

Xe tăng
Em cảm ơn bác nhiều. Em tập mấy hôm rồi vẫn chưa chuẩn, hiện em pha thì khoảng 5s đầu tiên cafe ra dòng nhỏ và liên tục như sợi bún, nhưng ngay sau đó lại tuôn ra ào ạt như tháo cống, em chưa hiểu vì sao luôn :(

haolq

Xe tăng
Có cụ nào bán bớt máy rang dòng SR không ? Mấy hôm nay đi lòng vòng mua cà rang sẵn về test mà chưa ưng hẳn cà chỗ nào cả .

DrGiang

Xe buýt
Đại khái như này nhé.
1. Manual điều khiển bằng cơm. Máy chỉ có tính năng xay. Ko có tính năng 1 shot hay 2 shot như B820. Ko biết các cụ hay để cà trong hopper ko, e uống shot nào mới cho cà đủ 1 shot vào máy xay. Nên với e, manual cũng ko là vấn đề
2. Electric. Có thêm tính năng chọn lượng cà muốn xay, 1 shot hay 2 shot đấy. Thời gian để xay. Nhưng electric đắt hơn manual rất nhiều
Cảm ơn cụ rất nhiều. Con manual trên hộp đựng bột cà phê ko có nút điện tử đúng ko cụ.
Con đó giờ cũ tầm 7 triệu mua dc ko cụ

kenshire

Xe tăng
Cảm ơn cụ rất nhiều. Con manual trên hộp đựng bột cà phê ko có nút điện tử đúng ko cụ.
Con đó giờ cũ tầm 7 triệu mua dc ko cụ
Thí dụ nhé, bản electric thì cái lid cover cho bình hứng cà ra (chute) sẽ có kèm các nút bấm, bảng mạch.
Giá 7tr thì e đoán là máy cũ. 7tr là giá cụ nhận hàng ở VN thì vẫn chấp nhận được. Giá 7tr này rất là thấp so với giá máy cũ trên ebay. Trung bình máy cũ trên ebay về VN tầm 9tr -10tr. Máy cũ thì sẽ có các vấn đề của máy cũ, như lưỡi dao. Lưỡi dao Mazzer dc khuyến cáo thay sau khi xay 400kg cà. Nhưng lưỡi của mazzer chỉ 800k, nên ko là vấn đề.
Nếu cụ ko gấp, thì cứ từ từ tìm tòi vấn đề. Ko nên vội quyết định!

kenshire

Xe tăng
Em cảm ơn bác nhiều. Em tập mấy hôm rồi vẫn chưa chuẩn, hiện em pha thì khoảng 5s đầu tiên cafe ra dòng nhỏ và liên tục như sợi bún, nhưng ngay sau đó lại tuôn ra ào ạt như tháo cống, em chưa hiểu vì sao luôn :(
Cụ quay clip thì ae dễ chém hơn

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ dùng rổ mấy gam và dùng bao nhiêu g cà?

Niva1600

Xe tải
Chào các lãnh đạo thông thái.,
Tình hình là em bị dụ dỗ...ngã hố vôi.,
Theo các bác con máy xay mazzer 800k/kg có đắt quá không?

haolq

Xe tăng

Bên Đạiminh gialai bán 9tr/cái (Thấy họ rao 3 cái Mazzer SJ). Chưa đến 800k/kg. Tel 0899999419. Trả giá thêm chắc rẻ hơn nữa .

largo_kent

Xe tăng
Cụ dùng rổ mấy gam và dùng bao nhiêu g cà?
Dạ em đùng rổ lọc 2 shot 1 lớp mua trên shopee, 18g cà ạ. Xay cỡ 13. Trước đó em dùng rổ lọc 2 shot 2 lớp cũng 18g cà xay cỡ 14 thì dòng chảy còn hơi tắc nghẽn.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

Sắt vụn 13-15
Nhôm 50-60
Đồng 150-180
Cứ thế mà tính :)):)):))

Mà lão nhặt cho em một cục về ngâm cứu nhá =))=))=))

Niva1600

Xe tải
Bên Đạiminh gialai bán 9tr/cái (Thấy họ rao 3 cái Mazzer SJ). Chưa đến 800k/kg. Tel 0899999419. Trả giá thêm chắc rẻ hơn nữa .
Cám ơn bác., Em vào web & facebook của bên này không thấy máy xay cũ.,
Sắt vụn 13-15
Nhôm 50-60
Đồng 150-180
Cứ thế mà tính :)):)):))

Mà lão nhặt cho em một cục về ngâm cứu nhá =))=))=))
Thuơng gia toàn nói với em giá Vàng giá Bạc, chớ không thấy giá chai chè đồng nát

DrGiang

Xe buýt
Em có thói quen toàn cân hạt cà xong rồi mới xay , khi xay kiệt sẽ có ít bột cafe đọng trong máy nhất . Những máy xay chạy nhiều trong ngày
,người ta mới xay sẵn để khi pha là có bột dùng luôn
Bột cafe đọng lâu trong máy cũng là một vấn đề khó chịu với người dùng , nên máy cũng cần định kỳ vệ sinh
Nhân nói về máy xay , em xin chú ý các cụ về dòng Breville 820 mà thời gian qua có rất nhiều cụ mua về , đó là việc điều chỉnh cỡ xay cho đúng
Dòng máy xay Breville 820 là dòng dùng cho gia đình ,nhỏ xinh , gọn nhẹ , điều khiển thuận tiện , giao diện thân thiện . Chi phí về đến Việt nam trên dưới 4,5tr
Là dòng máy gia đình , độ chính xác về cơ khí không quá cao , cùng để một cỡ xay trên hiển thị , mỗi máy cho ra một độ mịn khác nhau mặc dù đều là máy mới bóc hộp :))
Lỗi này đã làm kha khá các cụ loay hoay điều chỉnh và hoang mang , bới vì cứ truyền tai nhau để số 15 hay 16 gì đó trên màn hiển thị .
Nguyên tắc chung của điều chỉnh độ mịn trên máy xay là thay đổi khoảng cách giữa 2 cối ,một động và 1 tĩnh , càng gần nhau càng mịn và ngược lại
Breville820 thay đổi được cả ở 2 cối , cối động hiển thị trên màn hình , còn cối tĩnh được chia 10 bước và chốt bằng chính quai xách của nó . khi xuất xưởng ,nhà sản xuất mặc định chốt ở số 6
Vì bị ám ảnh bới con số trên là khuôn mẫu , trong khi khổ chủ sỡ hữu máy xay không đạt độ mịn khi đặt như vậy , biểu hiện thường là cafe chảy ồng ộc như tháo cống trên máy pha
Việc xử lý bằng cách nhấc cối tĩnh ra và xoay lại số , thường là phải lui về số thấp hơn , 5 hoặc 4 và em đã biết có máy phải về số 3 , màn hình để số 12 mới cho ra độ mịn hợp lý cho máy pha
Do vậy , không thừa nhưng vẫn lưu lại thông tin để các cụ mới mua máy này chú ý :))
Vậy mà hôm trước cụ ko xuất chiêu. Máy em mua cũ, thấy nó để 6, e pha chỉnh 10 thì bị chảy ộc.
Sau đó quay tĩnh về 5, cối động để 7 mới vừa cụ ah

Skoda_Favorit

Xe container
Vậy mà hôm trước cụ ko xuất chiêu. Máy em mua cũ, thấy nó để 6, e pha chỉnh 10 thì bị chảy ộc.
Của em nếu cối tĩnh để mặc định 6 của NSX thì phải chỉnh cối động về 5-8 mới tạm nên phải chỉnh cối tĩnh về 4 đấy! Giờ tuỳ loại cà mà chỉnh từ 12-16! Cốc Kochoa này sáng nay để 16 đây Cụ! Dòng chẩy tuyệt vời, hình đuôi chuột chảy một mạch đều đặn hầu như kg ngắt quãng, hai dòng chảy xuống đáy tách hơi hướng vào nhau nên crema rất dầy và mịn! Mời Cụ và các CM:

Sau khi khuấy chút đường:

Mầu thực tế tươi hơn chút!

BTW việc máy Breville 820 xay cũng hay vón nên dùng vật nhỏ như cái tăm để làm tơi bột cà ra xong dùng cục dàn cafe cho đều và bằng bề mặt rồi mới nén cũng rất hiệu quả!

largo_kent

Xe tăng
Của em nếu cối tĩnh để mặc định 6 của NSX thì phải chỉnh cối động về 5-8 mới tạm nên phải chỉnh cối tĩnh về 4 đấy! Giờ tuỳ loại cà mà chỉnh từ 12-16! Cốc Kochoa này sáng nay để 16 đây Cụ! Dòng chẩy tuyệt vời, hình đuôi chuột chảy một mạch đều đặn hầu như kg ngắt quãng, hai dòng chảy xuống đáy tách hơi hướng vào nhau nên crema rất dầy và mịn! Mời Cụ và các CM:

Sau khi khuấy chút đường:

Mầu thực tế tươi hơn chút!

BTW việc máy Breville 820 xay cũng hay vón nên dùng vật nhỏ như cái tăm để làm tơi bột cà ra xong dùng cục dàn cafe cho đều và bằng bề mặt rồi mới nén cũng rất hiệu quả!
Cốc đẹp quá cụ ơiiiiii, bộ sưu tập cốc của cụ khéo bằng cả bộ xe pháo mã :))

haolq

Xe tăng
Độ mịn của con 820 chỉnh theo từng loại cà phê thì mới ra lớp crema đẹp. Cứ mỗi lô cà phê rang / mua thì thử 3-4 dose để có lớp crema nhìn sướng con mắt thì cỡ xay đó là phù hợp với lô cà phê đó. Tất cả các máy xay cà phê nó đều cho mình chỉnh thì cứ vừa ý thì thôi. Khi có >2 máy pha khác nhau thì độ mịn của 1 loại cà phê xay ra sẽ phù hợp với 1 loại máy để ra được lớp crema đẹp nhất chứ ko phải là cùng độ mịn mà máy nào pha ra cũng đẹp như nhau.

largo_kent

Xe tăng
Hôm nay em uống 18g Kenya Rukera, dòng chảy sợi bún và liên tục, nhưng hình như phải kê thêm gì cho cốc sát miệng vòi thì mới đỡ bị bắn?

Em chiết 40s ra được 75g cà. Lớp cream ko dày, sugar test thất bại :))

Skoda_Favorit

Xe container
Hôm nay em uống 18g Kenya Rukera, dòng chảy sợi bún và liên tục, nhưng hình như phải kê thêm gì cho cốc sát miệng vòi thì mới đỡ bị bắn?

Cụ dùng tạm cái rổ pha kg dùng tới, úp ngược rồi kê tách lên đó! Hoặc chịu khó dùng tay nâng cốc lên sát spout! >:D< Có thể mỏi lưng chút nhưng tầm 20-25" chắc Cụ chịu đc!:D

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng

Tỷ lệ 1:4 thì phần 15-20s cuối nước cà phê loãng khi chảy xuống làm lớp crema ban đầu tan ra một phần rồi, không những thế nó làm lớp crema này bị yếu đi và nhanh tan.

largo_kent

Xe tăng
Cụ dùng tạm cái rổ pha kg dùng tới, úp ngược rồi kê tách lên đó! Hoặc chịu khó dùng tay nâng cốc lên sát spout! >:D< Có thể mỏi lưng chút ngưng tầm 20-25" chắc Cụ chịu đc!:D
Cụ Skoda bình thường có kê không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng