[Funland] Cách thưởng trà

katenguyen

Xe điện
Trà ngon bây giờ đắt các hàng vỉa hè, hay quán nước đa phần họ dùng trà bồm (trà cám) để tiết kiệm chi phí. Trà ngon cụ phải vào các quán cà phê hay các quán trà của các trà nhân.
Có một ngoại lệ cụ lên các quán vỉa hè phố cổ, có một số quán họ dùng trà khá ngon đấy!
Cụ biết quán nào của trà nhân ở HN ko ạ? Cuối tuần cháu đến thưởng thức chút :)

Thankiple

Xe tăng

Bát Mã

Xe điện
Tôi ở ngoại ô, nhà xinh, hoa thơm, trái lành !
Vâng thư cụ bình đấy chất lượng nhất quả đất. Ấm tử sa, hay ấm gì bình trà gì đi chăng nữa sau khi dùng xong phải ngân rửa, phơi nắng giữa trưa, trước khi dùng phải tráng nước sôi nhất là mùa lạnh. Tuy nhiên 2 bình phía sau, nếu trong thời gian ở cữ trà sữa rất thơm ngon (Sữa mẹ là tốt nhất cho trẻ em) mà nhiệt của tra sữa rất vừa khi thưởng thức
Cụ còm đầy tính vệ sinh dịch tễ :))

BladeKnight

Xe tăng
Thế cụ định cho em đuổi muỗi cho cụ ah?!:)):)) Tham quá thể=))=))=))=))

Trà ngon do người hái cụ ah! CÒn giống nào chả là giống cái nào!=))=))=))

:x:x:x Thì cụ uống trà nhiều nên gặp nhiều cô gái hái chè là đúng roài! Cụ cố nhớ xem gặp ở đâu??! Trên đồi chè, bên cạnh gốc chè phải ko??!:">:P:)):))
Chảng lẽ là cô gái trong bài thơ "sơn nữ hái trà"? :
Hôm qua lên núi hái chè
Gặp thằng khốn nạn nó đè em ra
...
;))

Ivanpavel

Xe tải
Chảng lẽ là cô gái trong bài thơ "sơn nữ hái trà"? :
Hôm qua lên núi hái chè
Gặp thằng khốn nạn nó đè em ra
...
;))
cụ cứ "lói" toẹt tiếp đi.. là: :P:P
.... lúc đầu nó nắn, nó xoa.>:)
sau rồi nó đút "mả cha" nó vào.>:)
"Mả cha" nó cứng như sào.>:)
Em càng giẫy giụa nó càng vào sâu...
>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)>:)
=))=))=))=))=))=))

BladeKnight

Xe tăng
=))=))=))=))=))=))
Thô quá, thô quá, hỏng hết cả cái tao nhã của của các cụ đang thưởng trà rồi :)) :))

namcojsc

Xe tải
Trước em có thằng bạn đi Thái Nguyên nó nhờ ai đó mua cho 1 kg, Trà pha màu rất đẹp, uống ngon nhưng chỉ dc mỗi nước đầu, sang nước 2 là nhạt thếch. Chả hiểu sao.

Dzon

Xe điện
Trước em có thằng bạn đi Thái Nguyên nó nhờ ai đó mua cho 1 kg, Trà pha màu rất đẹp, uống ngon nhưng chỉ dc mỗi nước đầu, sang nước 2 là nhạt thếch. Chả hiểu sao.
Chắc là chè cành, thu hái vào vụ xuân trời ẩm mưa nhiều, trà nước đẹp, thơm nhưng thường pha được nước đầu, nước 2 cụ chế ít nước hơn cho đậm

Dzon

Xe điện
=))=))=))=))=))=))
Em tưởng phải là:
Em van xin nhưng nó chẳng tha
mà nó còn bảo đút cả ... cha nó vào :))

ca_voi

Xe lăn
Em hay mua trà của Tuấn hàng muối . Sáng sớm em pha ấm trà đặc nhưng pha với đường thành cốc to như lípton và uống dần ( em không ăn sáng) - tỉnh táo không cồn ruột và giảm béo.
có sợ bị tiểu đường không cụ?

trongc

Xe tăng
E lót dép thui ạ

Gỗ Minh Long

Xe buýt
Website
gominhlong.com
Hay quá, các cụ mợ cho em xin 1 chỗ để học cách ướp trà, pha trà và thưởng trà với ạ.
Kính mời các cụ các mợ chén trà em pha bằng nước nguồn từ núi ở quê nhà em ạ. :)

Cách pha trà và rót trà thì đúng rồi, nhưng khi cụ noi đến nước trà màu xanh thì em chưa đồng tình lắm. Trà nước xanh, thơm thì không được vị, nó rất nhạt và chỉ được nước đầu. Rất khó kiếm được trà đáp ứng đủ các yêu cầu về hương, sắc, vị ạ. Thường được cái này thì mất cái kia. Em hay uống trà cây,nước pha ra thường có màu vàng, nhưng hương thơm và vị đậm, được nhiêunước ;))
Em cũng không thích trà ướp hoa này hoa kia, mất hương vị trà và dễ làm trà bị ẩm. Và hiện nay, thường những trà phẩm cấp kém mới hay ướp hương.
Trf em đang uống là hàng tồn, còn vài lạng, không bõ đi lấy hương. Thôi thì uống tạm, chát chát mồm là được, còn hơn uống nước không :))
Học đc cách pha cách uống cũng thật là kỳ công
Để giải quyết vấn đề cụ nêu ra về hương-vị-sắc và cả yêu cầu là giá cả phải "hợp lý", bà con làm trà hay có sáng kiến là trộn trà theo vùng trà, tùy từng mức giá thì có tỷ lệ tương ứng ra sản phẩm đạt "yêu cầu chung" của XH. Nếu thực sự trà ngon theo đúng ý thì giá nó hơi mắc tý cụ ah, chứ ko thể ko có. Thái Nguyên có một số vùng chè đặc trưng, nếu uống quen sẽ cảm nhận được nó ở vùng nào: trà Tân Cương, ngon nhất là trà núi Guột(hiếm vãi); trà Đại từ(em lê la ở đây 6 năm), ngon nhất trà La Bằng; trà nông trường sông Cầu- Đồng hỷ( có mấy anh Nhật bổn đầu tư dây truyền làm chè tôm nhưng tạch rồi:-B, bà con tự phát thôi); trà uống buồn nhất là trà Phú Bình.
Mời các cụ lên Thái Nguyên uống trà, e hứa sẽ có 1 trong hai e này đến rót trà dâng các cụ! :)>-=))8-}:)):)):bz:bz:bz:bz
ối giời, trà nhài + long nhãn= nhất mợ rồi ạ :D
Đã là đàn ông, Cái giá đỡ sau cái chén thì ai cũng thích, tuy nhiên khi thưởng thức cái giá đó thì cũng cả một nghệ thuật có khi còn cao hơn cả nghệ thuật trà đạo ấy chứ
Cụ biết quán nào của trà nhân ở HN ko ạ? Cuối tuần cháu đến thưởng thức chút :)
Sao các cụ giống e thế ạ.Ngày 3 cữ em phải ngồi vỉa hè.Thỉnh thoảng có cháu đi xe đạp điện qua lại chiêu 1 ngụm để che mắt thiên hạ X_X
Cụ còm đầy tính vệ sinh dịch tễ :))
Chắc là chè cành, thu hái vào vụ xuân trời ẩm mưa nhiều, trà nước đẹp, thơm nhưng thường pha được nước đầu, nước 2 cụ chế ít nước hơn cho đậm
Vẫn còn trên Tà Xùa đó cụ
Ở đây có mua dc ko cụ?
Một chút đường hàng ngày là cần thiết cho cở thể vì mình không uống nước ngọt.
Sáng ra cháu mời các cụ/mợ 1 chén trà chào ngày mới ạ.

nguyenx

Xe điện
Cháu sáng ra cũng làm tuần trà trước khi làm việc.Mời các cụ mợ!

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Để tối mai có một ấm trà ngon
ngắm trăng rằm trung thu nếu có điều kiện cụ làm cánh
sau:
Cho chè ngon vào nụ sen
đang nở để qua đêm
Sáng sớm lấy nước sương đọng trên các lá sen
Dùng nước sương trên đun pha trà theo các bước như bình thường
Khi rót uống thì rót vào thành chén
Nếu nhiều người thì rót vòng tròn đều
Nếu một mình cũng có thể rót như trên để lại chén mình uống còn lại có thể rót trả vào ấm như vậy nước chè mới đều
Mời các cụ hưởng.
Nói phét, Sương đọng trên lá ở tầng thấp vừa bụi + lá cây bẩn... Uống nước rửa lá khen ngon?