[Funland] Cách tính lãi chậm trả của thẻ TD

phuongmit

Xe cút kít
Cụ cho em hỏi thêm vè đáo hạn, nếu em mở thẻ HSBC đến hạn không thanh toán đc thì vay luôn của họ để đáo hay thế nào ạh.
Sorr Cụ,?Em gà mờ vụ này, giờ phát sinh nhu cầu thanh toán bằng thẻ nên mới làm.
Đáo hạn là 1 hình thức cho vay “nóng” của bên có tiền. Cụ nợ thẻ tín dụng 100tr, cần thanh toán đúng hạn. Trong thời hạn bank cho phép, em cầm 100tr đưa cụ để cụ trả. Khi xong thì dư nợ cụ về 0, hạn mức lại thành 100tr. Ngay sau đó em sẽ quẹt chính cái thẻ với hạn mức đó của cụ vào máy pos để rút toàn bộ 100tr đó ra, tiền này sẽ về lại tk của em. Và trả phí cho việc làm đó cụ phải trả em (1.8-2%)x số tiền cần đáo

butchikim

Xe ba gác
Cụ cho em hỏi thêm vè đáo hạn, nếu em mở thẻ HSBC đến hạn không thanh toán đc thì vay luôn của họ để đáo hay thế nào ạh.
Sorr Cụ,?Em gà mờ vụ này, giờ phát sinh nhu cầu thanh toán bằng thẻ nên mới làm.
Đáo hạn là 1 hình thức cho vay “nóng” của bên có tiền. Cụ nợ thẻ tín dụng 100tr, cần thanh toán đúng hạn. Trong thời hạn bank cho phép, em cầm 100tr đưa cụ để cụ trả. Khi xong thì dư nợ cụ về 0, hạn mức lại thành 100tr. Ngay sau đó em sẽ quẹt chính cái thẻ với hạn mức đó của cụ vào máy pos để rút toàn bộ 100tr đó ra, tiền này sẽ về lại tk của em. Và trả phí cho việc làm đó cụ phải trả em (1.8-2%)x số tiền cần đáo
Món này bản chất làm chui, ngân hàng biết họ khoá thẻ đấy ;))

Cháu thà trả tối thiểu và chấp nhận lãi còn hơn dùng dịch vụ chui như vậy.

phuongmit

Xe cút kít
Món này bản chất làm chui, ngân hàng biết họ khoá thẻ đấy ;))

Cháu thà trả tối thiểu và chấp nhận lãi còn hơn dùng dịch vụ chui như vậy.
Bank ngồi rung đùi cũng biết ông nào tiêu ông nào đáo mà cụ :)) nhiều quả nhỡ nhàng thì đáo rồi cổn vào trả cho nhẹ đầu, chứ đáo dài là cũng tốn kém lắm

minhvtv3

Xe tăng
Bây giờ các app bank hỗ trợ rất tốt, các cụ đặt thanh toán tối thiểu tự động để không bị lãi phạt (còn cao hơn nhiều lãi thẻ tín dụng). Ngoài ra, đã dùng thẻ tín dụng thì nên đặt lịch nhắc/reminder trên mobile để báo cho các cụ trước 1-2 ngày cũng như chi tiêu cho hiệu quả (cháu chia sẻ lịch chi tiêu của cháu như dưới đây).

Lịch sao kê (Thanh toán)
- Amex: ngày 1 (21)
- Master: ngày 10 (25)
- VISA: ngày 20 (mùng 5 tháng tiếp)

Lịch chi tiêu thẻ (thẻ Vietcombank...dựa trên ngày sao kê thẻ):
- Amex: từ 01 đến 10 (nhiều địa điểm không chấp nhận thẻ Amex thì cháu tiêu thẻ Visa)
- Master: từ 11 đến 20
- VISA: từ 21 đến cuối tháng
Thẻ Visa Sign của em ngày 15 hàng tháng mới phải thanh toán mà, đc 55 ngày, của cụ chỉ đc 45 ngày ạ?

Bang lang

Xe điện
Trước em dính vụ ANZ nhớ đời, thiếu 15k bị dính nợ xấu do khi thanh toán tính thiếu, cố trả dư thêm 50k mà vẫn không đủ, cũng tại cái tội không check số dư. Từ đó tới nay k sài nữa.
Đợt tới chắc mần cái HSBC cơ mà thấy lãi suất của họ cũng rất cao 33%/ năm.
Cụ làm Vcb đi, có nhỡ may thì họ ko phạt nang như mấy Nh khác. Hơn nữa bi h thanh toán thẻ tín dụng qua app sẽ chọn được thanh toán tối thiểu hay dư nợ, ko bị tù mù như dùng internet banking. Nếu cụ thanh toán tối thiểu thì cụ sẽ bị tính lãi trên số dư nợ còn lại nhưng ko bị phạt tiền trả chậm. Em thuộc dạng lơ đễnh nên em chỉ dám dùng chủ yếu là Vcb va tu dong thanh toan, Vp em chỉ để đi siêu thị vì được hoàn 3%, tháng nào cũng phải ngó lịch để chuyển tiền vào tk thẻ, thỉnh thoảng cũng giật mình vì sợ quên.

tquang

Xe tăng
TCB tính lãi kinh con ông hoàng luôn, k trả kịp thì đáo sẽ rẻ hơn chứ đừng đánh đu với lãi bank áp vào thẻ td nhé cc

Nhà cháu dùng vib đây.
Nói chung cháu được miễn phí thường niên nên để dự phòng thôi vì cũng ko có nhu cầu sử dụng nhiều, hơn nữa ở quê cũng ít điểm chấp nhận thanh toán bằng thẻ tín dụng nên cũng ko quan trọng lãi suất lắm.
Mà các cụ am hiểu cho cháu hỏi thêm là nếu ko dùng thì liệu ngân hàng có giảm hạn mức ko nhỉ. Trc cháu dùng vib để nhận lương vì cty yc. Bjo cty ko yc nữa nên cháu chuyển sang vcb để đợt tới mở thêm cái thẻ của vcb.

Chỉnh sửa cuối:

butchikim

Xe ba gác

Nhà cháu dùng vib đây.
Nói chung cháu được miễn phí thường niên nên để dự phòng thôi vì cũng ko có nhu cầu sử dụng nhiều, hơn nữa ở quê cũng ít điểm chấp nhận thanh toán bằng thẻ tín dụng nên cũng ko quan trọng lãi suất lắm.
Mà các cụ am hiểu cho cháu hỏi thêm là nếu ko dùng thì liệu ngân hàng có giảm hạn mức ko nhỉ. Trc cháu dùng vib để nhận lương vì cty yc. Bjo cty ko yc nữa nên cháu chuyển sang vcb để đợt tới mở thêm cái thẻ của vcb.
Cụ không tiêu thì quan tâm gì hạn mức, hay liên quan màu thẻ 🤪

OTheAh

Xe tăng
Cụ nên có thẻ TD nhé.

Chị đồng nghiệp của em, khi app NH và Intenet 3G chưa phát triển nhiều.

Ông già bị đột quỵ lúc 12 giờ đêm, đi cấp cứu thì BV báo phải đặt 2 sten gần 100 củ phải đóng gấp. Tiền mặt thì không có, giữa đêm NH không làm việc, lại không biết vay ai, may có cái thè TD nên quẹt 1 cái là xong hết.
H ck cái là xong mà cụ

HTDA

Xe buýt
Tuỳ thuộc vào loại thẻ của cụ dùng có đc cash back hay cộng dặm/điểm của VNA hay BB... không, mỗi loại thẻ có tính năng khác nhau. Nhưng cá nhân em thấy đổi tiền mặt sẽ lợi hơn, vì thẻ TD cụ còn mất phí đổi ngoại tệ nữa
Thì thẻ của em phí là 1,1% đó ạ, em nghĩ công ra đổi tiền về ko dùng hết đổi lại thì có khi còn thiệt hơn. Thẻ em cash back có xong cũng chỉ 0,3%, chả bõ bèn ạ nên e nghĩ cứ thẻ tín dụng thì có lẽ cũng OK, không bt e nghĩ thế có đc ko ạ

Hoanloc

Xe tải
chà cụ nhắc đến HSBC lại nhớ đến hồi trẻ trâu mới ra tường con dại của em, dùng thẻ HSBC có vấn đề gì gọi tổng đài nó ốm đòn không nghe máy, mà nó lại tính phí , nhiều khi gọi hết sạch tiền nạp thêm 50k gọi tiếp hết tiền mà ko gặp được tổng đài, giờ cứ thấy mấy em HSBC quảng cáo cashback với ưu đãi nhiều các thứ em né hết

orione

Xe tải
Các cụ dùng loại thẻ này thì phải văn minh lịch sự, vì sao?
-Vì tiền là của NH nó cho các cụ dùng trong thời hạn qui định và không tính lãi, tự nhiên có khoản vay không mất gì, quá sướng.
-Vậy khi được dùng "chùa" bằng ấy thời gian thì các cụ cũng phải văn minh mà trả lại cho họ.
Các cụ cứ biện lý do quên với các kiểu ra ai chơi! Quên thì phải chấp nhận thôi. Một mình cụ quên chứ mấy nghìn người đều quên thì NH nó sập tiệm à.
Quan điểm của nhà cháu, kể cả lấy tiền của Bank hay vay bạn bè thì chữ tín đặt lên đầu. Nếu trước khi dùng, khi vay không nghĩ đến thì đừng dùng nữa.
Thẻ rất tiện khi dùng để mua đồ, như đổ xăng, mua đồ ở siêu thị hay tiêu dùng cá nhân mà không cần phải mang theo tiền mặt. Như em xác định một hạn mức tương đối, hàng tháng cho các nhu cầu cố định như trên thì em quẹt thẻ. Còn đâu tiêu bằng tiền khác, nếu không có thì nhịn. 25 hàng tháng nó chốt sao kê thì 24 em đã vào app trả không thiếu một cắc nào. Sau đó thì khoẻ re chả bao giờ phải lo nghĩ đến quá hạn với phạt. Mình phải văn minh chỗ đó, tiêu gì làm gì phải có kế hoạch, số dư vào app lúc nào chả có, còn bao nhiêu thì quẹt bấy nhiêu làm sao mà phải quẹt quá hạn mức cho phép làm gì để rồi phải kêu la. Dùng thẻ 20 năm rồi mà mấy cái cơ bản vậy cũng không biết thì cụ thật vô trách nhiệm.

xecub49

Xe điện
Cụ nhầm nhé. Cách tính lãi của bọn tư bản giãy chết nó ác ôn hơn đó.
Sẽ có hết trong Hợp đồng cụ ạ. Chủ thớt dùng thẻ 20 niên mà còn mắc lỗi này còn đi kêu rên. Ký rồi thì bấm bụng mà trả thôi.

rasi1

Xe tải
Thì thẻ của em phí là 1,1% đó ạ, em nghĩ công ra đổi tiền về ko dùng hết đổi lại thì có khi còn thiệt hơn. Thẻ em cash back có xong cũng chỉ 0,3%, chả bõ bèn ạ nên e nghĩ cứ thẻ tín dụng thì có lẽ cũng OK, không bt e nghĩ thế có đc ko ạ
Hình như nó còn tùy thuộc vào loại ngoại tệ nữa thì phải.
Hôm trước e có quẹt cái thẻ shinhan ở bên Đài thì tính tỉ giá nó cao hơn mình đổi tiền ở VN tầm 10% (thằng shinhan này phí chuyển đổi ngoại tệ của nó cũng khá cao 2.6%)

badboyvn

Xe tải
quên thì trả giá bằng tiền chứ sao lại trách ng ta

imagine170

Xe tải
Sẽ có hết trong Hợp đồng cụ ạ. Chủ thớt dùng thẻ 20 niên mà còn mắc lỗi này còn đi kêu rên. Ký rồi thì bấm bụng mà trả thôi.
Đúng rồi cụ ạ. Tất cả đều có hết trong hợp đồng. Chỉ là thói quen của người tiêu dùng, đặc biệt người tiêu dùng Vn là ko đọc. Chỉ nghe cán bộ bán hàng tư vấn. He he

minhvtv3

Xe tăng
Nó có chuyển thẳng VND sang EUR không hay lại qua ông trung gian USD hả cụ, cái này phải check kỹ NH mà cụ dùng!

tquang

Xe tăng
Cụ không tiêu thì quan tâm gì hạn mức, hay liên quan màu thẻ 🤪
Cháu ít tiêu chứ ko phải ko tiêu ạ. Vs lại coi nó như 1 kênh dự phòng thôi, đâu phải ai lúc nào cũng dư 1 vài trăm tiền mặt hay tiền trong tài khoản đâu. Cứ mang theo trong người nhưng khóa hết các phương thức thanh toán lại.

Toilatoi242_2

Xe tải
Dạo 2010-2011 thì phải, cũng đội HSBC này - cháu có cậu bạn bị giao chỉ tiêu mở thẻ tín dụng bên này nên vui tính giúp cậu ý mở 1 cái. Sau đó thì nó cứ báo tin nhắn nợ gì gì ấy dạo hơn năm sau 2012-2013 số tiền nợ gì đến âm từ 100k - 200k - 500k rồi tới hơn -10tr lận. Bẵng đi cháu cũng chả quan tâm nhưng sau check nợ xấu cháu không bị. Chả hiểu.

lenhhoxung1980

Xe điện
Tiêu thẻ tín dụng cần lưu ý 2 điểm:
1. Quẹt quá hạn mức: phạt kha khá đấy
2. Thanh toán không đủ khoản đến hạn: ngay lập tức, tất cả dư nợ thẻ sẽ bị tính lãi từ ngày phát sinh
Ngân hàng phát hành thẻ chỉ mong các cụ dính 1 trong 2 điều trên để tính lãi thôi.