[Funland] Cafe và những người bạn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Xe_om_day

Xe buýt
Bác đừng tham rẻ, của rẻ là của ôi. Bác đọc thêm về máy rồi hãy quyết định. Mua xong gaggia rồi mới biết là tiền bỏ ra quá xứng đáng. Gaggia baby twin khó mua, giá cao thì bác tham khảo thêm dòng gaggia classic, em đã dùng loại đó rồi, thấy cũng ổn lắm. Mà giờ dùng baby twin rồi em lại nhớ em classic bác ah.
Em nhòm trên mạng thấy những mười mấy củ, chát quá cụ ah vì ở nhà mỗi mình em uống cafe. Em hiện vẫn đang trung thành với cái phin truyền thống thôi :D

haolq

Xe tăng
Em nhòm trên mạng thấy những mười mấy củ, chát quá cụ ah vì ở nhà mỗi mình em uống cafe. Em hiện vẫn đang trung thành với cái phin truyền thống thôi :D
Với các cụ muốn chơi đơn giản, tiện lợi và ko có nhu cầu lọ mọ rang, xay... thì mua con Breville 870 máy cũ tầm 10tr ở Việt Nam là quá ngon rồi (Chỉ việc mua cà phê hạt rang sẵn đổ vào hộc chứa cuả máy, điều chỉnh độ mịn của xay theo từng loại cà phê để có lớp Crema ưng ý nhất... là xong ), máy này theo em thấy nếu dùng gia đình rất tiện lợi, dễ xài và nó tự động cảnh báo khi cần vệ sinh . Các cụ đừng lo nó hỏng chỉ vì nó là máy tích hợp , với tần suất dùng gia đình 2-3 tách/ ngày thì nó rất khó hỏng . Khi mua các cụ y/c người bán chuyển luôn cái phiếu, hóa đơn mua hàng để sau có vấn đề gì đi bảo hành cho tiện , em đã thử gọi lên hãng phân phối cái máy nhà anh bạn để hỏi về cỡ xay mà NV bán hàng tra hỏi có đúng là mua máy của họ không mới giải đáp .

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho em hỏi bình thường hay dùng cái filter basket bao nhiêu gram ạ? Em thấy có 3 loại chính là 7gram, 14 gram, 21 gram tương đương với 1, 2, 3 shot. Nhưng thấy các bác vẫn hay dùng 9 gram hoặc 18, 19gram cà :D

https://www.ebay.com/itm/7g-Single-14g-Double-21g-Triple-Filter-Basket-Gaggia-Coffee-Machine-Maker/312792460927?hash=item48d3e22e7f:g:3eMAAOSw4CFY3Qd~
Đúng rồi bác, em thì rổ 7 pha 9, rổ 14 pha 18 nó mới đủ đô caffeine và đủ lượng bột cho áp suất phù hợp 8-9 bar.

Nhu_Bien_77

Xe hơi
Website
lienan.com.vn
Bộ này e cũng đang dùng...Nhưng nói thật các cụ là dành cho sáng T7 or CN thôi, Ngày thường ko có thời gian Các Cụ ah..
Vẫn biết Ngon-Thơm, nhưng sáng dậy đi làm còn đưa F1 đi học...ko còn thời gian thưởng thức kiểu này.

largo_kent

Xe tăng
Đúng rồi bác, em thì rổ 7 pha 9, rổ 14 pha 18 nó mới đủ đô caffeine và đủ lượng bột cho áp suất phù hợp 8-9 bar.
Em cảm ơn cụ, em đang đặt mua 1 bộ rổ lọc 1 lớp của Gaggia về rồi ạ :D

haolq

Xe tăng
Hiện nay đang vụ cà phê Robusta trên Dilinh- Lâm Đồng, cụ nào ngoài HN đứng ra nhận giúp em gửi tặng các cụ 2kg hạt sống (Hàng sẽ gửi Bưu điện từ người làm vườn cà phê tại Di Linh - Lâm Đồng ra thẳng HN, khu vực này chỉ có trồng cà phê và một vài vườn trồng sầu riêng) để các cụ share và thẩm định chất lượng xem thế nào, cà này là dạng hái xô tuy nhiên ở thời điểm này thì quả đã chín hầu hết. Em xem trên mấy group Face hiện nay có nhiều bạn trẻ đã bắt đầu thu hái, chế biến khá bài bản cà phê hạt để bán có giá cao hơn so với người làm vườn trực tiếp . Em đang y/c người làm vườn lựa chọn các quả chín đỏ đều màu nhất để phơi riêng xem thế nào (Tốn nhân công nhặt thôi). Cùng mẻ gửi cho các cụ, em mua về SG và gần chỗ em để rang cho một số bạn bè, ở Q7 có chỗ nhận rang gia công giá 10.000 đ/kg (tối thiểu 15kg) bằng máy Hotair, đây là đơn vị em gặp đợt tham dự Expo cà phê vừa rồi ở Q7-HCM .

Chỉnh sửa cuối:

DrGiang

Xe buýt
Cụ tham khảo gaggia các dòng thấp hơn, dễ mua, về vn chỉ 4-5 triệu.

Studer

Xe tăng
Cụ chịu khó theo dõi thớt , em ước khoảng 99.999% các thành viên nghiện cà nặng và rất nặng trên này đều sử dụng máy pha cafe cũ săn được trên ebay hoặc nhượng lại cho nhau . Dòng máy pha gia đình với mức độ sử dụng 2-3 shots / ngày thì xài 1 năm có thể bằng máy chuyên nghiệp nhà hàng dùng 2-3 ngày .Các tách cà cccm ấy pha uống hàng ngày đều là sản phẩm từ các máy secondhand cả . Với sự lựa chọn như vậy thì chi phí để sở hữu được các thiết bị nổi tiếng rẻ hơn mua mới rất nhiều , số tiền dư ra được dành để mua cà ngoại uốn dần ạ:D

Skoda_Favorit

Xe container

Bộ này e cũng đang dùng...Nhưng nói thật các cụ là dành cho sáng T7 or CN thôi, Ngày thường ko có thời gian Các Cụ ah..
Vẫn biết Ngon-Thơm, nhưng sáng dậy đi làm còn đưa F1 đi học...ko còn thời gian thưởng thức kiểu này.
Cụ dậy sớm 10':D là làm được!\:D/

kenshire

Xe tăng
Đầu tư 1 lần, dùng lâu dài cụ ạ. Em điểm danh các máy pha, xay, rang các cụ trên này hay dùng và giá cả nhé
Rang: Sr540, mới chừng 5.6tr. Sr500 e ko rõ giá
Xay: Breville 820, mới loanh quanh 5tr (e đang bán 4tr cho cái máy dùng hơn 1 tháng)
Pha hàng cũ bác nhé: Gaggia Baby twin loanh quanh 7-8tr, tuỳ độ mới. Gaggia Classic cũng loanh quanh thế
Tổng 1 bộ chừng: 15-16tr. Giá tiền này bằng 1/2, 2/3 con iphone 11 pro. ĐIện thoại cụ dùng 1-2 năm, chứ bộ máy cụ dùng chục năm. Cái lợi lớn nhất là hàng ngày có cà phê sạch để uống.

DrGiang

Xe buýt
Đầu tư 1 lần, dùng lâu dài cụ ạ. Em điểm danh các máy pha, xay, rang các cụ trên này hay dùng và giá cả nhé
Xay: Breville 820, mới loanh quanh 5tr (e đang bán 4tr cho cái máy dùng hơn 1 tháng)
Pha hàng cũ bác nhé: Gaggia Baby twin loanh quanh 7-8tr, tuỳ độ mới. Gaggia Classic cũng loanh quanh thế
Tổng 1 bộ chừng: 15-16tr. Giá tiền này bằng 1/2, 2/3 con iphone 11 pro. ĐIện thoại cụ dùng 1-2 năm, chứ bộ máy cụ dùng chục năm. Cái lợi lớn nhất là hàng ngày có cà phê sạch để uống.
Cụ nói rất phải ah. Nhiều khi đầu tư điện thoại xịn, nhậu bữa vài triệu không tiếc, lại còn uống rượu chưa chắc đã xịn, nhưng đầu tư cho cà phê sạch, ngon miệng, uống hàng ngày lại thấy tiếc thì cần xem lại.

ngldns

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép bổ sung là nếu cứ đều đều mỗi ngày uống 1 tách espresso ở ngoài, tạm cho là sạch theo như lời quán nói, giá chót cũng 20,000 VNĐ tách, thì một năm cũng tốn tầm 7.5 triệu. Với chi phí đầu tư như bác nêu, uống hai năm là hoà vốn (tiền cà phê hạt mình tính riêng). Nếu nghiện cà phê nặng, tiêu thụ từ hai tách một ngày trở lên thì thời gian hoà vốn chỉ còn có một năm thôi.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Em nghĩ tiền cà là sẽ tốt nhất, đầu tư ban đầu bộ rang - xay - pha thì không tốn bao nhiêu; các phụ kiện kèm theo thì mới nhiều :).

Em ví dụ bản thân em nhé:

Skoda_Favorit

Xe container
Em nghĩ tiền cà là sẽ tốt nhất, đầu tư ban đầu bộ rang - xay - pha thì không tốn bao nhiêu; các phụ kiện kèm theo thì mới nhiều :).

Hehe! Cả mớ Cụ nhỉ?:D Em đếch dám show lên đây í!!!:((\:D/
Nhưng mà an tâm và là niềm vui (vô giá)!:-bd

kenshire

Xe tăng

Cũng do mình bố trí thôi cụ ơi. Sáng e dậy lúc 6h. Trước khi Vệ sinh cá nhân thì bật máy pha lên. mặc quần áo xong là 6h15. Gọi con dậy. Trong lúc đợi con chuẩn bị thì pha 1 tách, mất 2 phút để pha, 5 phút uống, kiểm tra thư từ công việc. 6h30 là xong, sẵn sàng đưa con đi học rồi.

kenshire

Xe tăng

Cơ bản là máy xay, pha, rang thì sẽ không tốn. Các cụ tốn hơn vào phụ kiện.
Tiền cà là tốn nhất. Lúc đầu e tính cứ Arabica nội 80k/kg mà chơi, ngon rẻ chán. Nhưng e bị một số cụ trên này cho uống thuốc :((

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hehe! Cả mớ Cụ nhỉ?:D Em đếch dám show lên đây í!!!:((\:D/
Nhưng mà an tâm và là niềm vui (vô giá)!:-bd
Em cũng chả dám show đâu cụ. Nói chung các cụ sắm máy móc, thiết bị tùy theo điều kiện, độ máu, cũng như nhu cầu thưởng thức cà phê của mình thôi. Không khuyến khích chạy đua vũ trang. Ngon bổ rẻ nhất thì sắm bộ xe pháo mã mà cụ Q đã tư vấn, tổng thiệt hại tầm 11-15tr tùy độ mới.

Trạng thái
Thớt đang đóng