[Funland] Cafe và những người bạn

Trạng thái
Thớt đang đóng

largo_kent

Xe tăng
Tỷ lệ 1:4 thì phần 15-20s cuối nước cà phê loãng khi chảy xuống làm lớp crema ban đầu tan ra một phần rồi, không những thế nó làm lớp crema này bị yếu đi và nhanh tan.
Dạ như vậy là lại đang nén chặt quá đúng không ạ? Thường tỷ lệ cụ hay pha là bao nhiêu ạ?

haolq

Xe tăng
Dạ như vậy là lại đang nén chặt quá đúng không ạ? Thường tỷ lệ cụ hay pha là bao nhiêu ạ?
Nước cà rớt ra mà bắn lên do bột cụ xay ra khá mịn, cà phê nó tan nhiều trong nước chiết xuất ra dẫn đến trọng lượng nước cà phê khi chiết xuất ra nó "nặng" đúng nghĩa đen nên khi rơi xuống làm bắn cà phê lên thành tách, cụ nên lấy tỉ lệ cà phê /nước=1/2-1/2,5 là lớp crema đẹp nhất và lâu tan (với điều kiện độ mịn chuẩn), nếu ko uống đặc được thì khi lấy xong tỉ lệ 1/2-1/2,5 rồi cụ lấy thêm nước "dão" để pha thêm riêng ra .
Em pha 12g arabica 100%(người bán cho biết là Honduras giá 350.000đ/kg- nghe vậy thôi chứ em ko tin lắm) tỉ lệ lấy 1:2, máy xay 820 để fine 15

Chỉnh sửa cuối:

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay em pha 18g Ethiopia Kochere một bác ofer tặng, cảm ơn bác rất nhiều.

Bobby09120

Xe tải
Vậy mà hôm trước cụ ko xuất chiêu. Máy em mua cũ, thấy nó để 6, e pha chỉnh 10 thì bị chảy ộc.
Sau đó quay tĩnh về 5, cối động để 7 mới vừa cụ ah
May quá cũng đang cần chỉnh máy xay. giảm xuống 10 vẫn chảy ồng ộc, từ hôm lấy máy về chưa được cốc nào ra hồn cả

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
May quá cũng đang cần chỉnh máy xay. giảm xuống 10 vẫn chảy ồng ộc, từ hôm lấy máy về chưa được cốc nào ra hồn cả
Chỉnh mức xay mịn thì nén chặt, dòng chảy đẹp, thời gian chiết xuất đạt yêu cầu, nhưng lại dễ bị cặn do hạt xay ra nhỏ hơn lỗ lọc. Các bác có thể thử mua rổ lọc precision hay competition của IMS hoặc VST, em thấy các bạn Tây đánh giá cao, tốt hơn rổ lọc gốc, nên cũng đang định mua thử.

Bobby09120

Xe tải
Chỉnh mức xay mịn thì nén chặt, dòng chảy đẹp, thời gian chiết xuất đạt yêu cầu, nhưng lại dễ bị cặn do hạt xay ra nhỏ hơn lỗ lọc. Các bác có thể thử mua rổ lọc precision hay competition của IMS hoặc VST, em thấy các bạn Tây đánh giá cao, tốt hơn rổ lọc gốc, nên cũng đang định mua thử.
Để em tập tành thêm vào kiểu với cái 820 xem thế nào. Nếu ko ổn em sẽ tìm hiểu cái rổ lọc. Cám ơn cụ

Niva1600

Xe tải
Vậy mà hôm trước cụ ko xuất chiêu. Máy em mua cũ, thấy nó để 6, e pha chỉnh 10 thì bị chảy ộc.
Sau đó quay tĩnh về 5, cối động để 7 mới vừa cụ ah
Chào các lãnh đạo.,
Vấn đề về máy breville 820 bác Studer nói cũng đúng, nhưng mà chưa đúng lắm., Vì bác Studer và 1 số bác gia đình chẳng có gì ngoài điều kiện đã tiễn 820 lên đuờng sớm., Em phát hiện vấn đề cũng lâu rồi nhưng luời vào OF và cũng một phần vì bận.,
Tính năng, tiện ích nọ kia của máy 820 thì các bác đang dùng và đã dùng đều biết rồi.,
Vấn đề của 820 khá là đơn giản (bác nào biết rồi thì bỏ qua): Đó là không chỉnh độ mịn ở tình trạng chết - Nghĩa là khi chưa cắm điện, hoặc cắm điện mà không bấm nút để wake-up máy sáng màn hình nên., - Ví dụ: Máy xay đang để độ mịn 15, Bác rút điện ra hoặc máy tắt màn hình ở chế độ Stand-by, vô tình ai đó ngứa tay (hoặc chính mình) vặn chỉnh độ mịn, thì khi cắm điện hay bấm nút để wake-up (khi máy vẫn cắm điện), máy vẫn hiển thị độ mịn là 15, trong khi thực tế độ mịn đã bị sai lệch.,
Do vậy các bác có thể căn chỉnh lại bằng cách vặn chỉnh độ mịn khi máy sống về "0", sau đó rút điện ra, vặn tiếp đến chặt tay, và cấp nguồn lại, lúc đó chỉnh về thô hơn đến cỡ 15-16 (độ mịn 15-16 chỉ là tuơng đối), xay thử vài lần, điều chỉnh đến độ mịn đạt yêu cầu thì thôi., (Edit: Lưu ý làm công đoạn căn chỉnh này thì cần tháo luỡi xay trên, vệ sinh sạch sẽ luỡi xay và buồng xay thì mới căn chỉnh chính xác đuợc).,
Một vấn đề nho nhỏ nữa: Khi các bác đổi loại cà phê mới, thì cũng nên chỉnh lại cỡ xay của cà phê - tuỳ thuộc vào loại cà phê cứng, hay xốp hay cấp độ rang ...etc mà điều chỉnh.,
Chúc các lãnh đạo buổi tối vui vẻ.,

Chỉnh sửa cuối:

King Neptune

Xe buýt
em thích uống cà phê nhưng ngặt nổi cứ uống vào ban sáng lại bị đầy hơi, thi thoảng đánh rắm bì bùng rất mất mẹt. uống thường xuyên là anh táo hỏi thăm ngay. Đành đổi sang trà

Skoda_Favorit

Xe container
em thích uống cà phê nhưng ngặt nổi cứ uống vào ban sáng lại bị đầy hơi, thi thoảng đánh rắm bì bùng rất mất mẹt. uống thường xuyên là anh táo hỏi thăm ngay. Đành đổi sang trà
Có 2 vấn đề Cụ nên check lại:
1. Cafe Cụ uống chất lượng ntn?:D
2. Bộ máy tiêu hoá!:))

King Neptune

Xe buýt
1. 5h sáng phải dậy giải quyết các việc, tít mù 8h tối mới về nên chủ yếu chén cà phê gói thôi cụ ạ. cũng hay uống trộm caphe phin thằng ku cùng phòng nó lọ mọ pha.
2. Nghỉ hẳn cà phê+ các loại hạt như điều, lạc, .. thì đường ruột lại trật tự, không xì xèo . Toàn các thứ thích ăn

haolq

Xe tăng
Có bác nào mua máy của chỗ này chưa ạ? Bác haolq ở trong Sài gòn, bác có thể chạy đến đó thăm dò được không ạ?
Em chưa gọ ĐT nhưng có nhắn tin hỏi xem có giảm giá dc ko nhưng họ trả lời ko giảm được, nếu giá 9tr thì bác chọn mua ngoài HN có một số chỗ bán, sẽ tiện hơn và đỡ chi phí vận chuyển. Hàng Mazzer cũ em thấy nhiều người bán, có khả năng có đầu mối nào đó đánh hàng cũ về và các đơn vị khác lấy về bán lại, đi dọc đường gặp cafe take away em thấy khá nhiều xe đẩy dùng máy Mazzer cũ này.

kenshire

Xe tăng
Em chưa gọ ĐT nhưng có nhắn tin hỏi xem có giảm giá dc ko nhưng họ trả lời ko giảm được, nếu giá 9tr thì bác chọn mua ngoài HN có một số chỗ bán, sẽ tiện hơn và đỡ chi phí vận chuyển. Hàng Mazzer cũ em thấy nhiều người bán, có khả năng có đầu mối nào đó đánh hàng cũ về và các đơn vị khác lấy về bán lại, đi dọc đường gặp cafe take away em thấy khá nhiều xe đẩy dùng máy Mazzer cũ này.
Chắc nguồn từ Úc thôi, khá nhiều store chuyên sửa đồ mazzer từ Úc. Nếu giảm còn 8tr thì ngon.

largo_kent

Xe tăng
Nước cà rớt ra mà bắn lên do bột cụ xay ra khá mịn, cà phê nó tan nhiều trong nước chiết xuất ra dẫn đến trọng lượng nước cà phê khi chiết xuất ra nó "nặng" đúng nghĩa đen nên khi rơi xuống làm bắn cà phê lên thành tách, cụ nên lấy tỉ lệ cà phê /nước=1/2-1/2,5 là lớp crema đẹp nhất và lâu tan (với điều kiện độ mịn chuẩn), nếu ko uống đặc được thì khi lấy xong tỉ lệ 1/2-1/2,5 rồi cụ lấy thêm nước "dão" để pha thêm riêng ra .
Em pha 12g arabica 100%(người bán cho biết là Honduras giá 350.000đ/kg- nghe vậy thôi chứ em ko tin lắm) tỉ lệ lấy 1:2, máy xay 820 để fine 15
Em cảm ơn các bác, để em điều chỉnh dần ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng