[Funland] Cafe và những người bạn

Trạng thái
Thớt đang đóng

BMW 6688

Xe tăng
Em cũng chả dám show đâu cụ. Nói chung các cụ sắm máy móc, thiết bị tùy theo điều kiện, độ máu, cũng như nhu cầu thưởng thức cà phê của mình thôi. Không khuyến khích chạy đua vũ trang. Ngon bổ rẻ nhất thì sắm bộ xe pháo mã mà cụ Q đã tư vấn, tổng thiệt hại tầm 11-15tr tùy độ mới.
hehehe...chủ yếu là phụ kiện kèm theo mới tốn chứ như của em: Bộ XE-Pháo - Mã: Máy rang SR500: 179$; Máy xay Brevile DOS600+ Pha Breville 830XL: 8 triệu; cốc tách (vì em đua vũ trang với cụ Skoda_Favorit :D:D:D) khoảng 1 triệu; phụ kiện: basket+ Bột vệ sinh+teamper...500k đã vi vu lắm dồi ạ>:D<...Còn chủ yếu là tiền cà...Tuy nhiên cà ngoại em thấy giá hợp lý vì đừng nói đặc chủng thì mới cao tiền chứ loại từ 85-90 điểm cupping (Tây lông nó chấm) thì khoảng 400k/kg (những hàng em mua và được chia sẻ:">:x:x) chứ bình thường trước đây em mua cà rang sẵn ngoài tiệm đã là 550k-600k/kg (mix arabica 70% +robusta 30% hàng Đà Lạt) cho mỗi tháng với nhu cầu của 2 vợ chồng...Tính ra rất ỔN và NGON, đặc biệt là SẠCH theo kỳ vọng...Vài dòng chia sẻ với các cụ để có sự lựa chọn tối ưu cho tách cà đổ vô miệng hàng ngày của mình..Em hết ợ>:/>:/>:/

Spark chevrolet

Xe tăng
Đầu tư 1 lần, dùng lâu dài cụ ạ. Em điểm danh các máy pha, xay, rang các cụ trên này hay dùng và giá cả nhé
Rang: Sr540, mới chừng 5.6tr. Sr500 e ko rõ giá
Xay: Breville 820, mới loanh quanh 5tr (e đang bán 4tr cho cái máy dùng hơn 1 tháng)
Pha hàng cũ bác nhé: Gaggia Baby twin loanh quanh 7-8tr, tuỳ độ mới. Gaggia Classic cũng loanh quanh thế
Tổng 1 bộ chừng: 15-16tr. Giá tiền này bằng 1/2, 2/3 con iphone 11 pro. ĐIện thoại cụ dùng 1-2 năm, chứ bộ máy cụ dùng chục năm. Cái lợi lớn nhất là hàng ngày có cà phê sạch để uống.
Chiếc Breville 820 cụ bán chưa, cho em xin số điện thoại

largo_kent

Xe tăng
Em mới nhận cái tamper đặt mua ở Trung Quốc về qua lazada, ko ngờ chất lượng hoàn thiện tốt quá, lại rẻ bèo

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Cũng do mình bố trí thôi cụ ơi. Sáng e dậy lúc 6h. Trước khi Vệ sinh cá nhân thì bật máy pha lên. mặc quần áo xong là 6h15. Gọi con dậy. Trong lúc đợi con chuẩn bị thì pha 1 tách, mất 2 phút để pha, 5 phút uống, kiểm tra thư từ công việc. 6h30 là xong, sẵn sàng đưa con đi học rồi.
Em thì mua cái ổ cắm wifi QCT, hẹn giờ bật 05:40 ngày thường 06:00 cuối tuần, đến khi em thức là máy cũng có 30' khởi động đủ nóng theo khuyến nghị của người dùng (nhà sản xuất thì nó bảo 5-10') rồi cứ thế mà pha thôi.

Cái tamper bác largo_kent mua em đoán cũng cùng loại với đa phần tamper giá cái sáu bảy chục USD/EUR bán ở bển, bất quá các bạn Tây mua từng phần về rồi ráp lại cho nó hợp lệ Made in Tây để bán giá cao thôi.

largo_kent

Xe tăng
Em thì mua cái ổ cắm wifi QCT, hẹn giờ bật 05:40 ngày thường 06:00 cuối tuần, đến khi em thức là máy cũng có 30' khởi động đủ nóng theo khuyến nghị của người dùng (nhà sản xuất thì nó bảo 5-10') rồi cứ thế mà pha thôi.

Cái tamper bác largo_kent mua em đoán cũng cùng loại với đa phần tamper giá cái sáu bảy chục USD/EUR bán ở bển, bất quá các bạn Tây mua từng phần về rồi ráp lại cho nó hợp lệ Made in Tây để bán giá cao thôi.
Em cũng giống bác, nhưng không hẹn giờ. Sáng dậy em hú google assitant bật điện máy pha (em dùng ổ cắm broadlink), oánh răng rửa mặt thay quần áo xong xuôi, ăn sáng nhanh 10p rồi ra làm 2 shot, chờ vợ xong xuôi đi làm là vừa. Đến công ty lại thèm, ha ha.

Bác mua thêm cục google home mini, rẻ lắm chỉ 400k trên shoppe, thì ko cần hẹn giờ. Hẹn giờ nhiều khi quên hoặc nhiều hôm không pha thì bật cả ngày cũng không ổn.

Cái tamper em mua 250k cả ship = 12$ :(

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng giống bác, nhưng không hẹn giờ. Sáng dậy em hú google assitant bật điện máy pha (em dùng ổ cắm broadlink), oánh răng rửa mặt thay quần áo xong xuôi, ăn sáng nhanh 10p rồi ra làm 2 shot, chờ vợ xong xuôi đi làm là vừa. Đến công ty lại thèm, ha ha.

Bác mua thêm cục google home mini, rẻ lắm chỉ 400k trên shoppe, thì ko cần hẹn giờ. Hẹn giờ nhiều khi quên hoặc nhiều hôm không pha thì bật cả ngày cũng không ổn.

À em hẹn giờ bật-tắt chứ

nhưng thường thì pha xong hai tách là backflush rồi thò tay tắt luôn chứ không để đó. Hơn nữa em có thể ra lệnh qua Google Assistant bật tắt từ xa, miễn là có kết nối Internet. Ví du cuối tuần đang trên đường đi chợ về hay đang nằm phơi nắng dưới bể bơi chung cư, muốn lát lên nhà máy nóng sẵn đặng pha tách specialty uống em bảo Google Assistant turn on kitchen là xong.

Tamper giá đấy quá hợp lý rồi bác ạ. Em đang đợi cái tamper 57mm mua từ eBay xem thế nào, chứ cái 58 kia tiện nhỏ lại dùng vẫn chưa ưng ý lắm.

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
À em hẹn giờ mở và tắt chứ, nhưng thường thì pha xong hai tách là backflush rồi thò tay tắt luôn chứ không để đó.

Tamper giá đấy quá hợp lý rồi bác ạ. Em đang đợi cái tamper 57mm mua từ eBay xem thế nào, chứ cái 58 kia tiện nhỏ lại dùng vẫn chưa ưng ý lắm.
Ủa, cái portafilter Gaggia ko vừa tamper 58mm à bác? Em mới nhận, tí về mới thử xem vừa ko.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Em cũng chả dám show đâu cụ. Nói chung các cụ sắm máy móc, thiết bị tùy theo điều kiện, độ máu, cũng như nhu cầu thưởng thức cà phê của mình thôi. Không khuyến khích chạy đua vũ trang. Ngon bổ rẻ nhất thì sắm bộ xe pháo mã mà cụ Q đã tư vấn, tổng thiệt hại tầm 11-15tr tùy độ mới.
Hồi em kiếm máy xay B820, bên ship báo 6tr về đến SG.

Ngay lúc đó, cụ Gianglh rao bán máy Rocky, thôi em mua ở Việt Nam! luôn hehe.

Tính ra em cũng mua được kha khá đồ 2nd của các cụ trên đây.

kenshire

Xe tăng

Các lão công nghệ quá :)):)):)) Cái cục google home mini có vai trò gì lão nhỉ?
Các lão có link về cái broadlink thì quảng cho e xem nghiên cứu với

kenshire

Xe tăng
11tr thì hơi nát. Phải tầm 14-15tr mới ổn

haolq

Xe tăng
Em mới nhận cái tamper đặt mua ở Trung Quốc về qua lazada, ko ngờ chất lượng hoàn thiện tốt quá, lại rẻ bèo

Em đặt mua cái Tamper 49mm trên Lazada (ship từ China sang) mà mở ra em nghi là sắt mạ chrome bên ngoài vì ko có vết tiện hay đánh bóng kim loại, từ đầu nhấn cho tới tay cầm cùng 1 màu trắng chrome hết, cầm trĩu cả tay , chỉ sợ trượt tay làm rơi vào chân thì khá căng.

largo_kent

Xe tăng
Các lão công nghệ quá :)):)):)) Cái cục google home mini có vai trò gì lão nhỉ?
Các lão có link về cái broadlink thì quảng cho e xem nghiên cứu với
Google home mini nó có vai trò nhận lệnh qua giọng nói thay vì cụ phải bấm điện thoại mở phần mềm điều khiển thôi ạ.

https://shopee.vn/Loa-thông-minh-Google-Home-Mini-tích-hợp-trợ-lý-ảo-Google-Assistant-i.21611969.2095424758

Còn ổ cắm broadlink là cái ổ cắm có hẹn giờ, có điều khiển qua wifi và có connect với goolge assitant để ra lệnh qua giọng nói, không ra lệnh thì cụ hẹn giờ hoặc bấm qua phần mềm cũng đc ạ.

https://shopee.vn/BROADLINK-MP1-ổ-cắm-điện-WIFI-4-cổng-điều-khiển-độc-lập-từ-xa-thông-minh-i.29346772.1540373025

largo_kent

Xe tăng
Em đặt mua cái Tamper 49mm trên Lazada (ship từ China sang) mà mở ra em nghi là sắt mạ chrome bên ngoài vì ko có vết tiện hay đánh bóng kim loại, từ đầu nhấn cho tới tay cầm cùng 1 màu trắng chrome hết, cầm trĩu cả tay , chỉ sợ trượt tay làm rơi vào chân thì khá căng.

Dạ cái em mua nó tiện cả vân rất nhỏ nên nhìn chắc chắn là thép, không phải mạ :D.

largo_kent

Xe tăng
Em dùng Lelit Anna, nó chơi size 57 mỗi lần kiếm phụ kiện khó và đắt bỏ mẹ.
Ha ha, bù lại nhìn cía Lelit Anna đẹp quá cụ ạ, nói chung em vẫn đặt mục tiêu sẽ có 1 chiếc Bezzara, ECM hay Lelit không chỉ vì cà ngon như huyền thoại GBT mà còn vì vẻ ngoài quá đẹp nữa ạ. Đẹp cả gỗ cả nước sơn cũng làm cà thơm hơn mấy phần he he

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha, bù lại nhìn cía Lelit Anna đẹp quá cụ ạ, nói chung em vẫn đặt mục tiêu sẽ có 1 chiếc Bezzara, ECM hay Lelit không chỉ vì cà ngon như huyền thoại GBT mà còn vì vẻ ngoài quá đẹp nữa ạ. Đẹp cả gỗ cả nước sơn cũng làm cà thơm hơn mấy phần he he
Vâng em đang phấn đấu trong vòng 4-5 năm tới sẽ đổi một em Lelit E61 (Mara hoặc Bianca), còn không thì Elizabeth. Kèm theo đó là máy xay mới, cũng phải bằng nửa tiền, để tận dụng được hiệu năng của máy pha.

Bác nghi đúng đấy. Hôm trước có seller ở Sài Gòn là Mozanio* chào giá em cục nén sắt xi (nguyên văn) y hệt giá 250 nghìn VNĐ.

*Hình như phân phối cái máy bị cháy đen bác post hôm trước ấy, giá 45 triệu VNĐ.

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng em đang phấn đấu trong vòng 4-5 năm tới sẽ đổi một em Lelit E61 (Mara hoặc Bianca), còn không thì Elizabeth. Kèm theo đó là máy xay mới, cũng phải bằng nửa tiền, để tận dụng được hiệu năng của máy pha.
Thế Cụ có định ngó nghiêng mấy ẻm khác như: La Pavoni hay Simonelli Nuova hoặc Rocket không?:D

Skoda_Favorit

Xe container

E cũng có cái như thế này nhưng là 58mm chắc còn nặng hơn của Cụ (nặng đâu đó ~ 650g)! E mới thay bằng con 58.35mm cán gỗ mua Taobao thấy ổn hơn!

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Thế Cụ có định ngó nghiêng mấy ẻm khác như: La Pavoni hay Simonelli Nuova hoặc Rocket không?:D
Trước khi em biết đến Lelit thì có ngắm nghía Rocket, nhưng giờ mê cái paddle của Bianca hoặc thấp hơn là price per performance của Mara rồi ạ. Giá bán Mara ở Ý chỉ tầm ngàn mốt ngàn hai EUR có giết người ta không :((...

Trạng thái
Thớt đang đóng