[Funland] Cách thưởng trà

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nhân tiện có topic về trà , đố các cụ " trà tam rượu tứ " là như thế nào ạ ?
Bác nói thiếu và sai ngôn ngữ (Hán, Việt pha trộn lung tung) rồi! :-o

Phải nói là: "Chè tam, Tửu tứ, A (nha) phiến nhị", bác ạ

Chè tam: một ấm chè (trà) tối đa là chỉ châm thêm nước ba lần. Sau đó nước pha ra sẽ nhạt hết ngon

Tửu tứ: Uống rượu cho dù có ngon nhưng nên dừng lại! Tối đa, vời người binh thường là 4 ly, để không say xỉn, nói năng bậy bạ mất tư cách!

A (nha) phiến nhị: Hút a phiến (thuốc phiện) thì hút sái nhị (sái châm lửa lần thứ hai (nhì) là ngon nhất!

Roses

Xe điện
Theo e đc biết là trà hoa cúc. E thấy chén trà trên mạng đẹp e đưa lên chứ thi thoảng e mới uống ;))

Trà gì mà nhiều hoa thế hả Râu
Ô long mà so với chè mạn thì vô cùng khập khiễng!
[-X
một bên là chè tươi sấy khô (mạn) và một bên là chè ủ lên men rồi sấy (Ô long) hương vị, công dụng, tính năng hoàn toàn khác sao mà so bì??? :((

QUANG1970

Xì hơi lốp

ca_voi

Xe lăn
Từ lâu lắm rồi em không uống trà mạn mà toàn Oloong. Cụ nào thích Thúy Ngọc, Kim Tuyên, Tứ Quý, Alishan, Thiết Quan Âm, Oloong Thuần, thì qua em uống nhé. Cửa hàng của em là nhà phân phối của mấy cty Đài Loan SX ở Việt Nam nhưng thị trường chính của họ là Đài Loan.

cụ ơi đâu đấy :))

Maybach Tàu

Xe container
Công nhận là để tới tầm trà đạo thì cũng nhiêu khê lắm ah! Như ở đây em vẫn thấy thiếu một bát to để ngâm ấm thì phải ah... Xưa em cũng tìm hiểu, cũng mua đủ thứ, khay trà, lọc trà.... ấm Tử sa. Cũng thấy mình ông cụ ra, hình như cũng ngon hơn sao ấy....
Em thì không dám nhận uống trà đạo. Nhưng em uống thì nhất định là phải qua chén tống chứ không nó dính cặn không ưng. Đây em qua nhà bác hàng xóm rủ uống nên không mang đồ chơi đi được, lỉnh kỉnh lắm. Phụ kiện uống trà nó tạo ra không khí làm mình thấy nó có tầm hơn, tập trung hơn và uống ngon hơn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em không uống trà, càng ko thưởng trà, nhưng em nhìn cách cầm ly trà của 2 vị nguyên thủ em cứ thấy lấn cấn điều gì đó ko rõ ...

Nghinh khách đáo tệ gia,
Nhị nhật sổ trản trà,
Khiêm nhã phụng nghi lễ
Ung dung bạch lão gia!

Đúng là "Vạch là tìm sâu, bới bèo ra bọ" đã vậy lại còn cả gan làm một chuyện mà các cụ thường gọi là "Dạy đĩ vén váy"! Ở đây không phải dạy hạng "lãy lỗ làm lãi" mà lại là dạy "lưỡng Nguyên thủ Quốc gia"!!! :))

Đúng ra em im lặng để bác cứ mang cái suy nghĩ vừa vớ vẩn, lại u tối đó trong đầu, nhưng vì bác tương hình của cụ Tổng lên diễn đàn mà "lăn tăn", nên buộc lòng em phải làm rõ vấn đề, để mọi người cùng hiểu. Cũng như để không chỉ bác mà những ai khác có cùng cái "lấn cấn" như bác sẽ không còn "lấn cấn" trong đầu rồi khi phát biểu. lại lòi ra cái thiếu sót về kiến thức, nông cạn về cách nhìn, dù chỉ trong suy nghĩ của mình! :((:">

Trong chuyến viếng thăm Trung quốc của T.ổng Bí Thư (TBT) Nguyễn P.hú T.rọng vào tháng Một năm 2017, TBT Đảng CSTQ Tập Cận Bình có mời TBT Trọng dự tiệc trà thân mật tại Đại lễ đường Nhân dân Trung Hoa.

Trong chuyến thăm cấp Nhà nước đến Việt Nam trong 2 ngày 12 và 13-11/2017, theo lời mời của TBT Trọng và C.hủ tịch nước Trần Đại Quang. Đầu giờ sáng ngày 13-11-2017, TBT , Chủ tịch Trung Quốc Tập Cận Bình ăn sáng cùng với TBT Trọng.

Sau khi mời nhà lãnh đạo Trung Quốc đặt vòng hoa và viếng Lăng Chủ tịch Hồ Chí Minh. Cả hai cùng di dạo, thăm nơi Bác Hồ mất và dự tiệc trà trong khu nhà sàn Bác Hồ.

Về phía VN, Việc tổ chức tiệc trà đáp lễ trong nhà sàn Bác Hồ là cả một sự tính toán hết sức khéo léo và thông minh của Việt Nam vì theo một trong bốn nguyên tắc quan hệ ngoại giao, là "có qua có lại" : Trong chuyến thăm Trung Quốc của TBT Trọng, TBT Trung Quốc Tập Cận Bình có mời dùng trà đương nhiên theo nguyên tắc ngoại giao là phải mời lại!!!

Nhưng mời lúc nào? mời ở đâu? và mời như thế nào? đó mới là một bài toán khó cần giải quyết!

Tuy chỉ là một chén chè nhưng ý nghĩa của nó vô cùng sâu xa và thâm thúy! =D> =D> =D>

Việc dẫn một chủ tịch một nước với số dân đông nhất thế giới, lại có thể nói là, ở một góc độ nào đó, thì mạnh nhất nhì trên hành tinh, vào thăm khu nhà sản của Hồ Chủ Tịch, giới thiệu về cuộc sống giản dị của người. Nhìn cảnh, ngắm vật còn lưu giữ trong khu nhà lưu niệm cho thấy bao nhiêu năm qua tất cả vẫn giữ nguyên, để hiểu được bản tính của người Việt Nam là sống tình nghĩa, trước sau như một (始終如一 - "thủy chung như nhất") không "lật lọng nay vầy mai khác"! Đó là bài học đầu tiên ta dạy cho chủ tịch một nước với số dân đông nhất thế giới! =D>

Buổi tiếp kiến và dùng trà được tổ chức ngay vào buổi sáng, là thời khác đầu tiên cuả một ngày (Ngày 13/11/2017) nghĩa là thời điểm bắt đầu cho mọi sự. Vào thời điểm đó, cũng là như theo thông lệ uống trà, và cả như thức ngoại giao, đến ý nghĩa chính trị, thiển nghĩ khó có lúc nào tốt hơn!

Cũng xin nói thêm cho các bác biết, trong tất cả các nghi lễ ngoại giao (Protocol) những "người tham gia" vào đều được học thuộc, hướng dẫn kỹ càng cụ thể, cho dù anh là ai, bởi vì mọi động thái, nói cười, cho đến câu từ của anh, lúc đó không còn là của riêng anh nữa mà tất cả đều đại diện hình ảnh của đất nước con người mà anh mang quốc tịch! Đấy là nói với người thường, quan chức hoặc quan chức cấp cao. ta chưa bàn đến quan chức cấp tối cao nhé! :P

Chỉ với quan chức cấp cấp cao thôi, tất cả các động thái, cách ngồi, hướng mắt, bàn tay, cử chỉ đều được hướng dẫn rèn luyện thuần thục, đến từng chi tiết nhỏ vì lúc đó không phải là anh ông B.ộ Trưởng này hay t.hủ tướng kia ứng xử, mà mà là ứng xử của cả một tập thể mà anh đang đại diện và "chấp sự"!

Nhìn tấm hình hai người uống trà, cầm chén trà, tâm thế, phong thái đã thể hiện được hai nền văn hóa khác nhau và chúng ta phải tự hào vì người đứng đầu nhà nước VN đã xứng đáng với vai trò của mình trong hình thái và phong cách khi đối toạ, với một "vị khách sừng sỏ":
Nhìn hình thấy gương mặtcủa TBT Trọng, thì rất tươi cười nhưng vẫn điềm đạm, ánh mắt hướng về ly trà, chứ hoàn toàn không nhìn mặt Tập Cận Bình!

TBT Trọng cầm ly trà bằng một tay (tay trái), Nếu các bác để ý các cụ cao niên người Việt Nam khi cầm tách trà cũng như người trẻ VN cầm chén trà cũng cầm theo cách đó! Đó là đại diện cho phong cách của người Việt Nam, văn hoá VN, trước một người nước ngoài cho dù là ai, thì mình vẫn giữ vững truyền thống và cung cách của mình!

Đã vậy, nếu nhìn kỹ ta thấy chén chè chỉ được cầm chỗ phía miệng tách và không cầm chặt mà vẫn buông lơi bàn tay (ngón đeo nhẫn,và út) chứng tỏ sự ung dung tự tại: tôn trọng nhưng không quỳ luỵ!

Trong khi Tập Cận Bình thì cầm tách trà theo cách của người Trung Quốc: Tách trà cầm tay phải và tay trái nâng nhẹ đáy tách lên. Khi mời trà mắt nhìn mặt người đối toạ nhưng không cúi đầu, chỉ thấp vai, hạ hướng mắt vào mặt người đối toạ. (đúng ra theo nghi thức uống trà Trung quốc thông thường, thì phải cúi đầu!) .

Hai phong cách uống trà đại diện cho hai nền văn hóa khác nhau và tấm hình này khi chúng ta đưa ra trước "thập mục sở thị" đã khẳng định rõ được, phong thái ứng xử, tư tưởng, nguyên tắc của lãnh đạo của Đảng CS Việt Nam. Hay nói cách khác chỉ một tấm hình nhỏ nhưng nói lên biết bao nhiêu ý nghĩa !!!

Em xin phép được đề mấy câu thơ vào tấm hình trên như thế này:

Chén Trà vào buổi ban mai,:P
Tiếng là mời khách, mấy ai tỏ tường? :-?
Nặng Vai trách nhiệm đảm đương, ^:)^
Uy nghi, điềm đạm, chẳng vương nợ nần! =D>

Do người tham gia buổi trà có TBT Trung Quốc Tập Cận Bình nên em xin làm (viết) thêm một bài nữa bằng tiếng Hán (để đọc mà hiểu) chứ em không làm bằng (viết) tiếng Trung Quốc dù em thừa sức! :D

Nghinh khách, đáo tệ gia,
Nhị nhật, sổ trản trà,
Khiêm nhã, phụng nghi lễ
Ung dung, bạch lão gia! :P

Dịch nghĩa:

Đón khách vào thăm ngôi nhà đơn sơ :P
Vào ngày thứ hai trong chuyến thăm viếng, mời dùng ấm trà nhỏ,:D
Khiêm tốn, nhã nhặn theo nghi thức đón tiếp @};-
Nhưng Cụ đầu bạc vẫn ung dung tự tại ! ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Từ lâu lắm rồi em không uống trà mạn mà toàn Oloong. Cụ nào thích Thúy Ngọc, Kim Tuyên, Tứ Quý, Alishan, Thiết Quan Âm, Oloong Thuần, thì qua em uống nhé. Cửa hàng của em là nhà phân phối của mấy cty Đài Loan SX ở Việt Nam nhưng thị trường chính của họ là Đài Loan.

Kính bác bài thơ này: :-*

Bén tình với chén Ô-long
Thế là em cứ từ trong tới ngoài :D
(Thế là cứ phải từ trong tới ngoài :D)
Kim Tuyên, Tứ Quý uống hoài
Thúy Ngọc, vẫn chửa mệt nhoài trà trưa [-X
Thiết Quan Âm, nhớ năm xưa,
Đồn vang nức tiếng, đã ưa dễ ghiền :D
Cầm bằng mà chửa đủ tiền,
Chớ mơ A lịch không phiền Vu sơn :P

Phụ chú:
Thiết Quan Âm
: một trong những danh trà nổi tiếng hàng mấy trăm năm qua :">
A lịch: núi A-lịch sơn (Alishan) tên một loại trà mà bác Maybach Tàu "chào hàng" :))
Vu sơn: Núi Vu Sơn = nghĩa khác là đôi gò bồng dảo, biểu tượng của thú "mây gió trăng hoa" :P

Maybach Tàu

Xe container
Kính bác bài thơ này: :-*

Bén tình với chén Ô-long
Thế là em cứ từ trong tới ngoài :D
(Thế là cứ phải từ trong tới ngoài :D)
Kim Tuyên, Tứ Quý uống hoài
Thúy Ngọc, vẫn chửa mệt nhoài trà trưa [-X
Thiết Quan Âm, nhớ năm xưa,
Đồn vang nức tiếng, đã ưa dễ ghiền :D
Cầm bằng mà chửa đủ tiền,
Chớ mơ A lịch không phiền Vu sơn :P

Phụ chú:
Thiết Quan Âm
: một trong những danh trà nổi tiếng hàng mấy trăm năm qua :">
A lịch: núi A-lịch sơn (Alishan) tên một loại trà mà bác Maybach Tàu "chào hàng" :))
Vu sơn: Núi Vu Sơn = nghĩa khác là đôi gò bồng dảo, biểu tượng của thú "mây gió trăng hoa" :P
Đẳng cấp là đây chớ đâu:))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Chiều nay em vừa mang ấm qua bác hàng xóm tuyên truyền trà Oloong. Các cụ thấy pha trà qua vài khâu lách cách kêu ngại,, nhưng khi uống để so với trà mạn thì lại bảo thơm hơn, dễ uống hơn. Chưa khen ngon:D

Em thì không dám nhận uống trà đạo. Nhưng em uống thì nhất định là phải qua chén tống chứ không nó dính cặn không ưng. Đây em qua nhà bác hàng xóm rủ uống nên không mang đồ chơi đi được, lỉnh kỉnh lắm. Phụ kiện uống trà nó tạo ra không khí làm mình thấy nó có tầm hơn, tập trung hơn và uống ngon hơn.

Một Tống hầu đủ bốn Quân,
So với cha mẹ gian truân trăm chiều :D
Thương cha chẳng cứ nói nhiều,
Hỏi xem trà sớm rượu chiều đủ không :x
Yêu mẹ chớ nói viễn vông,
Cau tươi với lá trầu không ấm lòng :P
(Hỏi xem ấm lạnh trời Đông tới rồi!)

Thấy Tống mà chẳng thấy Quân,
Khác gì cha mẹ cô thân trời chiều!:((
Cả đời vất vả đã nhiều,
Phần con báo đáp bao nhiêu cho vừa? :-?
Trời còn khi nắng khi mưa,
Thương con đói sớm, nắng trưa quản gì! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
nhà e có trà sâm dứa đặc sản Lâm Đồng mời các cụ thưởng thức ợ

Độc ẩm chỉ một chén trà,
Uống trà như thế đúng là cô đơn!
Trà ngon mà tính thiệt hơn,
Cho nên chẳng có gì hơn tách trà!​

QUANG1970

Xì hơi lốp
TN nhà e vào dịp có Festival Tea, có mấy e SV mặc áo yếm rót trà uống sướng lắm cụ ah

Em hỏi khí không phải, :P
Thế nhà Bác uống trà bằng mắt, hay bằng mồm nhỉ? Hay cả hai? :-? :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Phần này em bổ sung chút: "rót 2/3 ấm nước, chờ 3-5 phút là cụ có thể thưởng trà" trước khi dùng nên châm thêm ít nước có nhiệt độ thấp chút, lắc hoặc ngáy đều, rót chén uống. Việc này sẽ giúp cho đầu lữa bớt bị nóng, như vậy sẽ cẩm nhận hết vị của trà
Em khoái 2 cái bình trà phía sau chén hơn :))
Em thích uông trà nhưng lại thích cái thứ NHÔ RA phía sau chén trà hơn.
Đã là đàn ông, Cái giá đỡ sau cái chén thì ai cũng thích, tuy nhiên khi thưởng thức cái giá đó thì cũng cả một nghệ thuật có khi còn cao hơn cả nghệ thuật trà đạo ấy chứ

Một trà, hai sữa hiếm thay! :P
Cái chén be bé trên tay ai cầm. :-*
Trà khô muốn uống phải ngâm, :D
"Sữa tươi" muốn uống, phải cầm được ti! :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
TN nhà e vào dịp có Festival Tea, có mấy e SV mặc áo yếm rót trà uống sướng lắm cụ ah
Để giải quyết vấn đề cụ nêu ra về hương-vị-sắc và cả yêu cầu là giá cả phải "hợp lý", bà con làm trà hay có sáng kiến là trộn trà theo vùng trà, tùy từng mức giá thì có tỷ lệ tương ứng ra sản phẩm đạt "yêu cầu chung" của XH. Nếu thực sự trà ngon theo đúng ý thì giá nó hơi mắc tý cụ ah, chứ ko thể ko có. Thái Nguyên có một số vùng chè đặc trưng, nếu uống quen sẽ cảm nhận được nó ở vùng nào: trà Tân Cương, ngon nhất là trà núi Guột(hiếm vãi); trà Đại từ(em lê la ở đây 6 năm), ngon nhất trà La Bằng; trà nông trường sông Cầu- Đồng hỷ( có mấy anh Nhật bổn đầu tư dây truyền làm chè tôm nhưng tạch rồi:-B, bà con tự phát thôi); trà uống buồn nhất là trà Phú Bình.
Mời các cụ lên Thái Nguyên uống trà, e hứa sẽ có 1 trong hai e này đến rót trà dâng các cụ! :)>-=))8-}:)):)):bz:bz:bz:bz

Tay Tiên hái lá chè xanh,
Chỉ nhìn mà "đốn tim" anh mất rồi!:D
Xơi trầu thì phải có vôi,
Xơi em chẳng được thân côi cả đời :((
Nghe ghẹo mà vẫn kiệm lời, :-o
Khôn thì nhanh bước, nên rời đi ngay! :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cũng rất khá đấy cụ ạ. Em nói khá là vì còn tùy cái mồm nữa. Có người uống trà Nhật, trà tàu, loại cao cấp quen rồi khi uống loại khác thì không hợp khẩu vị nữa.
Em thì ít uống trà hàng công ty, chịu khó tìm tòi trong dân cũng được trà ngon mà giá rẻ. Dạo này bận bịu không kiếm được trà ngon, đang uống trà của đầu năm, để hơi lâunên mất vị nhiều.

Người ta trà Nhật chè Tầu,
Tôi thì bỗ bã thích mầu dân gian :D
Trà ngon ở chốn nhà quan,
Miếng ngon đầy rẫy nhân gian cùng nhiều =D>
Cốt sao thỏa thú tiêu diêu,
Dẫu xa muôn dặm, cũng liều chân đi. :))
Cuộc vui dễ có mấy khi,
Mai sau già yếu lấy gì mà vui! :P
(Kẻo mai ốm bệnh còn gì là vui?) :((

QUANG1970

Xì hơi lốp
Sao các cụ giống e thế ạ.Ngày 3 cữ em phải ngồi vỉa hè.Thỉnh thoảng có cháu đi xe đạp điện qua lại chiêu 1 ngụm để che mắt thiên hạ X_X

Một ngày ba cữ vỉa hè ,
Thưởng trà "kết hợp" nhìn xe trên đường. :P
Đôi khi cũng chút vấn vương,
Miệng uống, mắt ngắm "tình nương" ngang đầu :D
Tay
nâng "đít" chén trà thơm,
Chân run tơ tường bờm xơm loạn cuồng ! :))

Phụ chú:
bờm xơm:
từ của miền trung tương vời từ chòng ghẹo, quấy rối bằng "hành vi cu thể" (sex harasshment)