[Funland] Cách thưởng trà

zoro6789

Xe buýt
Nói thật là chính mẹ em dạy em uống trà. Cụ nói, bắt đầu uống cứ mua trà thật ngon, uống hết 1-2kg, tầm 3 tháng thì sẽ biết. Em làm theo, và đúng thật, khi uống trà ngon rồi thì không uống nổi trà dở. Em cũng chịu khó uống thử các loại để tìm loại trà phù hợp nhất với khẩu vị của mình. Chúng ta cũng đừng quá tự ti khi mọi người khen trà ngon mà mình thấy ko ra sao :D khẩu vị mà :D
Cụ thử trà nhà em đi xem có hợp khẩu vị không :))

1.25 ton

Xe điện
Nói thật là chính mẹ em dạy em uống trà. Cụ nói, bắt đầu uống cứ mua trà thật ngon, uống hết 1-2kg, tầm 3 tháng thì sẽ biết. Em làm theo, và đúng thật, khi uống trà ngon rồi thì không uống nổi trà dở. Em cũng chịu khó uống thử các loại để tìm loại trà phù hợp nhất với khẩu vị của mình. Chúng ta cũng đừng quá tự ti khi mọi người khen trà ngon mà mình thấy ko ra sao :D khẩu vị mà :D
À em cũng biết như thế nào là trà ngon, cách đun nước pha trà, em cũng được dạy,:D. Nhưng mà em uống trà chủ yếu là để hóng chuyện, chứ không thưởng trà như các cụ được, thế mới khổ.~X(~X(~X(

Mr.Looc

Xe tải
Em thấy có 1 topic về rượu tây rất là hay, hôm nay rảnh rỗi quá, em mở topic về uống trà (trà Việt ấy) mong các cao nhân trồi lên chỉ bảo.
Sáng nào em cũng uống trà nhưng nguồn mua trà, cách uống trà khá là lung tung, em muốn các cụ chỉ bảo để tìm
cách thưởng trà phù hợp ạ :D
Để tối mai có một ấm trà ngon
ngắm trăng rằm trung thu nếu có điều kiện cụ làm cánh
sau:
Cho chè ngon vào nụ sen
đang nở để qua đêm
Sáng sớm lấy nước sương đọng trên các lá sen
Dùng nước sương trên đun pha trà theo các bước như bình thường
Khi rót uống thì rót vào thành chén
Nếu nhiều người thì rót vòng tròn đều
Nếu một mình cũng có thể rót như trên để lại chén mình uống còn lại có thể rót trả vào ấm như vậy nước chè mới đều
Mời các cụ hưởng.

katenguyen

Xe điện
sau:
Cho chè ngon vào nụ sen
đang nở để qua đêm
Nếu một mình cũng có thể rót như trên để lại chén mình uống còn lại có thể rót trả vào ấm như vậy nước chè mới đều
Mời các cụ hưởng.
Hay quá! Đội ơn cụ

USD.EURO

Xe điện
Em thấy có 1 topic về rượu tây rất là hay, hôm nay rảnh rỗi quá, em mở topic về uống trà (trà Việt ấy) mong các cao nhân trồi lên chỉ bảo.
Sáng nào em cũng uống trà nhưng nguồn mua trà, cách uống trà khá là lung tung, em muốn các cụ chỉ bảo để tìm cách thưởng trà phù hợp ạ :D
Uống trà là phải có 3 người ngồi cùng uống, chém gió, bình phẩm chuyện trính chị, xã hội, văn hoá, gái mú, hàng họ thì nó mới ngon Chè

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
sau:
Cho chè ngon vào nụ sen
đang nở để qua đêm
Mời các cụ hưởng.
Cụ làm em nhớ đến tác phẩm Chén trà sương của cụ Nguyễn Tuân. Tác phẩm đã đẩy uống trà lên thành một nghệ thuật công phu, cầu kì và ẩn chứa chút triết lý phương đông:-B

Hondacity123

Xe buýt
Cụ gọi mợ Hondacity123 xem. Ấm Bát Tràng khá đẹp và ổn.
Cảm động quá:((, cụ vẫn nhớ đến e ư. Hí hí. ;))
Có liên quan, em chuyên ấm chén Bát Tràng, đặc biệt ấm chén gốm tử sa của nghệ nhân Lương Mạnh Tuấn.hàng chuẩn ạ:D. Cụ cần ấm cứ ới em ạ:D

pain

Xe ba gác
Cảm động quá:((, cụ vẫn nhớ đến e ư. Hí hí. ;))
Có liên quan, em chuyên ấm chén Bát Tràng, đặc biệt ấm chén gốm tử sa của nghệ nhân Lương Mạnh Tuấn.hàng chuẩn ạ:D. Cụ cần ấm cứ ới em ạ:D
69 sao không nhớ:))

Đùa vậy thôi chứ em thấy ấm chén bên mợ khá chuẩn mà giá hợp lý. Chưa kể lỗi thì em sang bê cả cửa hàng về :))

BladeKnight

Xe tăng
Có cái đíu gì đâu, bỏ trà vào ấm rồi hãm nước nóng giống như pha mỳ tôm thế thôi. Các cụ cứ nâng lên tầm nghệ thuật cho bọn bán trà với bán ấm nó mừng :))

Một thanh niên sống ở đất chè, ngày uống trà thay nước, hằng đêm vẫn độc ẩm cho biết thế :))

Hondacity123

Xe buýt
69 sao không nhớ:))

Đùa vậy thôi chứ em thấy ấm chén bên mợ khá chuẩn mà giá hợp lý. Chưa kể lỗi thì em sang bê cả cửa hàng về :))
À thế là nhớ 69 hử cụ:">, e cứ tưởng cụ nhớ cái khác ;)). Mà " lỗi" cụ nói ở trên là gì ạ:-/

xuanlucvks

Xe tải
Món này em thích lắm.
Đầu tư bộ ấm Tử sa của Tàu. Đầu tư cả trà tàu 2-3 triệu 1 cân.
Nhưng công nhận nhiều khi bận rộn, không chơi món này được.
Cái này rảnh rỗi làm tí nhâm nhi ngồi ngẫm nghĩ cũng hay. Em thích uống trà hơn cà phê

pain

Xe ba gác
À thế là nhớ 69 hử cụ:">, e cứ tưởng cụ nhớ cái khác ;)). Mà " lỗi" cụ nói ở trên là gì ạ:-/
Em ví dụ thôi để minh chứng uy tín hàng của gian hàng mợ.

Mà nhớ gì thì ngu giề em nói, mợ kiêu thì toi=))

pain

Xe ba gác
Có cái đíu gì đâu, bỏ trà vào ấm rồi hãm nước nóng giống như pha mỳ tôm thế thôi. Các cụ cứ nâng lên tầm nghệ thuật cho bọn bán trà với bán ấm nó mừng :))

Một thanh niên sống ở đất chè, ngày uống trà thay nước, hằng đêm vẫn độc ẩm cho biết thế :))
Cũng không hẳn.

Em thì phân biệt mỳ tôm ào ào chống đói với lúc nhâm nhi món gà nướng kèm quốc lủi:D

Hondacity123

Xe buýt

Gứm, cụ cứ làm như nói 1 câu là bọn e bán được hàng ngay ý. Bọn e chỉ có tiếng chứ làm gì có miếng đâu cụ:D

Leila

Xe buýt
Em cũng nghiện trà lại thêm tí đua đòi theo các cụ ngày xưa cho ra vẻ nhã thằng người.

Ngoài trà TN uống mộc, khi hương Sen bảng lảng góc Tây Hồ là khoảng 6h em ra. Mua vài bông về tự ướp. Phần ướp tinh có nghĩa tách cánh hoa ra, chỉ lấy cơm sen ướp với trà ( ướp rồi sấy, ướp rồi sấy 3 lần) , phần ướp xổi ( tách hoa ra rồi đổ trà vào buộc kín). Làm vài kg uống quanh năm và biếu bề trên gia đình.

Cuối Hạ chớm Thu, Ngọc Hà ngát thơm hương Nhài. Lang thang sáng sớm vào vườn quen, hái vài lạng về ướp uống chơi.

Khà....

Sớm mùa Thu lành lạnh cuối tuần rảnh rỗi. Tráng ấm thật nóng, nhón chút trà Nhài hoặc nhẹ nhàng tách Sen lấy trà bỏ vào ấm.

Rót nước sôi..... chờ ngấm!

Khà.....:D Há chẳng bõ công hái hoa sớm lắm ru!
Nhã quá! Nhã như các cụ:D