[Funland] Cách thưởng trà

katenguyen

Xe điện
Em thấy có 1 topic về rượu tây rất là hay, hôm nay rảnh rỗi quá, em mở topic về uống trà (trà Việt ấy) mong các cao nhân trồi lên chỉ bảo.
Sáng nào em cũng uống trà nhưng nguồn mua trà, cách uống trà khá là lung tung, em muốn các cụ chỉ bảo để tìm cách thưởng trà phù hợp ạ :D

2 tai 8 banh

Xe container
iem thì hay ra quán
kỹ thụt này phải hỏi lão Gangnam

gianghodukhach

Xe tải
Em quán trà đá vỉa hè, vừa uống vừa ngắm girl bỏng mắt...:))

milan2

Xe buýt
Em hay mua trà của Tuấn hàng muối . Sáng sớm em pha ấm trà đặc nhưng pha với đường thành cốc to như lípton và uống dần ( em không ăn sáng) - tỉnh táo không cồn ruột và giảm béo.

tienhungxd

Xe tải
Cháu sáng nào lên công ty cũng pha 1 ấm (chè thái nguyên thường - 300k/1 kg) sếp cùng anh em nhân viên ngồi nhâm nhi và chém gió, pha thì cứ pha như cháu học lỏm được từ các cụ ở quê thôi hờ hờ

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
E thì uống trà hàng ngày, cá nhân em mua thì gửi người quen ở đất chè TN, chọn loại chè thửa, tức là khu phun ít và hái đúng lứa, nôm na là khu để nhà uống và dành người quen. Uống thì dùng ấm chén loại kích thước nhỏ, lòng chén sáng màu để còn xem được màu nước khi pha, cụ sang Bát Tràng thì vô khối, nước pha trà dùng qua máy lọc thì đỡ cặn và mùi, trước khi cho trà thì tráng nước sôi ấm chén cho nóng, sau khi cho trà thì tráng trà hay còn gọi là đánh thức trà, sau đó rót 2/3 ấm nước, chờ 3-5 phút là cụ có thể thưởng trà, mở một bản nhạc yêu thích để đắm mình thôi. Với e nhiều khi niềm vui chỉ nhỏ như vậy thôi ạ. Có gì cụ bổ sung thêm cho e !

katenguyen

Xe điện
Viết riêng về trà cụ.

ẤM DÙNG ĐỂ PHA TRÀ

Với người chơi trà thì việc sở hữu những chiếc ấm tử sa cổ thật là một điều đáng tự hào. Đỉnh cao nhất của ấm tử sa chính là ở nghệ nhân làm ấm. Người làm ấm phải là nhà điêu khắc để chiếc ấm đạt kỹ thuật chuẩn mực hoàn hảo, phải là một họa sĩ để thổi hồn cho
những nét vẽ tuyệt đẹp, phải là một nhà thư pháp để nét chữ chạm khắc đầy bút lực và nghệ thuật, và phải là một nhạc sĩ
mà chuyển tải âm thanh của thiên nhiên, đất trời để mỗi chiếc ấm là một vỹ khúc truyền kỳ.

Ấm cổ Việt Nam thời kỳ thăng hoa của nghệ thuật gốm sứ Việt từ triều Lý, Trần, Lê phần lớn là ấm gốm nung nhẹ lửa nên theo thời gian, cốt thai ấm và lớp men ngoài đã yếu, không phù hợp để sử dụng.

Ấm Việt người chơi thường sưu tập ấm Chu Đậu, triều Lê Sơ (thế kỷ XV), ấm đồng triều Nguyễn (thế kỷ XVII), và ấm Lái Thiêu, Biên Hòa xưa thuộc thập niên 40 - 60.

Mỗi dòng ấm mang một hình dáng, chất liệu, kiểu thức khác biệt. Người Trung Hoa luôn tự hào về “Tứ Quốc bảo” của mình là lụa Tô Châu, ấm tử sa, tranh thủy mạc và Kinh kịch. Không phải ngẫu nhiên mà ấm tử sa được đưa vào quốc bảo.

Người chơi ấm tử sa đều biết câu nói “Thứ nhất Thế Đức gan gà, thứ nhì Lưu Bội, thứ ba Mạnh Thần” để nói về chất lượng và nghệ nhân (hoặc hiệu lò) tác tạo nên ấm. Ngày nay, việc sở hữu những chiếc ấm đó không hề dễ dàng. Ấm Mạnh Thần tuy xếp thứ ba song lại được nhiều người yêu thích vì ngoài hình dáng, nghệ nhân khi làm ấm thường khắc những tứ thơ thú vị dưới đáy ấm, cạnh triện đề Mạnh Thần như: Xuân đáo, Điểu năng ngôn, Thiên kim bất tác nhân, Tùng phong thủy nguyệt...

Ngoài ra những chiếc ấm quý còn phải kể đến như: bộ ấm tích và ấm trái bần thời Thanh thể hiện cùng một tích truyện Trúc Lâm Thất hiền (bảy người hiền trong vườn trúc), các dáng ấm thời Ung Chính - Nhà Thanh, là hiện vật trong con tàu đắm tại vùng biển Cà Mau, có nguồn gốc từ vùng làm gốm sứ nổi tiếng Cảnh Đức Trấn, Giang Tây, Trung Quốc.
Cảm ơn cụ, bây giờ em đang uống chè nõn tôm. Pha chè thì ấm bình thường thôi ạ, chè nõn tôm thì pha nước khoảng 70-80 độ. Chè rất xanh và uống thanh, không gắt. Ngày trước thì em ham uống chè thật đặc, nhưng bây giờ lại khoái chè kiểu thanh thanh, mà vẫn đậm nhé, uống nhấp 1 cái, qua cái vị thanh, xuống tới họng là hậu vị nó lại đậm ạ.

Em cảm thấy mình đủ tuổi, đủ sự trải nghiệm để "chơi trà" rồi, chứ trước thì em cứ sống, làm việc hùng hục, không có sự tinh tế để cảm nhận bất cứ điều gì xung quanh. Chắc có tuổi :)

Hí hí

Dép tổ ong.

Xe tăng
Em trên cty cũng pha trà uống cả ngày làm việc (cũng trà TN hịn), nhưng lại thấy "ngon" nhất là sáng chủ nhật sang nhà ông bác làm chén trà sớm (khoảng 7h30 - 8h), trà mới pha nước xanh, thơm và nóng. Nên em nghĩ uống trà, hay thưởng thức trà thì nó còn cần không gian.

kiamorningslx

Xe buýt
Em trên cty cũng pha trà uống cả ngày làm việc (cũng trà TN hịn), nhưng lại thấy "ngon" nhất là sáng chủ nhật sang nhà ông bác làm chén trà sớm (khoảng 7h30 - 8h), trà mới pha nước xanh, thơm và nóng. Nên em nghĩ uống trà, hay thưởng thức trà thì nó còn cần không gian.
Dạ vâng, như cụ trên đã nói, nguồn nước cũng quan trọng mà cụ, còn quan trọng hơn cả chè cơ :)
Tầm cuối tháng 7, sen còn lá, lên Hồ Tây ngồi uống cũng thích lắm cụ :)

ha_td

Xe tải
em thì hay dùng loại trà Olong cụ ạ, loại này pha 1 ấm thì có thể uống đc cả ngày (nếu pha ở nhà uống gia đình thôi ạ). Trà Olong thì người già uống cũng ko sợ mất ngủ, lúc đói uống cũng ko sợ đau dạ dày và nhiều công dụng hơn trà Thái Nguyên mình.
trà loại này đây ạ: www.traolongvip.com

katenguyen

Xe điện
em thì hay dùng loại trà Olong cụ ạ, loại này pha 1 ấm thì có thể uống đc cả ngày (nếu pha ở nhà uống gia đình thôi ạ). Trà Olong thì người già uống cũng ko sợ mất ngủ, lúc đói uống cũng ko sợ đau dạ dày và nhiều công dụng hơn trà Thái Nguyên mình.
trà loại này đây ạ: www.traolongvip.com
Vâng, em cũng thử trà oolong rồi, nhưng hiện thì vẫn thích vị chè ta hơn :D

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
Vâng, em cũng thử trà oolong rồi, nhưng hiện thì vẫn thích vị chè ta hơn :D
Lúc nào rảnh cụ đặt mua loại trà Bát Tiên ở TN để uống, ko biết cụ đã thử loại này chưa ?

Dzon

Xe điện
Trà olong em thấy có hương còn vị thì ko có mấy

Dzon

Xe điện
Lúc nào rảnh cụ đặt mua loại trà Bát Tiên ở TN để uống, ko biết cụ đã thử loại này chưa ?
Em ở Thái Nguyên, thỉnh thoảng cũng vào chỗ ông anh trong Tân Cương chơi và uống trà, em thấy trà Bát Tiên thì thơm nhưng nước ko đc đẹp, để làm trà đẹp đặc biệt là trà đinh thì hay dùng giống ldp1

Vienxu

Xe tăng
Em uống trà theo kiểu lợn. Cho trà vào cốc rồi rót nước sôi. 15 năm nay em gần như uống trà nhiều hơn uống nước lọc.

namcojsc

Xe tải
Em cũng hóng vì khoái uống Trà, vì cả thuốc Lào nữa; chứ cafe là em hay đau bụng. Trà em có bà tạp vụ pha cho, ko cầu kỳ lắm, vẫn đang kiếm chỗ nào bán hàng ngon ngon để thưởng ngoạn.

cháu thì cứ "chè tam rượu tứ"

Dzon

Xe điện
Em cũng hóng vì khoái uống Trà, vì cả thuốc Lào nữa; chứ cafe là em hay đau bụng. Trà em có bà tạp vụ pha cho, ko cầu kỳ lắm, vẫn đang kiếm chỗ nào bán hàng ngon ngon để thưởng ngoạn.
Cụ inbox cho em địa chỉ, hôm nào em tặng cụ 1 ít uống chơi, bắt đầu vào mùa trà ngon rồi đấy