[Thảo luận] Cách đi xe số tự động tiết kiệm xăng

Mazda CX9

Xe điện
Cụ chỉ tiết kiệm được 0,5L/100km nhưng rất hại hộp số, nhanh mòn phanh, khi phanh bị giật cục dễ bị phương tiện sau đâm vào. Muốn tiết kiệm xăng thì cụ ko được phóng nhanh phanh gấp, đi phảo biết mượn đà nhất là xe AT, giữ khoảng cách an toàn xe trước, nhìn thấy xe trước đỏ đèn chưa chắc xe mình đã phải phanh, cụ phải đổ xăng đúng chủng loại, bảo dưỡng máy móc theo định kỳ, thường xuyên vệ sinh lọc gió lọc điều hòa. Lốp bơm đúng quy định của nhà sx...nói chung còn nhiều thứ linh tinh lắm.

batistava

Xe hơi
Các cụ cứ chê cụ ý, cách của cụ ý tiết kiệm xăng quá còn gì, đi ít nữa hỏng xe để ở nhà, tiền xăng = giế-rô luôn còn giề ?? :D

dtumi

Xe tải
Theo như thông tin nhiều cụ chia sẻ thì về số N với việc bỏ chân ga ra không có sự khác biệt. Vì khi bỏ chân ga ra thì máy cũng chỉ chạy ở mức garanti mà về số N cũng thế. Ngoài ra việc về số N khi xe còn đang chạy thì nhiều cụ khuyên là không nên vì có khi còn hỏng một số thiết bị gì đó. Các bác cao kiến chỉ giúp ạh

lau ga gia

Xe buýt
ACE thân mến,

Trong thời buổi kinh tế khó khăn như thế này. Tiết kiệm luôn là điều cần làm.
Hôm rồi mình đi cùng anh bạn và học được cách lái xe số tự động rất hay.

Đối với ngã tư, ngã ba thì nên về số N từ xa vì đằng nào mình cũng phải rà phanh để đi chậm lại. Cũng tương tự với trường hợp khi gặp trướng ngại vật.

Tuy nhiên phải tập một thời gian thì mới nhuần nhuyễn được

Chúc ACE tiết kiệm hiệu quả.
Em không ủng hộ phương án này, tiết kiệm được tí nhưng rất nguy hiểm.

kazome

Xe buýt
ACE thân mến,

Đối với ngã tư, ngã ba thì nên về số N từ xa vì đằng nào mình cũng phải rà phanh để đi chậm lại. Cũng tương tự với trường hợp khi gặp trướng ngại vật.

Có nhiều cách để chạy xe AT tiết kiệm,hiệu quả và an toàn....nhưng không có cách như của cụ đâu ;))

phutrong_nguyen

Xe tăng
Cụ chỉ tiết kiệm được 0,5L/100km nhưng rất hại hộp số, nhanh mòn phanh, khi phanh bị giật cục dễ bị phương tiện sau đâm vào. Muốn tiết kiệm xăng thì cụ ko được phóng nhanh phanh gấp, đi phảo biết mượn đà nhất là xe AT, giữ khoảng cách an toàn xe trước, nhìn thấy xe trước đỏ đèn chưa chắc xe mình đã phải phanh, cụ phải đổ xăng đúng chủng loại, bảo dưỡng máy móc theo định kỳ, thường xuyên vệ sinh lọc gió lọc điều hòa. Lốp bơm đúng quy định của nhà sx...nói chung còn nhiều thứ linh tinh lắm.
Ủng hộ ý kiến của cụ ah...Nhưng tính người VN mình đa phần là thế thì phải...tiếc 500đ gửi xe để chấp nhận mất cái xe rồi an ủi "CỦA ĐI THAY NGƯỜI"....

longphamhoai

Xe tăng
Cách tiết kiệm xăng là .... để xe ở nhà đi xe bus...

unknown.king

Xe tăng
cụ tiết kiệm được tí xăng, nhưng nguy hiểm cho cụ và người đi đường.
tưởng tượng đang đi, 1 thằng aero space nó đến ngang thân xe cụ, nó tránh 2b, nó táng vào lườn cụ. cụ nhanh tay nhanh mắt, nhìn thấy, đạp ga cho xe lao lên. nhưng. brummmmmmmmmm...... xe cụ hú lên và vẫn trôi đều đều. xong. cụ và aero space đã gây tắc đường, cụ sẽ mất ít thì 2 ngày vào garage để trả lại vẻ ngoài vốn có cho bờ eo của vợ 2 với chi phí mua được tầm vài trăm lít xăng, cộng với thời gian đi đi về về, rồi lên of kêu khổ bị aero space kiss vào eo vợ, tốn tài nguyên diễn đàn.
đấy là e kể sơ sơ 1 tí về cái tiết kiệm kiểu của cụ đấy ợ

tranhoangminh

Xe container
Hơ,chết thật,e thỉnh thoảng vẫn đi dư này,thôi rút tí kn. Tks cụ chủ mở thớt

Thd

[Tịch thu bằng lái]

hp40

Xe tăng
Cách của cụ chủ trước em đã đọc ở 1 topic nào rồi và cũng được cảnh bảo là không nên, có thể hại hộp số nên em chẳng dám làm theo.

Nhân tiện thì em đi Morning 2008 AT toàn cỡ 12L/100km trong phố :( kể cho bạn bè toàn bị mắng, ngượng kinh.
Kụ có thể bật mí là đi làm sao mà được dư vậy không, em đồ rằng kụ mê ẻm nào bán xăng rồi đó.

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ lại xui dại ae rồi , đi như vậy chả tiết kiệm được bn mà lại nguy hiểm cho bản thân và cho những người tham gia giao thông khác .

Ngo nho

Xe tăng
ACE thân mến,

Em thì ko theo cách của cụ được, tiết kiệm thì ít mà mất kiểm soát thì nhiều. Trường hợp gặp xe điên thì còn kịp chạy chứ!

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Khiếp quá cơ, xe một số cụ đang chạy từ D -> N khéo hỏng hộp số thật hoặc các cụ vẫn nghĩ thế do không đọc kỹ Manual.
Xe em chả xi-nhê gì nên vẫn quen tay gảy về N thả trôi cả đoạn dài như đoạn đèn đỏ BigC hướng cao tốc đi Trần Duy Hưng:

titmit_tit

Xe buýt
Mường Tè - Việt Nam - Trái Đất - Hệ Mặt Trời
chẳng hiểu cách của cụ có tiết kiệm được lít xăng nào không, nhưng em cứ làm theo sách đỗ P, lùi R, dừng N còn phắn thì D, thỉnh thoảng ngứa tay chân thì D1, D2, D3 khi lên dốc lớn và đổ đèo cao thôi

tranhoangminh

Xe container
Khiếp quá cơ, xe một số cụ đang chạy từ D -> N khéo hỏng hộp số thật hoặc các cụ vẫn nghĩ thế do không đọc kỹ Manual.
Xe em chả xi-nhê gì nên vẫn quen tay gảy về N thả trôi cả đoạn dài như đoạn đèn đỏ BigC hướng cao tốc đi Trần Duy Hưng:
xe cụ là AT hả cụ? cụ làm thế lâu chưa? thỉnh thoảng e phi được 1 đoạn khá dài trên cầu TL, nó còn vượt trên 50km, còn phải phanh hãm lại cơ hơ hơ.

TVPL

Xe container
xe cụ là AT hả cụ? cụ làm thế lâu chưa? thỉnh thoảng e phi được 1 đoạn khá dài trên cầu TL, nó còn vượt trên 50km, còn phải phanh hãm lại cơ hơ hơ.
Vầng, xe em Altis 1.8G AT giống cụ thì phải, hí hí.
Tất nhiên là quan sát thấy đủ điều kiện thì em mới nảy về N nhưng chỉ khi chuẩn bị dừng chứ không chơi trên đường hay thả dốc trên cầu như cụ đâu nhá :)
Khi "quăng mo", tốc độ có vọt lên tí rồi giảm dần, cụ nào bẩu hại phanh thì sai toét, đặt nhẹ lên chân phanh cái là ăn ngay do không còn lực kéo của động cơ. Còn trường hợp cần vọt thì em cũng chả ngại do cửa số N->D xe em có hơn đốt ngón tay và em thường lái bằng tay trái, tay phải để trên cần số.
Cũng chả tiết kiệm được bao nhiêu đâu (em làm đủ trò vẫn chả xuống dưới 8l/100km đường HN :) ) nhưng 1 phần do thói quen lúc tập lái MT và 1 phần cảm giác thả trôi rất Yo-Most :D

phuchung11a3

Xe buýt
góc trên bên phải màn hình máy tính của cụ
Đi như này cực nguy hiểm luôn vì nhiều lúc phải tránh mấy thằng ngu, nhất là gần đến giao lộ là có nhiều thằng ngu xuất hiện lắm
chuẩn cmnr cụ ơi :)) cứ từ xa về N đi. rồi có thằng tạt đầu, ko để ý đâm nó xoè, hoặc tránh đc thì lại ga lại từ đầu để đến đc ngã 4 có tiết kiệm đc ko nhỉ :))
chỉ có nhẹ chân ga là tk nhất rồi cụ :))