[Funland] Cách tính lãi chậm trả của thẻ TD

ductv_bk

Xe tải
Thẻ tín dụng em dùng từ hồi còn ANZ, cng bị nó phát 1 lần cũng cãi nhau loạn cả lên, nhưng bọn nó cầm đường chui cụ ơi, tiện bạc nghề bọn nó e nghĩ ko sai đâu, chẳng qua mình ko đọc kỹ và hết, thẻ tín dụng em dùng 4 bank Citi, shinhan, VIB và standard character bank. có vẻ citi tính lãi và phí ổn nhất, thằng shinhan là cao nhất, phí thường niên cứ bank nào tính là e dọa cắt ko dùng nữa nên lại được free (đường nhiên em cng là dạng tiêu nhiều trong tháng nên chắc đc ưu ái tẹo)

e cng đc tích lũy gần 100 lít xăng, sao nọ e bảo th đổ xăng nó bảo phải đến dịp nó thông báo mới đc đổ nhể, mình bảo tiền của tao tích đổ lúc nào của mày chứ có đi xin éo đâu mà đến dịp....
Ơ tích luỹ mà cụ. Cụ dồn nó lại xem được bao điểm ( dặm), trên app nó có quy ra tiền đó. Bao nhiêu dặm là được bao nhiêu tiền. Em ra cây xăng bảo đổ bằng số tiền ấy( hơi lẻ chút nếu gần đến hạn thanh toán điêm). Xong app tự trừ điểm đi ko tính vào dư nợ.

tquang

Xe tăng
Nhà iêm cũng Travel Elite. Cơ mà mình nông dân chứ ko phải tinh hoa tinh anh nên thấy đắt ạ
Thực ra 1 năm dc miễn phí 4 lần vào phòng chờ mỗi lần 32usd thì cháu vào 2 lần là đủ phí rồi nên cũng ko tiếc khoản đó. Nhưng thấy nhiều người kêu vib nó tính phí linh tinh nhiều nên cháu cũng đang tính sang ngang bên khác mà chưa đi làm dc.

g_d

Xe buýt
Phí ấy đắt đấy bác ạ, nó tính thẳng vào Tỷ giá.
Con số tôi có là 2.0% - 2.5% gì đó.
Em sử dụng thẻ VIB Travel Elite vì thấy ghi phí giao dịch ngoại tệ ở nước ngoài là 0-1%. Không biết đây là phí charge on top sau khi tính chênh lệch tỷ giá hay là đã bao gồm chênh lệch tỷ giá.

g_d

Xe buýt
Thực ra 1 năm dc miễn phí 4 lần vào phòng chờ mỗi lần 32usd thì cháu vào 2 lần là đủ phí rồi nên cũng ko tiếc khoản đó. Nhưng thấy nhiều người kêu vib nó tính phí linh tinh nhiều nên cháu cũng đang tính sang ngang bên khác mà chưa đi làm dc.
Giờ lại đổi chính sách rồi, chỉ được 2 lượt/năm. Em làm thẻ từ tháng 1 mà từ lúc đó đến giờ thì chính sách miễn phí phòng đợi thay đổi đến mấy lần rồi, từ miễn phí xuống 4 lần, rồi 4 lần có điều kiện, rồi 2 lần...

honglong1

Xe điện
Thẻ tín dụng em dùng từ hồi còn ANZ, cng bị nó phát 1 lần cũng cãi nhau loạn cả lên, nhưng bọn nó cầm đường chui cụ ơi, tiện bạc nghề bọn nó e nghĩ ko sai đâu, chẳng qua mình ko đọc kỹ và hết, thẻ tín dụng em dùng 4 bank Citi, shinhan, VIB và standard character bank. có vẻ citi tính lãi và phí ổn nhất, thằng shinhan là cao nhất, phí thường niên cứ bank nào tính là e dọa cắt ko dùng nữa nên lại được free (đường nhiên em cng là dạng tiêu nhiều trong tháng nên chắc đc ưu ái tẹo)
Thằng city muốn đóng thẻ của nó là khó nhất vì nhân viên nó gọi điện thuyết phục cả giờ đồng hồ mặc dù cả năm e không đủ cash back 100k (không có gì mà tiêu ý nên cũng chả biết lãi và phí của nó ra sao). Mình cũng chả thích giữ nhiều thẻ vì phải để cơ hội cho thẻ khác nhưng nể quá nên lại có 1 năm free.

g_d

Xe buýt
Thằng city muốn đóng thẻ của nó là khó nhất vì nhân viên nó gọi điện thuyết phục cả giờ đồng hồ mặc dù cả năm e không đủ cash back 100k (không có gì mà tiêu ý nên cũng chả biết lãi và phí của nó ra sao). Mình cũng chả thích giữ nhiều thẻ vì phải để cơ hội cho thẻ khác nhưng nể quá nên lại có 1 năm free.
Thế hả cụ? Em yêu cầu đóng thẻ Citibank. Các em đấy hỏi em mấy câu trước khi đóng thẻ rồi xong luôn.
Cái dại của em là đóng thẻ Citi trước khi tìm hiểu mở thẻ ở chỗ mới. Hạn mức thẻ Citi của em ~ 300tr, mà phí có 500k, phí cách đây 10 năm vẫn giữ nguyên không đổi. Đến khi mở thẻ bên VIB, hạn mức 200tr mà khó khăn phết (hạn mức 100tr thì dễ), phí 1.3tr.

Em mở thẻ Travel Elite vì được miễn phí phòng đợi ở sân bay...

honglong1

Xe điện
Thế hả cụ? Em yêu cầu đóng thẻ Citibank. Các em đấy hỏi em mấy câu trước khi đóng thẻ rồi xong luôn.
Cái dại của em là đóng thẻ Citi trước khi tìm hiểu mở thẻ ở chỗ mới. Hạn mức thẻ Citi của em ~ 300tr, mà phí có 500k, phí cách đây 10 năm vẫn giữ nguyên không đổi. Đến khi mở thẻ bên VIB, hạn mức 200tr mà khó khăn phết (hạn mức 100tr thì dễ), phí 1.3tr.

E 2 lần đóng thẻ city rồi mà lần nào cũng phải thêm 1 năm vì các e ý nhiệt tình quá, có vẻ như trách nhiệm giữ khách cao độ. Hạn mức thì e lại yêu cầu mức thấp nhất vì thực ra không tiêu nhiều. Còn thẻ phòng chờ thì nó kèm cái thẻ priority pass màu đen, e cũng ít dùng vì ra sân bay toàn sát giờ, cái phòng chờ sông hồng e thấy không bằng phòng chờ của VNair hay VPbank.

• Vodka
Reactions: g_d

BMW X10

Xe điện
Em sử dụng thẻ VIB Travel Elite vì thấy ghi phí giao dịch ngoại tệ ở nước ngoài là 0-1%. Không biết đây là phí charge on top sau khi tính chênh lệch tỷ giá hay là đã bao gồm chênh lệch tỷ giá.
Tôi cũng xài Mastercard của VIB.
Tôi thấy tỷ giá được đẩy lên ác, và không có cái Fee kia.

• Vodka

kienvinh

Xe lăn
Tôi hỏi loại thẻ bác đang dùng thôi mà. Platinum cashback hay, flexi…. Đúng là trc kia BIDV phí là 2 vs 2.1% nhưng gần đây về 1 vs 1.1% đc 1 time roài

Mỗi bank 1 tỷ giá có chênh lệch nhau mà cụ, đúng ra là tại mỗi thời điểm của 1 bank có tỷ giá khác nhau. Cái bảng trên web chỉ tham khảo thôi. Nó lên xuống như CK ấy. Tuỳ thuộc vào bank đó đang có + mua ngoại tệ giá ra sao, chưa kể phải xem bank của cụ đổi thẳng € - VNĐ hay qua trung gian $. Thông thường user mua bán nhỏ tỷ giá tính ra k chênh mấy k cần quan tâm. Cơ mua hàng xnk giá trị lúc đó làm việc vs đội TTQT của bank mới zui 🤣. Giai đoạn này BIDV cả tỷ giá và thu phí % khá tốt, tốt hơn nhiều so vs VCB, VIB, VPB và kể cả bank ngoại HSBC, Citi, SC… Như cụ nói mình cũng phải linh hoạt thôi, phụ thuộc vào 1 bank thì có ngày cũng dễ ngỏm
Bác nói thế thì không đúng rồi. Tỷ giá của các loại thẻ đều giống nhau vì được quy định bởi Visa/Master, rồi các loại phí họ chồng lên mới khác nhau và có tên khác nhau.

g_d

Xe buýt
Tôi cũng xài Mastercard của VIB.
Tôi thấy tỷ giá được đẩy lên ác, và không có cái Fee kia.
Hoặc cộng gộp vào rồi. Em chưa sử dụng giao dịch ngoại tệ bằng thẻ này nên không biết tỷ giá họ áp như thế nào. Trước em đã từng dùng của VCB, HSBC, Citibank... thì thấy tỷ giá VCB là ổn nhất.

g_d

Xe buýt
E 2 lần đóng thẻ city rồi mà lần nào cũng phải thêm 1 năm vì các e ý nhiệt tình quá, có vẻ như trách nhiệm giữ khách cao độ. Hạn mức thì e lại yêu cầu mức thấp nhất vì thực ra không tiêu nhiều. Còn thẻ phòng chờ thì nó kèm cái thẻ priority pass màu đen, e cũng ít dùng vì ra sân bay toàn sát giờ, cái phòng chờ sông hồng e thấy không bằng phòng chờ của VNair hay VPbank.
Em hơi quê vụ này. Vì hồi được đi nhiều thì còn trẻ nên ngố, đến giờ zừ thì lại không được đi mấy và phần lớn đi sát giờ. Có vào phòng chờ 1-2 lần nhưng chả biết nó là phòng gì :-o:">

honglong1

Xe điện
Em hơi quê vụ này. Vì hồi được đi nhiều thì còn trẻ nên ngố, đến giờ zừ thì lại không được đi mấy và phần lớn đi sát giờ. Có vào phòng chờ 1-2 lần nhưng chả biết nó là phòng gì :-o:">
Có nhiều phòng chờ mà cụ. Nó chỉ hữu ích khi máy bay delay chứ ra trước giờ lên máy bay tầm 15p thì vào phòng chờ làm gì cho tốn thời gian.

ductv_bk

Xe tải
Citi làm ăn thấy ổn đấy, các cụ để ý nếu mình tiêu nhiều lịch sử tốt nó toàn auto tăng hạn mức và level của thẻ, e thì lại ko thích hạn mức cao quá, vì bị 1 lần hack thẻ mất 30 củ, máy nó mua thẻ apple, e phải gọi trực tiếp apple singapore nói và giải trình thì rất lịch sự máy ko mất tiền, nên hạn mức cao cũng rất nguy hiểm nó rút hết sạch cũng mệt lắm, để hạn mức vừa vừa và chia nhiều thẻ thì hợp lý hơn.

ductv_bk

Xe tải
các cụ dùng thẻ visa đi ra nước ngoài nên sắm 1 cái túi khử tử, ko bên nước ngoài thẻ mình để trong ví chỉ cần đi qua là nó quét được thông tin thẻ và nó hack tiền đấy!

honglong1

Xe điện
các cụ dùng thẻ visa đi ra nước ngoài nên sắm 1 cái túi khử tử, ko bên nước ngoài thẻ mình để trong ví chỉ cần đi qua là nó quét được thông tin thẻ và nó hack tiền đấy!
Toàn thẻ chip mà cụ, giờ lấy đâu thẻ từ.

evil.love198

Xe đạp
Bác nói thế thì không đúng rồi. Tỷ giá của các loại thẻ đều giống nhau vì được quy định bởi Visa/Master, rồi các loại phí họ chồng lên mới khác nhau và có tên khác nhau.
Những lời cụ nói trên đây là thật, k phải đùa, k troll em đó chứ @@

evil.love198

Xe đạp
E định dùng 1 thẻ hsbc mà cũng vừa bị một phát như cụ chủ.E thanh toán 20% số tiền 30 củ.Cũng tưởng nó tính lãi trên số dư nợ ai dè tính lãi luôn 30 củ.Tổng thiệt hại mất hơn 2 củ ạ.Giờ e mở thêm thẻ shinhan mới.Dùng luôn 2 thẻ song song với dư nợ chia đều để các sếp tính nợ cũng chia đều luôn.Cũng là một cách để cccm hạn chế số lãi khi ko trả đủ hết cho ngân hàng như em.Vd
Thẻ 1(hsbc):tiêu 5 củ.trả nợ 1 củ, chịu lại 5 củ
Thẻ2(shinhan):tiêu 25 củ.trả nợ 10 củ,chịu lãi 15 củ trên dư nợ.
Sẽ kinh tế hơn nếu tiêu 1 thẻ 30 củ ở hsbc ạ.
Tất cả các thẻ tín dụng nếu k trả đúng hạn thì công thức tính đều như nhau cụ à, khác nhau lãi suất thôi.
Giờ lại đổi chính sách rồi, chỉ được 2 lượt/năm. Em làm thẻ từ tháng 1 mà từ lúc đó đến giờ thì chính sách miễn phí phòng đợi thay đổi đến mấy lần rồi, từ miễn phí xuống 4 lần, rồi 4 lần có điều kiện, rồi 2 lần...
“Nâng cấp” mà cụ :))

Cụ hơi dại á, thẻ hạn mức cao với lại cụ cũng trải nghiệm 10 năm r đó, chính sách bank ngoại có thể có thay đổi nhưng các thẻ đang theo chính sách cũ thì nó sẽ mãi theo chính sách cũ. Sự ổn định. Và cụ oke cho phép nó mới update theo chính sách mới, phí mới.. K như VIB, vừa r quả 2in1 nó làm quả update sôi máu dân tình: “nâng cấp” ưu đãi, thay đổi ngày sao kê, thay đổi phí..

• Vodka