[Thảo luận] Cách đi xe số tự động tiết kiệm xăng

km30p

Xe máy
Đã đi ô tô mà còn tính chuyện tiết kiệm xăng thì thôi đừng đi nữa. Vì thực tế chả tiết kiệm được bao nhiêu theo cách trên.
Nếu muốn tiết kiệm thì tắt điều hoà, có thể tắt điều hoá trước 10 phút trước khi đến điểm dừng. Và bật điều hoà khi xe đã chạy được một lúc.

Korando Đen

Xe tải
ACE thân mến,

Trong thời buổi kinh tế khó khăn như thế này. Tiết kiệm luôn là điều cần làm.
Hôm rồi mình đi cùng anh bạn và học được cách lái xe số tự động rất hay.

Đối với ngã tư, ngã ba thì nên về số N từ xa vì đằng nào mình cũng phải rà phanh để đi chậm lại. Cũng tương tự với trường hợp khi gặp trướng ngại vật.

Tuy nhiên phải tập một thời gian thì mới nhuần nhuyễn được

Chúc ACE tiết kiệm hiệu quả.
Trước e cũng định chơi kiểu này. Nhưng sau khi tìm hiểu thì thấy có nhiều thông tin cho rằng về N khi chưa dừng hẳn dễ gây hỏng côn/hộp số tự động...
Nên thôi, chả Tk đc bao nhiêu, hỏng mợ nó xe. Và Nguy hỉm.

Sheva172

Xe hơi
E nghĩ là sẽ ảnh hưởng đến hộp số lắm ạ!

hung9053

Xe hơi
em cũng nghĩ là không an toàn. em thấy nên tập trung vào chân ga (vòng tua hợp lý), phanh (mượn đà) có lẽ sẽ cải thiện được việc tiêu thụ nhiều xăng

phinm

Xe tăng
Chắc là có mỗi mình cụ đi như thế thôi chứ chả ai lại tiết kiệm kiểu thế.

3_banh

Xe điện
phinm nói:
Chắc là có mỗi mình cụ đi như thế thôi chứ chả ai lại tiết kiệm kiểu thế.
Ko hẳn đâu, nhiều người đi như vạy lắm, trong đó có em, em đi 3 năm nay như vậy mà chưa thấy hỏng hóc gì. Cụ nào bị hỏng hộp số trong t/h như vậy lên tiếng xem nào, hoặc cụ nào rành kỹ thuật giải thích là tốt nhất, chứ đừng cảm tính thế.

ca_voi

Xe lăn
Nhà cháu nghi ngờ biện pháp của cụ lắm, e là không nên,
Tiết kiệm xăng tốt nhất là đi xe đạp
Không thì cụ đi đều bước là tiết kiệm nhất :)
Không đi vào giờ tắc đường,
Không phóng nhanh vượt ẩu
Không chở những thứ không cần thiết

duytanxd

Xe đạp
Thé ngoài ý kiến của bác 4matic ra có ai có biện pháp tiết kiệm xăng hay hơn không nhỉ :-|

love7richter

Xe đạp
Bác này đỗ đèn đỏ cũng về P là cẩn thận nhưng gặp phải hung thần nào từ đằng sau nó đi nhanh, mất phanh táng vào *** --> hộp số toi mất,, e là cứ phanh tay để N cho lành

Alan1

Xe hơi
nguy hiểm lắm cụ ơi!

ninhcd

Xe tăng
Cụ Chủ đi 4matic 2011 mà còn xoắn tý Dầu thì Bao giờ mới hết Giầu nhể :-??

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Bọn tư bản giãy chết nó thiết kế ra những cái để sử dụng không bao giờ thừa đâu nhể. Không biết tiết kiệm được bao nhiêu xăng mà làm cái RẦM phát thì mất toi 100 củ ngay lập tức. Chả dại theo chủ thớt, cứ an toàn nhất mà em chiến thôi

superdrives

Xe điện
ACE thân mến,

Đối với ngã tư, ngã ba thì nên về số N từ xa vì đằng nào mình cũng phải rà phanh để đi chậm lại. Cũng tương tự với trường hợp khi gặp trướng ngại vật.

Đi 4B tiết kiệm như cụ chỉ như vậy thì thật là buồn cười lắm ạ! Thực ra làm như cụ thì cũng chẳng sao vì máy vẫn nổ nên tất cả mọi thứ (trợ lực phanh, vô lăng....) đều vẫn đang hoạt động (về N trước khi đến điểm dừng chờ đèn xanh cũng giống như đạp côn ở xe MT thui mà) nhưng mà theo em điều đó cũng chẳng tiết kiệm bao nhiêu đâu ạ! Tiết kiêm xăng là phải tìm đường thoáng, chọn giờ (tránh cao điểm) mà đi, kỹ thuật lái xe lợi dụng đà tốt, đừng bao giờ ga dồn phanh gấp (vòng tua máy không nên quá mức 2000 vòng/phút).... thì mới là tiết kiệm. Chờ đèn đỏ trên 15 giấy nên để số về N (tránh hại số, tốn xăng). Và tốt nhất để triệt để tốn xăng và vẫn được đi 4B thì đi xe buýt cụ nhá! kekekekeke

Chỉnh sửa cuối:

rockwell

Xe hơi
Em cũng chả dại về N lúc đang chạy, nhỡ đâu tình huống bất ngờ thì ko kịp xử lý. Mình tiết kiệm bằng cách đi cẩn thận, đạp ga nhẹ nhàng với hạn chế dùng phanh thôi.

hahuyson

Xe tải
Các cụ nói đúng chả tiết kiệm đ bao nhiêu xăng mà còn lo hơn ấy chứ.

dqtrang

Xe đạp
Vấn đề quan trọng nhất là xe là một tài sản quá giá trị với người Việt, nên các cụ cứ sợ vỡ hộp số. Tôi chưa thấy thống kê nước ngoài nói về vỡ hộp số D-N-D khi đi trên đường.

Đa phần là có một số luật các nước cấm khi xe thả dốc do mòn má phanh, cháy phanh, mất kiểm soát. Nhưng thế hệ phanh bằng bố là thế hệ cũ, hiện nay phanh đĩa, khả năng mòn má phanh là khó.

Còn ở ta các cụ lúc nào cũng nghe nhầm chân phanh chân gas. Nếu để về N đạp gas thoải mái có đâm ai đâu?

Lấy ví dụ cụ nào nói Về N có đồng chí nào vọt ngang đường vội vàng đạp chân xuống đúng vao chân gas, xe nó rú lên nhưng tốc độ vẫn vậy, quay sang đạp thắng, thằng kia thoát chết, mình cũng thoát tội. Nếu lúc đấy vẫn D cậu đạp nhầm vào gas thì cu kia coi như lên bàn thờ. Tôi bị mấy phát rú gas mà xe không chạy rồi các cụ ợ.

Em cứ để về N, xe chạy theo quán tính, mình dễ kiểm soát. Xe chạy theo chân gas lúc đèn đỏ nhiều lúc khó kiểm soát, rút chân ra, xe nó giảm tốc nhiều hơn quán tính nhưng lỡ dí xuống gas tiếp mà nó vọt lên 1 cái thì coi như đứt phừn phựt.

Có một điều quan trọng là khi chuyển N-D trong khi xe đang chạy thì có ảnh hưởng lên hộp số vì tua máy và tua hộp số chưa khớp nhau, khi ghép vào thì không khớp có thể gây ra tiếng động hoặc khực một cái, có thể gây hại hộp số.

Em kinh nghiệm về D về N ok chả vấn đề gì hết, một số thày dạy lái xe Mỹ cũng cho là kô vấn đề gì. Còn từ N-D khi xe đang chạy thì họ không có comment gì

vlxury

Xe buýt
Cá nhân em nghĩ đèn đỏ từ 20s trở lên thì về N. Chứ nói như cụ chủ tiết kiếm được tí tiền xăng thì hại hộp số chứ được gì

Laceti2010

Xe tăng
ACE thân mến,

Xe em mà đi theo cách của Cụ thì vứt hộp số đi, do khi về N dầu hộp số không bơm.

HoangGiang35

Xe buýt
Tôi chạy AT hơn 4 năm rồi(xe dầu FE) ít để í nặng nhẹ chân ga chỉ biết đi AT phải biết mượn đà,vd: gần đến đèn đỏ thì"buông" chân ga.Có lẽ "giừ dôi" nên Tôi "đè"chân ga "cứ từ từ" lên thành thói quen rồi,có lần vô tình" Tét" lúc đi đổ đầy đến miệng,về cũng đổ như vậy cùng 1 cây xăng dầu,thấy FE xe AT ăn 7,8l dầu đường trường,tải đủ 6 người nhớn. Dạ cứ tính TB:2k/km,OK lắm ạ.:-bd

Chỉnh sửa cuối:

blueye

Xe tải
Bác làm em hí hửng, háo hức, hy vọng, đọc xong thì hấp hối..

ACE thân mến,