[Funland] Cách tính lãi chậm trả của thẻ TD

HTDA

Xe buýt
Nó có chuyển thẳng VND sang EUR không hay lại qua ông trung gian USD hả cụ, cái này phải check kỹ NH mà cụ dùng!
Dạ em cũng để ý, nó toàn báo tiền việt, e cũng chả quy đổi nên ko rõ đắt hơn hay rẻ hơn, em tham khảo vì em nghĩ nhiều cụ hay sdung thẻ này ở nc ngoài

Bản chất thẻ tín dụng sinh ra để hạn chế việc dùng tiền mặt, kích cầu tiêu dùng, thuận tiện thanh toán quốc tế,...

Sau ngày thanh toán mà các Cụ không thanh toán dư nợ trên sao kê thì nó trở thành khoản vay tín chấp với lãi suất giao động 20-30%. Các loại phí phạt như: phạt chậm trả, phạt lãi quá hạn,...

Nếu các Cụ trên đây có chi tiêu vượt mà không có khả năng trả ngay lập tức, theo em nên chuyển đổi qua trả góp.

stb

Xe máy
Dùng thẻ không kiểm soát được chi tiêu nên em khóa thẻ lâu lắm rồi

2congai

Xe buýt
Chắc cụ khách VIP quá nên 20 năm ko phải đóng phí cho bank. Tk khoản dư dả thì cứ trích nợ tự động, phương pháp tối ưu để tránh việc phải trả phí chậm thanh toán.
Ko cần Vip lắm đâu. ACB, BVB chỉ cần gửi tk 1 tỏi, là thành khách hàng ưu tiên, đc ngân hàng mời xài thẻ tín dụng, thẻ visa debit đều free phí phát hành phí thường niên luôn nhé. MB em còn chả gửi tk đồng nào chỉ xài tktt, tự nhiên đc mời dùng thẻ tín dụng free luôn 😁😁😁

kienvinh

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi nếu đi nước ngoài thì dùng thẻ này kinh tế hơn hay cứ ra Hà Trung đổi đoo, đổi Euro rồi vác đi tiêu ạ. Thẻ của em tính phí là 1,1% ạ
Không có thẻ nào 1.1% cả, các đồng chí đọc kỹ hướng dẫn sử dụng. Có những thứ phí khác được đặt tên khác và giấu đi. Thử đặt khách sạn ở nước ngoài tính tiền VNĐ xem, lập tức có mấy cái phí xử lý giao dịch VNĐ cho đơn vị chấp nhận thẻ ở nước ngoài...

evil.love198

Xe đạp
Đối với cụ chủ thớt: vote đổi người dùng. Đọc 1 bài toàn “làm gì có ai để ý cái đó”, “thanh toán nhầm”. Khá khen là chủ thớt tự nhận ba ngơ. Đúng là vậy. Nên chủ thớt nên đọc kỹ tìm hiểu trước khi sử dụng

Không có thẻ nào 1.1% cả, các đồng chí đọc kỹ hướng dẫn sử dụng. Có những thứ phí khác được đặt tên khác và giấu đi. Thử đặt khách sạn ở nước ngoài tính tiền VNĐ xem, lập tức có mấy cái phí xử lý giao dịch VNĐ cho đơn vị chấp nhận thẻ ở nước ngoài...
cụ chưa biết rồi. Rất nhiều thẻ 1.1%, 0% phần ngoại tệ. Loanh quanh chỉ có vài loại phí thôi và k phải bank nào cũng thu hết cả. Phí đổi ngoại tệ, phí xử lý giao dịch, phí chênh lệch ngoại tệ… mỗi bank đặt tên khác nhau
Ngoài ra cụ phải phân biệt đc mình giao dịch = ngoại tệ hay VNĐ, giao dịch nước ngoài hay trong nước. 4 thứ đó cụ nắm đc thì mọi thứ đều easy
Em ví dụ cho cụ coi:
JCB Travel Bản Việt: phí ngoại tệ =0; do đó ra nước ngoài quẹt 5$ thì khoản tiền phải trả = 5$ x tỷ giá. Hết. K mất phí
BIDV thẻ CC: phí chuyển đổi ngoại tệ 1.1%. Tiêu 5$ thì lấy 5$ x tỷ giá x 1.1% thì là phần phí + 5$ x tỷ giá = số tiền phải trả

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Đối với cụ chủ thớt: vote đổi người dùng. Đọc 1 bài toàn “làm gì có ai để ý cái đó”, “thanh toán nhầm”. Khá khen là chủ thớt tự nhận ba ngơ. Đúng là vậy. Nên chủ thớt nên đọc kỹ tìm hiểu trước khi sử dụng

cụ chưa biết rồi. Rất nhiều thẻ 1.1%, 0% phần ngoại tệ. Loanh quanh chỉ có vài loại phí thôi và k phải bank nào cũng thu hết cả. Phí đổi ngoại tệ, phí xử lý giao dịch, phí chênh lệch ngoại tệ… mỗi bank đặt tên khác nhau
Ngoài ra cụ phải phân biệt đc mình giao dịch = ngoại tệ hay VNĐ, giao dịch nước ngoài hay trong nước. 4 thứ đó cụ nắm đc thì mọi thứ đều easy
Em ví dụ cho cụ coi:
JCB Travel Bản Việt: phí ngoại tệ =0; do đó ra nước ngoài quẹt 5$ thì khoản tiền phải trả = 5$ x tỷ giá. Hết. K mất phí
BIDV thẻ CC: phí chuyển đổi ngoại tệ 1.1%. Tiêu 5$ thì lấy 5$ x tỷ giá x 1.1% thì là phần phí + 5$ x tỷ giá = số tiền phải trả
Ái chà, bác liệt kê thẻ BIDV nên tôi ví dụ luôn cho tiện. BIDV là 2.1%, tháng này tôi dùng thẻ này liên tục nên lạ gì. Mấy thằng TMCP ngót 4%. Đã bảo các bác đọc kỹ vào…

evil.love198

Xe đạp
Ái chà, bác liệt kê thẻ BIDV nên tôi ví dụ luôn cho tiện. BIDV là 2.1%, tháng này tôi dùng thẻ này liên tục nên lạ gì. Mấy thằng TMCP ngót 4%. Đã bảo các bác đọc kỹ vào…
Cho xin tên loại thẻ bác đang dùng

tquang

Xe tăng
Cho xin tên loại thẻ bác đang dùng
Cụ rành xem thẻ Travel elite của Vib giúp cháu vs. Thấy thông báo là 1% thì phải nhưng hôm lâu cháu thanh toán 1usd cho cái app MCAP mà thấy nó trừ thành 3 mấy nghìn nên ngại chả dùng.

đen_đá

Xe buýt
Tech, Shinhan nó chỉ tính lãi trên sao kê chứ không tính trên toàn bộ dư nợ.
Ví dụ sao kê tháng 5 (chu kì từ 09/04 đến 10/05) của em là 20tr, nhưng toàn bộ dư nợ (quẹt thẻ sau ngày 10/05) của em tổng là 50tr(gồm cả 20tr nằm trên sao kê tháng 5). Nếu em chậm thanh toán cái sao kê tháng 5 khi đến hạn nó tính lãi của em trên toàn bộ số tiền 50tr đó, và chỉ dừng khi em thanh toán dứt không còn tí dư nợ nào là nó stop.
cái điểm này mới là điểm củ chuối của thẻ VIB cụ ạ.
Vậy à cụ, em vừa quyết định chuyển từ HSBC sang Shinhan

evil.love198

Xe đạp
Cụ rành xem thẻ Travel elite của Vib giúp cháu vs. Thấy thông báo là 1% thì phải nhưng hôm lâu cháu thanh toán 1usd cho cái app MCAP mà thấy nó trừ thành 3 mấy nghìn nên ngại chả dùng.
Bọn VIB à, bọn này củ chuối lắm. Của cụ phí giao dịch ngoại tệ 0%, nhưng phí quản lý giao dịch ngoại tệ 1%, nhưng tối thiểu 10k. Khốn nạn chưa ==. Chính ra mua nhiều từ 44$ trở lên thì mới có lợi. Vì dưới 44$ thì đều mất phí 10k. So với mấy ông phí 1-3% nhưng k có tổi thiểu thì dùng VIB với các giao dịch nhỏ vẫn thiệt hơn

tquang

Xe tăng
Bọn VIB à, bọn này củ chuối lắm. Của cụ phí giao dịch ngoại tệ 0%, nhưng phí quản lý giao dịch ngoại tệ 1%, nhưng tối thiểu 10k. Khốn nạn chưa ==. Chính ra mua nhiều từ 44$ trở lên thì mới có lợi. Vì dưới 44$ thì đều mất phí 10k. So với mấy ông phí 1-3% nhưng k có tổi thiểu thì dùng VIB với các giao dịch nhỏ vẫn thiệt hơn
Vâng. Cám ơn cụ, tại trc dùng vib nhận lương nên có thẻ của vib luôn. Hiện cháu dùng dự phòng vs đợi đủ thời gian để sang ngang thẻ khác thôi ạ.

evil.love198

Xe đạp
Vâng. Cám ơn cụ, tại trc dùng vib nhận lương nên có thẻ của vib luôn. Hiện cháu dùng dự phòng vs đợi đủ thời gian để sang ngang thẻ khác thôi ạ.
Vâng. Với quan điểm của em thì tránh xa VIB do chính sách k ổn định. Thay đổi chóng mặt. Thẻ 5 năm mà 1-2 năm thay đổi chính sách, thậm chí vài 3 tháng 1 đã thay đổi. Hạng thẻ của cụ trc k giới hạn phòng chờ sân bay nhưng vừa rồi VIB vừa gửi mail “nâng cấp ưu đãi” thì phải, từ k giới hạn lên thành 4 lần/năm =))

minhvtv3

Xe tăng
Vâng. Với quan điểm của em thì tránh xa VIB do chính sách k ổn định. Thay đổi chóng mặt. Thẻ 5 năm mà 1-2 năm thay đổi chính sách, thậm chí vài 3 tháng 1 đã thay đổi. Hạng thẻ của cụ trc k giới hạn phòng chờ sân bay nhưng vừa rồi VIB vừa gửi mail “nâng cấp ưu đãi” thì phải, từ k giới hạn lên thành 4 lần/năm =))
Có phải cái loại thẻ TD VIB quảng cáo là vào phòng chờ k giới hạn mà phí thường niên 1 củ 3/năm đúng hem cụ, tý thì em dính :))

kienvinh

Xe lăn
5h sáng nay tôi thực hiện một giao dịch bằng thẻ debit VIB. Tỷ giá tính ra 26,9 (Euro).

Trước đó lúc 3h sáng trả thẻ credit BIDV số tiền 220 Eur mất 5tr7, tính ra 25,9.

5am thẻ bidv lỗi nên đành dùng thẻ kia.

Nói chung người VN ta linh hoạt nên ngân hàng cũng linh hoạt ấy mà.

evil.love198

Xe đạp
Tôi lười lắm bác.
Tôi hỏi loại thẻ bác đang dùng thôi mà. Platinum cashback hay, flexi…. Đúng là trc kia BIDV phí là 2 vs 2.1% nhưng gần đây về 1 vs 1.1% đc 1 time roài

5h sáng nay tôi thực hiện một giao dịch bằng thẻ debit VIB. Tỷ giá tính ra 26,9 (Euro).

Trước đó lúc 3h sáng trả thẻ credit BIDV số tiền 220 Eur mất 5tr7, tính ra 25,9.

5am thẻ bidv lỗi nên đành dùng thẻ kia.

Nói chung người VN ta linh hoạt nên ngân hàng cũng linh hoạt ấy mà.
Mỗi bank 1 tỷ giá có chênh lệch nhau mà cụ, đúng ra là tại mỗi thời điểm của 1 bank có tỷ giá khác nhau. Cái bảng trên web chỉ tham khảo thôi. Nó lên xuống như CK ấy. Tuỳ thuộc vào bank đó đang có + mua ngoại tệ giá ra sao, chưa kể phải xem bank của cụ đổi thẳng € - VNĐ hay qua trung gian $. Thông thường user mua bán nhỏ tỷ giá tính ra k chênh mấy k cần quan tâm. Cơ mua hàng xnk giá trị lúc đó làm việc vs đội TTQT của bank mới zui 🤣. Giai đoạn này BIDV cả tỷ giá và thu phí % khá tốt, tốt hơn nhiều so vs VCB, VIB, VPB và kể cả bank ngoại HSBC, Citi, SC… Như cụ nói mình cũng phải linh hoạt thôi, phụ thuộc vào 1 bank thì có ngày cũng dễ ngỏm

tquang

Xe tăng
Có phải cái loại thẻ TD VIB quảng cáo là vào phòng chờ k giới hạn mà phí thường niên 1 củ 3/năm đúng hem cụ, tý thì em dính :))
Đúng rồi cụ. Phí 1299k/năm. May đợt đó cháu mua cái máy tính vs cái máy giặt mất 20 củ, thiếu 10 củ nên quẹt dịch vụ thì dc miễn phí thường niên 2 năm.
Nhưng nếu cụ vào phòng chờ 2 lần mỗi lần dc thanh toán 32usd thì cũng coi như hò phí thường niên rồi mà.

lamthanhngoc

Xe tải
Vâng, nó mà nhắc 1 câu khi đến hạn thì e đã biết e bị thanh toán nhầm, đã ko bực mình. Nó ko nói năng gì, như kiểu chỉ chờ mình nhầm để phạt ý.
TCB nó cũng chỉ nhắn tin lúc quẹt và lúc tổng kết nợ cuối kỳ thôi chứ không có chuyện nhắc 1 câu khi gần đến hạn cụ nhé. Chẳng qua tk cùng bank liên kết với visa tự trừ nên không phải nhớ cho mệt.
Cái này TCB với Hsbc giống nhau. Cụ nên dùng thẻ tín dụng của Bank mà cụ có tài khoản cá nhân ở đó.