[Funland] Cách tính lãi chậm trả của thẻ TD

QUANG1970

Xe lăn
K trách ngta được bác, cái này e khẳng định 1 phần do lỗi bank, để mở thẻ bằng mọi cách họ mặc định khách hàng hiểu quy định sử dụng thẻ, nhân viên sale thì giải thích qua loa toàn nói những ưu điểm như 55 ngày mới phải trả, trả góp 0%, cashback,…. Còn quy định về dùng thẻ tự khách phải mày mò vào web mà đọc, mà từ ngữ chuyên môn k phải ai cũng hiểu
"The die is cast" bác ạ! :))

HTDA

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nếu đi nước ngoài thì dùng thẻ này kinh tế hơn hay cứ ra Hà Trung đổi đoo, đổi Euro rồi vác đi tiêu ạ. Thẻ của em tính phí là 1,1% ạ

minhvtv3

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi nếu đi nước ngoài thì dùng thẻ này kinh tế hơn hay cứ ra Hà Trung đổi đoo, đổi Euro rồi vác đi tiêu ạ. Thẻ của em tính phí là 1,1% ạ
Tuỳ thuộc vào loại thẻ của cụ dùng có đc cash back hay cộng dặm/điểm của VNA hay BB... không, mỗi loại thẻ có tính năng khác nhau. Nhưng cá nhân em thấy đổi tiền mặt sẽ lợi hơn, vì thẻ TD cụ còn mất phí đổi ngoại tệ nữa

nicholas1618

Xe điện
Cụ cứ doạ, đọc kĩ hdsd thì chả có vấn đề gì hết, em bắt đầu xài thẻ tín dụng từ năm 2010, chưa vào giờ phải đóng phí thường niên, phí phát hành cho bất kỳ cái thẻ nào vì em ko chủ động làm mà toàn để ngân hàng mời dùng. Khi làm thẻ em đăng kí luôn tại quầy là trích nợ tự động toàn bộ dự nợ nên em cũng ko bao giờ bị tính lãi vì ngân hàng tự động trừ nợ thẻ vào tktt của em 1 ngày trc khi đến hạn. Dù vậy hàng tháng ngân hàng vẫn gửi mail sao kê và tin nhắn thông báo trích nợ ngày nào, bao nhiêu nên em nghĩ phải rất đãng trí mới quên đc. Thẻ em xài giờ là thẻ của bank 100% việt nên ít cashback. Chứ cái thẻ tín dụng đầu tiên em dùng là thẻ Platinum của ANZ phải nói là cáshback toẹt vời. Thi thoảng mua vé máy bay cỡ 20 củ, back lại 500k, hoặc chi tiêu tháng nào đó cao cao back lại thêm 1 củ + 0,5% theo thông lệ. Thỉnh thoảng lại đc tặng bộ bát đĩa xịn đẹp hoặc vali xịn đẹp nếu chi tiêu nhiều. Có lần em đc ANZ tặng bộ ly cực đẹp luôn, en ko xài, chuyển nhà thanh lý đi đc mấy củ. Tiếc là sau ANZ bán mảng ngân hàng cá nhân cho Shinhan, sang tay Shinhan là chán luôn nên em huỷ hết, dịch vụ của ANZ phải nói toẹt vời :)) :)) :))
Chắc cụ khách VIP quá nên 20 năm ko phải đóng phí cho bank. Tk khoản dư dả thì cứ trích nợ tự động, phương pháp tối ưu để tránh việc phải trả phí chậm thanh toán.

jazzzzz

Xe lăn
Cháu chưa quẹt quá hạn mức bao giờ. Nói chung món thẻ này cụ phải theo dõi cẩn thận hạn mức, thời gian sao kê, hạn thanh toán...và nên thanh toán toàn bộ sao kê, hãn hữu lắm mới thanh toán tối thiểu mà tuyệt đối tránh quá hạn. Phí phạt quá hạn và lãi thì Bank không làm sai đâu, đừng khiếu nại gì cho mệt. Với Bank ngoại thì cụ có thể đàm phán xin miễn phạt (như cháu có lần do chuyển tiền liên ngân hàng nên thanh toán bị chậm)...còn lại thì khỏi cãi.

P/S: cháu hơi ngạc nhiên là hơn 20 năm dùng thẻ mà cụ còn dính mấy chuyện rất cơ bản này.
Cụ cho em hỏi chút nếu thanh toán tối thiểu họ tính lãi phần còn lại lớn không.
VD: thẻ em hạn mức 100, em tiêu 50 nhưng khi thanh toán chỉ trả 5tr thôi, em còn dư nợ 45tr

berryfun

Xe điện
VD: thẻ em hạn mức 100, em tiêu 50 nhưng khi thanh toán chỉ trả 5tr thôi, em còn dư nợ 45tr
Tính lãi 50tr cụ ợ

butchikim

Xe ba gác
Cụ xem trên các trang của bank nhé, ví dụ VCB:

Lãi cực cao đó cụ, 2x-3x%/năm tuỳ bank
Tính lãi 50tr cụ ợ
Tính lãi trên số tiền tiêu (có thể được trừ đi số ngày miễn lãi theo chính sách)...

Nói chung trên website các bank đều có chính sách rất rõ ràng, các cụ chịu khó đọc để nắm được và sử dụng thẻ hiệu quả.

phuongmit

Xe cút kít
View attachment 7909851

Tính lãi trên số tiền tiêu (có thể được trừ đi số ngày miễn lãi theo chính sách)...

Nói chung trên website các bank đều có chính sách rất rõ ràng, các cụ chịu khó đọc để nắm được và sử dụng thẻ hiệu quả.
Vcb lãi như này là dễ chịu quá rồi

minhvtv3

Xe tăng
NH sẽ tính lãi cả 50 triệu của cụ, ngày tính lãi sẽ bắt đầu từ ngày phát sinh giao dịch đầu tiên (chứ không phải là ngày in sao kê hay ngày cuối cùng trả nợ)

phuongmit

Xe cút kít
TCB tính lãi kinh con ông hoàng luôn, k trả kịp thì đáo sẽ rẻ hơn chứ đừng đánh đu với lãi bank áp vào thẻ td nhé cc

jazzzzz

Xe lăn
NH sẽ tính lãi cả 50 triệu của cụ, ngày tính lãi sẽ bắt đầu từ ngày phát sinh giao dịch đầu tiên (chứ không phải là ngày in sao kê hay ngày cuối cùng trả nợ)
View attachment 7909851

Tính lãi 50tr cụ ợ
Cám ơn các cụ, như vậy nếu em k thanh toán hết số dư nợ vẫn bị tính total đúng k ạ.
Trường hợp nhầm nhọt nào đó thanh toán 49,5tr thì vẫn bị tính 50 đúng k.

phuongmit

Xe cút kít
Cám ơn các cụ, như vậy nếu em k thanh toán hết số dư nợ vẫn bị tính total đúng k ạ.
Cụ cứ nhớ là thiếu 1 đồng của 100tr là bị tính lãi trên 100tr, nên nếu thanh toán thì ấn nút thanh toán toàn bộ dư nợ chứ đừng cao hứng nhập = tay kẻo đền gà đau đớn

minhvtv3

Xe tăng
Cụ tiêu 100 triệu, thanh toán 99.999.999k, thiếu 1đ thôi mà quá ngày trả nợ NH vẫn bị tính lãi cả 100triệu!!!

jazzzzz

Xe lăn
Cụ cứ nhớ là thiếu 1 đồng của 100tr là bị tính lãi trên 100tr, nên nếu thanh toán thì ấn nút thanh toán toàn bộ dư nợ chứ đừng cao hứng nhập = tay kẻo đền gà đau đớn
Trước em dính vụ ANZ nhớ đời, thiếu 15k bị dính nợ xấu do khi thanh toán tính thiếu, cố trả dư thêm 50k mà vẫn không đủ, cũng tại cái tội không check số dư. Từ đó tới nay k sài nữa.
Đợt tới chắc mần cái HSBC cơ mà thấy lãi suất của họ cũng rất cao 33%/ năm.

phuongmit

Xe cút kít
Trước em dính vụ ANZ nhớ đời, thiếu 15k bị dính nợ xấu do khi thanh toán tính thiếu, cố trả dư thêm 50k mà vẫn không đủ, cũng tại cái tội không check số dư. Từ đó tới nay k sài nữa.
Đợt tới chắc mần cái HSBC cơ mà thấy lãi suất của họ cũng rất cao 33%/ năm.
Thật ra nếu dòng tiền ổn định, chủ động thì người dùng k bao giờ quan tâm đến lãi đâu cụ, vì họ tiêu và trả đều chủ động tuyệt đối, lên sao kê có tiền là enter hoặc khi có khoản về trong thời gian trả là họ clear hết ngay. Kể cả đội tiêu hết hạn mức rồi đáo hàng tháng thì họ cũng k để ý vì lên sao kê là đi đáo ngay cho yên tâm, đáo bao giờ cũng rẻ hơn bị tính lãi (trừ VCB như cụ trên vừa post)

butchikim

Xe ba gác
Bây giờ các app bank hỗ trợ rất tốt, các cụ đặt thanh toán tối thiểu tự động để không bị lãi phạt (còn cao hơn nhiều lãi thẻ tín dụng). Ngoài ra, đã dùng thẻ tín dụng thì nên đặt lịch nhắc/reminder trên mobile để báo cho các cụ trước 1-2 ngày cũng như chi tiêu cho hiệu quả (cháu chia sẻ lịch chi tiêu của cháu như dưới đây).

Lịch sao kê (Thanh toán)
- Amex: ngày 1 (21)
- Master: ngày 10 (25)
- VISA: ngày 20 (mùng 5 tháng tiếp)

Lịch chi tiêu thẻ (thẻ Vietcombank...dựa trên ngày sao kê thẻ):
- Amex: từ 01 đến 10 (nhiều địa điểm không chấp nhận thẻ Amex thì cháu tiêu thẻ Visa)
- Master: từ 11 đến 20
- VISA: từ 21 đến cuối tháng

jazzzzz

Xe lăn
Thật ra nếu dòng tiền ổn định, chủ động thì người dùng k bao giờ quan tâm đến lãi đâu cụ, vì họ tiêu và trả đều chủ động tuyệt đối, lên sao kê có tiền là enter hoặc khi có khoản về trong thời gian trả là họ clear hết ngay. Kể cả đội tiêu hết hạn mức rồi đáo hàng tháng thì họ cũng k để ý vì lên sao kê là đi đáo ngay cho yên tâm, đáo bao giờ cũng rẻ hơn bị tính lãi (trừ VCB như cụ trên vừa post)
Cụ cho em hỏi thêm vè đáo hạn, nếu em mở thẻ HSBC đến hạn không thanh toán đc thì vay luôn của họ để đáo hay thế nào ạh.
Sorr Cụ,?Em gà mờ vụ này, giờ phát sinh nhu cầu thanh toán bằng thẻ nên mới làm.