[Funland] Cách thưởng trà

katenguyen

Xe điện
Cụ inbox cho em địa chỉ, hôm nào em tặng cụ 1 ít uống chơi, bắt đầu vào mùa trà ngon rồi đấy
Cụ có chỗ nào bán trà nõn tôm chuẩn không? Em thích chơi loại này vì nó ko quá đắt mà vị thì thanh, đúng gu của em :">

xuân 2015

Xe điện
Em thấy có 1 topic về rượu tây rất là hay, hôm nay rảnh rỗi quá, em mở topic về uống trà (trà Việt ấy) mong các cao nhân trồi lên chỉ bảo.
Sáng nào em cũng uống trà nhưng nguồn mua trà, cách uống trà khá là lung tung, em muốn các cụ chỉ bảo để tìm cách thưởng trà phù hợp ạ :D
Nhất nước nhì trà tam pha tứ ấm

pain

Xe ba gác
Lúc nào rảnh cụ đặt mua loại trà Bát Tiên ở TN để uống, ko biết cụ đã thử loại này chưa ?
Em cũng nghiện trà lại thêm tí đua đòi theo các cụ ngày xưa cho ra vẻ nhã thằng người.

Ngoài trà TN uống mộc, khi hương Sen bảng lảng góc Tây Hồ là khoảng 6h em ra. Mua vài bông về tự ướp. Phần ướp tinh có nghĩa tách cánh hoa ra, chỉ lấy cơm sen ướp với trà ( ướp rồi sấy, ướp rồi sấy 3 lần) , phần ướp xổi ( tách hoa ra rồi đổ trà vào buộc kín). Làm vài kg uống quanh năm và biếu bề trên gia đình.

Cuối Hạ chớm Thu, Ngọc Hà ngát thơm hương Nhài. Lang thang sáng sớm vào vườn quen, hái vài lạng về ướp uống chơi.

Khà....

Sớm mùa Thu lành lạnh cuối tuần rảnh rỗi. Tráng ấm thật nóng, nhón chút trà Nhài hoặc nhẹ nhàng tách Sen lấy trà bỏ vào ấm.

Rót nước sôi..... chờ ngấm!

Khà.....:D Há chẳng bõ công hái hoa sớm lắm ru!

smilingman82

Xe buýt
Các cụ thưởng trà thú quá, e phải tìm 1 bộ ấm hay ho về pha trà nghe nhạc mới được. Ấm thì mua ở đâu các cụ nhỉ ;)

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Các cụ cầu kỳ phết nhỉ !
Em thì thưởng trà đơn giản lắm : dựng xe tắt máy , đá chân chống , kéo ghế đặt cái mít xuống quát to " cho em xin chén trà nóng " :D

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
Em cũng nghiện trà lại thêm tí đua đòi theo các cụ ngày xưa cho ra vẻ nhã thằng người.

Ngoài trà TN uống mộc, khi hương Sen bảng lảng góc Tây Hồ là khoảng 6h em ra. Mua vài bông về tự ướp. Phần ướp tinh có nghĩa tách cánh hoa ra, chỉ lấy cơm sen ướp với trà ( ướp rồi sấy, ướp rồi sấy 3 lần) , phần ướp xổi ( tách hoa ra rồi đổ trà vào buộc kín). Làm vài kg uống quanh năm và biếu bề trên gia đình.

Cuối Hạ chớm Thu, Ngọc Hà ngát thơm hương Nhài. Lang thang sáng sớm vào vườn quen, hái vài lạng về ướp uống chơi.

Khà....

Sớm mùa Thu lành lạnh cuối tuần rảnh rỗi. Tráng ấm thật nóng, nhón chút trà Nhài hoặc nhẹ nhàng tách Sen lấy trà bỏ vào ấm.

Rót nước sôi..... chờ ngấm!

Khà.....:D Há chẳng bõ công hái hoa sớm lắm ru!
Cụ thưởng trà như vậy là đã đạt cảnh giới rồi :) hôm nào phải qua nhờ cụ chỉ bảo thêm :)

zoro6789

Xe buýt
Em vào học hỏi kinh nghiệm thưởng trà và cũng mong muốn được mang trà Shan Tuyết phục vụ các cụ/mợ :).

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
Em vào học hỏi kinh nghiệm thưởng trà và cũng mong muốn được mang trà Shan Tuyết phục vụ các cụ/mợ :).
Hay quá, cụ lại sắp có thêm khách hàng tiềm năng ở thớt này rồi đấy :-bd

namcojsc

Xe tải
Cụ pain bày em cách ướp trà nhài với, nhà em có cây nhài hoa to, thơm và nhiều lắm, giờ cuối mùa mất rồi, cơ mà để năm sau em ướp.

ca_voi

Xe lăn
kuhanoi vào học hỏi và chém gió đi :)) đúng mạch

kuhanoi

Xe tăng
Cụ nói chí phải, em bổ sung thêm tí giờ không lấy nước giời nữa vì không khi ô nhiễm, các cụ cứ mạch nước sạch hoặc không sạch thì cứ qua lọc đun với ấm đồng cho miếng bạc vào cho mềm và cũng khử độc tốt. Nước pha trà ngon kết hợp hương vị trà thơm, cùng 1 bộ ấm chén sạch đẹp cùng người thưởng trà sẽ đem lại cho các cụ 1 khoảnh khắc đẹp ợ và cái hương vị trên đầu lưỡi tuyệt vời. Bản thân em thik uống trà nhất vào mỗi buổi sáng sớm cùng ông cụ nhà em, chuyện trò hợp, và đặc biệt phải có thời gian không ào ào đi nó mất cái thú, cũng như đi du lịch thưởng ngoạn phải dành nó thời gian thì mới cảm nhận hết được. Chủ thớt nhà ở mạn nào thì tìm các cụ OF buôn trà mạn đó cho đỡ mất công đi xa, nhưng đi giao lưu các OF ẩn dật nhà mình cũng có cái thú của ló ợ. hị hị, em cáo.

Uống trà cũng lắm công phu, nhân tiện bác khởi thảo em mạn phép võ vẽ chút hiểu biết về thú thưởng trà của ông cha ta.

I. Nhất thủy, nhì trà, tam bôi, tứ bình, ngũ quần anh

Phần chính của trà ngon, phải là nước... nước thường là nước mưa được hứng ở giửa trời. Cận trọng hơn nữa, nước đun trà có người còn đi lấy từ các nguồn suối thiên nhiên, hay từ một số mạch giếng mà không bị ô nhiểm, rồi được mang về, che đập cẩn thận cho đến khi được "cất" trà.

Cách nấu nước cũng hết sức quan trọng. Than, thường được dùng để " đun" nước vì than không bốc mùi làm ô nhiểm " mùi trà" như các loại củi khô, dầu hôi, hay các loại dầu khác. Nhiệt độ cũng rất quan trọng (sôi sủi tăm, đầu nhang, đầu đủa, v.v.) thường là cách mà người trước phân định sức nóng của nước (ngày nay thì ta dùng điều nhiệt kế cho chắc ăn).

Sau đó mới đến loại trà mà ta chọn để " cất" . Trà ta, thì đã nói thường là các loại đọt trà một tôm 2 lá, một tôm một lá trồng trên các triền đồi vùng Tân Cương Thái Nguyên, được sao suốt công phu. Có cụ thích uống đọt Tây pha, có cụ thích uống đọt Đông pha, có cụ lại thích đọt hái khi trời còn thấm đẫm sương sớm. Có cụ lại thchs trà đánh hương nhưng có cụ cũng chỉ thích trà đánh vị.

Trà thường được cất ở khoảng sôi sủi tăm để trà có thể chín nhưng không mất vị (khoảng 80 độ C hay 165-170 độ F). Nếu trà tẩm hương (trà sen, trà nhài, trà cúc, v.v.) thì các cụ thường cất ở độ sôi đầu nhang (khoảng 200 - 205 độ F) như dạng ta " ninh" nước lèo cho nồi phở.

Các cụ tuyệt đối không dùng nước sôi để cất trà vì... nếu dùng nước sôi sẽ là " cháy" trà... và trà trở nên " chát ngắt" vì bị " cháy"!

Phần Bôi (chén) hay Bình trà ở đây thường là dạng chén cỡ hột mít (hay mắt trâu) mà các cụ đề nghị. Bình hay ấm thì có bình chuyên và bình tống. Trước khi pha trà thì các cụ thường dùng nước " sôi" để tráng sơ chén và bình để làm nóng (thật ra đấy là một hình thức tẩy vệ sinh) và rửa trà nước đầu (xong đổ đi)... để cho trà nỡ đều trong nước mà mang ra hương vị đầy đặn nhất của trà. Cho mỗi lần " độc ẩm" , " song ẩm" , " tứ ẩm" , hay " quần ẩm" thì các cụ đều có những loại bình đủ cỡ, đủ kích khác nhau. Như đã nói, nghề và kỹ thuật đồ gốm của người Việt thật ra đã khá phát triễn... từ lúc thủ đô nước ta đã được dời về Thăng Long (Hà Nội) ngày nay. Mới khoảng thời gian rất gần đây, Hà Nội mới khai quật được một số đồ gốm rất tinh xảo trong đời nhà Trần mà trình độ kỹ thuật không thua gì những tác phẩm đặc sắc của Trung Hoa!

Phần " ngũ quần anh" thì... " bạn trà" thường khó tìm hơn "bạn rượu". Nghệ thuật uống trà cũng đã được các cụ cho vào hàng chiếu trên của " tao nhân mặc khách" mà điển hình là thú nghe cô đầu hay hát ả đào hoặc các hội trà ngũ hương, trà cuội thưởng hoa.

mrspooky

Xe tăng
Cháu uống trà hàng ngày, nhưng trà ngon nhất là về quê thăm ông bô, hai bố con pha ấm trà ngồi ngoài hiên tán phét. Từ ngày ông bô cháu đột quỵ nên không trà thuốc nữa, giờ về vẫn trà vẫn 2 ông con nhưng cháu uống 1 mình, không thấy ngon như trước nữa.

pain

Xe ba gác
Cụ pain bày em cách ướp trà nhài với, nhà em có cây nhài hoa to, thơm và nhiều lắm, giờ cuối mùa mất rồi, cơ mà để năm sau em ướp.
Nhài nhà cụ là nhài đơn hay kép ạ?

Ý em là nhài ta hay nhài Nhật? Vì nếu nhài Nhật thì quá hắc, ướp sẽ bị " nồng" và khó chịu.
Cụ thưởng trà như vậy là đã đạt cảnh giới rồi :) hôm nào phải qua nhờ cụ chỉ bảo thêm :)
Cụ quá khen rồi. Kính cụ hôm nào rảnh, em chia sẻ thú vui chứ sao dám chỉ bảo. Em ngại quá.

zoro6789

Xe buýt
Em thấy có 1 topic về rượu tây rất là hay, hôm nay rảnh rỗi quá, em mở topic về uống trà (trà Việt ấy) mong các cao nhân trồi lên chỉ bảo.
Sáng nào em cũng uống trà nhưng nguồn mua trà, cách uống trà khá là lung tung, em muốn các cụ chỉ bảo để tìm cách thưởng trà phù hợp ạ :D
Cảm ơn cụ đã mở thớt để em có cơ hội đưa sản phẩm đến với các cụ :))

1.25 ton

Xe điện
Em không sành được như các cụ, nhưng cơ mà sáng nào cũng vậy, sau khi ăn sáng xong, em lại đến hàng nước vỉa hè quen thuộc, mùa nóng thì trà đá, mùa lạnh thì trà nóng, gọi thêm điếu thuốc, chém gió với mọi người. Chứ em chưa bao giờ pha trà ngồi nhà độc ẩm, trừ khi có khách:D.

katenguyen

Xe điện
Em không sành được như các cụ, nhưng cơ mà sáng nào cũng vậy, sau khi ăn sáng xong, em lại đến hàng nước vỉa hè quen thuộc, mùa nóng thì trà đá, mùa lạnh thì trà nóng, gọi thêm điếu thuốc, chém gió với mọi người. Chứ em chưa bao giờ pha trà ngồi nhà độc ẩm, trừ khi có khách:D.
Nói thật là chính mẹ em dạy em uống trà. Cụ nói, bắt đầu uống cứ mua trà thật ngon, uống hết 1-2kg, tầm 3 tháng thì sẽ biết. Em làm theo, và đúng thật, khi uống trà ngon rồi thì không uống nổi trà dở. Em cũng chịu khó uống thử các loại để tìm loại trà phù hợp nhất với khẩu vị của mình. Chúng ta cũng đừng quá tự ti khi mọi người khen trà ngon mà mình thấy ko ra sao :D khẩu vị mà :D